ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำตอบเกี่ยวกับสายไฟเอซีครับ ( HOT TOPIC )  (อ่าน 80804 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
Re: รบกวนขอคำตอบเกี่ยวกับสายไฟเอซีครับ ( HOT TOPIC )
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011, 07:51:25 AM »
+1  [we're number 1] [we're number 1]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
Re: รบกวนขอคำตอบเกี่ยวกับสายไฟเอซีครับ ( HOT TOPIC )
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011, 08:34:34 AM »
เงาะพึ่งทำสาย AC เสร็จหนิ โชว์หน่อยเร้ว  [roll]
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011, 11:09:19 AM »
จากทฤษฎีที่น้าแว่นนำเสนอนั้น ทำให้เข้าใจในเรื่อง L, R, C ที่แฝงอยู่ในสาย AC กันมากยิ่งขึ้น  [we're number 1]

มาคราวนี้
อยากให้น้าแว่นช่วยนำเสนอคุณสมบัติตัวนำ รวมถึงสายแกนเดี่ยว สายฝอย และสายฝอยผสมแกนเดี่ยว
ที่แต่ละเจ้าชอบเอามาทำสาย AC ที่พบเห็นอยู่ทั่วไป ว่ามันมีผลต่อเสียงให้เข้าใจตามหลักทฤษฎี
ว่าอย่างไหนจะมีอิทธิพลต่อเสียงมากกว่ากัน

ขอรบกวนอีกครั้ง เพื่อเป็นการปูพื้นฐานก่อน
แล้วคราวต่อไปจะได้มาคุยตามประสาคนที่เคยเล่น เคยลองมาเล่าสู่กันให้สนุกปาก

มีทฤษฎีนำทาง เพื่อน ๆ จะได้ไม่หลงประเด็น

กด Like ให้ 5 แต้มไปเลยครับ
 [thumb up] [thumb up] [thumb up] [thumb up] [thumb up]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011, 02:22:08 PM »
จากทฤษฎีที่น้าแว่นนำเสนอนั้น ทำให้เข้าใจในเรื่อง L, R, C ที่แฝงอยู่ในสาย AC กันมากยิ่งขึ้น  [we're number 1]

มาคราวนี้
อยากให้น้าแว่นช่วยนำเสนอคุณสมบัติตัวนำ รวมถึงสายแกนเดี่ยว สายฝอย และสายฝอยผสมแกนเดี่ยว
ที่แต่ละเจ้าชอบเอามาทำสาย AC ที่พบเห็นอยู่ทั่วไป ว่ามันมีผลต่อเสียงให้เข้าใจตามหลักทฤษฎี
ว่าอย่างไหนจะมีอิทธิพลต่อเสียงมากกว่ากัน

ขอรบกวนอีกครั้ง เพื่อเป็นการปูพื้นฐานก่อน
แล้วคราวต่อไปจะได้มาคุยตามประสาคนที่เคยเล่น เคยลองมาเล่าสู่กันให้สนุกปาก

มีทฤษฎีนำทาง เพื่อน ๆ จะได้ไม่หลงประเด็น

กด Like ให้ 5 แต้มไปเลยครับ
 [thumb up] [thumb up] [thumb up] [thumb up] [thumb up]
นั่นล่ะครับ เรื่องถัดไปเลย  :angel: กำลังคิดวิธีวาดรูปอธิบายมาสองวันแล้ว ยังไม่ลงตัวดีครับ

โดยเฉพาะเรื่องเกี่ยวกับโครงสร้างผลึกโลหะของตัวนำ กับผลของการนำไฟฟ้า เดี๋ยวให้อาจารย์เคมีมาช่วยติวเพิ่มด้วยดีกว่า (^_^)

ออฟไลน์ sansirn

« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011, 03:38:18 PM »
นั่นล่ะครับ เรื่องถัดไปเลย  :angel: กำลังคิดวิธีวาดรูปอธิบายมาสองวันแล้ว ยังไม่ลงตัวดีครับ

โดยเฉพาะเรื่องเกี่ยวกับโครงสร้างผลึกโลหะของตัวนำ กับผลของการนำไฟฟ้า เดี๋ยวให้อาจารย์เคมีมาช่วยติวเพิ่มด้วยดีกว่า (^_^)

