ผู้เขียน หัวข้อ: Project OTL 30 -50W แอมป์ตัวเล็ก แต่เสียงยิ่งใหญ่  (อ่าน 736920 ครั้ง)

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
จริงๆ ยังมีอีกแบบคือใช้หม้อแปลงกำลัง 2 ลูกแยกกัน แล้วมีหม้อแปลง 12V. ลูกเล็กเพิ่มลูกนึง
วิธีคือภาคกำลังต่อเหมือนสองลูกปกติ

แต่ Softstart ลงอุปกรณ์ให้ครบบอร์ดนึงก่อน ส่วนอีกบอร์ดนึงใส่แค่รีเลย์กับ R 100 โอห์ม จากนั้นก็พ่วงสายต่อขดรีเลย์ถึงกัน ลดค่า Rx ลงอีกหน่อย ก็ทำงานพร้อมกันได้แล้วครับ  [thumb up]

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
มีหม้อ 0-24V 4ขด   จัดเป็น2ชุด ก็จะได้ไฟ48-0-48V 
ไฟเกินนิดหน่อย จะใช้ได้ใหมครับ  หรือ ต้องหาRมาdropไฟดีล่ะครับ
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
จริงๆ ยังมีอีกแบบคือใช้หม้อแปลงกำลัง 2 ลูกแยกกัน แล้วมีหม้อแปลง 12V. ลูกเล็กเพิ่มลูกนึง
วิธีคือภาคกำลังต่อเหมือนสองลูกปกติ

แต่ Softstart ลงอุปกรณ์ให้ครบบอร์ดนึงก่อน ส่วนอีกบอร์ดนึงใส่แค่รีเลย์กับ R 100 โอห์ม จากนั้นก็พ่วงสายต่อขดรีเลย์ถึงกัน ลดค่า Rx ลงอีกหน่อย ก็ทำงานพร้อมกันได้แล้วครับ  [thumb up]

ผมขอออกความเห็นเพิ่มจากน้า audiomania นิดนึงนะครับ ....... เจ้าตัว MK2 บอร์ดถูกออกแบบมาแบบสมดุลย์ ผมว่าใส่ชุด Soft start ให้ครบไปเลยจะดูสวยกว่า เพิ่มเงินนิดเดียวเอง แต่ถ้าไม่ซีเรียสก็ใช้ Solution ที่น้า audiomania แนะนำไว้ก็โอเคครับ

มีหม้อ 0-24V 4ขด   จัดเป็น2ชุด ก็จะได้ไฟ48-0-48V 
ไฟเกินนิดหน่อย จะใช้ได้ใหมครับ  หรือ ต้องหาRมาdropไฟดีล่ะครับ

ผมไม่แนะนำนะครับ มันเสี่ยงกับการออสซิลเลตอยู่เหมือนกัน...... ยกเว้นหากน้ามีเครื่องมือพร้อมก็จัดไปครับ

คือแอมป์ OTL มักจะถูกออกแบบมาให้ทำงานกับแหล่งจ่ายไฟค่าใดค่าหนึ่ง หากใช้ผิดไปจากนั้น (โดยเฉพาะการเพิ่มไฟสูงขึ้น) ภาคไดรฟ์มักจะเป็นตัวก่อเรื่องทำให้เกิดการออสซิลเลต .....น้า niwat สามารถลองดูได้ครับ คือในช่วงแรกๆ ก็ใช้กับลำโพงวิทยุถูกๆ (ต้องมีเสียงแหลมด้วย) ไปก่อนสักวันสองวัน คอยสังเกตความร้อนที่ฮีตซิ้งค์ควบคู่ไปด้วย ถ้าฮีตซิ้งค์เกิดร้อนจัดโดยที่เราไม่ได้เปิดดังมากอะไร แถม R 10 Ohm บนบอร์ดเอาต์พุตร้อนด้วย แสดงว่าแอมป์ออสซิลเลต อาจต้องเพิ่ม C 100pF เป็น 200pF หรือมากกว่า

