ผู้เขียน หัวข้อ: 2A3 ขออีกครั้งกับหลอดที่อยากทำ  (อ่าน 73154 ครั้ง)

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
Re: 2A3 ขออีกครั้งกับหลอดที่อยากทำ
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 04:02:24 PM »
ง้าๆ น้าเล็กถึงจะแท่นสองแล้วแต่ก็ยังประหม่าอยู่นะครับน้า อิอิ

มันเป็นอย่างนี้ครับน้า
อันนี้ data sheet ตัวแรก เป็นภาษาอะไรไม่แน่นใจ เข้าใจว่าห่างได้ 100v ครับน้า

อีกอันเป็นของ 6sn7gt ครับน้าเข้าใจว่าห่างได้ 200v ทั้งแบบแรงดัน + และ - ครับน้า

คือไม่รู้จะเชื่ออะไรดีครับน้า -_-?
อีกอย่างในวงจรมันไม่บอกแรงดันตรงคาโทดซีกบนมาครับน้า เลยไม่รู้จะคิดอย่างไงอะครับน้า
ซีกล่าง 4.7v - 70v +- 6.3v อย่างไงก็ไม่น่ามีปัญหาครับ แต่ซีบนไม่รู้จะคิดอย่างไรครับน้า  [frightened-12]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤษภาคม 2014, 04:48:42 PM โดย atriam »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: 2A3 ขออีกครั้งกับหลอดที่อยากทำ
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 04:19:19 PM »
 200V เป็นค่า max ถ้าพลาดก็พัง  ถ้าเราคิดแบบ safety ก็ต้องป้องกันหลอดเราไว้ก่อนผมดูดาต้าเยอรมัน คาโทดเทียบไส้หลอด 100V ครับ

คาโทดซีกบนแรงดันประมาณ 160v ครับ เราก็ยก 70-100 v ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 04:27:26 PM »
ขอบคุณน้าเล็กมากครับ  [0002053E] สบายใจละเหดียวหาอาต่อ ช่วงนี้เหดียวจะเริ่มขัดขาอุปกรณ์เตรียมไว้ ออกแบบ layout ครับน้ามีอะไรคืบหน้าเหดียวมา update ครับน้า  [YL76]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2014, 11:25:53 AM »
ไม่มีไรมากครับน้า ของเริ่มทยอยมา ก็เริ่มออกแบบของมาครบจะได้ไม่เสียเวลาครับ  [yes-raccoon]

อันนี้เป็นวงจรที่จะต่อครับจะลงอุปกรณ์จริงตามรูปครับหลังปรับอยู่พักนึง สรุปแท่นนี้จะทำเป็น power amp ครับ เหตุเพราะอยากได้ pre หลอด กับแก้ปัญหาเรื่อง gain ภาค drive ครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2014, 11:29:43 AM »
อันนี้เป็น layout ที่กะจำทำครับ แต่ของมาจริงต้องรองเอาขึ้นแท่นเทียบดูว่าจะได้อย่างที่คาดหรือเปล่าอีกทีครับ ^_^"

นี้เป็นสายไฟที่จะเดินใต้แท่นครับน้า สีน้ำเงินเป็นไฟ DC ผมพายายามดึงมันออกจากพวก AC ครับหลักการณ์ที่จำมาเพื่อไม่ให้จี้หรือฮัมครับ อีกอย่างคือพวกสายสัญญาณก็ควรอยู่ห่างๆครับ [painting-11]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม 2014, 11:43:39 AM โดย atriam »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2014, 11:39:42 AM »
สวนอันนี้เป็นรายละเอียดหยุมหยิมภายใต้เครื่องครับ

