ผู้เขียน หัวข้อ: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......  (อ่าน 638346 ครั้ง)

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #1620 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2011, 08:14:28 PM »
ic ชื้อจากในนี้หรือ คงต้องทำใจครับ เพราะว่าที่ผมดูคนโอนเงินแล้วกว่าจะได้ของต้องรอหลายวันมากๆครับ บางที่ 10กว่าวันผมว่ามันนานเกินไปครับ บางที่การขายของผมว่าเรื่องระยะเวลาเป็นเรื่องสำคัญครับ
ชื้อจากพี่เล็กหรือท่านอื่นๆผมคิดว่าตรงเวลาดีมากครับ บางท่านก็แจ้งเลยว่าจะส่งให้ได้วันไหน ซึ่งทำให้เราสามารถประมาณเวลาได้ แต่ถ้าชื้อแล้วไม่มีแจ้งอะไรเลยนี่แปลกจัง ต้องรอลุ่นเอาเองว่าจะมาวันไหน
ถึงอย่างไรก็ได้เข้าวงการ DIY แล้้ว และ IC ก็มาแล้ว แต่มวลสารตัวอื่น ๆ ยังหาซื้อไม่ได้ มือใหม่อย่างผมยังขาดอีกหลายตัว รวมถึงประสบการณ์ ด้วยความมือใหม่ วันก่อนไปดูหม้อแปลงที่ NPE ไม่แน่ใจว่าจะใช้ได้หรือไม่ อ่านไม่เป็น ต้องกลับมาดูโพยก่อน ว่าที่เราพบนั่นมันใช่หรือเปล่า พอรู้ว่าใช่วันหลังไปอีกตั้งแต่ก่อนเที่ยง แต่ด้วยไม่มีประสบการณ์ [phok] ข้าวก็ไม่ยอมกิน ไปถึงก็ซื้อหม้อแปลงเลย แล้วก็แบกตระเวณหาซื้อ C R D ยี่ห้อและขนาดตามโพยที่จดไป หาไม่ได้ซักตัว เดินจนเกือบ 4 โมงเย็น ฝนก็ตก หม้อแปลงก็หนัก นั่งแท็กซี่ ต่อรถไฟฟ้า ต่อรถเมล์ ต่อมอเตอร์ไซค์ กว่าจะถึงบ้านสองทุ่มกว่าหลังแทบหัก
แต่ใช่ว่าจะถอดใจ เอาเสต็ปวอลลุ่มมาประกอบก่อน ประกอบเสร็จ (คิดเอาเอง) เอทำไมมันเหลือตั้ง 4 ตัวหว่า ไหนว่าให้เอาตัว R 47 Ohm ที่เหลือมาบัดกรีเข้ากับขา 1 ส่วนปลายอีกด้านของ R เตรียมไว้ต่อกับกราวด์ที่ปริ้นแอมป์ เราเหลือตั้งสองเท่า(ต่อชุด) แล้วมันกี่ Ohm หรือว่าผู้ขายจะใจดีให้เรามาเพื่อบัดกรีที่ขา 8 และขา 3 ของ IC แต่เอ ตัวนี้มันค่า 22K 1/4W เรายังหาซื้อไม่ได้นี่ ชักอยากจะทำเหมือนซ่อมเครื่องใช้ในบ้าน ถอด/ประกอบ เหลือโยนทิ้งซะจริง ๆ
แล้วจะเข้ามาเล่าประสบการณ์เฉิ่ม ๆ เมื่อยามแก่ให้เพื่อน ๆ สมาชิกได้ทราบเป็นระยะ ๆ
[/quote]

ลุยครับลุย จะได้ทำเป็นเพื่อนผมครับ R47 ohm ที่เข้าขา 1 ตอนนี้เข้าน่าจะใช้ 130 ohm กันแล้วนะครับ และขา 12 6.8k ดูท่าทางสนุกดีจังครับ แต่อืมอย่าลืมนะครับถ้าต่อได้แล้ว จะลองเปิดหาลำโพง แนวหน้ากล้าตายมาลองก่อนนะครับ ผิดพลาดอะไรจะได้ไม่ต้องเสียดายแบบผมครับ

