ผู้เขียน หัวข้อ: บทที่ 5 (ปฐมบท LM 3875 ถึงวันนี้ 27 ตุลาคม 2558 กลับมาเริ่มต้นใหม่ครับ )  (อ่าน 57612 ครั้ง)

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
Re: ปฐมบท LM 3875
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 10:03:54 AM »
  ไม่น่าเชื่อว่าจะอายุ65 แล้วครับ  เห็นตามวิทยาการต่างๆทันหมด  ผมว่าอย่างเก่งก็50ต้นๆ  อย่างนี้ยิ่งไม่ธรรมดาเลยครับ  การณ์ใดที่กล่าวล่วงไปต้องขออภัยด้วยน่ะครับ  งั้นผมจะตั้งใจฟังอย่างเดียว น่ะครับ   รอพ้นเบิรน์  
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 10:13:18 AM »
 ไม่น่าเชื่อว่าจะอายุ65 แล้วครับ  เห็นตามวิทยาการต่างๆทันหมด  ผมว่าอย่างเก่งก็50ต้นๆ  อย่างนี้ยิ่งไม่ธรรมดาเลยครับ  การณ์ใดที่กล่าวล่วงไปต้องขออภัยด้วยน่ะครับ  งั้นผมจะตั้งใจฟังอย่างเดียว น่ะครับ   รอพ้นเบิรน์  

การกล่าวขออภัยนั้น เป็นการแสดงออกของผู้ประเสริฐ
นึกว่ากลัวพี่มะละกอ สั่งให้ผีไปหักคอเสียอีก

laughhahaha laughhahaha

ขออนุญาตหยอกล้อทั้งสองท่านนะ
 [laugh-raccoon] 3-2-1-raccoon
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 10:13:22 AM »
 เครื่องสแกน เค้าเรียก MRI ครับพี่
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 10:26:18 AM »
เครื่องสแกน เค้าเรียก MRI ครับพี่

ไม่ใช่ เอ็มแอนเอ็ม เหรอพี่
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 10:29:58 AM »

การกล่าวขออภัยนั้น เป็นการแสดงออกของผู้ประเสริฐ
นึกว่ากลัวพี่มะละกอ สั่งให้ผีไปหักคอเสียอีก

laughhahaha laughhahaha

ขออนุญาตหยอกล้อทั้งสองท่านนะ
 [laugh-raccoon] 3-2-1-raccoon

ผมอ่ะหยอกล้อได้ครับ ผมไม่โกรธหรอกครับ   กลัวแต่ตัวเองจะหยอกคนอื่นโดยไม่รู้จัก กาละเทษะ  จึงต้องขออภัยไว้ก่อน

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 10:39:11 AM »

1.    บทเพลง   

ที่จะคืนความทรงจำอันแสนสุข  สำหรับใครๆ ก็ตาม
ใครๆ ที่มีวัยทีน (teenagers) ในช่วงยุคของปี 1950
และใครๆ ก็ได้  เราท่านทั้งหลายที่ต้องมนต์เสน่ห์ของมิวสิค

2.   นักร้อง

นักร้องหน้าใหม่ซึ่งไม่เป็นที่รู้จักมาก่อน  มีเสียงร้องที่เป็นธรรมชาติมากที่สุด
และนี่คืออัลบั้มแรกของเขา  Michael Gold 

3.    THE ORCHESTRATION
(ขออนุญาตใช้ภาษาต่างประเทศครับ)

บุรุษนาม  Wynne Gerard Sandosham  ผู้มีความสามารถระดับอัจฉริยะ
รอบรู้ในเรื่องสำเนียงเสียงเครื่องดนตรีทุกชนิดตลอดกาลตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน
การสรรหาชิ้นดนตรีนำมาเรียบเรียงเสียงประสานให้มีความเข้มแล้วไล่เลียงแผ่วลงมาให้อ่อนนุ่มดุจกำมะหยี่ 
ทั้งนี้เพื่อให้เข้ากับสไตล์เสียงของนักร้อง  Michael 

