ผู้เขียน หัวข้อ: คุณเชื่อหรือไม่... ตะกั่วบัดกรีทั่วๆไปทำให้เสียง drop ลง ?  (อ่าน 3550 ครั้ง)

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

[glass-watermelon]  ลองมาช่วยกันแชร์ประสบการณ์ตรง จากการที่ท่านเจอด้วยตัวท่านเอง ว่าตะกั่วบัดกรีสำหรับงานทั่วๆไปนั้นทำให้เสียงที่ไพเราะลดคุณภาพลงไป แล้วเราจะทำอย่างไรกันดีในการหลีกเลี่ยงสิ่งที่เกิดจากประเด็นนี้ ? มาช่วยกันคิด มาช่วยกันทำ มาช่วยกันหาทางเสนอแนะให้เป็นประโยชน์กับเพื่อนๆของเรากันเองดีกว่าขอรับ ... เชิญเสนอความคิดเห็นต่างกันได้เลยครับ.. ทุกท่าน...ทุกคำแนะนำ ยินดีรับครับพ๊ม

ขอขอบคุณสำหรับภาพประกอบจาก www.tube-silicon.com

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
ตามที่ได้อ่านมาหลายสำนัก DIY แต่ก่อนจะเป็นตะกั่วเงิน จำยี่ห้อไม่ได้แล้วม้วนฉลากสีน้ำเงินขาว แล้วก็ดับบัวบีที มันดอฟ อัลตร้าคอร์ ยังไม่ลองฟังอย่างจริงจัง ตอนนี้ดูอย่างเดียวครับอันไหนบัดกรีง่าย  [yellow-lol]
ตามความคิดผม มันอาจจะเป็นตัวนำไฟฟ้า เหมือนกับที่พวกหน้าสัมผัสต่างๆ ถ้าทองจะนำไฟฟ้าดี เงินรองลงมา แล้วทองแดง ก็เลยมีการผสมเงินลงไป เพราะหน้าสัมผัสระหว่างขาอุปกรณ์จะทำให้สัญญามันเดินดีขึ้น ตะกั่วบัดกรีนานๆจะทำให้เกิดอ๊อกไซด์ นำไฟฟ้าไม่ดี ผมคิดของผมเองน่ะครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 ในความคิดผม (ส่วนตัว) ไม่น่าจะเรียกว่าเสียง drop ลงไปครับ  เพราะ ถ้าพูดถึงเกนแล้วไม่น่าจะแตกต่างกันมากจนแยกได้อย่างชัดเจน แต่ถ้าพูดถึงลักษณะของเสียงนี่จะสามารถแยกได้ อย่างที่เราใช้ ตะกั่ว alloy 60:40 ทั่วไป เมื่อเทียบกับ silver solder เสียงจากตะกั่วที่มีส่วนผสมของเงินจะโปร่ง สะอาดกว่าเล็กน้อย ทำให้ความรู้สึกในบางย่านเราจะรู้สึกว่ามันได้ยินชัดเจน (เหมือนมีการเพิ่มเกนการขยาย) แต่ความจริงแล้วมันก็ดังเท่าเดิมแต่ชัดเจนขึ้นเท่านั้น ทำให้เสียงในภาพรวมฟังแล้วรู้วสึกเสียงสะอาดและชัดเจนขึ้น แค่นี้แหละครับ แต่ก็จะขึ้นอยุ่กับยี่ห้อด้วย บางยี่ห้อก็เน้นสด ชัด บางยี่ห้อก็จะให้เสียงกลางที่อิ่ม นุ่มนวล เหมือนมีเนื้อเสียงเพิ่มขึ้น คงต้องทดลองกันดูเอง ซิสเต็มใครที่ขี้ฟ้องก็จะฟังได้ง่ายขึ้นโดยไม่ต้องมาคอยจับจดตั้งใจฟัง  มีหลายคนที่ไม่เชื่อ แต่ถ้าเรามองด้วยหลัก เศรษฐศาสตร์  ถ้าไม่มีอะไรดีจริงๆคนที่เค้าเล่นจริงๆจังๆเค้าคงไม่ยอมควักเงินซื้อกันหรอกครับเพราะไม่ใช่ราคาถูกๆ และ ถ้าจะมองในเชิงวิศวกรรม/วิทยาศาสตร์ ด้วยคุณสมบัติของวัสดุที่ผสมกัน ซึ่งมีทั้งเรื่องของ ความต้านทาน  คุณสมบัติของตัวนำ ซึ่งแต่ละตัวไม่เท่ากัน ตรงนี้ก็พอจะบอกอะไรกับเราได้แล้วหล่ะครับ  ว่าวัสดุที่นำมาใช้ทำในแต่ละตัวไม่มีทางที่จะให้เสียงที่เหมือนกันอย่างสิ้นเชิง   ก็อย่างที่บอกไว้ตั้งแต่ต้นว่าแต่ละตัวก็ให้ข้อดีข้อด้อยที่แตกต่างกัน ทั้งนี้ก็ขึ้นอยุ่กับว่าเราจะชอบมั้ยไม่ชอบก็ไม่ต้องไปสนใจ  หรือจะชอบเพราะว่ามีกลิ่นหอม บัดกรีง่ายก็ว่ากันไปครับ ไงก็รักษาสุขภาพกันด้วย บัดกรีนาน ควรมีการระบายอากาศที่ดีในที่ๆทำกันด้วยนะครับ หรือ หาผ้ามาปิดจมูกมาไว้ใช้ก็ป้องกันได้ในระดับนึง ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