อันนี้ส่วนของ power supply ครับ

อันนี้ส่วนคาโทดของ 2A3 กับ ยกไส้หลอด 6sn7 ครับ

และอันนี้ส่วนของวงจรตรงหลอด ตรงนี้ผมเน้นไม่ให้มีอุปกรณ์อะไรพาดผ่านกลางหลอดครับเพื่อกันมันล้มใส่อันอื่น เป็นกดของน้าเล็กผมเก็บมาใช้ครับ
อีกอย่างคือ จะพายายามใช้จุดปัตกรีเชื่อมขาต่อขาอุปกรณ์ จะไม่ใช้สายไฟรากเชื่อมครับ(เป็นความคิดส่วนตัวครับน้า ผมชอบที่มันดูกระชับๆ อิอิ) ลองจัดได้ ground อยู่จุดเดียวกันเลย เหมือนแท่นที่แล้วเลย อิอิ ^_^
แต่คิดว่าออกแบบไปเพื่อเป็นแนวทางวางครับน้า ตอนต่อจริงเหดียวได้มีปรับเหมือนครั้งที่แล้วอีกละมั้ง   [sport-dance-raccoon]

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2014, 11:56:52 AM »
 ทำให้สวยเลยนะครับตัวนี้   [fb-smiling]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• DAV Staff
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2014, 12:26:40 PM »
ทำให้สวยเลยนะครับตัวนี้   [fb-smiling]

ไม่ว่าตัวไหนก็เต็มที่ครับน้า  [YL76]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2014, 12:48:44 PM »

ไม่ว่าตัวไหนก็เต็มที่ครับน้า  [YL76]

[roll-eyes] เห็นแผนการตลาดเเล้ว  [exclamation] แผนงานในกระดาษ  [huge-thumbs-up]  เป็นแบบอย่างที่เยี่ยมมาก เอาให้เเจ่มเลยครับ รางวัลรออยู่  [guitar-11]

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2014, 01:00:42 PM »
 น้าแกอยู่ภาคเหนือตอนล่าง วิวสวยครับ แต่เห็นทะเลเป็นไม่ได้   [yellow-lol]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2014, 01:04:24 PM »
น้าแกอยู่ภาคเหนือตอนล่าง วิวสวยครับ แต่เห็นทะเลเป็นไม่ได้   [yellow-lol]

[what11] ต้องมานั่งแช่น้ำทะเลทรายหาด ซดเบียร์ให้ไข่เค็มครับ  [yellow-lol]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2014, 01:32:49 PM »
รางวัลมันเป็นผลพอยได้ครับน้ารุ่ง อย่างไงผมก็ show เต็มแน่นอน เรื่องอื่นไม่เท่าไรแต่เรื่องอวดเรื่อง show นี้ไม่แพ้แน่นอน  [yellow-lol]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2014, 08:31:27 PM »
ไม่มีอะไร update ครับน้าแค่มาคุยครับ

วันนี้ขี้รถผ่านร้านวัสดุก่อสร้างแถวบ้าน ไม่ได้ตั้งใจเดินลงไปถามหา hole saw ขนาด 32mm กะเอามาเจาะแท่น ในใจคิดว่าคงไม่มี
เจ้แกบอกมีแต่เป็นชุด ผมก็บอกขอดูก่อนละกันครับเจ้ เจ้แกก็งัดออกมาให้ เปิดฝาออกมาผมละตะลึงไม่คิดว่าจะมากมายขนาดนี้ ถามต่อเจ้เท่าไรครับ 380 บาท
เลยขอเก็บเอามาถ่ายรูปให้น้าๆดูครับ ถูกใจเลย อิอิ ^_^

อันนี้เป็นหลอด drive ในโครงการนี้ครับ 6SN7 แต่ถ้าดูจากกล่องและเบอร์หลอดเป็น 6H8C ผมไม่คิดว่าน้าเล็กแกจะจัดมาผิดแน่ เลยหาข้อมูลดูเข้าใจว่าเป็นหลอด 6SN7 ของรัสเซีย แต่ครั้งแรกที่ผมจับหลอดผมชอบเลยดูแล้วมันแข็งแรงดีแก้วหนาฐานใหญ่ขาแข็งแรง ไม่เหมือนหลอด drive ตัวก่อนที่เคยใช้ครับ

ส่วนอันนี้บอกได้อย่างเดียวว่าชอบมวกกครับน้า โกกิ น้าเล็กแกอนุเคราะห์ให้มาใส่น้ำเอาผักชุบทอดแซบเว่อ 555 (ไม่ใช่ครับตะกั่วเงิน) ที่ชอบไม่ใช่เสียงนะครับน้าเพราะยังไม่เคยลอง ชอบเพราะมันดูดีครับมีกล่องด้วยทำออกมาสวยน่าใช้มาก แต่ที่สำคัญมากคือเป็นของที่ทำในประเทศเราเองครับ แอบชาตินิยมนิดๆ ^_^