4.    การบันทึก

ซึ่งใช้เวลาเตรียมการมากที่สุด  โดยคำนึงถึงความเป็น  Audiophile quality  ที่เหนือกว่าทุกอัลบั้มที่ค่ายนี้เคยทำมา

5.    THE PRODUCTION

กำกับการทำ  HDCD Mastering Engineer  โดย  Paul Stubblebine
ผลิตแบบ 24K gold CD  พิมพ์ในอเมริกาเท่านั้นครับ

นี่คือคอนเซ็พท์  5  ประการ  ที่โปรดิวเซอร์  วินสตั้นหม่า  ( Winston Ma )  ตั้งขึ้น

เขาคือผู้สถาปนาค่ายเพลงชื่อ  First Impression Music  (FIM) ซึ่งมีผลงานโด่งดังทั่วโลก
รายละเอียด  รายระหยาบ   เรื่องราวประวัติของเขามีให้อ่านมากมายในอินเทอร์เน็ทครับ

อัลบั้มนี้ออกวางในปี 1997  เมื่อกระเซ็นกระสายมาถึงเมืองไทยก็เกลี้ยงตลาดทันทีนะครับ
ความดีงามทั้งหลายแห่งเสียงเพลงที่บรรจงสร้างมานั้นคนยุคผมไม่เคยลืมเลือน
ปัจจุบันนี้หาไม่ยากหรอกครับ  18  บทเพลงไพเราะในความทรงจำรอให้หามาฟังได้ตลอดเวลา

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 10:42:17 AM »
แผ่นนี้พ่อผมชอบมากเลยครับ น้ามะละกอ (ขอเรียกน้าแล้วกันนะคับ เรียกลุง เก็บไว้เรียกลุงเฉยคนเดียว)  [gr_in]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 10:45:51 AM »
ผมชอบการเล่าเรื่องด้วยภาษาเขียนของพี่มะละกอ
อ่านแล้วไม่ติดขัด

หากอยู่ใกล้จะขอฝากตัวเป็นศิษย์
 [res] [res]

นอกจากนี้ ฝีมือการถ่ายภาพ ยังสื่ออารมณ์และความหมายได้อย่างลึกซึ้ง
ภาพออกมาสวยงาม

หากมีภาพมาโชว์เยอะ ๆ จะดีไม่น้อยเลยทีเดียว

ชอบครับ +1

[clap hand2] [clap hand2]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 10:47:41 AM »
มาเช็คชื่อครับ

หลังจากแอบดูผู้ใหญ่เขาเสวนาธรรมกันมาพอสมควร

จะเข้าชั้นเรียนเป็นระยะ เมื่อพร้อมครับ

เพราะโรคส่วนตัว จึงทำให้โลกไซเบอร์เข้ามาในชีวิตผม

ต้องขอบคุณอะไรก่อน โรคส่วนตัว โลกไซเบอร์ หรือท่านผู้ใหญ่ที่เสวนาธรรรมกัน

ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 10:49:46 AM »
ตามมาดูผู้ใหญ่เขาคุยกัน ผมยังเด็กอยู่ครับ เลยของนั่งฟังไปพลางๆก่อน อิ อิ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 11:28:29 AM »
ผมยังเด็กอยู่นะครับ

ไม่รู้ว่าเคยมาเล่าให้ฟังหรือยังเรื่องผู้กองเตี้ย

ผู้กองเตี้ยเป็น ตม. ของลาว เธอเป็นผู้หญิงหน้าตาดี ผมมีโอกาสนั่งดื่มเบียร์กับเธอ
โดยหวังว่าจะชวนเธอเมาแบบหัวราน้ำ

เมื่อเมา ความเป็นกันเองก็มากขึ้น และเพื่อให้การสนทนาสนุกสนาน
เธอจ้องหน้าผม และขออนุญาตเรียกผมว่า น้อง...

