ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเล่นแผ่นดำ sanyo dc-91n  (อ่าน 31283 ครั้ง)

ออฟไลน์ dekdoi1963

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 15
Re: เครื่องเล่นแผ่นดำ sanyo dc-91n
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2013, 08:52:31 AM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ มากๆครับ..เห็นแล้วต้องบอกว่า เสียงดีมากๆ(ขนาดไม่ได้ฟัง) นะครับ กับsystem ที่ใช้ทดสอบ [clap hand2]
ของผมตอนนี้ปรับไปปรับมา น่าจะได้แค่นี้ละครับ ปรับน้ำหนักหัวเข็มไว้ที่ 2 กรัมกว่าๆ ปรับAlignment Protractor ได้แต่รอบนอก รอบในปรับแล้ว
จะเอียงมากครับ ไม่รู้กว่า โปรเทรคเตอร์ จะผิดขนาดรึเปล่า เสียงโดยรวม ยังไม่เป็นที่น่าพอใจ system คงไม่เหมาะสม ปรีโฟโน คงจะให้ความถี่ต่ำมากๆมาด้วย
อีกทั้งลูกยางคงเสื่อมสภาพ เมื่อหมุนอาจจะสั่น ทำให้เกิดความถี่ต่ำๆ ผสมเข้ามากับหัวเข็ม ทำให้ลำโพงกระพือตลอด ฮือ......สงสัยต้องเก็บตังส์วางระบบใหม่ละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม 2013, 10:39:22 AM โดย dekdoi1963 »

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
Re: เครื่องเล่นแผ่นดำ sanyo dc-91n
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2013, 09:39:18 AM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ มากๆครับ..เห็นแห้วต้องบอกว่า เสียงดีมากๆ(ขนาดไม่ได้ฟัง) นะครับ กับsystem ที่ใช้ทดสอบ [clap hand2]
ของผมตอนนี้ปรับไปปรับมา น่าจะได้แค่นี้ละครับ ปรับน้ำหนักหัวเข็มไว้ที่ 2 กรัมกว่าๆ ปรับAlignment Protractor ได้แต่รอบนอก รอบในปรับแล้ว
จะเอียงมากครับ ไม่รู้กว่า โปรเทรคเตอร์ จะผิดขนาดรึเปล่า เสียงโดยรวม ยังไม่เป็นที่น่าพอใจ system คงไม่เหมาะสม ปรีโฟโน คงจะให้ความถี่ต่ำมากๆมาด้วย
อีกทั้งลูกยางคงเสื่อมสภาพ เมื่อหมุนอาจจะสั่น ทำให้เกิดความถี่ต่ำๆ ผสมเข้ามากับหัวเข็ม ทำให้ลำโพงกระพือตลอด ฮือ......สงสัยต้องเก็บตังส์วางระบบใหม่ละครับ

ให้ทดลองตั้ง Alignment Protractor ใหม่ครับ โดยเน้นที่แทรคในครับผม
ส่วนลำโพงกระพือ ขยับเข้าออกอย่างรุนแรงเป็นอาการของ rumble ครับ
ยิ่งแผ่นงอจะยิ่งเป็นมากขึ้น ซึ่งเกิดได้จากหลายสาเหตุครับ อาจจะก้านเข็มงอ
ตั้ง Alignment Protractor ไม่ดีพอ หรือลูกยางขับเคลื่อนเสื่อม
รวมถึงการตั้งเครื่องเล่นที่ไม่ได้ระดับน้ำก็เป็นไปได้ทั้งนั้นครับผม  [wating-raccoon] [strained-raccoon]
และที่เป็นไปได้มากที่สุดคือ Effective Tonearm Mass ไม่สัมพันธ์กับ Cartridge Mass ครับ
คือไม่แมทกันนั่นเองครับ จึงทำให้เกิด Resonance Frequency ที่ความถี่ต่ำๆได้ง่ายครับ
ลองอ่านที่นี่ดูครับที่หัวข้อ Tonearm & Cartridge Matching
http://www.musicfountain.net/technical_3.htm

วิธีหาค่าเพื่อคำนวนต่างๆครับ
http://www.vinylengine.com/cartridge_database_tools.php#EffectiveMassCalculator

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2013, 11:26:49 AM »
  คุณ เด็กดอยครับ   วอ สอง ทราบแล้วเปลี่ยน  [megaphone] [megaphone] 