ผมซ่อมมอไซค์ ที่จมน้ำจนติด แต่พอเสร็จไงน๊อตมันเหลือ 2 ตัวฟะช่างมัน ไหนๆมันก็ติดแล้ว  [phok]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ธันวาคม 2011, 08:23:14 PM โดย cleaning »

Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #1621 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2011, 08:26:49 PM »
เกนโคนนี่หน้าปวดหัวจริงๆครับสงสัยตอนมีปัญหามันพังลำโพงน้องชายผมไปอีกชุดแล้วมั่งครับ กลุ่มเลย น้องชายมาส่งโทรมาถามว่าทำไมลำโพงไม่ดังไปซะแล้ว [n_o]

กรณีมือใหม่เพิ่งเล่นแอมป์ SS ผมแนะนำให้ซื้อชุดป้องกันลำโพงจากบ้านหม้อ (มีหลายเจ้าที่ขาย เช่น NPE, EPS, ประกิต) กับหม้อแปลง+ขั้วลำโพง+กล่อง มาทำเป็นกล่องป้องกันลำโพงประจำบ้านเลยจะดีกว่าครับ หากเกิดผิดพลาดขึ้น อย่างน้อยมันช่วยเซฟลำโพงได้

ทำแอมป์ SS มันต้องการความละเอียดอ่อน+ความรอบคอบ+ใจเย็นมากสักหน่อย ..... ต่อเสร็จมีเสียงยังไม่จบซะทีเดียวครับ มันยังมีเรื่องสเถียรภาพซึ่งเป็นผลจากการประกอบ+การปรับแต่ง+การเดินสาย+การลงกล่อง มาเกี่ยวข้องอีก

สู้ๆ ครับน้า  [yes-raccoon]
ขอบคุณมากครับ สู้ครับจนกว่าจะได้แอมป์ไว้ฟังเพลงครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #1622 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 05:39:58 PM »
เกนโคนนี่หน้าปวดหัวจริงๆครับสงสัยตอนมีปัญหามันพังลำโพงน้องชายผมไปอีกชุดแล้วมั่งครับ กลุ่มเลย น้องชายมาส่งโทรมาถามว่าทำไมลำโพงไม่ดังไปซะแล้ว [n_o]

กรณีมือใหม่เพิ่งเล่นแอมป์ SS ผมแนะนำให้ซื้อชุดป้องกันลำโพงจากบ้านหม้อ (มีหลายเจ้าที่ขาย เช่น NPE, EPS, ประกิต) กับหม้อแปลง+ขั้วลำโพง+กล่อง มาทำเป็นกล่องป้องกันลำโพงประจำบ้านเลยจะดีกว่าครับ หากเกิดผิดพลาดขึ้น อย่างน้อยมันช่วยเซฟลำโพงได้

ทำแอมป์ SS มันต้องการความละเอียดอ่อน+ความรอบคอบ+ใจเย็นมากสักหน่อย ..... ต่อเสร็จมีเสียงยังไม่จบซะทีเดียวครับ มันยังมีเรื่องสเถียรภาพซึ่งเป็นผลจากการประกอบ+การปรับแต่ง+การเดินสาย+การลงกล่อง มาเกี่ยวข้องอีก

สู้ๆ ครับน้า  [yes-raccoon]

คุณ Cleaning หายปวดหัวแล้ว เพราะปล้ำให้เสร็จเรียบร้อย
แต่ก่อนที่จะหายปวดหัว นาย Alcohol ก็ปวดหัวหนึบเหมือนกัน

แอบวางยาตัวเอง ลืมต่อกราวด์ RCA Input ไปเสียงั้น ฮัมกระจาย
ดีนะที่เหลือบเห็นว่าตัวเองลืมต่อ

ทำไปโม้ไปเกือบได้เรื่องแล้วซิเรา.... 3-2-1-raccoon

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #1623 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 05:47:26 PM »
ยินดีด้วยกับน้า cleaning คงได้ความรู้ไปเพียบเลยทีนี้  [clap hand2] [clap hand2]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #1624 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 06:07:47 PM »
ยินดีด้วยกับน้า cleaning คงได้ความรู้ไปเพียบเลยทีนี้  [clap hand2] [clap hand2]

