ผู้เขียน หัวข้อ: Direct Interpolation DAC x4  (อ่าน 38921 ครั้ง)

ออฟไลน์ YoungOne

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 19
Re: Direct Interpolation DAC x4
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 10:17:54 PM »
ใช้ R  I/V ค่าเท่าไหร่ครับ  4 บอร์ด
บอร์ดละ 47 Ohm ครับ :)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: Direct Interpolation DAC x4
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 10:25:26 PM »
ใช้ R  I/V ค่าเท่าไหร่ครับ  4 บอร์ด
ใช้ cmos ตัวเดิม แต่ลองต่อผ่านแค่สองบอร์ดดูก่อนครับ แล้วรายงานผล ผมจะดูว่าเป็นอย่างที่ผมคิดหรือไม่  ผมใช้ผลรวมของ R ประมาณ 20-23 Ohm. ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 10:42:04 PM »
ใช้ R  I/V ค่าเท่าไหร่ครับ  4 บอร์ด
ใช้ cmos ตัวเดิม แต่ลองต่อผ่านแค่สองบอร์ดดูก่อนครับ แล้วรายงานผล ผมจะดูว่าเป็นอย่างที่ผมคิดหรือไม่  ผมใช้ผลรวมของ R ประมาณ 20-23 Ohm. ครับ
วิธีนี้ทดลองแล้วตั้งแต่ที่เจอปัญหาตอนแรกครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มิถุนายน 2011, 10:45:37 PM โดย YoungOne »

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 10:44:38 PM »
แรงดันไฟที่ขา 16 ของ 14517 กี่โวล์ทครับ

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 10:46:36 PM »
แรงดันไฟที่ขา 16 ของ 14517 กี่โวล์ทครับ
4.96V ครับ

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 10:51:13 PM »
ลองขยับแรงดันขึ้นนิดๆดูครับ อย่าให้มากนะครับ เผื่อฝลุ๊ค hahaha

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 10:55:42 PM »
ลองขยับแรงดันขึ้นนิดๆดูครับ อย่าให้มากนะครับ เผื่อฝลุ๊ค hahaha
IC ตัวนี้เป็น CMOS ทำงานที่แรงดัน ตั้งแต่ 3-18V ครับ  :)

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 10:55:51 PM »
ลองแล้วไม่ได้ผลยังไง เป็นผมคงเปลี่ยน MC14517 ตัวใหม่ลงไปแทนดูครับ

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 10:59:03 PM »
IC ตัวนี้เป็น CMOS ทำงานที่แรงดัน ตั้งแต่ 3-18V ครับ  :)

ถูกครับ แต่แรงดันที่แตกต่างทำให้ระดับแรงดัน HI LOW เปลี่ยนแปลงไปครับ

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 11:22:40 PM »
ลองแล้วไม่ได้ผลยังไง เป็นผมคงเปลี่ยน MC14517 ตัวใหม่ลงไปแทนดูครับ
ปัญหาคือผมหาซื้อ IC เบอร์นี้ไม่ได้ครับ  [cry1]

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 11:30:01 PM »
ปัญหาคือผมหาซื้อ IC เบอร์นี้ไม่ได้ครับ  [cry1]

ที่ผมก็เคยมีแต่ไม่รู้อยู่ไหนหาดูให้ตั้งแต่เมื่อวานแล้วครับ ลองสั่งให้ NPE ส่งให้ซิครับเค้าน่าจะมีนะ

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 12:27:08 PM »

ที่ผมก็เคยมีแต่ไม่รู้อยู่ไหนหาดูให้ตั้งแต่เมื่อวานแล้วครับ ลองสั่งให้ NPE ส่งให้ซิครับเค้าน่าจะมีนะ
มีเพื่อนสมาชิกเวปพี่ใหญ่ อยู่ที่อำเภอใกล้เคียงกัน แบ่งให้แล้วครับ เสียบแล้ว "ดังแล้วครับ"  Vo Vo

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2011, 01:40:13 AM »
แล้วได้เสียงถูกใจหรือไม่ครับ  แตกต่างกันอย่างไรระหว่าง Di กับ  parallel  ไม่เห็นบอกเพื่อนๆบ้างเลย :)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2011, 07:11:30 AM »
แล้วได้เสียงถูกใจหรือไม่ครับ  แตกต่างกันอย่างไรระหว่าง Di กับ  parallel  ไม่เห็นบอกเพื่อนๆบ้างเลย :)
[))] [))] [))]
ขอเวลานิดหนึ่งครับ มีเสียงก็ดีใจแย่แล้วครับ  |:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิถุนายน 2011, 07:27:52 AM โดย YoungOne »

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 07:50:02 AM »
มีเรื่องรบกวนสอบถามครับ...