ผมอยากให้ตั้งหัวให้มันได้อ่ะครับ ... แต่ไม่รู้หล่ะครับ ว่าจะใช้วิธีไหน  ตรงนี้สำคัญที่ซู๊ด   อย่าพึ่งท้อน่ะครับ  แหม๋.. ถ้าคิดว่าโปรแทตเตอร์ ผิดขนาด ก็หาเอาที่มันได้ขนาดซิครับ  พอได้จุดนี้แล้ว อะไรก็ง่ายครับ  แผ่นมันงอ คุณสุรศักดิ์ก็มีแผ่นตั้งเยอะ ไม่ฟังแผ่นนั้นสักแผ่นก็ไม่เห็นเป็นไร  แต่ถ้าตั้งหัวไม่ได้นี่ จบกันเลยน่ะครับ

ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013, 05:48:06 PM »
อยากทราบว่า คุณสุรศักดิ์ ได้ทำอะไรไปบ้างแล้ว ได้ผลเป็นอย่างไรบ้าง
ซึ่งถ้าทำได้ กระผมว่าน่าจะฟังกันเพลินเลย...............  [happy-ears]
บางแผ่นที่เปิดแล้วเสียงจัดก็จะแค่สด บางแผ่นที่เคยเปิดแล้วเสียงทึบก็จะแค่อุ่น
บางแผ่นที่เคยฟังแล้วอ่อนด้อยในแรงปะทะก็กลับฟังได้ดีมีเรี่ยวแรงฟังสนุก
จากที่เคยเปิดแล้วเสียงพล่า บี้แบน ก็กลมมนไม่หลอกหู
จริงๆนะตะเอง

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013, 07:49:07 PM »
อยากทราบว่า คุณสุรศักดิ์ ได้ทำอะไรไปบ้างแล้ว ได้ผลเป็นอย่างไรบ้าง
ซึ่งถ้าทำได้ กระผมว่าน่าจะฟังกันเพลินเลย...............  [happy-ears]
บางแผ่นที่เปิดแล้วเสียงจัดก็จะแค่สด บางแผ่นที่เคยเปิดแล้วเสียงทึบก็จะแค่อุ่น
บางแผ่นที่เคยฟังแล้วอ่อนด้อยในแรงปะทะก็กลับฟังได้ดีมีเรี่ยวแรงฟังสนุก
จากที่เคยเปิดแล้วเสียงพล่า บี้แบน ก็กลมมนไม่หลอกหู

เครื่องปรุงผมไม่ถึงนะครับ ตอนนี้ไม่ได้เปิดมาหลายวันละครับ เดี๋ยวจะเสียหู กำลังคิดอยู่ว้าจะเริ่มต้นจากตรงไหนก่อนดีครับ ความรู้ด้านนี้
ช่างไร้เดียงสา แถมเพื่อเล่นทางนี้ก็ไม่ดี หรือมีเราไม่แสวงหาเอง บินเดี่ยวดีกว่าครับ ได้แค่ไหนเอาแค่นั้น ถ้าจะข้ามไปเล่นของดี ของแพง
ก็คงไม้คุ้มมั้งครับ ใช่ว่าซื้อมาแล้วจะถูกหูเรา เสียตรงที่ว่าผมไม่เคยได้ลิ้มรสเสียงที่ดีมาก่อน เลยไม่รู้ว่า ที่ว่าเสียงดี นั้นเป็นอย่างไร ทุกวันนี้
ยังหาจุดที่ชอบจริงๆ ยังไม่เจอ ที่ดีที่สุดที่มี คงจะเป็นชุดกลางแจ้งละครับ 55 ไว้ร้องเพลง งานเลี้ยงเล็กๆ กับญาติๆ พอแก้ขัดได้บ้าง
      เดี่ยวลองเอาเครื่องเล่นแผ่นดำ ไปลองเล่นกับชุดกลางแจ้งดูครับ ว่าเสียงจะเจ็บชนาดไหน เพราะมีเครื่องปรุงรสอยู่  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013, 08:42:57 PM »