ติวเคมีให้แจ่มต้องให้น้องๆ (สาว) จากรั้วมหาลัยแถวสามย่านมาติว แต่ถ้าจะติวเรื่องการตลาดต้องให้น้องๆ เอแบคหรือหอการค้าอ่ะคับ แล้วอย่าลืมเตรียมแว่นกันแดดไว้ด้วยล่ะ  |:(

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011, 04:03:16 PM »

ติวเคมีให้แจ่มต้องให้น้องๆ (สาว) จากรั้วมหาลัยแถวสามย่านมาติว แต่ถ้าจะติวเรื่องการตลาดต้องให้น้องๆ เอแบคหรือหอการค้าอ่ะคับ แล้วอย่าลืมเตรียมแว่นกันแดดไว้ด้วยล่ะ  |:(

อาจารย์ แล้วถ้าน้องๆ  สาวๆ  แถว ม.เกษตร หล่ะ  ให้ติวอะไรดี Vo

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011, 04:06:16 PM »

อาจารย์ แล้วถ้าน้องๆ  สาวๆ  แถว ม.เกษตร หล่ะ  ให้ติวอะไรดี Vo

วิธีเพาะต้นไม้ หละมั้งคับ  [HAHAHA] [HAHAHA]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011, 04:44:23 PM »

วิธีเพาะต้นไม้ หละมั้งคับ  [HAHAHA] [HAHAHA]

[HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA] hahaha

« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2011, 09:52:39 AM »
น้าๆ ที่เล่นสาย AC แรงๆ อย่าลืมตรวจเช็คระบบกราวด์(ดิน) และระบบการเดินสายภายในบ้านด้วยนะครับ ผมเจออะไรแปลกๆ กับแอมป์ของพี่ท่านนึง ตอนอยู่ กทม ปิด-เปิดสวิตช์หลอดไฟไม่ได้เลย เสียงป็อบออกลำโพงดังมาก กับอีกเครื่องนึงฮัม+จี่ ..... แต่พอมาอยู่ที่บ้านผมไม่เจอปัญหาพวกนั้นเลย.......หรือเป็นเพราะผมไหว้พระทุกวันก็เป็นได้ครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2011, 07:43:20 PM »
น้าๆ ที่เล่นสาย AC แรงๆ อย่าลืมตรวจเช็คระบบกราวด์(ดิน) และระบบการเดินสายภายในบ้านด้วยนะครับ ผมเจออะไรแปลกๆ กับแอมป์ของพี่ท่านนึง ตอนอยู่ กทม ปิด-เปิดสวิตช์หลอดไฟไม่ได้เลย เสียงป็อบออกลำโพงดังมาก กับอีกเครื่องนึงฮัม+จี่ ..... แต่พอมาอยู่ที่บ้านผมไม่เจอปัญหาพวกนั้นเลย.......หรือเป็นเพราะผมไหว้พระทุกวันก็เป็นได้ครับ

จะเอาหลวงพ่อวัดไหนมาปล่อยรึน้าสรรเสริญ   yahoo1

« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2011, 08:01:12 PM »

จะเอาหลวงพ่อวัดไหนมาปล่อยรึน้าสรรเสริญ   yahoo1

จุ๊ๆ อย่าเพิ่งพูดดังไป เดี๋ยวโดนเหมาหมดวัด  [HAHAHA]

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2011, 08:54:48 PM »

[res]   ขอบคุณมากครับ ที่มีคำตอบมากมายทำให้เข้าใจได้มากขึ้น ทั้งด้านไสยศาสน์และวิทยาศาสตร์ จะลองไปฟังเปรียบเทียบเพื่อตามล่าหาความจริงครับ

« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2011, 10:18:34 PM »
เดี๋ยวเอาทฤษฎีพื้นฐานอีกตอนให้ครบก่อนนะครับ
แล้วเชิญอาจารย์ใหญ่ ท่านปลุกเสกสายซัก 2 รุ่น "เนียนใส กับ สดชัดเป๊ะ" อีกที  [roll]

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2011, 10:25:07 PM »
เดี๋ยวเอาทฤษฎีพื้นฐานอีกตอนให้ครบก่อนนะครับ
แล้วเชิญอาจารย์ใหญ่ ท่านปลุกเสกสายซัก 2 รุ่น "เนียนใส กับ สดชัดเป๊ะ" อีกที  [roll]

