ผู้เขียน หัวข้อ: มีเพื่อน ๆ ท่านใดสนใจที่จะทำปรีโทนบ้างไหมครับ  (อ่าน 11266 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.Q

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 48
ตอนผมว่าจะทำ M7 ที่มีโทนปรับเสียงและมีวงจร Defeat ด้วยแต่ออกแบบยากจัง เลยออกแบบใหม่เป็นแบบนี้ครับ มีท่านใดสนใจบ้างครับ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
Re: มีเพื่อน ๆ ท่านใดสนใจที่จะทำปรีโทนบ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 04:45:00 PM »
 [roll-eyes] [roll-eyes]  โครงการน่าสนใจ

อิโมใหม่มาเพียบเลย  [checks-raccoon]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: มีเพื่อน ๆ ท่านใดสนใจที่จะทำปรีโทนบ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 04:47:06 PM »
[roll-eyes] [roll-eyes]  โครงการน่าสนใจ

อิโมใหม่มาเพียบเลย  [checks-raccoon]

ปรีออกเยอะเลยทีนี้ เลือกไม่ถูกกันเลย  [in-love-raccoon]

หาที่โพสเล่นอิโมเหรอ รู้ทันนะ   [no-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 04:53:48 PM »

fart-raccoon   ไปถึงไหนแล้วล่ะครับโปรเจ็คนี้ น้า Mr.Q ลงมือทดลองรึยังครับ ?

ออฟไลน์ jamezzss

• ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 04:55:28 PM »
ช่วงนี้โครงการปรีออกเยอะจริงๆครับ อยากทำมันทุกอย่างเลย ขาดแต่งบประมาณ  [entreat-raccoon]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 05:01:13 PM »
ช่วงนี้โครงการปรีออกเยอะจริงๆครับ อยากทำมันทุกอย่างเลย ขาดแต่งบประมาณ  [entreat-raccoon]

เล่นตามอัตภาพสิครับ สบายๆ ตามเก็บ pcb ห่อไว้ก่อน(ดอง)เมื่อพร้อมค่อยไปแงะออกมาทำได้นิครับ ไม่ต้องรีบ สบาย ๆ  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ jamezzss

• Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 05:14:02 PM »

เล่นตามอัตภาพสิครับ สบายๆ ตามเก็บ pcb ห่อไว้ก่อน(ดอง)เมื่อพร้อมค่อยไปแงะออกมาทำได้นิครับ ไม่ต้องรีบ สบาย ๆ  [yes-raccoon]

กำลังจะเตรียมเก็บมาดองไว้หลายกระทู้เลยครับ  clapping-1-2

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 05:18:23 PM »
ขุ่นๆ [unde_cided]

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
  • ถูกใจกด Like+ 40
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 05:38:15 PM »
สนใจครับ
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

ออฟไลน์ chaotong

• ถูกใจกด Like+ 30
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 05:59:25 PM »
วันนี้เพิ่งไปซื้อของมาจะทำ ปรี 6dj8srpp ตัวนี้ดองไว้ประมาณ 3 ปี  มีของใหม่มาอีกละ   fart-raccoon fart-raccoon

ออฟไลน์ คนเผาถ่าน

• ทำให้ดีที่สุดเท่าที่ชีวิตจะทำได้
  • Sr. Member
  • งดซื้อของเก็บเงินเพื่ออนาคต
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 06:01:09 PM »
 [c--c]ที่ดองงไว้ตอนนี้มี  OTL50W   magnet sa-200 ยังเหลือแผ่นออฟแอมปืรุ่นใหม่นิอีก ดองยาวเลยครับ fart-raccoonจะคอยๆกระดิ้ป ไป  นิรอลุ้นว่าจะเอาเจ้าตัวนี้ด้วยใหม
ข้อมูลครับ<br/> http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1556.msg28546#msg28546 fart-raccoon

ออฟไลน์ cammer

• The Old Buffalo
  • ถูกใจกด Like+ 16
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 06:27:44 PM »
สนใจครับ...ในอดีตเวลาใครพูดถึงเครื่องเสียงดีๆสักชุด มันจะดูเป็นเรื่องที่ลึกลับมากสำหรับผม จนคิดว่าชาตินี้คงจะไม่มีโอกาสสัมผัส ในเมื่อมีท่านที่เก่งๆให้โอกาสแล้วผมก็คงจะไม่ปล่อยโอกาสดีๆไปครับ .  clapping-1-2

ออฟไลน์ kla2000

• ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 06:38:44 PM »
สนใจครับ [yes-raccoon]