เครื่องปรุงผมไม่ถึงนะครับ ตอนนี้ไม่ได้เปิดมาหลายวันละครับ เดี๋ยวจะเสียหู กำลังคิดอยู่ว้าจะเริ่มต้นจากตรงไหนก่อนดีครับ ความรู้ด้านนี้
ช่างไร้เดียงสา แถมเพื่อเล่นทางนี้ก็ไม่ดี หรือมีเราไม่แสวงหาเอง บินเดี่ยวดีกว่าครับ ได้แค่ไหนเอาแค่นั้น ถ้าจะข้ามไปเล่นของดี ของแพง
ก็คงไม้คุ้มมั้งครับ ใช่ว่าซื้อมาแล้วจะถูกหูเรา เสียตรงที่ว่าผมไม่เคยได้ลิ้มรสเสียงที่ดีมาก่อน เลยไม่รู้ว่า ที่ว่าเสียงดี นั้นเป็นอย่างไร ทุกวันนี้
ยังหาจุดที่ชอบจริงๆ ยังไม่เจอ ที่ดีที่สุดที่มี คงจะเป็นชุดกลางแจ้งละครับ 55 ไว้ร้องเพลง งานเลี้ยงเล็กๆ กับญาติๆ พอแก้ขัดได้บ้าง
      เดี่ยวลองเอาเครื่องเล่นแผ่นดำ ไปลองเล่นกับชุดกลางแจ้งดูครับ ว่าเสียงจะเจ็บชนาดไหน เพราะมีเครื่องปรุงรสอยู่  [yes-raccoon]

เอาไปลองกลางแจ้ง  ยิ่งมันส์ครับ ผมลองแล้ว 
    แต่ถ้ามันตั้งยังไม่ได้  อันนี้ไม่รู้น่ะว่ามันจะเป็นยังงไง

ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013, 08:54:07 PM »

เอาไปลองกลางแจ้ง  ยิ่งมันส์ครับ ผมลองแล้ว 
    แต่ถ้ามันตั้งยังไม่ได้  อันนี้ไม่รู้น่ะว่ามันจะเป็นยังงไง

ไอ้ที่มันตั้งอยู่ กลับใช้ไม่ได้ แปลกจริงหนอ ...
สงสัยต้องทำเฮดเชล เองละครับ เอาแบบปรับทิศทางได้ตามใจชอบเลย ตอนนี้ต้องหาทางเอาเฮดเชลเดิมออกก่อน ดึงออกมาเลยรึ [unde_cided]

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013, 10:06:52 PM »
   เฮดเชล ผมก็ถอดเป็นแต่รุ่นของผม  รุ่นผมมันถอดง่ายมาก  ต้องรอคุณสาธิตครับ

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2013, 01:56:26 AM »

กระผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ ว่า GARRARD SP 25 MK IV ถอดยังไง
คงต้องโทรถามพี่ดอนแล้วล่ะครับ
แต่ถ้าเป็นดังในรูปแรกที่มีศรชี้สามารถหมุนออกพอหมดเกลียวแล้วดึงออกมาได้

ส่วนในรูปที่สองคือไม่มีเกลียวจับยึด กระผมไม่ทราบครับว่าถอดยังไง  [confused-raccoon]

เฮดเชลล์ถอดไม่ได้ก็ไม่น่าจะเป็นปัญหาอะไรครับ เพราะเฮดเชลล์ก็มีทั้งแบบถอดได้และถอดไม่ได้อยู่แล้วครับ
ของกระผมก็ถอดไม่ได้ครับ

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2013, 08:07:23 PM »
คุณ สาธิตครับ  ...คุณเด็กดอยบอกว่าถอดเฮดเซลมันยาก  ถนัดถอดผ้ามากกว่า   ยิ่งเสิ้อผ้าคนอื่น ขนาดปิดไฟยัง ไม่เป็นปัญหาเลย  555+

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2013, 08:14:03 PM »
ของผมคล้ายตัวล่างครับ เฮดเชล จะเสียบเข้าในอาร์มครับ ตรงอาร์มจะมียั้ม 2 ร่อง เลยไม่กล้าดึงออก เกิดหัก ยุ่งเลยครับ

ออฟไลน์ post-girl

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • ANTIQUE ART - UNIQUE MADE
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2013, 08:35:15 PM »
คุณ สาธิตครับ  ...คุณเด็กดอยบอกว่าถอดเฮดเซลมันยาก  ถนัดถอดผ้ามากกว่า   ยิ่งเสิ้อผ้าคนอื่น ขนาดปิดไฟยัง ไม่เป็นปัญหาเลย  555+
ผมก็ว่างั้น  (^_^)
อ้าวลืม log out นึกว่าเป็นชือผมเอง   [pig90115]