อาจารย์  ถ้าเคยฟังสาย AC   Linn  รีวิวให้ฟังบ้างนะครับ @~~@

« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2011, 11:48:24 PM »

อาจารย์  ถ้าเคยฟังสาย AC   Linn  รีวิวให้ฟังบ้างนะครับ @~~@
ขนาดนี้ยังไม่เคยทำครับ เรื่องเสียงเดี๋ยวให้ท่านอื่นที่เคยลองมาโซโล่ต่อครับ
สายอะไรก็ไม่รู้ใหญ่มากๆ  หนาและหนักด้วย เอาไปต่อตู้เชื่อมไฟฟ้าได้เลย  :P

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011, 12:06:06 AM »

ขนาดนี้ยังไม่เคยทำครับ เรื่องเสียงเดี๋ยวให้ท่านอื่นที่เคยลองมาโซโล่ต่อครับ
สายอะไรก็ไม่รู้ใหญ่มากๆ  หนาและหนักด้วย เอาไปต่อตู้เชื่อมไฟฟ้าได้เลย  :P

ขนาดมันกว้างแค่ครึ่งเดียวที่หนุ่มเอารูป pangea ac9 มาโพสต์อีกนะครับผม นั่นอ่ะใหญ่กว่าอีก ถ้าจำไม่ผิด ยาว 1.5 m นี่หนัก 2 กิโลกรัมเลยมั้ง :)
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011, 01:57:20 AM »
แต่ที่แน่ๆ สายใหญ่มากๆ จะเหมาะกับพาวเวอร์แอมป์หรือปลั๊กพ่วงหลักครับ  :D
แต่ถ้ามีปรีหรือ CD ให้ใช้สายลดขนาดลงมาจะเหมาะกว่า ทั้งในแง่ของความเหมาะสม และน้ำหนักน้อยลง จะได้ไม่งัด IEC เครื่องจนกระดกลอยขึ้นมาได้น่ะครับ  [roll]

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011, 01:59:04 PM »
ขอความรู้หน่อยครับ สายไฟจำพวกหน้าตัดใหญ่ๆมันเหมาะสำหรับแอมป์ที่บริโภคกระแสเยอะๆใช่มั๊ยครับ แล้วทองแดงจำพวก PCOCC และ OFC ที่เห็นในสายไฟเขาเขียนไว้มันต่างกันอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011, 02:45:09 PM »
ขอความรู้หน่อยครับ สายไฟจำพวกหน้าตัดใหญ่ๆมันเหมาะสำหรับแอมป์ที่บริโภคกระแสเยอะๆใช่มั๊ยครับ แล้วทองแดงจำพวก PCOCC และ OFC ที่เห็นในสายไฟเขาเขียนไว้มันต่างกันอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ
PCOCC ก็เป็น OFC รุ่นพัฒนามาอีกขั้นนึงครับ เป็นหนึ่งในกระบวน ลดอัตราเจือปนของสิ่งแปลกปลอม (ออกซิเจน->ออกไซด์) ในเนื้อทองแดง ให้มีความบริสุทธิ์มากขึ้น ส่วนชื่อและกระบวนการอาจจะเปลี่ยนแปลงได้ตามเทคโนโลยีของผู้ผลิตแต่ละเจ้าครับ  :D

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 03:11:37 AM »
สมดุลสายไฟ ที่เป็นได้ทั้งตัวผ่านพลังงานอ้างอิงและตัวจูนเสียง
จากโมเดลสายไฟคราวที่แล้ว จะเห็นว่ามันมีความเป็น R L C ในตัว นั่นหมายเราสามารถมองสายไฟจะมีคุณสมบัติเป็น Bandpass filter เบื้องต้นที่มีอัตราลดทอนไม่มากนัก (แต่ก็มี) ที่ค่าความถี่ค่าหนึ่งมากเป็นพิเศษ (ตอนนี้จะไม่นับเรื่องฮาร์โมนิคนะครับ ดูแบบอย่างง่ายก่อน) :D