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2014, 09:56:03 PM »
koki ละลายง่ายดีคับ ไม่ต้องใช้ความร้อนสูง ไม่ต้องแช่นาน ให้งานช้ำ...
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

• DAV Staff
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2014, 10:19:18 PM »
koki ละลายง่ายดีคับ ไม่ต้องใช้ความร้อนสูง ไม่ต้องแช่นาน ให้งานช้ำ...

ขอบคุณครับน้าหนุ่ม ถ้าแข็งเร็วด้วยนี้เยี่ยมเลยครับน้า บัตกรีออกมาสวยนี้ตะกั่วดีๆก็สำคัญจริงครับน้า  [wink-11]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2014, 01:14:54 PM »
update วันนี้หม้อเดินทางมาครับเป็น OPT 3k ครับ  [YL76]
รอบนี้ชอบครับ tab หนาและใหญ่ขึ้นกว่ารอบที่แล้วด้วย  [painting-11]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2014, 01:10:51 AM »
ไม่ได้มา update อะไรครับน้า
มาคุยและแอบถามด้วยครับ [yellow-lol]

คือสงใสเรื่อง pre amp กับ power amp ตรงที่ถ้า pre amp มันมี gain มากว่าที่ power amp มันต้องการจะเป็นอย่างไง
ผมลองคิดดู อย่างนี้ตรง grid ภาค drive ของ power มันก็เป็นบวกนะซิ อย่างนี้มันก็ดึงกระแสจากคาโทดด้วยแทนที่จะเป็นตัวกั้น

สงใสต่อแล้วจริงๆแล้วมันจะเป็นอย่างไง หาข้อมูลตั้งแต่ค่ำได้ความว่า
ถ้าค่าเป็นบวกเสียงมันจะแตกพ่า แต่ถ้าติดลมมากๆหลอดจะนำกระแสได้น้อยทำให้ clip
แต่ก็ไม่รู้ว่าข้อมูลที่หาได้ถูกเพียงใด แล้วมันจะเป็นอันตรายต่ออะไรบ้าง  [look-for-11]

เลยเอามาเล่าให้น้าๆฟังเพื่อจะมีข้อมูลอะไรแลกเปลี่ยนกันครับน้า (เห็นน้าเล็กแกบ่นไว้อีกระทู้ว่าเหงาเลยมาชวนคุยกันครับ  [Tongue-11])

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2014, 01:19:16 AM »
 น้าดำน้ำมาโผล่อ่ะครับ  [embarrassed]  สงสัยต้องปรับแผนใหม่ มาจัดโต๊ะจีนแล้วหล่ะครับ  [sory2]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2014, 01:22:00 AM »
น้าดำน้ำมาโผล่อ่ะครับ  [embarrassed]  สงสัยต้องปรับแผนใหม่ มาจัดโต๊ะจีนแล้วหล่ะครับ  [sory2]

555 ผมก็แนวนี้ละครับน้าเล็ก อ่านๆเขามาคิดเองมั้ง ก็ได้ออกมาแบบนี้ละครับน้า  [yellow-lol]
น้าสงใสหรือมีอะไรแนะนำได้นะครับน้า หรืองงที่ผมบอกเหดียวผมจะเรียบเรียงใหม่ให้ครับ  [wink-11]

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2014, 08:26:47 AM »
โต๊ะจีนต้องกินหลายๆ คน ผมไปด้วยครับ

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2014, 09:35:14 AM »
 อย่างน้าหนอนไม่ต้องรอเจ้าภาพหรอกครับ จัดเองได้เลยอาหารพร้อม เครื่องปรุงพร้อม ที่เหลือก็ความพร้อมของพ่อครัวว่าจะลงมือเมื่อไร  [smile-12]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2014, 11:07:55 AM »
โต๊ะจีนไม่เบื่อกันหรือครับน้า มีแต่อาหารจืดๆ ต้องแถวบ้านผม ส้มตำ ลาบ หนมจีน กุ้งแช่น้ำปลา ไก่ย่าง เบีย แซบๆหลาย มาพูดยั่วน้ำลายครับน้า  [smiling-tongue]

