ผู้เขียน หัวข้อ: " ตะกั่วบัดกรี " ... คุณๆให้ความสำคัญกันแค่ไหนครับ ?  (อ่าน 21116 ครั้ง)

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
Re: " ตะกั่วบัดกรี " ... คุณๆให้ความสำคัญกันแค่ไหนครับ ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2011, 05:41:01 PM »
ผมไม่อยากดมพวก flux มากกว่าอะครับ ไม่ว่าจะเป็น leadfree หรือตะกั่วธรรมดาอะ  >:( >:(

พอมีทางครับน้าเบนน... ต้องหาซื้อคอนเน็คเตอร์แบบขันน๊อตมาต่อทุกจุดแทนการบัดกรีครับ เปลืองนิดนึงน๊า  [rave]

ออฟไลน์ onepiece01

• ถูกใจกด Like+ 14
Re: " ตะกั่วบัดกรี " ... คุณๆให้ความสำคัญกันแค่ไหนครับ ?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 07:02:08 PM »
วันนี้รื้อปรีมาบัดกรีใหม่ เสียงเปลี่ยนไปจากเดิมมั่กๆเลยครับ [c--c] ตะกั่วมีผลจริงๆหรือเนี่ย [c--c] [c--c] [c--c]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 07:53:18 PM »
วันนี้รื้อปรีมาบัดกรีใหม่ เสียงเปลี่ยนไปจากเดิมมั่กๆเลยครับ [c--c] ตะกั่วมีผลจริงๆหรือเนี่ย [c--c] [c--c] [c--c]
ปีอะไรครับปาย  ชวด ฉลู ขาล หรือเถาะครับ  [unde_cided]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 08:06:27 PM »

จริงครับ....เป็นเพราะแต่ก่อนไม่เคยสังเกตุ เมื่อไม่นานมานี้เองไม่มีไรทำเอาแผ่น pcb มาไล้ตะกั่วเพิ่มเข้าไป พอต่อเสร็จเปิดฟังอีกครั้ง... อ้าวไหงเสียงไม่เหมือนเดิม...วัยรุ่นเซ็งงงง .... เมื่อสองวันก่อนก็คุยกับน้า Bang doi แกบอกว่าทุกอย่างมีผลหมด ตั้งแต่ต้นทางยันปลายทาง ... จริงของเค้าจริงๆนะทุกองค์ประกอบมีผลต่อเสียงที่เราได้ยินจากแอมป์ของเราหมดเรยยย จะมากจะน้อยก็อยู่ที่ตำแหน่งที่ต่ออยู่ครับ พิสูจน์ได้ครับไม่ใช่คำกล่าวขึ้นมาอย่างไม่มีเหตุผลสนับสนุน ... หูเหล็ก ฟันธง  เพราะฉะนั้นหากท่านพอใจเสียงเดิมอยู่แล้ว... แต่อยากจะรื้อมาทำโน่นนี่... คิดให้ดีก่อนครับเพราะเสียงจะเปลี่ยนไปจริงๆ ซึ่งอาจจะดีขึ้นหรือแย่ลงก็เป็นได้ ลองสังเกตดูครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 08:13:01 PM »
ปีอะไรครับปาย  ชวด ฉลู ขาล หรือเถาะครับ  [unde_cided]

ปีมะโรง งูใหญ่ครับน้า  >:( ปรีครับคุณน้าไม่ใช่ปี เป็นปรีหลอดที่รับมาจากลุงอายุร่วม 10 ปีน่ะครับ เบื่อๆไม่มีไรทำ + ทำไรไม่เป็นก็มานั่งบัดกรีใหม่ดูน่ะครับ รบกวนน้าเล็กแนะนำด้วยครับ
หลอดที่ใช้ Tele AZ11x1 , Phillip PL82x2 , Phillip ECC85x1

รูปครับคุณน้า

ขอบคุณครับ  [res] [res] [res]

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 08:32:20 PM »
ข้างนอกดูสวยดีนะ แต่..ข้างในทำไมหนอ  ทำใหม่เลยครับ ให้ลุง บังมือระเบิดช่วยไป อยู่ใกล้ๆกัน จัดระเบียบปรับอุปกรณ์ซะหน่อยน่าจะแจ่มจรัสชัยครับ   [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011, 08:36:50 PM »
ข้างนอกดูสวยดีนะ แต่..ข้างในทำไมหนอ  ทำใหม่เลยครับ ให้ลุง บังมือระเบิดช่วยไป อยู่ใกล้ๆกัน จัดระเบียบปรับอุปกรณ์ซะหน่อยน่าจะแจ่มจรัสชัยครับ   [smi_ley]

