ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำตอบเกี่ยวกับสายไฟเอซีครับ ( HOT TOPIC )  (อ่าน 80764 ครั้ง)

ออฟไลน์ khawfang

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 47
           :)   มือใหม่ขออนุญาตตั้งกระทู้ถามครับ ว่าสายไฟเอซีมีผลกับเสียงมากน้อยแค่ไหนครับ เพราะตัวเองไม่มีให้ลองเพื่อเทียบกันครับ รู้แต่ว่าสายสัญญาณนั้นมีผลแน่นอนค่อนข้างมากครับ แต่กับสายไฟเอซีได้แต่คาดเดาว่ามีผลไม่มากเท่าใด จึงรบกวน พี่ๆ น้าๆ ที่มีประสบการณ์จริงให้คำตอบด้วยครับ ถ้าคุ้มค่าจริงจะได้หามาลองดูบ้างเท่าที่จะทำได้ครับ ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม 2011, 05:22:58 PM โดย NiNJA »

Re: รบกวนขอคำตอบเกี่ยวกับสายไฟเอซีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 06:23:45 PM »

ขอเพิ่มเติมครับ  อยากทราบด้วยครับว่าพวกปลั๊กไฟเอซีและเต้ารับที่ติดข้างฝา มีผลมากน้อยเพียงใดด้วยครับ เพราะเท่าที่ไปท่องเที่ยวตามเว็บต่างมีขายกันหลากหลายราคามากๆ ตัวละเป็นร้อยถึงหลายพันบาท คงไม่ใช่เรื่องไร้สาระ ไม่อย่างนั้นคงจะขายไม่ได้ รบกวนท่านผู้มีประสบการณ์แชร์ความรู้ด้วยนะครับ (ผมเองใช้ปลั๊กอย่างแพงอันละร้อย เต้ารับอันละไม่ถึงร้อย) ขอบพระคุณมากครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: รบกวนขอคำตอบเกี่ยวกับสายไฟเอซีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 06:35:56 PM »
ผมเป็นคนนึงที่บ้าเรื่อง accessory มาเป็นสิบปี ขอตอบว่ามีผลกับเสียง ครับ แต่ต้องอยู่ใน system ที่ดีพอสมควร อย่างน้อยห้องที่ใช้ฟังควรที่จะสงัด เพื่อที่จะสามารถแยกแยะรายละเอียด และ มิติต่างๆได้พอสมควรในระดับหนึ่ง หาก ห้องที่ใช้ฟัง ไม่สามารถที่จะแสดงรายละเอียดได้ดีในระดับหนึ่งแล้ว เราก็จะสัมผัสเข้าถึงความแตกต่างนั้นๆได้น้อยตามไปด้วย เลยเป็นที่มาว่าเปลี่ยนสายแพงๆมาใส่ทำไมทำได้แค่เนี้ย ไม่คุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไป  ทั้งๆที่สายเค้าก็ดี  ทุกสิ่งอย่างล้วนต้องสอดคล้อง และ เหมาะสมกันทั้ง System ครับ เมื่อนั้น สิ่งที่สอดแทรกเปลี่ยนแปลงเข้ามาในระบบ จะทำให้เราทราบได้ถึงการเปลี่ยนแปลงนั้นๆ ครับ   ขอดีต้องอยู่ในองค์ประกอบที่ดี จึงจะส่งผลแสดงประสิทธิภาพออกมาอย่างเต็มที่ครับ  แต่ของที่ดีที่สุดในระบบของเรา ไม่จำเป็นต้องเป็นของที่ดีและแพงที่สุดในโลกครับ   เลือกที่เหมาะสมและชอบมาใช้ในระบบของเราครับ  เดี๋ยวให้ผมได้เคลียงานสักพัก  เดี๋ยวจะเขียนให้อ่านกันเล่นๆครับ   " สายนั้น สำคัญไฉน " เป็นเรื่องที่จะกล่าวถึงตั้งแต่วัสดุที่จะนำมาทำสาย คุณสมบัติต่างๆ ของวัสดุ รวมถึง การเทสสายทั้งมียี่ห้อ และ ดีไอวายต่างๆที่ผมได้จดบันทึกไว้ตลอดการเล่นของผมครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤษภาคม 2011, 06:38:12 PM โดย create »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ jamezzss

• ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 06:45:46 PM »
มือใหม่ขอติดตามอ่านด้วยครับ   [thumb up] [thumb up]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 06:49:44 PM »
 (^_^) มือใหม่ เลยมาอ่านด้วยจ๊ะ  (^o^)