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402

ผมขอออกความเห็นเพิ่มจากน้า audiomania นิดนึงนะครับ ....... เจ้าตัว MK2 บอร์ดถูกออกแบบมาแบบสมดุลย์ ผมว่าใส่ชุด Soft start ให้ครบไปเลยจะดูสวยกว่า เพิ่มเงินนิดเดียวเอง แต่ถ้าไม่ซีเรียสก็ใช้ Solution ที่น้า audiomania แนะนำไว้ก็โอเคครับ
ฮ่า.. ถ้าเน้นสวยจัดเต็มเลยครับ ใส่ฝาอะคริลิคใสโชว์ของได้เลย  [roll]

แต่ถ้าอยากให้ตอนเปิดเครื่องทำงานได้พร้อมกัน ก็ค่อยพ่วงสายรีเลย์ทั้งสองบอร์ดเข้าหากันก็ได้ครับ ไม่มีปัญหา  (^o^)

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
แอบไปซื้อตะกั่วมานั่งต่อเสร็จไป 1ข้างละ   (^_^) (^_^)

ร้องเพลงแบบเปลีอยๆๆซะ [roll]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
แอบไปซื้อตะกั่วมานั่งต่อเสร็จไป 1ข้างละ   (^_^) (^_^)

น้าครับ  ปรับไฟ กี่  Mv.  ครับ [great]

• I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
แอบไปซื้อตะกั่วมานั่งต่อเสร็จไป 1ข้างละ   (^_^) (^_^)

น้าครับ  ปรับไฟ กี่  Mv.  ครับ [great]

ตามคู่มือเลยครับ  [roll]

ตอนนี้ร้องเพลงทั้ง 2 ข้างละ  @~~@ @~~@

หาดัมมี่โหลดบ่อเจอ เอาลำโพงหน่อยกล้าตายมาต่อซะเลย (อันตรายนะครับสำหรับท่านที่กำลังจะทำ แนะนำหาดัมมี่โหลดดีกว่า [bomb2])

สงสัยนิดครับว่า ชุด softstart นิควรทำงานสักกี่ วินาทีครับ ของผมประมาณ 6วิเองมั้ง (ผมใช้ ไดโอด 1N5060 แทน 4148 เพราะว่าหา 4148 บ่เจอ [thif])
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤษภาคม 2011, 07:49:13 PM โดย Bang doi »
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
แอบไปซื้อตะกั่วมานั่งต่อเสร็จไป 1ข้างละ   (^_^) (^_^)

น้าครับ  ปรับไฟ กี่  Mv.  ครับ [great]

ตามคู่มือเลยครับ  [roll]

ตอนนี้ร้องเพลงทั้ง 2 ข้างละ  @~~@ @~~@

หาดัมมี่โหลดบ่อเจอ เอาลำโพงหน่อยกล้าตามมาต่อซะเลย (อันตรายนะครับสำหรับท่านที่กำลังจะทำ แนะนำหาดัมมี่โหลดดีกว่า [bomb2])

สงสัยนิดครับว่า ชุด softstart นิควรทำงานสักกี่ วินาทีครับ ของผมประมาณ 6วิเองมั้ง (ผมใช้ ไดโอด 1N5060 แทน 4148 เพราะว่าหา 4148 บ่เจอ [thif])

เป็นไปได้ไงเนี่ย เซียนหลอดมาหลงเสน่ห์แอมป์ Solid-state
สงสัยจะมากันทั้งห้อง  [HAHAHA]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

[HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]  ไม่ได้จับ TR มา 11-12 ปี ตื่นเต้นมากมาย  :-[

คงยังไม่ครับ>ยังไม่ลื้ม>ยังไม่>ลืมหลอด [thif]

ออฟไลน์ dekdoi1963

• ถูกใจกด Like+ 15
ทำให้หลอด ง่อมเหงาขนาดเลย.. :o

น้าบังเปิดตัว MK2 ก่อนใคร แบบนี้อย่าลืมทวงของขวัญจากน้า create นะครับ  [thumb up]

เรื่อง Soft start จะหน่วงเวลาประมาณ 7-10 วินาทีครับ ถ้าของน้าบังทำงานเร็วไปลองเปลี่ยน ZD 4.7V เป็น 5.6V ดูครับ