รับทราบครับคุณน้าชี้เป้าเเล้ว ทั้งหล่อเเละใจดี [smi_ley]  เเต่ลุงบังนี่สิขี้บ่นสุดๆ  [c--c] หนีก่อนเดี๋ยวลุงมาเห็นครับ  jump jump jump

ขอบคุณครับน้า [res] [res] [res]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011, 09:44:33 AM »
การจัดระเบียบสายภายใน

มีการพูดถึงกันมานานแล้วว่า ให้คลี่สายอย่ามัดรวมกัน ไม่ให้สายแต่ละเส้นแตะต้องกัน แต่มันก็ทำให้รกรุงรัง
ซึ่งการทำอย่างนี้ มีการกล่าวถึงผลที่ได้ว่าทำให้มิติเป็นตัวเป็นตนดีขึ้น ขนาดว่านักวิจารณ์ยังลงทุนไปตัดสายรัดสายไฟของแอมป์ที่ส่งมาทดสอบกันเชียว

ในการทำแอมป์ ส่วนใหญ่แล้วเราอยากให้แอมป์ออกมาดูสวยงาม จึงเอาสายที่ Wiring มามัดรวมกันเป็นระเบียบเรียบร้อย
ไม่รู้ว่าสิ่งที่เราทำอย่างนี้ จะส่งผลเสียต่อเสียงหรือมิติไปมากน้อยเพียงใด หรืออาจไม่ส่งผลใด ๆ เลย

อยากให้มีการทดสอบ และเอามาวิจารณ์กัน

จากประสบการณ์ที่ผ่านมา บางครั้งการทำแอมป์ออกมารกรุงรัง กลับไม่มีจี่ ฮัม
แต่พอไปปรับเปลี่ยนขยับสายให้เป็นระเบียบเท่านั้น อาการฮัมก็โผล่ออกมาให้ได้ยิน

ผมขอเปิดประเด็นขึ้นมา เผื่อว่าท่านใดมีประสบการณ์แบบนี้จะได้ช่วยเอามาแบ่งปันกันหน่อยครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011, 10:09:36 AM »
อืม อันนี้คือประสบการณ์ที่ได้ลองรีไวริ่งใหม่ 1626 นะครับ คืออยากให้มันเป็นระเบียบและไม่มีการเพิ่มหรือลดทอนอุปกรณ์ใดๆออกเลย ปรากฏว่าหลังทำ เสียงมันไม่เหมือนเดิมจริงๆครับ คือประกายเสียงสูงมันหายไปพอรู้สึกได้ แต่ได้ย่านต่ำมาแทน  [c--c]

แต่สภาพรวมออกมาเป็นระเบียบดีกว่าเดิม [smi_ley] จึงเดือดร้อนต้องจูนเสียงใหม่โดยยึดที่รีไวริ่งใหม่นี่ล่ะ แต่จะหาทางเอาประกายกลับมา ส่วนย่านต่ำที่ได้เพิ่มมาก็ทำให้ฟังเพลงไดหลากแนวกว่าเดิมครับ

คงต้องค่อยๆจูนอีกที ว่าจะจบจบไม่ลงอีกล่ะ  [unde_cided]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011, 10:24:03 AM »
พูดถึงเรื่อง ไวริ่ง ถ้าวางแผนเตรียมตัวมาดีคือ ทางเดินของสัญญาณเสียง กับ ระบบไฟ ไม่ควรที่จะอยู่ใกล้กัน  ส่วนจะมัด หรือ ไม่ ความคิดเห็นส่วนตัวผมว่าไม่น่าจะส่งผลต่อเสียงที่ได้ยินโดยรวม  ส่วนตัวผมแยกกันคนละส่วนอยู่แล้ว ไฟเอซีมัดนึง  ดีซีมัดนึง และ สัญญาณเสียงก็อีกมัดนึง และ วาง line ให้อยู่คนละด้านกัน  แต่ถ้าเดินสายในแนวเดียวกันทั้งหมด ย่อมมี noise ปะปนมากับเสียงที่ได้ยินแน่นนอน เพราะเครื่อง คอมเมอเชี่ยลแบรนด์ดังๆหลายตัวก็มัดรวมกัน

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2011, 11:29:35 AM »
จดๆๆความรู้ทั้งนั้น [smi_ley]