ผมต่อ DAC x 4 แบบขนานสามารถใช้งานได้ปกติ แต่ที่บอร์ด TDA1541A  ทั้ง 4 บอร์ด ผมต่อ R  I/V ค่า 47 โอห์ม เพียง 2 บอร์ด อีก 2 บอร์ด ไม่ได้ต่อ R  I/V ไว้

เมื่อคืน..ลองต่อ เข้า DI DAC ทั้ง 4 บอร์ด ผลปรากฏว่าไม่ดัง  เงียบเลย....(มี IC  2 ตัว ลองเปลี่ยนแล้วเหมือนกัน)

ขอสอบถามว่าถ้าต่อ DI DAC ต้องใส่  R  I/V ให้ครบทุกบอร์ดหรือไม่ครับ...

ถ้าต้องใส่ผมควรใส่ค่าเท่าไหร่ทั้ง 4 บอร์ด ที่คิดไว้จะใส่ค่า 100 โอห์ม ทั้ง 4 บอร์ด ถ้าขนานกันจะเหลือ 25 โอห์ม ไม่ทราบว่าทำอย่างนี้ถูกต้องหรือไม่ครับ....

ขอบคุณครับ...
  [res]

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 08:51:57 AM »
ผมต่อ DAC x 4 แบบขนานสามารถใช้งานได้ปกติ แต่ที่บอร์ด TDA1541A  ทั้ง 4 บอร์ด ผมต่อ R  I/V ค่า 47 โอห์ม เพียง 2 บอร์ด อีก 2 บอร์ด ไม่ได้ต่อ R  I/V ไว้

ที่ใส่สองบอร์ดมีสายโยงถึงกันทั้ง 4 บอร์ดหรือเปล่าครับ ถ้ามีก็ไม่ต้องใส่เพิ่ม  เพราะเห็นบอกว่าใช้งานได้ปกติ  คงต้องมาดูที่บอร์ด Di แล้วหล่ะครับ ไฟเลี้ยง ไอซีได้ตามที่กำหนดหรือไม่ คือ 5 V ลองวัดไฟที่ขา 16 ดูครับ ตอนปรับไฟอย่าเพิ่งใส่ ไอซีนะครับ

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 09:05:32 AM »

ที่ใส่สองบอร์ดมีสายโยงถึงกันทั้ง 4 บอร์ดหรือเปล่าครับ ถ้ามีก็ไม่ต้องใส่เพิ่ม  เพราะเห็นบอกว่าใช้งานได้ปกติ  คงต้องมาดูที่บอร์ด Di แล้วหล่ะครับ ไฟเลี้ยง ไอซีได้ตามที่กำหนดหรือไม่ คือ 5 V ลองวัดไฟที่ขา 16 ดูครับ ตอนปรับไฟอย่าเพิ่งใส่ ไอซีนะครับ

ทั้ง 4 บอร์ดโยงถึงกันครับพี่เล็ก...แต่ 2 บอร์ด ใส่ R  อีก 2 บอร์ดไม่ได้ใส่ครับ...

ไฟเลี้ยงขา 16 ได้ 4.92 โวล์ท ครับ...

เดี๋ยวเย็นกลับไปลองใส่ R ค่า 47 โอห์ม อีก 2 บอร์ดที่เหลือครับ..

คือว่า ฟัง DAC x1 แล้วก็ไพเราะนะครับ..แต่พอขนาน DAC x2 บอร์ดก็ฟังไพเราะขึ้น...แต่ DAC x4 นี่ฟังเนียนเลยนะครับ...เสียงเบสนุ่ม ลึกขึ้น   เสียงแหลมละเมียดดี  เสียงกลางกลมกล่อมดี...

เหมือนกับสากเสี้ยนต่างๆ มันโดนเหลาให้มนๆ  ไม่แหลมคมครับ...(อธิบายตามความรู้สึกนะครับ) เลยอยากลองว่าถ้าต่อ DI DAC x4 แล้วเสียงจะดีมากขึ้นเพียงใด...ได้เรื่องอย่างไรแล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับ....ขอบคุณมากครับ..