โดยทั่วไปสายหน้าตัดใหญ่ และหน้าตัดเล็ก จะมีการตอบสนองความถี่ที่ต่างกันดังรูป 1 กับ 3
ถ้าเราทดลองเอา 1 มาขนานกันสามเส้นแบบรูป 2 สิ่งที่ได้เบื้องต้นคือความต้านทานลดลง สัญญาณจะผ่านกำลังได้มากขึ้น และเมื่อคำนวณในแง่ของ RLC คือจุดความถ่ต่ำผ่านมีแนวโน้มลดค่าลง

แต่เมื่อทดลอง ใช้สายหน้าตัดเล็ก ตามรูป 3 ความต้านทานสูงขึ้น สัญญาณผ่านกำลังลดลง แต่จุดตอบสนองกำลังสูงสุดจะเลื่อนไปความถี่ที่สูงขึ้น ดังนั้นถ้าใช้สายที่หน้าตัดเล็กลง ความถี่สูงสุดก็จะเลื่อนขึ้นไปอีก ซึ่งนั่นหมายถึงถ้าเราต้องการให้ผ่านกำลังได้มากขึ้น ก็ต้องเพิ่มจำนวนเส้นเข้าไป เพื่อให้ขนาดหน้ารวมมากขึ้น ดังรูปที่ 4 ก็จะได้บุคลิกของ Bandpass ที่ต่างออกไป

ถ้าเราอยากหาจุดที่ได้การตอบสนองดีขึ้นตลอดย่านความถี่ จึงเป็นที่มาของแนวคิดการผสมกันระหว่างตัวนำหน้าตัดใหญ่ และหน้าตัดเล็ก เพื่อให้สายตัวนำที่ตอบสนองความถี่ราบเรียบมากที่สุดนั่นเอง ตามรูปที่ 5  (^o^)

:-\ ประเด็นชวนสงสัย และเป็นบทสรุปถึงเรื่องสายไฟในครั้งนี้
ปัญหาสำคัญคือ จุดลงตัวและเหมาะสมที่สุดอยู่ตรงไหน? ตอบอย่างตรงๆ ไม่อ้อมค้อมคือ ไม่รู้ครับ เพราะโลกนี้ไม่มีอะไรสมบูรณ์ไปทุกอย่าง |:(

อย่างแรกคือ ถึงเราสามารถทำสายให้ตอบสนองได้ราบเรียบ แต่ระบบเครื่องที่เราใช้อยู่เป็นยังไง? มันไม่ได้ตอบสนองราบเรียบเหมือนกับสายเสมอไป ซึ่งจะกลายเป็นว่าสายดีมาก จะฟ้องออกระบบออกมาทั้งหมด ใกล้เคียงกับอุดมคติเป๊ะ สายไม่ได้ปรุงแต่งเสียงใดๆ สายไฟจะทำหน้าที่ผ่านพลังงานจริงๆ

แต่ถ้าสมมติว่าระบบเบสบางไปนิดนึง แหลมเยอะ แล้วเราสามารถทำ(หา)สายที่ตอบสนองเบสมากหน่อย และกดเสียงแหลมลงนิดนึง ผลที่ได้สุดท้ายกลายเป็นว่าโทนเสียงออกมาสมดุลมากขึ้น นั่นหมายถึงสายในครั้งนี้ไม่เป็นกลางแต่เหมาะกับระบบนี้ โดยทำหน้าที่เป็นอุปกรณ์จูนเสียงให้ลงตัว [lala]

ซึ่งความเหมาะสมจะแตกต่างกัน บางคนเครื่องไฮเอนด์ก็คงอยากได้แบบแรก แต่ถ้าระบบธรรมดาๆ ถ้ามีอุปกรณ์ที่ทำให้ลงตัวมากขึ้นได้ แบบหลังดูจะมีประโยชน์และคุ้มสตางค์มากกว่า

ปัญหาชวนคิดถัดมาคือ เนื่องจากธรรมชาติของสายหน้าตัดเล็กและหน้าตัดใหญ่มีความเป็น RLC ที่ต่างกัน เวลาจับรวบเป็นสายเดียวแล้ว นอกจากจะให้การตอบสนองความถี่ที่ต่างกันแล้ว สิ่งที่หลีกเลี่ยงไม่ได้คือการตอบสนองเฟสที่เหลื่อมกัน ที่แย่สุดกรณีที่เสียงทุ้มกับแหลมมีการบิดเฟสที่ไม่เท่ากัน ทำให้เวลาที่เสียงเดินทางมาไม่พร้อมกันด้วย โฟกัสเสียงทุกอย่างก็จะผิดไป