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2013, 08:37:16 PM »
ของผมคล้ายตัวล่างครับ เฮดเชล จะเสียบเข้าในอาร์มครับ ตรงอาร์มจะมียั้ม 2 ร่อง เลยไม่กล้าดึงออก เกิดหัก ยุ่งเลยครับ

ก็ไม่ต้องถอดก็ได้ครับ เอาใจช่วยครับผม   (^_^)

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 07:04:23 PM »
  คุณเด็กตอย  ไม่ลองถ่ายอาร์ม +เฮดเซลมาให้ คุณสาธิตดูหน่อยเหรอครับ  เผื่อคุณสาธิตเขามีไอเดีย  คือจริงๆมันถอดไม่ออกก็ไม่ต้องถอด แต่อาจมีวิธีตั้งหัวอ่ะครับ   ผมอ่านแล้วผมเหลือใจอ่ะครับ  มีเครื่องดีๆ แผ่นก็มี  แต่ไม่ได้ตั้งหัว  มันก็เหมือนมีจอหน์นี่  แต่เปิดไม่ออก  ก็ต้องกินแต่เหล้าขาวอ่ะคร๊าบบบบ

แต่ถ้าคุณสาธิต..ถอดไม่ออก    เดี๋ยวผมถอดเฮดเซลให้ก็ได้   เพราะโฟโต้ช็อปช่วยได้ 55+ 

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 08:07:07 PM »
แล้วคุณ สุรศักดิ์ อย่าพึ่งไปทำอะไรกับอาร์มมากนะครับของเดิมดีมากๆอยู่แล้ว
แต่ถ้าจะทดลองทำแล้วประกอบกลับเหมือนเดิมได้ก็ไม่เป็นไรครับ สนุกดี  [shock1]

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2013, 10:15:17 AM »
คุณสาธิต ผมว่าจะลองเอาปรีโฟโนตัวนี้มาลอง พอมีคำแนะนำบ้างมั้ยครับ

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2013, 10:20:24 AM »
คุณสาธิต ผมว่าจะลองเอาปรีโฟโนตัวนี้มาลอง พอมีคำแนะนำบ้างมั้ยครับ

กระผมไม่มีความรู้ในด้านนี้เลยครับ
แต่ปรีโฟโนแยกชิ้นยังไงก็ย่อมที่จะดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2013, 12:12:36 PM »
  ขออนุญาติ ออกความเห็นได้ป่าวครับ

ปรีโฟโน่  เขาว่ากันว่า ต้องหลอด  แล้วทำให้ไม่ฮัม นี่ยิ่งสุดยอด  แต่ผมก็ยังไม่มีปรีโฟโนหลอดอ่ะ   แค่มาแชร์ข้อมูลเผื่อเป็นตัวเลือกอีกทางครับ  แต่ด้วยการที่เทริน์  เสียงมันก็คล้ายๆหลอดอยู่แล้ว เลยคิดว่า น่าจะใช่มัง 
       ผมต้องการให้คุณ เด็กดอยสับสน ระหว่างหลอดกับโซลิค อ่ะจะได้เลือกไม่ถูก 555+

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2013, 02:49:10 PM »
  ขออนุญาติ ออกความเห็นได้ป่าวครับ

ปรีโฟโน่  เขาว่ากันว่า ต้องหลอด  แล้วทำให้ไม่ฮัม นี่ยิ่งสุดยอด  แต่ผมก็ยังไม่มีปรีโฟโนหลอดอ่ะ   แค่มาแชร์ข้อมูลเผื่อเป็นตัวเลือกอีกทางครับ  แต่ด้วยการที่เทริน์  เสียงมันก็คล้ายๆหลอดอยู่แล้ว เลยคิดว่า น่าจะใช่มัง 
       ผมต้องการให้คุณ เด็กดอยสับสน ระหว่างหลอดกับโซลิค อ่ะจะได้เลือกไม่ถูก 555+

ผมกะจะเอาทั้งสองละครับ ตามสันดานของผม(ขออนุญาติพูดตรงๆนะครับ) ทั้งหลอดทั้งโซลิต เพื่อฟังดูว่าอันไหนตรงใจเราเป็นที่สุด ที่ฟังอยู่ก็เป็นโซลิตทั้งปรีโฟโน แอมป์ อาจจะลบเสียงที่เป็นอนาล็อคลงไปบ้าง (คิดเอง)
คงต้องแอบไปฟังของคุณสุรเดชสักเตื่อนึงก่อน อาจจะได้มุมมองที่ดีๆก็เป็นได้ เพราะตอนนี้ชุดของผมมันยังไม่เข้ากันเลยสักอย่าง