ออฟไลน์ boontiam

• ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 06:44:05 PM »
สนใจ pre tone หลอดด้วยคนครับ ตอนนี้ขอรอ pre ic เริ่มต้นฝึกไว้ก่อน
เอาไว้เปรีบยเทียบกันระหว่าง หลอด กับ ic  ถ้า gb เมื่อไหรร่วมด้วย 1 ชุด [clap hand2]

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 06:50:22 PM »
สนใจครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 07:28:14 PM »
ขอโม้หน่อยครับ... laughhahahaวงจรนี้ Out Put Impedance ต่ำสามารถขับ Power Amp. Solid State ได้สบายมากครับ การปรับทุ้ม แหลม ผมออกแบบการ Boot-Cut เอาไว้ที่ช่วงปลาย ๆ จะได้ไม่มีผลกระทบกับย่านเสียงกลางมากเกินไปซึ่งจะทำให้ความหวานและเวทีเสียงลดลงและจะได้ไม่เสียความเป็นหลอดหมดครับ Out Put เฟสเดียวกับ In Put (ขณะที่ปรับ VR ตรงกลาง)ไม่ต้องกลับขั้วลำโพงครับ วงจร Network เป็นแบบผสมข้อดีระหว่าง Active กับ Passive ทำให้เสียงไม่อั้นไม่อู้มากเกินไป....เดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปทำ PCB ต้นแบบครับ

ออฟไลน์ choyadit

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 09:05:40 PM »
ไงขอเล่นด้วยคนนะครับ [roll-eyes]

ออฟไลน์ mr.bean

• ถูกใจกด Like+ 20
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 09:10:17 PM »
 [roll-eyes]รอชมครับ. [yehhhhh]

ออฟไลน์ lanazoo

• ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 10:58:38 AM »
สนใจครับ... clapping-1-2

ออฟไลน์ dekdoi1963

• ถูกใจกด Like+ 15
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 11:06:09 AM »
ใช้กับเครื่องเล่นแผ่นดำได้ด้วยมั้ยครับ  clapping-1-2

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 11:11:54 AM »
ใช้กับเครื่องเล่นแผ่นดำได้ด้วยมั้ยครับ  clapping-1-2

ไม่มีส่วนของ Phono เล่นแผ่นดำไม่ได้ครับ ค้องทำเพิ่มต่างหาก  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ tana

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2011, 11:34:56 AM »
เอาด้วย 1 เสียงครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2011, 10:32:06 PM »
วันนี้ได้ลองแล้วครับ  ตอนแรกเสีย TIP-50 ไปหนึ่งตัวสาเหตุใส่ค่า C ผิดเพราะตอนไปซื้อ C ที่ร้านประกิตเป็นถุง ๆ ค่า 68/400 ไอ้เราก็ไมได้ดูเห็น C บวมก็เลยถอดออกมาดูปรากฏว่าเป็นค่า 4700/25 ซะงั้นเวลกำของลูกค้า เลยเอา IRF630 ใส่แทน ใช้ได้ ไฟได้ปกติตามที่คำนวน ลองต่อเข้า Amp เอาหูแนบลำโพงปรากฏว่ามีฮัมเลยเอาแผ่นอลูมิเนียมมาวางข้างล่างแล้วลง GND ฮัมลดลงแต่ยังไม่หายลองเอามือจับแล้วเอาเท้าแตะพื้นปูนหายสนิทมีแต่ซู่ๆๆๆเบา ๆ แสดงว่าเป็นเสียงหลอดขายซึ่งเป็นปกติบางยี่ห้อก็ไม่เป็น ลองป้อน สญ.เสียงแล้วลองปรับ เป็นไปตามคาดครับปรับทุ้มจนสุดไม่มีอาการเบลอแต่อย่างใด แต่เสียงร้องขึ้นจะมูกเพียงเล็กน้อยไม่กวนเสียงกลางมาก ทำให้เบสออกมาลอย ๆ เสียงแหลมปรับจนสุดได้ฉะเพราะปลาย ๆ ไม่คมไม่จัดจ้านมากเกินไป เรื่องเสียงกลางก็ยังคงความหวานไว้ได้ดี ตอนหลังนี่ผมทำ IRF630 ภาค Reg. ที่ใส่แทน TIP-50 ช๊อตไปอีกตัวเพราะว่าบัดกรีตะกั่วช๊อต GND เลยลองทั้งที่ไปเกินได้ประมาณ 360v แต่ถ้าผ่าน Reg. จะได้ 237v ปรากฏว่าเสียงที่ได้แย่มาก ๆ เลยลองหา R มาอนุกรมให้ไฟลดลงได้ปรมาณ 280v. เสียงก็ยังไม่ดีเท่าเดิมตอนที่ผ่าน Reg. พรุ่งนี้เดียวหา TR หรือ FET ลองแล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ ตอนนี้ไม่มีกล้องเลยเขาเอาไปต่างหวัดหมดเดี๋ยวผมเอากล้องมือถือถ่ายรูปให้ดูครับ
หมายเหตุวงจรมีผิดนิดหน่อยตรงค่า C Bass จริง ๆ ต้องเป็น 0.015 แต่ผมเขียน 0.0015 ค่าทีผมใช้ลองตรง Bass 0.01  Treble 0.0022 ค่าที่กำหนดคือ Bass 0.015 กับ Treble 0.0027 ทำให้ปรับเบสแล้วมีเสียงขึ้นจมูกเล็กน้อยส่วน Treble ปรับแล้วขึ้นน้อยไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ วัยรุ่นเลบานอน?