เดี่ยวถ้ามี ผู้ใหญ่มาอธิบายหลักการ ในการเลือกสาย จะย้ายไปห้อง มือใหม่แทนนะขอรับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤษภาคม 2011, 06:51:29 PM โดย numz »
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 07:03:03 PM »
มีผลครับ อย่างน้อยการเปลี่ยนสายตัวนำใหญ่ขึ้น ปลั๊กและเต้าเสียบให้แน่นหนามากขึ้น ก็ช่วยให้การนำไฟได้มากครับ ดีกว่าปลั๊กพ่วงคอมธรรมดาเยอะเลย
เสียงที่ได้ก็ดีขึ้น แต่โทนเสียงจะเอียงไปทางไหนก็ขึ้นกับดสายและขั้วต่อที่ใช้ครับ

แต่ถ้าเพิ่งเริ่มต้นก็ลองทำปลั๊กพ่วงที่ใช้สายทองแดงขนาด 2sq.mm. ขึ้นไปกับปลั๊กที่คุณภาพดีพอใช้ก่อน พวก Cooper, Salzer เนี่ย..ราคายังพอใช้กันได้สบายๆ
แต่ถ้าฟังออกเป็นเรื่องเป็นราวแล้ว จะอัพเป็น Wattgate, FIM, Furutech, Briant ฯลฯ ที่ราคาหลักพันขึ้นไป ก็ค่อยลองกันอีกทีล่ะครับ  :$$$:

นอกจากนี้ จะเอาไปพ่วงเตารีด หม้อหุงข้าว จะปลอดภัยมากขึ้นด้วย ทดลองได้โดยจับที่ฉนวนสายไฟจะไม่รู้สึกอุ่นหรือร้อนเหมือนพวกปลั๊กพ่วงธรรมดา
แถมเตารีดยังร้อนเร็วและรีดผ้าได้เรียบกว่าเห็นๆ จริงๆนะ ไม่ได้โม้  [megaphone2]

ออฟไลน์ MonAudio

• ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
  • ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 07:12:35 PM »
 เยี่ยมไปเลยครับ [))] [))] [))]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 07:14:37 PM »
สายไฟ AC มีผลต่อเสียงจริงหรือไม่
ขอตอบแบบไม่ลังเลเลยว่า มีผลต่อเสียงจริงครับ

ก่อนที่จะชวนคุยกันต่อในเรื่องนี้
ขอถามหน่อยซิครับ ว่าจะคุยเรื่องนี้แบบเรื่องสั้น หรือเล่าแบบยาว ๆ หลายตอนจบ
จะได้มาแจมได้สนุกหน่อย เพราะเจอกระทู้โดนใจเข้าให้แล้ว

เพราะก่อนที่จะมาเป็น DIY เมื่อก่อนชอบเล่นกับไฟอ่ะครับ

เล่นกับของพวกนี้แล้ว ก็หันมาลองเล่นสายไฟ ไม่ได้ซื้อสายสำเร็จรูปกับเขาหรอกนะ
ส่วนมากซื้ออุปกรณ์ และสายที่เขาตัดแบ่งขายมาเข้าสายเอง เพราะได้อารมณ์ และความรู้สึกที่สนุกกว่า

คุณ NiNJA ตั้งกระทู้ได้ถูกใจจัง ผมขอเปิดประเด็นล่อเป้าก่อนแล้วกันครับ
 [cooloo]

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 07:18:04 PM »
 :P ย้ายมาห้องมือใหม่แทนหละครับ ใส่กันให้เต็มที่เลยพ่อแม่พี่น้อง  @~~@

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 07:20:32 PM »
สาย AC นี่ผมฟังไม่ออกเอาซะจริงๆ ครับ ...... อาจเป็นเพราะซิสเต็มผมยังไม่ดีพอ ....... แต่ก็ดีนะเพราะถ้าฟังออกขึ้นมา กระเป๋าตังก์ก็จะร้อนอีก เพราะสายดีๆ เส้นนึงหลายพันถึงหลายหมื่น  [roll]

แต่ในตลาดเครื่องเสียงมีคนทำสาย AC ราคาแรงๆ มาขายกันหลายเจ้า ผมคิดว่ามันต้องมีผลในทางที่ดีขึ้น ไม่งั้นคงขายไม่ได้แน่ ถ้ามีงบเหลือก็น่าจะหาซื้อมาลองใช้ดู..... แต่ก่อนจะใช้สายโหดๆ พวกนี้อย่าลืมอัพเกรดปลั๊กไฟที่ผนังห้องและเดินระบบสายดินให้ถูกต้องก่อนนะครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 07:21:26 PM »
:P ย้ายมาห้องมือใหม่แทนหละครับ ใส่กันให้เต็มที่เลยพ่อแม่พี่น้อง  @~~@