เอาละซิ งานนี้ ฝันมลายหมดกัน

หลังจากที่หมดเบียร์ไปเกือบโหล ผมทนไม่ไหวจึงถามอายุเธอดูบ้าง

คำตอบที่ได้ 38 ปีเอง และมีโชว์บัตรด้วย

กลัวเธออาย...จึงต้องจำใจยอมเป็นน้อง และนึกในใจอยู่ว่าเขาคงรู้ทันว่าน้องคนนี้กำลังคิดอะไรอยู่กับพี่คนนี้อยู่ครับ

[roll] [roll]

พาออกทะเลจนได้ พี่มะละกอพาเข้าฝั่งด้วยครับ
 [b-o-a-t] [b-o-a-t]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กันยายน 2012, 11:41:49 AM โดย Alcohol »

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 11:39:07 AM »
อ่านแล้วสนุกดีครับ....เพลินดี  [huhuhu]
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 11:41:45 AM »
ผมยังเด็กอยู่นะครับ

ไม่รู้ว่าเคยมาเล่าให้ฟังหรือยังเรื่องผู้กองเตี้ย

ผู้กองเตี้ยเป็น ตม. ของลาว เธอเป็นผู้หญิงหน้าตาดี ผมมีโอกาสนั่งดื่มเบียร์กับเธอ
โดยหวังว่าจะชวนเธอเมาแบบหัวราน้ำ

เมื่อเมา ความเป็นกันเองก็มากขึ้น และเพื่อให้การสนทนาสนุกสนาน
เธอจ้องหน้าผม และขออนุญาตเรียกผมว่า น้อง...

เอาละซิ งานนี้ ฝันมลายหมดกัน

หลังจากที่หมดเบียร์ไปเกือบโหล ผมทนไม่ไหวจึงถามอายุเธอดูบ้าง

คำตอบที่ได้ 38 ปีเอง และมีโชว์บัตรด้วย

กลัวเธออาย...จึงต้องจำใจยอมเป็นน้อง และนึกในใจอยู่ว่าเขาคงรู้ทันว่าน้องคนนี้กำลังคิดอะไรอยู่กับพี่อยู่ครับ

[roll] [roll]

พาออกทะเลจนได้ พี่มะละกอพาเข้าฝั่งด้วยครับ
 [b-o-a-t] [b-o-a-t]

หน้าอ่อนกว่าวัยนะครับพี่  [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon] มีเคล็บลับอะไรป่าวครับ  [unde_cided] [roll]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 11:52:31 AM »

เรื่องบางเรื่องคงต้องคงไว้ซึ่ง สาระ และ ความถูกต้องบ้างครับ เพื่อให้เกิดการเข้าใจไปในทางที่ผิด [gr_in]

Magnetic Resonance Imaging หรือ MRI คือเครื่องสร้างภาพด้วยสนามแม่เหล็กไฟฟ้า ใช้ในการตรวจวินิจฉัยรอยโรคของผู้ป่วย เพื่อนำมาใช้ในการรักษาและติดตามผลการรักษา อาศัยคุณสมบัติความเป็นแม่เหล็กของไฮโดรเจนอะตอม (Hydrogen, H) ซึ่งเป็นส่วนประกอบหลักที่อยู่ภายในร่างกายมนุษย์ เช่น โมเลกุลของน้ำ (H2O) เป็นต้น เมื่อผู้รับการตรวจเข้าไปอยู่ภายใต้สนามแม่เหล็กไฟฟ้า เครื่องจะส่งสัญญาณคลื่นวิทยุที่มีความถี่จำเพาะ (Radiofrequency) เข้าไปกระตุ้นระบบอวัยวะที่จะตรวจ เมื่ออวัยวะนั้นๆ ถูกกระตุ้นจะมีการเปลี่ยนแปลงระดับพลังงานตามขบวนการทางฟิสิกส์ ที่เรียกว่า การกำทอน (Resonance) หลังจากหยุดกระตุ้นไฮโดรเจนอะตอมภายในร่างกายมีการคายพลังงาน จะมีอุปกรณ์รับสัญญาณที่ได้ออกมา จากนั้นแปลงเป็นสัญญาณภาพบนจอภาพ (แสดงดังภาพที่ 2)