ผมก็กำลังจะหัดคลานทำทรานซิสเตอร์ตัวแรกๆ เลยครับ  ไม่รู้ว่าจะเล๊ะขนาดไหนเลยครับ [thif]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤษภาคม 2011, 08:24:35 PM โดย tfender »

ผมก็กำลังจะหัดทำทรานซิสเตอร์ตัวแรกๆ เลยครับ  ไม่รู้ว่าจะเล๊ะขนาดไหนเลยครับ [thif]

น้าเตรียมจานบินไว้ 2 โหลก็พอครับ...... ไม่น่าจะเกินนี้  [roll]

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
          วันนี้หม้อแสงทอง แบบแยกขดจ่ายไฟแบบ 2 ชุด ก็เดินทางมาถึง ต้องทำแอมป์ตัวเดิมให้เป็นแบบ "โมโนบล็อค" ให้ได้ เลยต้องทำชุด SoftStart ใหม่ เพราะพื้นที่จำกัด ไม่สามารถใช้อุปกรณ์ PCB OTL30W MK2 ได้ และได้รับคำแนะนำการทำแผ่นปริ๊นซ์จาก อาจารย์สรรเสริญ+อาจารย์ audiomania เลยทดลองกัดปรินซ์เองบ้าง :)          
          ทดลองไดโอด FE6D มาไม่ต่ำกว่า 200 ช.ม. เสียงที่ได้ไม่โดนใจ (เป็นความชอบส่วนตัว)สุดท้ายต้องกลับมาใช้ "บริดส์ไดโอด" ตัวเดิมครับ :)
          ตอนนี้รออุปกรณ์อัฟเกรดบางตัวจาก "ท่านอสูรพระราม2" อยู่ครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤษภาคม 2011, 08:26:51 PM โดย YoungOne »

วันนี้หม้อแสงทอง แบบแยกขดจ่ายไฟแบบ 2 ชุด ก็เดินทางมาถึง ต้องทำแอมป์ตัวเดิมให้เป็นแบบ "โมโนบล็อค" ให้ได้ เลยต้องทำชุด SoftStart ใหม่ เพราะพื้นที่จำกัด ไม่สามารถใช้อุปกรณ์ PCB OTL30W MK2 ได้ และได้รับคำแนะนำการทำแผ่นปริ๊นซ์จาก อาจารย์สรรเสริญ+อาจารย์ audiomania เลยทดลองกัดปรินซ์เองบ้าง :)          
          ทดลองไดโอด FE6D มาไม่ต่ำกว่า 200 ช.ม. เสียงที่ได้ไม่โดนใจ (เป็นความชอบส่วนตัว)สุดท้ายต้องกลับมาใช้ "บริดส์ไดโอด" ตัวเดิมครับ :)
          ตอนนี้รออุปกรณ์อัฟเกรดบางตัวจาก "ท่านอสูรพระราม2" อยู่ครับ :)

แสดงว่า  ป๋าจะจัด  OTL   อสูร เพิ่มอีก 1 เครื่องใช่ไหมครับ [))]

ออฟไลน์ dumdum

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • มีไม่อะไรดีที่สุดแค่ทำให้ดีที่สุดชีวิตก็มีความสุข
ผมก็กำลังจะหัดทำทรานซิสเตอร์ตัวแรกๆ เลยครับ  ไม่รู้ว่าจะเล๊ะขนาดไหนเลยครับ [thif]

น้าเตรียมจานบินไว้ 2 โหลก็พอครับ...... ไม่น่าจะเกินนี้  [roll]

2 โหลจะอยู่หรือเปล่า :angel:

น้าตั้มแบ่งมาให้ผมคู่หนึ่งครับ วันนี้พึ่งพังไปข้างหนึ่ง  คนแถว ๆ บ้านมายืมไปฟัง ถามไปถามมายอมรับว่าขับลำโพง 12 นิ้ว 2ดอก/ข้าง
สุดท้ายผมได้เครื่องคืนแล้ว ขอบใจนะ  (ยังไม่ได้แก้ไขเป็น 2SD669  )
แถมยังยก ROY มาคืนอีกเครื่อง (PCB ไหม้ทะลุข้างหนึ่ง  อีกข้างสายลำโพงหลุดจากขั้ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤษภาคม 2011, 08:39:50 PM โดย dumdum »