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2014, 11:25:12 AM »
 ผมหมายถึงแบ่งกลุ่มย่อยครับ คือ คงไม่มีใครทำหลอดเบอร์เดียวกันทั้งหมด ดังนั้นผมเลยคิดว่าจะจัดกลุ่มย่อย สัก 3-5 คน เพื่อทำหลอดในแต่ละเบอร์ อย่างเช่น บางคนอยากทำ 6L6  บางคนทำ EL34 ก็จับกลุ่มกัน 3-5 คนแล้วผมจะเป็นพี่เลี้ยงให้ เพื่อให้ตรงตามความต้องการของคนทำ และ คนช่วยก็จะดูแลช่วยเหลือได้อย่างทั่วถึง ทีมงานพร้อม แล้วพวกท่านหล่ะพร้อมกันหรือยัง เห็นเรียบๆเคียงๆมาแอบดูกระทู้เพื่อนๆกันหลายคน ถ้ายังกล้าๆกลัวๆอยู่ ผมบอกเลยว่าไม่กลัว ไม่ต้องประหม่า ทุกคนต้องมีการเริ่มต้น เมื่อผ่านเครื่องแรกไปเครื่องอื่นมันจะไหลลื่นตามมาเอง  ประมาณนี้ครับ   [embarrassed]

พักนี้เป็นไรไม่รู้ ตอบผิดกระทู้อยู่เรื่อยเลยเป็นมา 2-3 วันแล้ว อ่านอยุ่กระทู้นึงไปตอบอีกกระทู้นึง   [frightened-11]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2014, 11:33:49 AM »
แหมน้าเล็กเล่นศัพท์กับเด็กใหม่มันก็แบบนี้ครับน้า นึกว่าจะพาออกทะเล ผมมันพวกตามน้ำซะด้วย อิอิ
ตัวนี้ขอผมไหลนำไปก่อนครับน้า เหดียวคงได้มีแท่นอื่นตามมาอีก เหาะๆ
ตอบผิดกระทู้อย่างน้าไม่แปลกหลอกครับ วันหนึ่งตอบไม่รู้กี่สิบครั้ง นี้ก็พึ่งเลย 20000 post มาไม่กี่วันจะเป็นพันอีกแล้ว เป็นห่วงแต่สุขภาพน้าแหละครับทำสบายๆบ้างครับน้าไม่ต้องรีบครับ เหดียวจะเบื่อหรือไม่รู้จะมีอะไรเล่นให้ท้าทายไปซะก่อนครับ  [YL76]

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2014, 11:57:58 AM »
 ขอบคุณครับ   เล่นเว็บถ้าไม่เดินกิจกรรม ก็ไม่รู้จะเปิดมาทำไม   ถ้าจะขายของก็ไม่ต้องมาเปิดเว็บดีไอวายหรอกครับ เปิดร้านขายไปเลยง่ายกว่าไม่ต้องมาปวดหัวกับคนด้วย  ผมเองเป็นคนชอบทำ ชอบเล่น ชอบคุยมากกว่า  ได้คุยกับเพื่อนๆที่ชอบอะไรเหมือนกันแค่นี้ก็สนุกแล้ว  เมื่อก่อนมีที่สุมหัวรวมตัวสัปดาห์ละวันสองวัน ตอนหลังปิดไปแล้ว เลยไม่มีที่สุมหัวเลย เพื่อนๆก็กระจายไปตามเว็บต่างๆ หลายคนก็เริ่มอิ่มตัว เบื่อก็หยุดแต่สุดท้ายก็ต้องกลับมาอีก กลิ่นตะกั่วไม่เคยจาง มันคงเข้าสายเลือดไปแล้ว โดยเฉพาะตะกั่ว CreateHouse นี่ขาดไม่ได้เลยเดี๋ยวจะนี้จะไปใช้ของอื่นก็ไม่ได้แล้วผิดกลิ่น   [yellow-lol]