ทีแรกนึกว่า เป็นกระทู้ 3 วัน ถูกลบไปเสียแล้ว
ย้ายมาอยู่ที่นี่เอง เกือบทำให้อารมณ์ค้าง...... hahaha
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 07:23:11 PM »
 :-\ เดินสายดินเฉพาะห้องนอนแยกกับ ส่วนอื่นๆในบ้านแล้ว แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนเต้ารับเลย... ขี้เกียจปิดคอม  :angel:

อ่อ... ยังขาดเต้ารับอีกตัว ขายเพลินลืมเก้บใว้ใช้เอง  [HAHAHA] [HAHAHA]

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 07:23:36 PM »
          [res]  ขอบคุณทุกท่านมากครับ จะอะไรยังไง ก็ตามสบายครับ เพราะกระทู้นี้เป็นสาธารณะครับ ไม่มี limit หรือข้อจำกัดใดๆทั้งสิ้น การที่ได้นำประสบการณ์มาแชร์ เป็นเรื่องที่ดีต่อผู้ที่ยังไม่รู้และขอเคารพในทุกข้อความและทุกความคิดเห็นครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 07:32:13 PM »
สาย AC นี่ผมฟังไม่ออกเอาซะจริงๆ ครับ ...... อาจเป็นเพราะซิสเต็มผมยังไม่ดีพอ ....... แต่ก็ดีนะเพราะถ้าฟังออกขึ้นมา กระเป๋าตังก์ก็จะร้อนอีก เพราะสายดีๆ เส้นนึงหลายพันถึงหลายหมื่น  [roll]

แต่ในตลาดเครื่องเสียงมีคนทำสาย AC ราคาแรงๆ มาขายกันหลายเจ้า ผมคิดว่ามันต้องมีผลในทางที่ดีขึ้น ไม่งั้นคงขายไม่ได้แน่ ถ้ามีงบเหลือก็น่าจะหาซื้อมาลองใช้ดู..... แต่ก่อนจะใช้สายโหดๆ พวกนี้อย่าลืมอัพเกรดปลั๊กไฟที่ผนังห้องและเดินระบบสายดินให้ถูกต้องก่อนนะครับ

คุณมึนจัง (ผู้กองพรชัย) มานั่งฟัง GainClone กับผมที่บ้าน
ผมแกล้งผู้กองมึนจัง ด้วยการเปลี่ยนสาย AC

เส้นหนึ่งเป็นสาย AC ที่แถมมากับ Power Supply คอมพิวเตอร์
และอีกเส้นหนึ่ง เป็นสายที่ผม DIY ขึ้นมา

แค่เพลงขึ้น Intro มาเท่านั้น ก็ฟังออกเสียแล้ว ว่าเสียงเปลี่ยนไปอย่างไร

และอีกอย่างหนึ่ง สายไฟ AC ที่ดี เปิดฟังดัง ๆ เหมือนกับว่ามันไม่ดังหนวกหู
ไม่เจี๊ยวจ๊าว บิดโวลุ่มเร่งขึ้นไปถึงบ่าย 3 โมง ก็ยังฟังได้อย่างถูกหู

แต่พอเอาสายคอมเปลี่ยนใส่แทนเข้าไปเท่านั้น
แค่บ่ายโมงเท่านั้น ก็เข้าข่ายเจี๊ยวจ๊าว รำคาญหูแล้ว

คุณสรรเสริญ ลองเล่นแบบโหด ๆ อย่างที่ผมบอกดูก็ได้ครับ [lala]

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 07:33:07 PM »
พูดถึงเรื่องระบบ Power ต้องพูดกันยาวครับแค่เราฟังเพลงเดียวกันแต่คนละวันเราเคยสงสัยใหมว่าทำไม่เสียงมันแปลกๆ และมีอีกหลายเรื่องที่เราแค่ลงแรงแต่ได้เสียงที่ดีขึ้นมาโดยที่เราไม่เสียตัง @~~@ แต่ต้องมีความชำนาญเรื่องไฟแรงสูงนะครับ ผมก็เป็นช่างไฟฟ้าคนหนึ่งครับที่คลุกคลีเรื่องนี้มานาน ถ้าเราลงทุนเงินตรงนี้ก่อนเราก็จะหาจุดอิ่มตัวไม่เจอในเมื่อเรายังทำปลายทางได้ไม่ดี เอาเป็นว่า สายไฟ AC มันเป็นตัวปรุงแต่งเสียง หรือจูนเสียงครับ ถ้าเล่นระบบโฮมมาก้จะทราบกันดีครับ @~~@
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤษภาคม 2011, 07:38:17 PM โดย seat »
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

