ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าไม่อยู่บ้านควรถอดปลั๊กตู้เย็นมั้ยครับ  (อ่าน 10839 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToB

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
พอดี 3 อาทิตย์กลับบ้านทีนึง ควรถอดปลั๊กตู้เย็นมั้ยครับ (ตู้เปล่า) คนขายแนะนำให้เสียบไว้ตลอด แต่ผมอยากเอาเบรคเกอร์ลง  [confused-raccoon]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
Re: ถ้าไม่อยู่บ้านควรถอดปลั๊กตู้เย็นมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2013, 11:42:13 AM »
ถ้าเป็นตู้เปล่าไม่มีของ ควรถอดปลั๊กออกดีกว่าครับ แล้วเปิดฝาตู้ออกไว้เพื่อไม่ให้มีกลิ่นอันไม่พึงประสงค์เมื่อกลับมาใช้งานครับ

ออฟไลน์ Tarot

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
    • http://www.diyaudiovillage.net/index.php?PHPSESSID=ea20f40912515498f241f34e98a93681&topic=1782.0
Re: ถ้าไม่อยู่บ้านควรถอดปลั๊กตู้เย็นมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2013, 11:44:28 AM »
ถ้าเป็นตู้เปล่า...ไม่ได้แช่ของ...ก็น่าจะถอดปลั๊กออก...เพื่อความปลอดภัย...
แต่เมื่อกลับมาบ้านแล้ว...ก็ควรเสียบปลั๊กเพื่อให้เครื่องได้ทำงานบ้าง...

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2013, 12:16:33 PM »
ไปหาคำตอบ มาให้ครับ

1. การเอาปลั๊กออกไม่ทำให้ คอมเพสหรือน้ำยาแห้งครับ  - ตู้เย้นที่ผ่านการทดสอบและออกจากโรงงานมาถึงหน้าร้านก็ตั้งทิ้งไว้ไม่เสียบปลั๊ก ก็ไม่เสียครับ
2. การเอาปลั๊กออก แล้วจะเสียบเข้าไปใหม่ (เช่นในกรณีย้ายที่ตั้งตู้เย้น) ควรปล่อยทิ้งไว้ ซัก 3-5 นาทีก่อนเสียบปลั๊ก เพื่อให้แรงดันน้ำยาทั้งสองทางเท่ากัน
(ยกเว้นรุ่นที่มีตัวหน่วงเวลา)

แต่ควรที่จะเอาของออกแล้วทำความสะอาดตู้ให้เรียบร้อย
 เปิดตู้ไว้เพื่อให้อากาศถ่ายเทและแห้ง เป็นการไล่ความชื้นด้วย แล้วค่อยปิดตู้ ( [unde_cided] หรือเปิดประตูทิ้งไว้ได้หว่า)

ออฟไลน์ ToB

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2013, 09:53:18 AM »
ขอบคุณครับ  สำหรับทุกความเห็น