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2013, 09:26:38 PM »

ผมกะจะเอาทั้งสองละครับ ตามสันดานของผม(ขออนุญาติพูดตรงๆนะครับ)

อย่างงี้ถ้ามีเมียก็ต้อง2คนอ่ะจิ    ชอบกินแซนวิสก็ไม่บอก  laughhahaha   

ชอบแบบไหนก็เอาแบบนั้นหล่ะครับ  ผมมาสับขาหลอก ให้งง เฉยๆ  ตัวผมเองผมก็ยังไม่มีเลยปรีหลอด  ผมก็อ่านเขามา แล้วมาเล่าให้ฟัง  ว่า..แต่..ว่าตัวที่คุณเด็กดอยเอามาให้ดู พูดๆก็พูด มันก็น่าลองน่ะ เพราะว่ามันสวยดี เสียงคงดี

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2013, 11:45:58 PM »

ผมกะจะเอาทั้งสองละครับ ตามสันดานของผม(ขออนุญาติพูดตรงๆนะครับ)

อย่างงี้ถ้ามีเมียก็ต้อง2คนอ่ะจิ    ชอบกินแซนวิสก็ไม่บอก  laughhahaha   

ชอบแบบไหนก็เอาแบบนั้นหล่ะครับ  ผมมาสับขาหลอก ให้งง เฉยๆ  ตัวผมเองผมก็ยังไม่มีเลยปรีหลอด  ผมก็อ่านเขามา แล้วมาเล่าให้ฟัง  ว่า..แต่..ว่าตัวที่คุณเด็กดอยเอามาให้ดู พูดๆก็พูด มันก็น่าลองน่ะ เพราะว่ามันสวยดี เสียงคงดี

ว่าแต่..ผมอยากจะเริ่มต้นที่่ลำโพงก่อน อยากได้แบบที่ว่ามาคราวก่อน ผมอยากให้คุณสาธิต เป็นแกนนำ หาข้อมูลให้ ผมอยากลองทำดูสักตู้ ไม่ต้องเหมือนเขาก็ได้ สไตล์เราครับ

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2013, 01:28:35 AM »
ผมว่าในระบบเครื่องเสียง  สิ่งที่ทำยากที่สุดน่าจะเป็นลำโพงครับ   [confused-raccoon]
ลำโพงเป็นอะไรที่อ่อนไหวต่อการทำมาก ทุกชิ้นส่วนมีผลต่อคุณภาพเสียงโดยรวมทั้งหมด
ผมคงจะแนะนำอะไรไม่ได้หรอกครับ แค่ผมเคยทำขาตั้งลำโพงผมก็ว่ายากแล้ว
ถ้าลำโพงคงจะเกินความสามารถครับ

ส่วนปรีโฟโนหลอดจะให้เสียงที่เข้ากันได้ดีกับเสียงจากแผ่นเสียงครับ
คือมีบุคลิกที่คล้ายกัน ซึ่งแผ่นเสียงจะให้เสียงที่เราเรียกว่าเสียงแบบอนาล๊อก
ที่มีเกรนเสียงละเอียด เนียน ลื่นและฉ่ำ เป็นบุคลิกเฉพาะตัว
คือส่งข้อดีออกมาได้หมดจดกว่าปรีโฟโนโซลิด

แต่ถ้าปรีโฟโนหลอดล้วนก็ไม่เหมาะในเรื่องเกรนขยายหัวเข็มที่ต่ำ
ทำให้เลือกหัวเข็มมาเล่นได้ค่อนข้างแคบ จึงนิยมเล่นปรีโฟโนหลอดแบบไฮบริด
ซึ่งน่าจะลงตัวกว่า และเสียงก็ไม่เฉื่อยเหมือนปรีโฟโนหลอดล้วนด้วยครับ