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 09:11:12 AM »
MC14517 เป็น CMOS เวลาหยิบจับตัวมันต้องระวังหน่อยครับ ทุกวันนี้ไฟฟ้าสถิตย์แรงมาก สามารถทำให้ไอซีพังได้ง่ายๆ ส่วนการจัดเก็บหรือจัดส่งไอซี พยายามหลีกเลี่ยงถุงพลาสติกกับโฟมธรรมดา เนื่องจากเกิดไฟฟ้าสถิตย์ได้ง่ายและแรงด้วย ทางออกที่ดีในการจัดเก็บหรือจัดส่งคือ ให้เสียบไอซีบนอลูมิเนียมฟอยล์ แล้วใช้ถุงพลาสติกชนิดป้องกัน ESD ส่วนเวลาหยิบจับก็ให้จับที่ตัวถังไอซี อย่าไปโดนขามันครับ

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 09:20:02 AM »
ขอบคุณครับ...ตอนผมซื้อมา IC.ทุกขาถูกเสียบมากับ Foil แล้วเสียบไว้กับโฟมครับ...แต่ผมอาจจัดเก็บไว้ไม่ดีครับ  มันอาจจะเสียไปแล้ว... [cry1] [cry1]

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 09:27:27 AM »

ทั้ง 4 บอร์ดโยงถึงกันครับพี่เล็ก...แต่ 2 บอร์ด ใส่ R  อีก 2 บอร์ดไม่ได้ใส่ครับ...

ไฟเลี้ยงขา 16 ได้ 4.92 โวล์ท ครับ...

เดี๋ยวเย็นกลับไปลองใส่ R ค่า 47 โอห์ม อีก 2 บอร์ดที่เหลือครับ..

คือว่า ฟัง DAC x1 แล้วก็ไพเราะนะครับ..แต่พอขนาน DAC x2 บอร์ดก็ฟังไพเราะขึ้น...แต่ DAC x4 นี่ฟังเนียนเลยนะครับ...เสียงเบสนุ่ม ลึกขึ้น   เสียงแหลมละเมียดดี  เสียงกลางกลมกล่อมดี...

เหมือนกับสากเสี้ยนต่างๆ มันโดนเหลาให้มนๆ  ไม่แหลมคมครับ...(อธิบายตามความรู้สึกนะครับ) เลยอยากลองว่าถ้าต่อ DI DAC x4 แล้วเสียงจะดีมากขึ้นเพียงใด...ได้เรื่องอย่างไรแล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับ....ขอบคุณมากครับ..
 ถ้าบอร์ดผ่านก็เหลือแค่สองจุดแล้วหล่ะครับ จุดแรกคือการต่อสาย ลองตรวจสอบว่าต่อถูกต้องหรือไม่   จุดที่สองคือ ตัวไอซีคือ ก็อย่างที่น้าสรรเสริญบอก ตัวนี้ค่อนข้างเปราะ โดยเฉพาะ โมโต ใจเสาะกว่า เนชั่นแนลมาก ขนาดเก็บแบบเสียบบนฟอยส์แปะติดกับโฟม ยังตายเลยครับ แต่ถ้าใช้งานแล้วไม่ค่อยเจอปัญหาครับ

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 10:00:06 AM »
ของผมเป็น โมโต ทั้งสองตัวเลย... [cry1]

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 10:05:14 AM »
ของผมเป็น โมโต ทั้งสองตัวเลย... [cry1]
ซื้อสหพิพัฒน์แน่เลย  ร้านนี้เก็บ โมโต  ออน เยอะ แต่ก็เสียเยอะเช่นกัน  ผมกะน้าแว่น โดนทรานซิสเตอร์ gain ต่ำ ไปคนละหลายร้อย ผมหนักหน่อย ซื้อ 16 เสีย 8 เสียเงินฟรีๆ 800 บาท เวลาไปซื้อที่ร้านนี้ ติดมิเตอร์ไปวัดเลยครับ  ผมไปโวยไว้ ซื้อแล้วใช้ไม่ได้ จะซื้อไปทำไม ขายของใช้ไม่ได้มันก็ขี้โกงดีๆนี่เอง แถมไม่รับเปลี่ยน เจ้าของเลยต้องยอมให้วัดครับ :)