ออฟไลน์ Apichat Pulsawat

• ทำก่อน ก่อนที่จะ....
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
  • ทำก่อน ก่อนที่จะ....
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2014, 12:03:52 PM »
ผมหมายถึงแบ่งกลุ่มย่อยครับ คือ คงไม่มีใครทำหลอดเบอร์เดียวกันทั้งหมด ดังนั้นผมเลยคิดว่าจะจัดกลุ่มย่อย สัก 3-5 คน เพื่อทำหลอดในแต่ละเบอร์ อย่างเช่น บางคนอยากทำ 6L6  บางคนทำ EL34 ก็จับกลุ่มกัน 3-5 คนแล้วผมจะเป็นพี่เลี้ยงให้ เพื่อให้ตรงตามความต้องการของคนทำ และ คนช่วยก็จะดูแลช่วยเหลือได้อย่างทั่วถึง ทีมงานพร้อม แล้วพวกท่านหล่ะพร้อมกันหรือยัง เห็นเรียบๆเคียงๆมาแอบดูกระทู้เพื่อนๆกันหลายคน ถ้ายังกล้าๆกลัวๆอยู่ ผมบอกเลยว่าไม่กลัว ไม่ต้องประหม่า ทุกคนต้องมีการเริ่มต้น เมื่อผ่านเครื่องแรกไปเครื่องอื่นมันจะไหลลื่นตามมาเอง  ประมาณนี้ครับ   [embarrassed]

พักนี้เป็นไรไม่รู้ ตอบผิดกระทู้อยู่เรื่อยเลยเป็นมา 2-3 วันแล้ว อ่านอยุ่กระทู้นึงไปตอบอีกกระทู้นึง   [frightened-11]

- ของผมว่าจะขึ้น 6L6 แต่ยังขึ้นไม่ได้ ครับ เพราะว่าไฟ 6.3 V มันมีแค่ชุดเดียวเอง ครับต้องรอแรงไฟให้ครบ   
  เสียก่อน ครับ

« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2014, 01:44:06 PM »
 ทำเสียงให้ได้อย่างนี้นะครับ น้าเตียม  [wink-11]

Etta Cameron- What A Wonderful World

• DAV Staff
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2014, 02:06:14 PM »
เห็นเป็นเพลงเนิบๆ ดนตรีน้อยชิ้นแบบนี้ มีช่วงเงียบ เสียงกุ้งกิ้งเบาๆอยู่ด้านหลัง สลับเสียงร้องกับแจส นี้มันเพลงประจานจี้ฮัมชัดๆ 555

ตัวที่แล้วไม่รู้ว่าบุญอะไรหนุน ถึงไม่มี แต่ตัวนี้ผมก็ไม่ประมาดครับน้าเป็นหลอด DHT ด้วยยังเกรงๆกับหลอดอยู่เหมือนกัน ไม่รู้จะพยดหรือเปล่า สงใสก่อนเปิดเครื่องต้องทำความเคารพสักหนึ่งที อิอิ  [embarrassed]

วันนี้มีของมาส่งเพิ่มครับ เป็นอุปกรณ์มวลสารเครื่องในครบละครับ เหลือหม้ออีกนิดหน่อย จะได้ลงมือละ  [painting-11]
ส่วน C 2 ตัวที่เห็นอยู่ด่านล่างนะ ความจุเท่ากันครับ แต่แรงดันต่างกัน 110v มาเล่น DIY ผมพึ่งจะรู้ว่าขนาดมันไม่ได้ขึ้นกับความจุอย่างเดียว นี้ยังไม่เคยจับพวก C ในน้ำมันเห็นอันเท่าหลอดแต่ความจุนิดเดียว พวกเรื่องชนิดอุปกรณ์ผมยังต้องศึกษาอีกเยาะเลยละ  [sory2]

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2014, 02:38:09 PM »
ตัวใหญ่ Ck power  ตัวเล็ก Ck driver ครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2014, 02:40:14 PM »
ตัวใหญ่ Ck power  ตัวเล็ก Ck driver ครับ

ขอบคุณครับน้าเล็ก ถ้าสลับคงมีบึ้มละงานนี้  [yellow-lol]