เคยฟังแต่ Step ที่ทำจาก R Rayal 1% อยู่เป็นประจำ
แต่พอได้ฟัง Step ที่ทำจาก Takman ของคุณ Cleaning เสียงนุ่มหูดีจัง

ของผมดองมานานจนได้ที่แล้ว เห็นทีต้องเอามาทำบ้างแล้วครับ
 [yes-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ MonAudio

• ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
« ตอบกลับ #1625 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 06:35:01 PM »
วันนี้ทั้งวัน ผมก็นั่งหาวิธีผนึก ชุด gainclone ให้เป็นชิ้นเดียวกันกับ Sink ระบายความร้อน แล้วก็ไปรื้อกล่อง Marantz เก่า ๆ  ใส้ใน (พัง) เอาออกหมดเกลี้ยง  ทำไว้เป็นชุดประหยัด ต่อกับคอม ฯ สะดวกดีครับ

จากเช้า ยันค่ำ  ก็สำเร็จจนได้ครับ  [smi_ley]

« ตอบกลับ #1626 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 06:47:13 PM »
Sink  เก่า ๆ  โดนเจาะจนรูพรุนหมดแล้วครับ   เก็บเอาของเก่ามาใช้ให้เกิดประโยชน์

ทำเป็น  Complete  Set  สามารถรื้อไปติดตั้งที่ใหนก็ได้ สะดวกดีครับ  แค่ต่อไฟ ต่อลำโพง ต่อสัญญานเข้า ฟังได้ทันที
อาจไม่ถูกหลักการสักเท่าไหร่ แต่แค่เอามาฟังเสียง จากคอม ฯ ดู ยูทูป  คงไม่เป็นไรนะครับ  [smi_ley]

ออฟไลน์ Major.

• คลิ๊กเลยครับ
  • ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #1627 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 06:52:47 PM »
ชุดเรคฯต้องใช้ถึง 2 ชุดเลยหรือครับ ใช้ชุดเดียวได้ไหมครับ

« ตอบกลับ #1628 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 07:07:56 PM »
ชุดเรคฯต้องใช้ถึง 2 ชุดเลยหรือครับ ใช้ชุดเดียวได้ไหมครับ

ใช้ชุดเดียวก็ได้ครับน้า  
แต่ชุดนี้ ผมแยก diode จ่ายไฟให้ gainclone คนละชุดแยกซ้าย-ขวา อิสระกันนะครับ
และถ้ามีหม้อแปลง 2 ลูก ( อนาคต)  ก็สามารถถอด ลวดทองแดงที่ จั๊มป์ไว้ด้านไฟเข้า  18-0-18 V. AC  ออกได้  ทำเป็นชุดแยกหม้อแปลงคนละข้างได้เลยครับผม  [smi_ley]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ธันวาคม 2011, 07:24:49 PM โดย monmsn »

« ตอบกลับ #1629 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 07:38:06 PM »

เห็นการเดิน -V, +V อยากบอกว่ามันสุดยอดมากครับ
 [clap hand2]

« ตอบกลับ #1630 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 07:56:24 PM »

เห็นการเดิน -V, +V อยากบอกว่ามันสุดยอดมากครับ

วันหยุด ผมก็มั่วไปเรื่อย ๆ  แหละครับ เอามีเสียงดังไว้ก่อนครับน้า  เสียงดีสู้ของท่านอื่น ๆ ไม่ได้หรอกครับผม

[res]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธันวาคม 2011, 09:00:26 AM โดย monmsn »

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1631 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 08:32:51 PM »

วันหยุด ผมก็มั่วไปเรื่อย ๆ  แหละครับ เอามีเสียงดังไว้ก่อนครับน้า  เสียงดีสู้ของท่านอื่น ๆ ไม่ได้หรอกครับผม  [smi_ley]

[res]