• ถูกใจกด Like+ 6
  • เเก๊งค์เเมวเหมียวหมูดำ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2011, 01:43:46 AM »
เย้ๆ  [roll]ว่าจะทำอยู่ครับ  สงสัยงานนี้หลอดหมดตลาดเเน่เลย  [laugh-raccoon]
ไส้ในพี่เเกยุบยับไปหมดดูเเล้วสวยมากครับ คิดถึงช่างสมัยเเต่ก่อน มีความพยายามสูงมาก [res]

ว่าเเต่  [c--c]น้าครับ ขอลอกการบ้านหน่อยครับ  [laugh-raccoon]
บ่นๆtas angella ของน้า กัดปริ้นเรียบร้อยเเต่คิดมุกลงเเท่นไม่ออกเลยครับ[thumbs-up-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ตุลาคม 2011, 01:49:22 PM โดย hzxhunter »
Contact Us        
ถ้าต้องเลือกระหว่าง "นกไร้ขา" กับ "นกไร้ปีก" เธอจะเป็นอะไร?

ออฟไลน์ kriengim

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2011, 05:26:25 AM »
สนใจมากกำลังรอลอกการบ้านอยู่ครับ
ติดต่อได้ที่นี้  http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=388.0

ออฟไลน์ boontiam

• ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2011, 12:38:11 PM »
คุณ hzxhunter ภาพที่เห็นนี่ เป็นปรีโทนที่ น้า Mr.Q ทำเปล่าครับ ถ้าใช่ขอไปลงน้ำละ [S-w-i-m-m-i-n-g-6]

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011, 05:22:54 PM »
เย้ๆ  [roll]ว่าจะทำอยู่ครับ  สงสัยงานนี้หลอดหมดตลาดเเน่เลย  [laugh-raccoon]
ไส้ในพี่เเกยุบยับไปหมดดูเเล้วสวยมากครับ คิดถึงช่างสมัยเเต่ก่อน มีความพยายามสูงมาก [res]

ว่าเเต่  [c--c]น้าครับ ขอลอกการบ้านหน่อยครับ  [laugh-raccoon]
บ่นๆtas angella ของน้า กัดปริ้นเรียบร้อยเเต่คิดมุกลงเเท่นไม่ออกเลยครับ[thumbs-up-raccoon]
งามมาก ๆ ครับ วงจรถ้าจะ Copy ก็ Copyได้เลยครครับแต่เกนมันสูงไปหน่อย มันไวต่อส.ญ.รบกวนภายนอก เอามือไปไกล้มีฮัม หม้อแปลงอยู่ไกล้ก็ฮัม

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011, 05:45:26 PM »
ต้องชิลด์และเอาหม้อแปลงออกไปไว้ข้างนอกแบบนี้เอาหูแนบลำโพงลยมีไม่ฮัมแต่มี Noise เสียงซู่ ๆๆๆ ซ่า ๆๆๆ เบา ๆ ผมก็เลยมีแนวความคิดใหม่ว่า
 1. จะเพิ่มการ Feed Black เพื่อลด Noise
 2. จะออกแบบ PCB ใหม่เป็นสองหน้าทำ Star GND และ GND Plane เพื่อลดเสียงฮัม
 3. เปลี่ยนวงจร Muting ใหม่ให้แม่นยำมากขึ้นและมี LED แสดงสถานะด้วย
 4. Power Supply ก่อนภาค Reg. เพิ่ม R อนุกรม 1 ตัวเพื่อป้องกันกระแสกันโชกกับมาที่หม้อแปลง

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011, 05:56:12 PM »
ข้างบนภาพใหญ่ไป สังเกตุดูว่าผมต้องเอาหม้อแปลงไปไว้ข้างนอกเลยครับ

ข้อความนี้ส่งไปแล้ว คุณอาจจะบังเอิญคลิกสองครั้งหรือพยายามรีเฟรช เบื่อตรงนี้แหละ [tremor-raccoon]

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2011, 05:59:08 PM »
อีก