เครื่อง MRI จะเป็นเทคโนโลยีทันสมัยและมีราคาแพง ในปัจจุบันมีการนำมาใช้อย่างแพร่หลาย เนื่องจากเป็นการตรวจวินิจฉัยที่ให้ความถูกต้องและแม่นยำสูง เนื่องจากให้ความแตกต่างของเนื้อเยื่อได้ดี ทำได้หลายระนาบ สามารถใช้ตรวจได้ทุกระบบของร่างกาย โดยเฉพาะอย่างยิ่งในส่วนของระบบสมองและกระดูกสันหลัง การตรวจ MRI จะดีกว่าเมื่อเทียบกับการตรวจด้วยเอกซเรย์คอมพิวเตอร์ (Computed Tomography, CT) อีกทั้งมีเทคนิคการตรวจพิเศษหลายแบบ เช่น การตรวจสำหรับผู้ป่วยที่มีภาวะสมองขาดเลือดแบบเฉียบพลัน (ดังภาพที่3) การตรวจหาระดับชีวเคมี เพื่อแยกชนิดของก้อนเนื้อ (ดังภาพที่ 4) และการตรวจหลอดเลือดทั่วร่างกาย (ดังภาพที่ 5) เป็นต้น MRI ยังมีประโยชน์มากในการตรวจผู้ป่วยเด็ก เนื่องจากไม่มีอันตรายจากรังสี ที่เกิดจากการใช้เอกซเรย์

ต้องขอโทษ พี่มะละกอด้วยนะครับ ที่เข้ามาแทรก เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะมาลบออกให้ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 12:08:17 PM »

เรื่องบางเรื่องคงต้องคงไว้ซึ่ง สาระ และ ความถูกต้องบ้างครับ เพื่อให้เกิดการเข้าใจไปในทางที่ผิด [gr_in]

ขอโทษครับผม    [pig90124] [res]

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 12:11:00 PM »
เครื่องตัวนี้ผมได้ใช้บริการ 2 ครั้งแล้ว ครั้งแรกสแกนสมอง ครั้งที่สองหัวเข่า เวลาเครื่องมันทำงานเสียงดัง ตุ๊งๆๆ ตางๆๆ ครึ่งชั่วโมงได้ครับ บาที่ก็ให้ที่อุดหู บางที่ก็ให้ใส่หูฟังมีเพลงให้ฟัง ผมหลับทั้ง 2 เที่ยว ค่าใช้บริการก็ 8000-10000 บาทแล้วแต่ที่ครับ [roll]

กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 12:34:01 PM »

Magnetic Resonance Imaging หรือ MRI คือเครื่องสร้างภาพด้วยสนามแม่เหล็กไฟฟ้า ใช้ในการตรวจวินิจฉัยรอยโรคของผู้ป่วย เพื่อนำมาใช้ในการรักษาและติดตามผลการรักษา อาศัยคุณสมบัติความเป็นแม่เหล็กของไฮโดรเจนอะตอม (Hydrogen, H) ซึ่งเป็นส่วนประกอบหลักที่อยู่ภายในร่างกายมนุษย์ เช่น โมเลกุลของน้ำ (H2O) เป็นต้น เมื่อผู้รับการตรวจเข้าไปอยู่ภายใต้สนามแม่เหล็กไฟฟ้า เครื่องจะส่งสัญญาณคลื่นวิทยุที่มีความถี่จำเพาะ (Radiofrequency) เข้าไปกระตุ้นระบบอวัยวะที่จะตรวจ เมื่ออวัยวะนั้นๆ ถูกกระตุ้นจะมีการเปลี่ยนแปลงระดับพลังงานตามขบวนการทางฟิสิกส์ ที่เรียกว่า การกำทอน (Resonance) หลังจากหยุดกระตุ้นไฮโดรเจนอะตอมภายในร่างกายมีการคายพลังงาน จะมีอุปกรณ์รับสัญญาณที่ได้ออกมา จากนั้นแปลงเป็นสัญญาณภาพบนจอภาพ (แสดงดังภาพที่ 2)