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 10:10:33 AM »
ซื้อสหพิพัฒน์แน่เลย  ร้านนี้เก็บ โมโต  ออน เยอะ แต่ก็เสียเยอะเช่นกัน  ผมกะน้าแว่น โดนทรานซิสเตอร์ gain ต่ำ ไปคนละหลายร้อย ผมหนักหน่อย ซื้อ 16 เสีย 8 เสียเงินฟรีๆ 800 บาท เวลาไปซื้อที่ร้านนี้ ติดมิเตอร์ไปวัดเลยครับ  ผมไปโวยไว้ ซื้อแล้วใช้ไม่ได้ จะซื้อไปทำไม ขายของใช้ไม่ได้มันก็ขี้โกงดีๆนี่เอง แถมไม่รับเปลี่ยน เจ้าของเลยต้องยอมให้วัดครับ :)

ใช่ครับพี่..ซื้อที่ร้านนี้แหละครับ..คราวหน้าเห็นทีต้องเปลี่ยนร้านบ้างแล้วครับ.... [cry2]

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 11:52:03 AM »
ขอบคุณครับ...ตอนผมซื้อมา IC.ทุกขาถูกเสียบมากับ Foil แล้วเสียบไว้กับโฟมครับ...แต่ผมอาจจัดเก็บไว้ไม่ดีครับ  มันอาจจะเสียไปแล้ว... [cry1] [cry1]
           ลองใช้ช็อคเก็ตมาเชื่อมต่อสัญญาณที่ขาเหมือนในรูป แล้วเอาไปเสียบแทน IC (เป็นการต่อแบบขนาน X4 ธรรมดา โดยไม่ต้องถอดสายสัญญาณเพื่อเชื่อมถึงกัน) ถ้าต่อสายสัญญาณจากบอร์ด TDA1541A มาเชื่อมต่อกับบอร์ด DI-DAC X4 ถูกต้อง เมื่อเสียบซ็อคเก็ตที่เชื่อมสัญญาณตรง ต้องมีเสียง ถ้าไม่มีเสียงค่อยหาสาเหตุอื่นต่อไป ของผมที่เจอปัญหาคือ ต่อแล้วมีเสียงซ่าส์ครับ
            ระหว่างรอ IC ก็ฟังแบบ X4 ธรรมดาไปก่อน จะได้ไม่เสียงอรรถรสในการฟัง เพราะพึ่งเจอปัญหาแบบนี้กับตนเองมา  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มิถุนายน 2011, 03:43:48 PM โดย YoungOne »

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 01:14:34 PM »
ขอบคุณครับ...ตอนผมซื้อมา IC.ทุกขาถูกเสียบมากับ Foil แล้วเสียบไว้กับโฟมครับ...แต่ผมอาจจัดเก็บไว้ไม่ดีครับ  มันอาจจะเสียไปแล้ว... [cry1] [cry1]
           ลองใช้ช็อคเก็ตมาเชื่อมต่อสัญญาณที่ขาเหมือนในรูป แล้วเอาไปเสียบแทน IC (เป็นการต่อแบบขนาน X4 ธรรมดา โดยไม่ต้องถอดสายไปเชื่อมถึงกัน) ถ้าต่อสายสัญญาณจากบอร์ด TDA1541A มาเชื่อมต่อกับบอร์ด DI-DAC ถูกต้อง เมื่อเสียบซ็อคเก็ตที่เชื่อมสัญญาณตรง ต้องมีเสียง ค่อยหาสาเหตุอื่นต่อไปก็ได้ครับ  
            ระหว่างรอ IC ก็ฟังแบบ X4 ธรรมดาไปก่อน เพราะพึ่งเจอปัญหาแบบนี้มาก่อน  :)

ขอบคุณครับพี่ YoungOne... [thumb up]

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2011, 05:03:05 PM »
วันนี้พาลูกไปเที่ยวพิพิธภัณฑ์ แถวๆธรรมศาสตร์. เลยแวะไปบ้านหม้อไปซื้อ IC. มาใหม่ 3 ตัว. ยังไงมันต้องใช้ได้สักตัวน่า. มาถึงบ้านเสียบเลย ผลเงียบฉี่ ลองอีกตัว เหมือนเดิม

ครับ (ซื้อ IC. ร้านเดิมที่เคยซื้อครับ). รู้สึกแปลกเสียแล้ว ไหงมันเสียทั้ง 4. ตัวเลยฟะ. วัดไฟที่ขา. 16 ก็ได้ตามปกติ. 4.96 V.  เลยทำตัวแปลงแบบพี่ young one

เสียบแทนมันก็ดังใช้ได้.   นึกถึงที่พี่หระรี เขียนไว้ว่าลองปรับไฟนิดหน่อยเผื่อใช้ได้. ปรากฎว่าไม่ดีขึ้น. 