ออฟไลน์ tryman

• ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 07:44:50 PM »
เมื่อก่อนตอนเล่นเครื่องเสียงใหม่ๆหลายท่านคงคิดเหมือนผมว่าไอ้คนที่เล่นสายไฟนี่มันบ้าไปแล้ว อะไรจะแพงขนาดนั้น แต่พอพรรษาแก่ขึ้นมาความคิดก็เปลี่ยนไปหลังจากประสบการณ์ที่มากขึ้นและแก่ขึ้น :P :P  สายไฟบางเส้นทำให้ระบบเสียงเปลี่ยนไปอีกแนวนึงได้เลยครับ เห็นผลได้ง่ายกว่าสายสัญญานอีก คือมันจะจับการเปลี่ยนแปลงได้ง่ายกว่ามาก

แต่ก็เคยฟังสายสัญญานเทพๆ เช่น DNA ของ Homrgrow ต้องยอมรับว่าสายเส้นนี้เทพมาก ทำให้ซิสเต็ม เปลี่ยนแปลงไปได้อย่างมากทั้งๆที่ต่อแค่ช่วงเดียวช่วงอื่นยังเป็น สายธรรมดาอยู่

มีใครสงสัยไหมครับ ว่าสมมุติเราเปลี่ยนสายเทพเข้าไปจุดนึงทำไมเสียงดีขึ้นอย่างมาก แล้วถ้าใส่ในทุกช่วงละ มันจะเป็นอย่างไร หลายคนคงเดาว่ามันคงไม่เทพแล้วคงเป็นเทวดาไปเลย คำตอบนี้รอความคิดเห็นเพื่อนๆครับ ผมเองไม่มีตังส์เอาเทพมาลงต่อทุกช่วงของสายในระบบ
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 07:45:22 PM »
ผมกลับให้ความสำคัญกับระบบไฟในบ้านก่อน แต่ทั้งนี้มิได้มุ่งเน้นในเรื่องของเสียงเป็นความสำคัญอันดับแรกหรอกนะ
แต่มุ่งเน้นในเรื่องความปลอดภัย (Safety) ซึ่งเป็นความสำคัญอันดับแรกสุด

เมื่อก่อนใช้ปลั๊กผนังแบบธรรมดา ไม่กระชับแน่น
เกิดการสปาร์คจนทำเต้ารับร้อน รูเสียบเต้ารับดำเกรียม ผมจึงมาให้ความสำคัญกับเรื่องนี้เป็นอย่างยิ่ง

ไม่เว้นแม้กระทั่งปลั๊กเตารีดที่แฟนใช้ ผมก็ใช้ปลั๊กที่มีคุณภาพเป็นที่ไว้วางใจ
เพราะกลัวไฟช๊อตสุดที่รัก ขี้เกียจอยู่ตัวคนเดียว

ย้อนกลับมาที่เครื่องเสียง ผมก็ใช้หลักการเดียวกัน
คือ ปลอดภัยไว้ก่อน

แต่แล้วมาพบว่าไม่ว่าจะเป็นปลั๊ก หรือสายไฟ AC มันส่งผลต่อเสียง
ก็สนุกมือตามประสาคนชอบ DIY ครับ  [rave]

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 07:55:56 PM »
ทำเต้าเสียบสามขาให้แฟนรีดผ้าเหมือนกัน  ใช้เต้ากับปลั๊กอย่างดี hospital grade 
(ทั้งสาย+เต้า+ปลั๊ก หมดไปพันกลางๆ บอกเมียสองร้อยเอง [roll] )

ดั๊นบ่นว่ามันฟิตเกิน มันก็แน่นจริงๆแหละ ว่าตอนเสียบยากแล้ว แต่ตอนถอดยิ่งยากกว่าตอนเสียบอีก

ตอนนี้ติดเบรกเกอร์ซ้อนเข้าไปอีกตัว ดีดแป๊กเดียวตัดหมดทั้งเตารีดพัดลม ได้ใช้อย่างสบายใจแล้ว อิอิ  [roll] 

เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 07:59:29 PM »
ทำเต้าเสียบสามขาให้แฟนรีดผ้าเหมือนกัน  ใช้เต้ากับปลั๊กอย่างดี hospital grade 
(ทั้งสาย+เต้า+ปลั๊ก หมดไปพันกลางๆ บอกเมียสองร้อยเอง [roll] )