เครื่อง MRI จะเป็นเทคโนโลยีทันสมัยและมีราคาแพง ในปัจจุบันมีการนำมาใช้อย่างแพร่หลาย เนื่องจากเป็นการตรวจวินิจฉัยที่ให้ความถูกต้องและแม่นยำสูง เนื่องจากให้ความแตกต่างของเนื้อเยื่อได้ดี ทำได้หลายระนาบ สามารถใช้ตรวจได้ทุกระบบของร่างกาย โดยเฉพาะอย่างยิ่งในส่วนของระบบสมองและกระดูกสันหลัง การตรวจ MRI จะดีกว่าเมื่อเทียบกับการตรวจด้วยเอกซเรย์คอมพิวเตอร์ (Computed Tomography, CT) อีกทั้งมีเทคนิคการตรวจพิเศษหลายแบบ เช่น การตรวจสำหรับผู้ป่วยที่มีภาวะสมองขาดเลือดแบบเฉียบพลัน (ดังภาพที่3) การตรวจหาระดับชีวเคมี เพื่อแยกชนิดของก้อนเนื้อ (ดังภาพที่ 4) และการตรวจหลอดเลือดทั่วร่างกาย (ดังภาพที่ 5) เป็นต้น MRI ยังมีประโยชน์มากในการตรวจผู้ป่วยเด็ก เนื่องจากไม่มีอันตรายจากรังสี ที่เกิดจากการใช้เอกซเรย์

ต้องขอโทษ พี่มะละกอด้วยนะครับ ที่เข้ามาแทรก เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะมาลบออกให้ครับ

ผมต้องขอบพระคุณมากกว่าครับ  และเพิ่งทราบข้อดีของเครื่องนี้วันนี้เอง 
อย่าลบเลยนะครับ  ความรู้แบบนี้แหละที่เรายังขาดอยู่มาก
ผมเองที่ผ่านมา  เคยรู้สึกว่า  เพราะเครื่องนี้หรือเปล่าที่เอาสนามแม่เหล็กมาใส่หัวจนผมเพี้ยนทุกวันนี้
ซึ่งอันที่จริง  น่าจะมาจากผลข้างเคียงของยาหลายตัวที่หมอสั่งให้กิน

ผมมีอีกหลายโรคครับที่กินยาอยู่  ทั้งความดัน  ยาป้องกันมะเรงต่อมลูกหมาก  โรคกรดไหลย้อน ยาคุมไขมัน

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 02:32:31 PM »

ขอโทษครับผม    [pig90124] [res]
เค้ายาวๆก็เป็นนะ  laughhahaha

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 03:20:24 PM »

ขนาดหัวชนกำแพงแล้ว ห้ามซ้ำครับ 

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 04:20:25 PM »
ผมตั้ง  กติกาเรียบง่ายที่สุดเพื่อให้การฟัง  เกนโคลนตัวปฐมนี้คือ

ข้อที่หนึ่ง  เสียงต้องพ้นออกนอกตู้ลำโพงด้านหน้า
อธิบายได้ว่า  ทั้งลำโพงและแอมป์ต้องทำงานสอดประสานกันได้ดี
ซึ่งทุกวันนี้  เทคโนโลยี่การผลิตดอกลำโพง  และการออกแบบทำตู้ลำโพง
มีความก้าวหน้าเพียงพออยู่แล้ว  เมื่อแอมป์สามารถทำงานสอดประสานกันได้ดี
เสียงที่สมจริงที่หูเรารับรู้  จะมาจากการผลักของกรวยดอกลำโพงมาข้างหน้า
เรียกว่า  เฟสถูกต้อง