แสดงว่า  ป๋าจะจัด  OTL   อสูร เพิ่มอีก 1 เครื่องใช่ไหมครับ [))]
จะอัฟเกรดอุปกรณ์บอร์ดรุ่น "ขี้เกียจเดินสายไฟ" ให้เหมือน"อสูร" เท่านั้นครับ :)

ออฟไลน์ dekdoi1963

• ถูกใจกด Like+ 15
รอเก็บตกของรุ่นเก่าตกรุ่นดีก่า... [dancing]

รอเก็บตกของรุ่นเก่าตกรุ่นดีก่า... [dancing]
:)

แล้วอสูร  ยังไม่ทำหรือครับ
อุปกรณ์ "อสูร" ไม่มีเหลือแล้วครับ :)

อิจฉากล่องพี่ YoungOne จังอ่ะ อะไรจะลงได้พอดีขนาดนั้น  :P

ออฟไลน์ w.attaphol

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 0
น้า YoungOne หม้อแสงทองสั่งมาราคาเท่าใหร่ครับ

[we're number 1]   มาส่งงานหน่อย  วันนี้  เอาพอขำ  ๆ ก่อน [lostteeth]

[we're number 1]   มาส่งงานหน่อย  วันนี้  เอาพอขำ  ๆ ก่อน [lostteeth]

1/4w เล็กไปครับ ตั้ม  เดี๋ยวจะพาเอาตัวอื่นพังไปด้วย  ตัว 47K ไม่ได้สำคัญมากครับ ตัว 22K กับ 100K อย่างต่ำ 1/2 วัตต์ ควรหาดีที่สุดเท่าที่หาได้

[res]  ขอบคุณครับพี่

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
เห็นของคนอื่นลงมือกัน ของเรายังอยู่ในซอง
ช่วงที่หยุดยาว 13 - 17 พ.ค. ยังไม่แน่ใจว่าจะมีเวลาลงมือหรือปล่าว

ต้องแข็งใจสู้ ๆ  [sit-up]

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

น้า YoungOne หม้อแสงทองสั่งมาราคาเท่าใหร่ครับ
ราคา 1705 บาท (รวมส่ง) แต่ขนาดไฟพันไว้ 45V-0 (3A) 2ชุด  12V-0 (0.25A) ถ้าพันข้างละ 4 แอมป์ก็เพิ่มเงินอีกนิดหน่อยครับ :)

น้าๆ ...หากใช้ Amtran ก็ต้องจัด 1N2829 ลงไปด้วยจะได้เข้ากัน ข่าวว่าสั่งนอกตัวละหกร้อยฝ่าๆเอง  (^_^)

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
ผมก็กำลังจะหัดคลานทำทรานซิสเตอร์ตัวแรกๆ เลยครับ  ไม่รู้ว่าจะเล๊ะขนาดไหนเลยครับ [thif]
อย่างของท่านนะไม่ใช่หัดคลานแล้วนา ของท่านนี้มันวิ่งแล้ว  jump jump jump

ผมก็กำลังจะหัดคลานทำทรานซิสเตอร์ตัวแรกๆ เลยครับ  ไม่รู้ว่าจะเล๊ะขนาดไหนเลยครับ [thif]
อย่างของท่านนะไม่ใช่หัดคลานแล้วนา ของท่านนี้มันวิ่งแล้ว  jump jump jump

ก็เอาของที่มีอยู่มาลงตัวนี้ดูครับ   ว่าเสียงมันจะออกมาแนวไหนครับป๋า เพราะยังไม่เคยฟังแบบจริงๆ  จัง  ๆ เลยครับ :)  หากมีอะไรก็ช่วยแนะนำผมหน่อยนะครับ  ยังทำไม่เป็นเลย

ออฟไลน์ jamezzss

• ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
ส่งการบ้านด้วยครับ

ส่วน out put บอร์ด เสร็จแล้วลืมไว้ที่ชุมพร [cry1]

กำลังหา power TR ในนครศรีฯอยู่ แล้วคงต้องเก็บเงินค่าหม้อซักช่วงนึง คงจะทำให้ร้องเพลงได้ [dancing]