คราวนี้ลองปลดไฟเข้าออก. เพื่อหาไฟจ่ายจากภายนอก. อ้าวทำไมไฟ LED.  มันติดหละนี่. งง ครับ. เลยใช้มิเตอร์

วัดไฟขา 16. ไหงมีไฟ 3V.   ไม่เป็นไรลองป้อนไฟปรับค่าได้จากภายนอก เริ่มที่ 5V. ก่อน. เงียบเหมือนเดิม. สงสัยว่า

มันต้องมากกว่า 3V. ที่มันมาจากไหนไม่รู้อยู่.  5V หรือเปล่าถึงจะใช้ได้. พังเป็นพัง เพิ่มไฟไป. 8V.  เฮ้ย มันดังเลยครับ

มีเสียงปกติเลย. ลองเพิ่มและลดไฟ. ถ้ามากไปก็ไม่ดัง.  น้อยไปก็ไม่ดัง.   

สรุป. IC. ไม่เสียครับ.  ต้องขอโทษร้านสหพิพัฒน์ด้วยนะครับ ที่กล่าวหาไป. ให้ปรับไฟที่ ขา 16 ให้ได้. 8V เป็นอันใช้ได้

ของท่านอื่นทำไมปกติ. แต่ของผมทำไมไม่ปกติไม่รู้. ค่อยไปหาสาเหตุต่อไป.   ขอไปมีความสุขกับ DI DAC x4

ก่อนนะครับ. ขอบคุณมากครับ โดยเฉพาะพี่เล็กที่ให้แผ่ปริ้นท์มา  (มามึนเล่น).   [great]

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2011, 05:19:28 PM »
วันนี้พาลูกไปเที่ยวพิพิธภัณฑ์ แถวๆธรรมศาสตร์. เลยแวะไปบ้านหม้อไปซื้อ IC. มาใหม่ 3 ตัว. ยังไงมันต้องใช้ได้สักตัวน่า. มาถึงบ้านเสียบเลย ผลเงียบฉี่ ลองอีกตัว เหมือนเดิม

ครับ (ซื้อ IC. ร้านเดิมที่เคยซื้อครับ). รู้สึกแปลกเสียแล้ว ไหงมันเสียทั้ง 4. ตัวเลยฟะ. วัดไฟที่ขา. 16 ก็ได้ตามปกติ. 4.96 V.  เลยทำตัวแปลงแบบพี่ young one

เสียบแทนมันก็ดังใช้ได้.   นึกถึงที่พี่หระรี เขียนไว้ว่าลองปรับไฟนิดหน่อยเผื่อใช้ได้. ปรากฎว่าไม่ดีขึ้น. 

คราวนี้ลองปลดไฟเข้าออก. เพื่อหาไฟจ่ายจากภายนอก. อ้าวทำไมไฟ LED.  มันติดหละนี่. งง ครับ. เลยใช้มิเตอร์

วัดไฟขา 16. ไหงมีไฟ 3V.   ไม่เป็นไรลองป้อนไฟปรับค่าได้จากภายนอก เริ่มที่ 5V. ก่อน. เงียบเหมือนเดิม. สงสัยว่า

มันต้องมากกว่า 3V. ที่มันมาจากไหนไม่รู้อยู่.  5V หรือเปล่าถึงจะใช้ได้. พังเป็นพัง เพิ่มไฟไป. 8V.  เฮ้ย มันดังเลยครับ

มีเสียงปกติเลย. ลองเพิ่มและลดไฟ. ถ้ามากไปก็ไม่ดัง.  น้อยไปก็ไม่ดัง.   