จึงเป็นที่มาของการแก้ปัญหาของผู้ผลิตสายต่างๆที่พยายามสรรหาสารพัดวิธี เพื่อทำให้ทั้งการตอบสนองความถี่+เฟส โดยรวมทำได้ดีที่สุด ไม่ว่าจะเป็นเทคนิคการหาวัสดุโลหะพิเศษแบบต่างๆ มาใช้ร่วมกัน ทั้งการลดความต้านทาน ลดผลของค่า L C แฝงโดยการวางรูปแบบการถักตัวนำแบบต่างๆ การค้นคว้าฉนวนแบบต่างๆ เพื่อการใช้งานในสภาพแวดล้อมที่ต่างกัน และส่งผลต่อโมเดลของสายเปลี่ยนไป ซึ่งเป็นสิ่งที่เราเรียกว่าเป็นบุคลิกของสายแต่ละยี่ห้อนั่นเอง  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พฤษภาคม 2011, 03:24:07 AM โดย audiomania »

« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 03:12:33 AM »
ส่วนนอกเหนือจากที่เล่ามาแล้ว เรื่องปลั๊กไฟ เต้ารับ สวิตซ์ ฟิวส์ วัสดุต่างๆ ทั้งแบบธรรมดาและแบบแช่เย็นมาแล้ว เป็นส่วนเสริมความสมบูรณ์ในระบบ

ซึ่งอันนี้ก็รอท่านที่มีประสพการณ์ มาเล่าสู่กันฟังต่อได้เลยครับ [thumb up]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พฤษภาคม 2011, 03:26:54 AM โดย audiomania »

« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2011, 12:48:52 PM »
 :angel: เห็นเมืองนอก นิยมใส่ C ฟิลเต้อใว้ที่เต้ารับด้วย ก็เลยอยากจะฮ้าวใส่กับเค้าบ้าง แต่มีข้อสงสัยคือ ตัว C มันมีหลายค่า ที่ฮิตๆ ไม่ทราบว่ามันต่างกันอย่างไรครับ

เห็นๆ ที่มีคนพูดถึง ก็ 0.1 , 0.22 , 0.33 , 0.47uf

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011, 06:01:35 PM »
:angel: เห็นเมืองนอก นิยมใส่ C ฟิลเต้อใว้ที่เต้ารับด้วย ก็เลยอยากจะฮ้าวใส่กับเค้าบ้าง แต่มีข้อสงสัยคือ ตัว C มันมีหลายค่า ที่ฮิตๆ ไม่ทราบว่ามันต่างกันอย่างไรครับ

เห็นๆ ที่มีคนพูดถึง ก็ 0.1 , 0.22 , 0.33 , 0.47uf
กรณีใส่ C ก็เพื่อตัด noise ที่นอกเหนือจากความถี่ไฟบ้านออกไปครับ
ปกติถ้าไฟบ้านสะอาดๆ เอาสโคปจับแล้วจะเห็นเป็นรูปไซน์ 50Hz สวยเลยครับ โดยเฉพาะช่วงหลังเที่ยงคืนเป็นต้นไป รูปจะดูดีมาก @~~@

แต่ถ้าช่วงกลางวัน หรือปลั๊กพ่วงมีต่อโหลดพิเศษเช่นคอมพิวเตอร์ จะมีความเป็น capacitive และ inductive ผสมกัน แถมมีการสวิตซ์สัญญาณด้วยความถี่สูงๆ เกิน 60kHz ซึ่งจะเป็นการโหลดไฟหลักตามความถี่สวิตซ์นั้นด้วย และเป็นแหล่งกำเนิดสัญญาณรบกวนแบบ EMI : Electromagnetic interference ย้อนกลับไปที่ไฟหลัก
ซึ่งถ้าไปกวนมากๆ อุปกรณ์อื่นๆที่อ่อนไหวกับสัญญาณ จะออกอาการให้เห็นได้ชัด :-[