[roll-eyes] เดินสายแข็งแบบนั้น ถ้าเป็นผมเสียไปหลายอันกว่าจะได้มุมพอดี

« ตอบกลับ #1632 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 08:39:19 PM »
ได้เห็นเกนโคนแปลกใหม่ๆอีกแล้ว สุดยอดเลยครับ [smi_ley] รอผลเสียงครับ

« ตอบกลับ #1633 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 09:04:47 PM »
ได้เห็นเกนโคนแปลกใหม่ๆอีกแล้ว สุดยอดเลยครับ [smi_ley] รอผลเสียงครับ

เสียงปกติครับน้า
ผมชอบเสียงจากหม้อแปลง แบบ EI (ของ marantz เก่า ๆ ขลังดี บังเอิญ Volt มันได้พอดีด้วย ) + Diode FE6D + NIPPON GXE + R Carbon และ Carbon film (NFB) + สายสัญญาณ Wirelap ตีเกลียวคู่เพิ่มเนื้อเสียง (ที่น้าเล็กเคยเอามาขายแหละครับ) + สายต่อลำโพงทำจาก สาย Canare ถูก ๆ  + Volume Alps blue velvet + รองแผ่นทองแดงก่อนแปะ IC 3875 ด้วย

... แต่ข้อด้อยคือ กล่องบางมาก ตามที่ทราบ 3875 ค่อนข้างไวต่อสภาพแวดล้อมมาก ผมเลยเอาชิ้นไม้ มายึดไว้ 2 จุด (ไม้หมดก่อน อิ อิ )
 หักลบกลบหนี้กันแล้ว  น่าจะเดาแนวเสียงออกนะครับ  
ทำไว้ฟังสบาย ๆ ประหยัดไฟด้วย ไม่คาดหวังมาก แค่เสียดายกล่อง marantz อ่ะครับ  มันเข้าชั้นวางแล้วพอดี ไม่เล็กไม่ใหญ่เกินไปครับผม

เข้าประจำการแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธันวาคม 2011, 09:51:44 AM โดย monmsn »

« ตอบกลับ #1634 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 09:29:33 PM »

อย่างงามเลย

ผมคิดว่า Marantz ตัวเดิมเสียงจะสู้ตัวใหม่ในรูปไม่ได้นะครับ

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
  • ถูกใจกด Like+ 40
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
« ตอบกลับ #1635 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 09:50:28 PM »
ติดกับแผ่นระบายความร้อนแล้วสวยดีครับ
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

« ตอบกลับ #1636 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2011, 10:03:52 PM »

อย่างงามเลย

ผมคิดว่า Marantz ตัวเดิมเสียงจะสู้ตัวใหม่ในรูปไม่ได้นะครับ

ผมได้มาแต่กล่อง+หม้อแปลงครับน้า  เลยไม่รู้ว่าเสียงตัวเดิมเป็นยังไง
ตอนนี้เปิดฟังได้สัก 2 ชั่วโมงกว่าแล้ว  OK เลยล่ะครับ  เพราะผมคาดหวังไว้น้อยมาก
..คงไม่มีใครกล้าหวังเสียง  3875 ดี ๆ จากกล่องแบบนี้แน่ ๆ  ไม่งั้น Gaincard ตัวจริงคงไม่แยกหม้อแปลง + คิดค้นออกแบบกล่องที่ลงตัวกับ Chip เบอร์นี้เป็นการเฉพาะนะครับ

เพราะคาดหวังไว้น้อย  ตอนนี้ก็เลยไม่ผิดหวัง เสียงยังคงมีเอกลักษณ์ 3875 พอให้ชื่นใจอยู่ครับน้า  รอเบิร์นต่อไป....อีกยาว ๆ ๆ น่าจะมีอะไรดี ๆ คุ้มค่าเงินบาทแน่นอนครับผม fart-raccoon

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #1637 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 01:11:26 AM »
เอาลวดทำบัส เดินไฟ หาท่อหดใส หรือ พวก ฉนวนทนไฟทนร้อนหน่อยก็ดีนะครับ กันไว้ก่อน หากพลาดมาเสียหายครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #1638 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 07:21:47 AM »
เอาลวดทำบัส เดินไฟ หาท่อหดใส หรือ พวก ฉนวนทนไฟทนร้อนหน่อยก็ดีนะครับ กันไว้ก่อน หากพลาดมาเสียหายครับ