ดั๊นบ่นว่ามันฟิตเกิน มันก็แน่นจริงๆแหละ ว่าตอนเสียบยากแล้ว แต่ตอนถอดยิ่งยากกว่าตอนเสียบอีก

ตอนนี้ติดเบรกเกอร์ซ้อนเข้าไปอีกตัว ดีดแป๊กเดียวตัดหมดทั้งเตารีดพัดลม ได้ใช้อย่างสบายใจแล้ว อิอิ  [roll] 

ปลักดีๆๆเสียบเข้า เสียบออก เสียบเข้า เสียบออก มันแน่นดี ชอบๆๆ   :P
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 08:05:08 PM »
ไหนๆ ก็ตั้งกระทู้ขึ้นมาแล้ว น่าจะมีการวิเคราะห์ทางหลักการด้วยว่า มันส่งผลไปกระทบกับเสียงได้อย่างไร เอาแบบล้วงลึกอ่ะครับ  :)

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 08:13:32 PM »

ปลักดีๆๆเสียบเข้า เสียบออก เสียบเข้า เสียบออก มันแน่นดี ชอบๆๆ   :P

ชักสงสัยปลั๊กของบัง...แล้วซิ....ต้องเสียบเข้า ออกบ่อยจัง.. [HAHAHA]

Receptacle หรือเต้าเสียบ ผมก็ชอบ Hospital Grade เช่นกัน
ไม่ว่าจะเป็น Marinco, Levinton, Hubbell, Eagle...etc.. ส่วนที่แพงกว่านี้ ไม่ได้ซื้อใช้บ่อยนัก เพราะไม่มีตัง

สำหรับปลั๊กไฟ ก็ชอบ Hospital Grade ใช้แล้วอุ่นใจ มั่นใจในคุณภาพ
ส่วน IEC Outlet ผมใช้ของ Schurter แค่นี้ก็ถูกใจแล้ว

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 08:18:42 PM »
ไหนๆ ก็ตั้งกระทู้ขึ้นมาแล้ว น่าจะมีการวิเคราะห์ทางหลักการด้วยว่า มันส่งผลไปกระทบกับเสียงได้อย่างไร เอาแบบล้วงลึกอ่ะครับ  :)

อยากได้ผู้กล้าจัง  [we're number 1]
เพราะผมเองเล่นแบบมวยวัด ไม่มีองค์ความรู้ทางด้านเทคนิคกับเขา รู้ว่ามันเปลี่ยนไปอย่างไร

แต่พอให้อธิบายด้านเทคนิค หรือวิเคราะห์ออกมาเท่านั้น
พูดไม่ได้ บอกไม่ถูกครับ

ออฟไลน์ w.attaphol

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 08:34:41 PM »

ผมก็โชคดี ฟังไม่ออก @~~@ @~~@ @~~@

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 08:37:44 PM »
ถ้าเปลี่ยนเต้ารับในห้องคงต้องไปหา แบบนี้มาด้วย 1 อันไม่งั้นเดี่ยวเสียบ ที่คีบผมภิริยาไม่ได้ งานเข้าแน่  |:(

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 08:51:43 PM »
ถ้าเปลี่ยนเต้ารับในห้องคงต้องไปหา แบบนี้มาด้วย 1 อันไม่งั้นเดี่ยวเสียบ ที่คีบผมภิริยาไม่ได้ งานเข้าแน่  |:(

ผ่านกระบวนการ Cryogenic มาด้วย.. Vo

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 09:02:05 PM »
 :D ตัวละะ 300 บาท มั้งครับ  (^o^)

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 09:13:40 PM »
:D ตัวละะ 300 บาท มั้งครับ  (^o^)

ที่พอหาซื้อได้ตามร้านที่มี น่าจะอยู่ที่ตัวละ 90 บาทครับ และยี่ห้อนี้น่าจะผลิตที่ไต้หวันครับ เอามาผ่านกระบวนการ ขาย 300 โห...กำไรดีจริงๆ  [thumb up]

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 09:16:40 PM »

ที่พอหาซื้อได้ตามร้านที่มี น่าจะอยู่ที่ตัวละ 90 บาทครับ และยี่ห้อนี้น่าจะผลิตที่ไต้หวันครับ เอามาผ่านกระบวนการ ขาย 300 โห...กำไรดีจริงๆ  [thumb up]

ผมว่ามันแพงที่พ่อค้าคนกลางล้วนๆครับ  :-[

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 09:37:21 PM »
ท่านใดเคยใช้ตัวนี้บ้างครับ

Hubbell HBL8300R

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011, 07:01:54 AM »
มีผลครับ .............