การใส่ C คร่อม จะไปตัด/ลดความถี่สูงๆ (ซึ่งมักจะเป็นสัญญาณรบกวน) ออกไปจากไฟหลักได้ ซึ่งค่าความจุก็จะแปรผันตามสัญญาณรบกวนที่ต้องการลดทอนออกไป ยิ่งค่าเยอะก็จะลดการกระเพื่อมหรือถูกสัญญาณรบกวนเหนี่ยวได้ยากขึ้น แต่นั้นก็ทำให้ไฟหลักเริ่มผิดรูปไปเช่นกัน จึงควรใช้ค่าพอดีๆ
หรือใช้เทคนิค L-C เพื่อลดก็ได้ ซึ่ง L ที่ทำหน้าที่ลดสัญญาณรบกวนใน AC จะเป็นแบบ Common mode คือมีสองเส้น แต่พันสวนทางกันเพื่อให้สนามแม่เหล็กในความถี่สูงหักล้างกันในแกนผงเหล็กอัด (ไม่ใช่เฟอร์ไรต์น่ะครับ)
อย่างพวก supply คอมดีๆ ถ้าเราแกะออกมาก็จะเห็นขดลวดแบบ balance พันสวนทางกันเพื่อลดสัญญาณความถี่นั้นออกไป เรียงกัน 1-2 ชุด แต่ถ้าเป็นของจีนราคาถูก เค้าเอาลวดจัมพ์ข้ามไปเลย ลด cost ซะเกลี้ยงเลย :P

« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2011, 06:07:53 PM »
 [great] [great] [res] ขอบคุณคับน้า

« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2011, 12:48:50 AM »
รูปนี้ของน้า numz จะเห็นเป็น 2 ชั้นครับ :D
ชั้นแรกอยู่ตรง PCB จะเป็น C กับขดลวด common mode แบบทองแดงพันรอบเยอะหน่อย ตบท้ายด้วย C X2 กล่องใหญ่ (เข้าใจว่ามี C Y2 บายพาสลง Earth ground ตรงขาเข้าด้วย)
ต่อจากนั้นก็ผ่านขดลวด common mode แบบเอาสายไฟมาพันก่อนแต่พันประมาณ 3 รอบ ทั้ง L N แต่พันตามเข็มกับทวนเข็มสวนทางกัน
และปิดท้ายด้วย C อีกตัวที่สกรูของเต้าเสียบเลย  [thumb up]
สรุปรูปนี้เป็นแบบกรองไฟ 2 ชั้น ครับ ไฟจะสะอาดมาก เหมาะใช้กับ CD หรือ ปรีแอมป์ หรือถ้าเป็นพาวเวอร์แอมป์วัตต์ไม่สูงนักก็ยังไหวครับ แต่อาจจะเจออาการเสียงนุ่มหรือช้าลงนิดหน่อยครับ  :)

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2011, 12:57:11 AM »
 :-[ ในรูปคือ POWERBRIDGE 6 ของ CLEF อะครับ เป็นรูปที่เอามาจาก เว็ปบอร์ด ปิยะนัสเค้าจับมาชำแหละเปลี่ยนเต้ารับกัน

ผมกำลังหาข้อมูล ปลัครางเยอะๆแบบนี้อยู่อะครับ เลยเอามารูปมาสอบถาม เรื่องเจ้า C ฟิลเต้อ คับ

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2011, 02:03:50 PM »
ผมชอบกระทู้นี้มากเลยครับ มีประโยชน์ และนำเอาไปใช้ได้
อย่างที่เราต้องการเลยครับ (^_^)

« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011, 06:03:21 PM »
 [cry1] ขยับย้าย ชุดเครื่องเสียง สายไฟ พันกันอิลุง ตุงนัง เท่านั้นหละ จี่มาเยื่อน  [cry2] [cry2]

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2011, 01:09:03 PM »
  ขอถามท่านผู้รู้หน่อยครับ ว่ามีใครเคยใช้สายหัวเทียนรถยนต์ แทนสายac ไหมครับ  ได้ยินว่ากันคลื่นรบกวนได้ และความต้านทานน้อยมาก

วอนช่วยอธิบาย ยาวๆหน่อยครับ หาในกรูเกิ้ลก็ไม่มีรายละเอียด  มีส่วนประกอบโรเดียมไหมครับ หรือว่าเป็นทองแดงธรรมดา  ขอบคุณครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2011, 01:14:04 PM »
 :angel:  :angel: ม่ายมีรถ...สงสัยน้าต้องทดสอบเองหละครับ AB test เลย รอบทสรุปครับผ้ม  (^o^)