ผมใช้ท่อหดใสสวมไว้ด้วยครับน้าเล็ก

พอน้าเล็กบอก  ผมก็พึ่งไปสังเกตจากภาพเหมือนกัน  ดูแทบไม่ออกเลยว่า มีท่อหดสวมอยู่ (ผมลนไฟแช็ค ให้แนบติดกับลวดทองแดงด้วยครับ )

..... ฝีมือการถ่ายรูปของผมแย่มากครับ  ต้องปรับปรุงอีกมาก ๆ ๆ เลย  [phok]

ขอบพระคุณครับ  สำหรับคำแนะนำดี ๆ  [res]

เพราะที่เลือกทำแบบนี้ ไม่อยากรื้อมาเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่ ( ขี้เกียจรื้อ ) เพื่อจูนเสียงอีก
ก็เป็นผลมาจากการอ่าน รีวิวแนวเสียง ที่น้า ๆ ทำและมาชี้แนะแนวทางไว้ทั้งนั้นแหละครับ  
เลยเลือกอุปกรณ์หลัก ๆ ในใจไว้ตั้งแต่แรก ก่อนบัดกรี เลยครับผม

แต่เรื่องเสียง คงต้องรอให้พ้น 200 ชั่วโมงก่อน ค่อยดูกันอีกที ว่าจะได้สักกี่ (เสี้ยว) เปอร์เซ็นของน้า ๆ เขาครับ

ปล..ขอให้ได้ สัก 5-10 % ของน้า ๆ เขา ผมก็ happy แล้วครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธันวาคม 2011, 09:51:15 AM โดย monmsn »

« ตอบกลับ #1639 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 08:02:58 AM »
มีเสียงจี่หรือฮ้มเบาๆบ้างหรือไม่ครับ ของผมเองยังเป็นอยู่ข้างแต่ก็เบาๆต้องเอาหูแนบครับ

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #1640 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 08:11:03 AM »
 [in-love-raccoon] [in-love-raccoon]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #1641 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 08:45:44 AM »
มีเสียงจี่หรือฮ้มเบาๆบ้างหรือไม่ครับ ของผมเองยังเป็นอยู่ข้างแต่ก็เบาๆต้องเอาหูแนบครับ

ของผม ถือว่าโชคดีครับ
ด้วยตัวมันเอง ไม่เสียบสายสัญญาณ เร่งวอลุ่มจนสุด ด้วยหูผมเอง เอาหูไปแนบลำโพง ( กาก ๆ ) จะบอกว่าไม่มีเสียงจี่ เสียงฮัมมันจะดูเว่อร์เกินครับ
มันมี แต่เบามาก ๆ ๆ ๆ ๆ ครับ ต้องสังเกตฟังตั้งนานเลยครับ
...ซึ่งผมว่า ถ้าจับผิด + จับสังเกตกันจริงๆ ทุกเครื่องจะถูก จะแพง มันก็น่าจะมีแหละครับ  แต่มันน้อย กับ น้อยมาก ๆ ๆ ต่างกันแค่นั้นเอง
(เว้นเครื่องหลักแสน หลักล้านนะครับ ผมไม่มีวาสนาได้ฟัง  อาจจะมีภาคจ่ายไฟที่สุด ๆ + อุปกรณ์คัดเกรดกันทุกตัว )

ลองอีกที ..บังคับให้เพื่อนมันเอาหูไปแนบฟัง Gainclon in Marantz ของผม พอมันเอาหูไปแนบลำโพง มันสั่งผมว่า ไหนลองค่อย ๆ เร่ง Volume ขึ้นซิ
ผมหัวเราะเลย  ..ตรูเร่งจนสุดไว้ตั้งนานแล้ว  มันบอก ไม่เห็นมีเสียงรบกวนอะไรเลย เงียบสนิท (.. สงสัยมันจะหูดีบุก  ส่วนผมหูตะกั่ว ครับ  [phok])