ข้อที่สอง  ความชัดเจนสมจริงเป็นธรรมชาติของเสียง
เสียงร้องเสียงดนตรีที่เป็นธรรมชาติ  น่าจะมีองค์ประกอบหลักๆ ดังนี้คือ

Dynamic range  ขอไม่อธิบาย

Harmonic  เป็นส่วนประกอบหนึ่งของความถี่เสียง  ความสำคัญของฮาร์โมนิค คือ
มันเป็นตัวที่แยกแยะให้เรารับรู้ได้ถึงความแตกต่างของเส้นเสียงที่คล้ายกัน ณ ความถี่เดียวกัน  สมองเราถึงจะแยกออกและจำได้ว่าเป็นเสียงนักร้องคนไหนร้อง
แยกออกว่า เป็นเสียงไวโอลิน หรือเชลโล่  เสียงทรัมเปต หรือ แซ๊กโซโฟน

Ambience  ผมขอเรียกว่า  มันคือเสียงอีแอบที่มากับเสียงร้องเสียงดนตรี
ยกตัวอย่างเสียงร้องเพลงในห้องน้ำเสียงก้องๆ  อย่างนั้นละ  อีแอบของผม
เสียงอีแอบ  แอมเบี๊ยนซ์จะเป็นตัวกระตุ้นต่อมสนุกของคนให้ทำงาน
มาโดยไม่ต้องการ มาโดยอัตโนมัติ  แปลกที่คนเรามีประสาทมีต่อมที่ทำงานโดยออโตเมติก
สมองไม่สามารถควบคุมได้ครับ

ทั้งสองข้อหลักที่กล่าวมา  ผมเชื่อว่ามันเป็นที่มาที่ไป  ของอะไรต่อมิอะไร  
ที่เป็นสิ่งซึ่งคอออดิโอฟายล์ต้องการครับ
นอกเหนือจากนี้พอจะมีข้ออะไรอื่นอีกไหมครับ ช่วยกันแนะด้วย
ผมจะได้ตั้งไว้เพื่อเป็นหลักในการทดลองฟังเสียงอีกสักวัน
ก่อนที่จะปรับปรุงขั้นต่อไป  

คือการเปลี่ยนหม้อแปลงเป็นซีคอร์   24 0 24 V.

และเพิ่มวอลลุ่มเข้ามาแทน  B1 Buffer

รวมทั้ง  C input  นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กันยายน 2012, 05:10:04 PM โดย malako »

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 04:29:32 PM »

ขนาดหัวชนกำแพงแล้ว ห้ามซ้ำครับ 
ล้อกันเล่นครับภาษาพี่น้อง  [res]

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 04:31:10 PM »
ภาษาดนตรีเป็นภาษาสากล  

ผมเกิดก่อนจึงมีอายุมากกว่า  
ซึ่งเป็นเรื่องที่เราสมมุติขึ้นโดยใช้เวลาหนึ่งปีเป็นหลักในการนับอายุ
อันที่จริงจิตใจผมนั้น  หนุ่มแน่นอย่างยิ่ง  รู้สึกยังยังสนุกสนานไม่น้อยกว่าท่านทั้งหลาย

คนที่ยังสนุกสนานย่อมมีอารมณ์ขันเป็นนิจถือว่าเป็นเรื่องธรรมดา
ไม่ต้องขอโทษขอโพยกันเลยครับ
บางเว็บเรียกผมว่า  ปู่  ป๋า   และลุงมะละกอ  ซึ่งบางครั้งผมมองว่าให้เกียรติผมมากไป
ถ้าเรียกว่า  ?พี่มะละกอ?  นี่น่าจะไพเราะสมเหตุสมผลที่สุดนะครับ
ทั้งนี้เพราะหน้าตาผมยังเยาว์อยู่มากครับ