สรุป. IC. ไม่เสียครับ.  ต้องขอโทษร้านสหพิพัฒน์ด้วยนะครับ ที่กล่าวหาไป. ให้ปรับไฟที่ ขา 16 ให้ได้. 8V เป็นอันใช้ได้

ของท่านอื่นทำไมปกติ. แต่ของผมทำไมไม่ปกติไม่รู้. ค่อยไปหาสาเหตุต่อไป.   ขอไปมีความสุขกับ DI DAC x4

ก่อนนะครับ. ขอบคุณมากครับ โดยเฉพาะพี่เล็กที่ให้แผ่ปริ้นท์มา  (มามึนเล่น).   [great]

ของผมมีชุดจ่ายไฟ และ หม้อ แยกอีกชุดนึงต่างหากครับ ไม่ได้ใช้ร่วมกับชุดsupply dac เพราะกังวลเรื่องกระแส จะทำให้ แรงดันดร็อป และ อาจทำให้ชุด DAC ไม่เสถียร ตอนนี้ทุกอย่างแยกจากกันเด็ดขาด พอดีเห็นหม้อมันถูกๆลูกละ 70 กว่าบาท ก็เลยจัดมา 5 ลูก แยกจ่ายแต่ละบอร์ด รวมถึงไฟบวก และ ไฟลบ คราวนี้ไม่ร้อนแล้วครับ พูดถึงสหพิพัฒน์ วันนี้เพิ่งไปต่อว่าเรื่องนี้มาเหมือนกัน จนเจ้าของร้านลมเสียเลย  พอดีเอาของไปส่งก็เลยไปลองหายี่ห้ออื่นดู แต่ก็ไม่เจอครับ ดังแล้ว ดีใจด้วยครับ ลองฟังแล้วเทียบกับของเดิม แล้วลองมาเล่าสู่กันฟังบ้างครับ  จะชงเองกินเองก็กระไรอยู่ หวังเพิ่งพ่อหมอเมืองกล้วยไข่ก็เงียบอีก  [roll]

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2011, 05:26:16 PM »
ผมก็ไปบอกเขาเหมือนกันครับพี่. บอกว่ามียี่ห้ออื่นไหมที่ไม่ใช่โมโต เพราะมันเสียง่าย ที่ร้านทำหน้าบึ้งๆเลยครับพี่ ผมไปตอนประมาณ 11.00น.  ไม่รู้ว่าพี่ไปก่อนหรือหลังผม

เพราะผมจอดรถแปะ. 2นาที ซื้ออย่างเดียวแล้วกลับบ้านเลย. ผมขอฟังสักพักแล้วจะมารายงานนะครับ คืนนี้ต้องไปทำงานตอนตีสอง. พรุ่งนี้คงหลับยาว.  ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2011, 05:27:57 PM »
คงไปถึงก่อนสักหน่อยมั้งครับ แต่เวลาประมาณนั้นแหละ  ใครอยากจะทำอีกบอกได้นะ ยังเหลืออีกสองแผ่น แต่ขอเป็นส่งซองติดแสตมป์ 5 บาทมาให้ผมเดี๋ยวผมจัดส่งให้ครับ  พอดีทีมงานกำลังออกแบบตัวใหม่อลังการกว่าเก่าอยู่ ตัวเก่าหลายที่เค้าทำกันมาแล้ว ก็แค่เดินตามแนวเค้ามา เพราะเห็นคนอยากทำกันเยอะ แต่สุดท้ายก็ไม่มีใครทำเสร็จสักคนสำหรับเจ้า di dac เพิ่งจะเริ่มทำจริงจังก็ตอนอยู่บ้านโน้น เลยนำมาต่อกันที่นี่ เพราะชุดนี้ทีมงานเราเป็นผู้ออกแบบ pcb ไว้ครับ ชุดนี้ถือเป็นการอุ่นเครื่องกันไปก่อน ชุดใหม่ต้องเหนือกว่าเก่าครับ :)

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2011, 05:28:39 PM »
  จะชงเองกินเองก็กระไรอยู่ หวังเพิ่งพ่อหมอเมืองกล้วยไข่ก็เงียบอีก  [/color] [roll]
[huhuhu] [huhuhu]
ก็อธิบายไม่เป็นนะครับ |:(  
แต่เสียงที่ฟังนั้นเนียนขึ้นเหมือนหน้าสาวๆ ที่เนียนแบบไม่ต้องรองพื้น ไร้สิวเสี้ยนอะไรประมาณนั้นครับ [roll] [roll]