แล้วทำไมหลายท่านรวมถึงผมจึงหลงเสียงจากแผ่นเสียง
ทั้งๆที่จะเล่นจะฟังก็ลำบาก ค่าแผ่นที่สภาพดีก็มีราคาค่อนข้างสูง
เหตุผลหลักคือฟังเพลงได้หลากหลายมากยิ่งขึ้น
กับสำเนียงเสียงที่แยกชัดกันอย่างเด็ดขาดซึ่งผมอธิบายค่อนข้างลำบากที่จะเป็นภาษาเขียน  [c--c]
คือเปิดเพลงเดียวกันกับแผ่นซีดีที่มีอยู่ ถ้าแผ่นนั้นบันทึกมาแบบติดโทนอุ่นเล็กน้อยก็จะฟังออกทันทีว่า
แผ่นซีดีแผ่นนี้มีกลางต่ำที่เด่นออกมา โดยเสียงกลางและแหลมยังคงราบเรียบ
แต่ถ้าเปิดจากแผ่นเสียง ก็จะมีลักษณะของโทนเสียงคล้ายกับซีดีเหมือนกัน
แต่มีความแตกต่างในด้านรายละเอียดของเสียงกลางที่เนียนกว่า อิ่มกว่า ขนาดของเสียงก็ใหญ่กว่า
ซึ่งเกิดจากย่านกลางต่ำที่ดีคอยเป็นฐานเสียงเอาไว้ แกนกลางของเสียงชัดกว่า
แต่มีเสียงก้องอ่อนๆ ล้อมรอบไว้หรือที่เรียกกันว่าบรรยากาศของเสียง
ส่วนย่านกลางแหลมก็สดชัดกว่า แต่ไม่บาดหู
เพราะมีเสียงแหลมที่ให้ปลายเสียงที่ไปได้ไกลกว่าอย่างค่อยเป็นค่อยไปไม่หลอกหู ส่งผลให้มิติมีตัวตนกว่า
ส่วนย่านเสียงต่ำจากแผ่นเสียงก็เป็นเสียงที่เกิดจากการตกกระทบจริงๆ อิมแพ็คจะดิบๆ จะแจ้ง ไม่กลวงและเบลอ
ทุกอย่างน่าฟังกว่า แม้แต่แผ่นเพลงไทยที่บันทึกมาแบบไม่ค่อยจะดีมากนักก็ยังน่าฟังเลยครับ
เร้นท์อาจจะไม่ถึง แต่อารมณ์เพลงถึงครับ  [in-love-raccoon]

และที่แปลกอีกอย่างคือ ฟังเสียงจากแผ่นเสียง จะไม่รู้สึกว่าขาดแคลนเบสเลย
ถึงแม้บางแผ่นเบสจะน้อยแต่ก็ไม่รู้สึกว่าขาดหรือให้ความรู้สึกที่แห้ง-บาง-กรอบ ออกมาเลย  [confused-raccoon]
เรื่องการทำให้ได้โทนเสียงที่ต้องการและแมทเครื่องไม่ยากครับ
แต่ที่ยากผมว่าน่าจะเป็นการเซ็ตให้เสียงจากแผ่นเสียง ได้เสียงที่สะอาดและไดนามิกที่พอดีมากกว่าครับ
ผมเคยเซ็ตโทนอาร์มให้ไดนามิกที่ค่อนข้างรุนแรง ก็ฟังดีนะครับแต่กับบางแผ่นที่มีไดนามิกแบบเฉียบพลันและรุนแรงมาก
ผลปรากฎว่าเสียงพล่าจนฟังไม่ได้ เลยลองลดลงมาเรื่อยๆฟังดีกว่าครับเสียงสะอาดและฟังสบายกว่าด้วย

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2013, 08:08:56 AM »
อ่านแล้วได้ข้อคิดดีๆครับ ขอบคุณมากๆครับ [clap hand2]

ออฟไลน์ Tarot

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
    • http://www.diyaudiovillage.net/index.php?PHPSESSID=ea20f40912515498f241f34e98a93681&topic=1782.0
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013, 08:38:22 AM »
อย่้าเพิ่งบ่นไป

เสียงข้าวโพดคั่วแตกนั้น เกิดจากมีฝุ่นตกค้างอยู่ในร่องแผ่น
ตอนนี้ ผมกำลัง DIY ที่ครอบป้ายชื่อแผ่นดำไม่ให้โดนน้ำ

คราวนี้ ผมจะอุ้มแผ่นดำไปอาบน้ำยาแบบค้างคืน ป้ายในวงกลมก็ไม่เสีย
เสียงปุ๊ ป๊ะ ก็หายไป

อดใจอีกนิด มีของดีเอามาให้ชมครับ
ขอทราบความคืบหน้าหน่อยครับ...กำลังมองหาอยู่...ถ้าทำเผื่อด้วยก็ดีครับ...ยินดีออกค่าใช้จ่าย...