สรุป ผมถือว่า เรี่องเสียงจี่ เสียงฮัม ให้ ฟลุ๊ครอดตัวไปได้ครับผม (ไม่ต้องตามมาแก้ทีหลัง )  [smi_ley]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธันวาคม 2011, 09:49:44 AM โดย monmsn »

« ตอบกลับ #1642 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 09:16:37 AM »

เสียงจี่ กับฮัมนั้น มันต่างกันนะครับ ต้องแยกให้ออกว่าเป็นเสียงอะไร

เสียงจี่ จะบ่งบอกในเรื่องของการลงกราวด์ในทางเดินสัญญาณ และไฟ ยังบัดกรีไม่ดี หรือลืมลงกราวด์ในบางจุด
มันจะจี่ แบบที่ผมลืมลงกราวด์ Input ไงครับ

ส่วนเสียงฮัม (เสียงเหมือนผึ้งบิน) จะบ่งบอกในเรื่องไฟที่ไม่ราบเรียบ หรือเกิดการรบกวนในทางเดินสัญญาณ
ในเรื่องของเสียงฮัมนั้น ท่านใดมีรายละเอียดช่วยเอาเสริมด้วยนะ ก่อนที่ผมจะตกม้าตาย

ของคุณ Cleaning ต้องเอาหูแนบหน้ากากลำโพง จึงจะได้ยินก็ถือว่าปกติ
เพราะแอมป์แบรนด์เนม ยังมีเสียงพวกนี้ให้ได้ยินอยู่เลย ไม่ได้เงียบสนิทหรอกครับ

อีกอย่างหนึ่งเวลาในการฟังเพลง เรานั่งห่างลำโพงเกือบ 2 เมตร ไม่ได้ยินเสียงรบกวนพวกนั้นหรอก
ขนาดว่าเสียงซ่า ที่ปนมากับเพลงดังกว่าตั้งเยอะ ยังฟังไม่ออกเลย

ไม่ต้องไปกังวล แต่ถ้ากังวลกับเสียงเหล่านี้ ลองตรวจสอบข้างที่มีเสียงดังกล่าว
ว่ามีสาเหตุมาจากสาเหตุใด แล้วไล่จาก RCA -> Step -> PCB -> Bidingpost ว่ามีการกวนหรือบัดกรีไม่ดีในจุดใดบ้าง
และขอให้ตั้งอยู่ในความใจเย็นด้วยนะ

อย่ามุ่งมั่น หรือมุ่งหวังกับผลสัมฤทธิ์ว่าจะได้ผลจนเกินคาดหวัง เนื่องจากยังมีปัจจัยที่เกิดจากตัว IC ที่เราใช้ด้วย
เดี๋ยวผลสุดท้าย จะกลับกลายเป็นว่าทำให้มันพังไปด้วยมือเราครับ
 [smi_ley]

« ตอบกลับ #1643 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 09:24:42 AM »

ท่านอาจารย์ Alcohol ใจดี มาช่วยเฉลยไขข้อข้องใจให้แล้วครับน้า
ถ้ามีนิด ๆ เบา ๆ แบบที่ต้องเอาหูไปแนบลำโพงถึงจะได้ยินละก็ สบายใจได้เลยครับผม

ขอบพระคุณครับ  [res]

« ตอบกลับ #1644 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 12:59:20 PM »
ผมลืมไปเลยครับ เมื่อวานพี่ Alcohol ลอง NAD ให้ฟังก็ยังมีจี่เลย แถมดังกว่าของผมในปัจจุบันนี้อีกครับ
OTL ตอนแรกเสียบมีเสียงฮัม ผมละงงเลย แต่พอเสียบ RCA ครบ ก็หายฮัมทันที OTL เปิดกับ soken ผมเสียงไม่ค่อยดีเหมือนของพี่ Alcohol เลย
ผมเลยต้องเปิดผ่านDAC ไปเข้าปรีอีกทีเสียงถึงจะออกมาดีกว่า ดีวีดี โดด ถ้าจะฟังจากแผ่นคงต้องมองหา CD player ซะแล้ว [smi_ley]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #1645 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 01:19:23 PM »
ผมลืมไปเลยครับ เมื่อวานพี่ Alcohol ลอง NAD ให้ฟังก็ยังมีจี่เลย แถมดังกว่าของผมในปัจจุบันนี้อีกครับ
OTL ตอนแรกเสียบมีเสียงฮัม ผมละงงเลย แต่พอเสียบ RCA ครบ ก็หายฮัมทันที OTL เปิดกับ soken ผมเสียงไม่ค่อยดีเหมือนของพี่ Alcohol เลย
ผมเลยต้องเปิดผ่านDAC ไปเข้าปรีอีกทีเสียงถึงจะออกมาดีกว่า ดีวีดี โดด ถ้าจะฟังจากแผ่นคงต้องมองหา CD player ซะแล้ว [smi_ley]

ผมสังเกตว่าน้า คลีนนิ่งใช้คอมฟังเป็นหลัก เพลงคิดเอาว่าคงดาวโหลดเอา แนะว่าลองหาซีดีเพลย์เยอร์สักเครื่อง แล้วเล่นแผ่นแท้ที่เค้าว่าๆกันในเว็บว่าเสียงดีครับ เอาไว้เป็นเรฟเฟอร์เรนท์ ไม่งั้นจะมีหลงทางได้นะครับ  [yes-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1646 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 01:49:18 PM »

ผมสังเกตว่าน้า คลีนนิ่งใช้คอมฟังเป็นหลัก เพลงคิดเอาว่าคงดาวโหลดเอา แนะว่าลองหาซีดีเพลย์เยอร์สักเครื่อง แล้วเล่นแผ่นแท้ที่เค้าว่าๆกันในเว็บว่าเสียงดีครับ เอาไว้เป็นเรฟเฟอร์เรนท์ ไม่งั้นจะมีหลงทางได้นะครับ  [yes-raccoon]

น้าcleaning มี DAC แล้วนิ เรามาตามหา CD Rom กันดีกว่า แล้วเรามาทำแบบนี้กัน ดัดแปลงทำแบบนี้

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #1647 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 02:03:47 PM »
 misic server ดีๆเครื่องละ 2-50000 ฿ เสียงโดยรวมยังสู้ CD มาตรฐานตัวละ 10000กว่าบาทไม่ได้เลยครับ  ฉะนั้นอย่าคิด และ คาดหวังว่าจะได้ยินเสียง และ รายละเอียดที่เค้าบันทึกมาดีๆ จาก คอมพิวเตอร์ที่เราใช้งานกันอยู่เลย แม้จะใช้ sound card เทพๆ ก็มิได้นำพา  แต่ถ้าฟังแบบสบายๆ เพื่อความผ่อนคลาย มีอะไรก็จัดไปตามนั้น
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #1648 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 02:09:46 PM »

ครับผมใช้คอมครับ โหลดเพลงจากเว็ปบิทครับ ก็เป็นไฟล์ที่เขาริปมาจากแผ่นแท้ มั่งครับ เป็นพวก wav flac ครับ
สักวันผมคงจะหา CD player ครับ ตอนนี้ทำบ้านก่อนครับ วันนี้ ชื้อสีทาบ้าน จากเดิม 1400 ตอนนี้เป็น 1850 แล้วครับ ตอนนี้ Diy ฝาบ้านก่อนครับ

พี่ Alcohol ใช้ ดีวีดี ไพโอเนีย เสียงยังดีเลยครับต่างกับ โซเคนผมเยอะเลยครับ ฟังไม่ได้เรื่องเลยครับ เคยได้ยินว่า ไพโอเนียนี่เล่นเพลงใช้ได้เลย ก็ไม่รู้ว่าจริงหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #1649 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 02:12:07 PM »

Teac cd5010Aครับ หาง่ายยังมีขาย และใช้ง่าบง่ายครับ

น้าcleaning มี DAC แล้วนิ เรามาตามหา CD Rom กันดีกว่า แล้วเรามาทำแบบนี้กัน ดัดแปลงทำแบบนี้

สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<