เมื่อเป็นคนหนุ่มแข็งโป๊ก  ผมก็มีบ้างที่จะมีอารมณ์สุทรีย  แบบนี้ครับ

และผมก็มีร้านประจำใกล้บ้าน  ทุกเย็นวันศุกร์จะมีมือเปียโนระดับครูมาเล่นให้ฟัง
ครูตุ่นก็มาเล่นและร้องให้ฟัง  ไม่ได้คุยว่าระบบเสียงทั้งหมดผมเซ็ทเอง

สาวไทยเหิรฟ้ามาจากอเมริกา  ดีดกูเจิ้งไดไพเราะ

ซึ่งในบางโอกาสที่ผมห้ามตัวเองไม่อยู่  ก็จะขยับไปถือไมค์ร้องเพลงคลอไปด้วย
เมื่อร้องบ่อยขึ้นก็เริ่มเป็นที่ไว้วางใจของเด็กๆ ในร้าน
ผมเองก็อยากทำตัวเป็นเด็ก  การคบกับเด็กจึงเป็นทางลัดที่สวยงามอย่างหนึ่ง

เด็กคนนี้เป็นต้นแบบที่ดี

วันแรกที่เจอกันมารยาทเธองามมาก  เรียบร้อยมาก  จนผมอดใจไม้ไหว
พอมารินเบียร์ให้ผมเป็นครั้งที่สาม  ผมจึงปากเปราะถามตามประสาไก่แจ้
?เป็นคนจังหวัดไหนละครับ....?
?หนู เป็น กะ หรี่?  เธอตอบ
ผม ต๊ก กะ จัย หงายหลัง  กวักมือเรียกให้เข้ามาใกล้  ?อะไรนะ?  
?หนู เป็น กระหรี่...  คน  กะ  หรี่?
?อ๋อ  คนเกาหลี  พูดไทยชัดน๊ะ?  เฮ้อ ! คนแก่หูตึงอย่างผม
?ม่าย  ช่าย  กา เหรีย...  คน กา เหรียยงง ค้า?  เธอย้ำ

อ๋อ  กระเหรี่ยง  อืม อืม...งั้น  ยืนนิ่งๆ  ยิ้มหน่อย  น่าน ยาง งั้น แหละ  (ถ่ายรูป)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กันยายน 2012, 05:03:06 PM โดย malako »

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 05:46:51 PM »
ฮาครับฮา [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 06:13:26 PM »
พี่มะละกอนี่ครบเครื่องเลยจริง ๆ

นี่หล่ะครับ ชาติชายในอุดมคติของนายอัลกอฮอล์
ทั้งบู๊ และบุ๋น

ผมชอบภาพถ่ายมากครับ

[clap hand2] [clap hand2]

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 06:17:34 PM »
ผมอยากไปนั่งร้านนี้อ่าครับ  [in-love-raccoon]

[tig12]

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 06:33:55 PM »

ล้อกันเล่นครับภาษาพี่น้อง  [res]

ผมไม่โกรธหรอกพี่..  เห็นพี่ตอดๆมา  ผมไม่เข้าใจด้วยซ้ำว่าพี่พูดอาไร   ผมก็ตอดกลับไปเล่นๆอย่างงั้นแหละครับ ไม่ต้องคิดมากครับ    ถ้าเงียบกันหมด อ่ะจิ   [tremor-raccoon]   ก็เห็นพี่มะละกอ แกเป็นคนอารมณ์ขัน  ตอนแรกคิดว่าจะแซว  ว่าจะชวนไปทำกิ๊ป  (อันนี้แค่คิดน่ะครับ  ไม่ถือว่าลามปราบน่ะครับ) ตอนนี้เปลี่ยนใจ ขอสงบปากสงบคำสักวันสองวัน แต่ก็อดทิ้งท้ายไม่ได้ ก็ขอทิ้งคำถามถามพี่มะละกอไว้เป็นการบ้านหล่ะกันครับ

วลี ที่กำลังดัง จงเชื่อมั่นและ ศรัทธา  ผมเลยจะถามพี่มะละกอว่า  สมัยตอนประชุมสภา นายกไปทำอะไรที่โพรซีซั่นครับ 

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 07:51:40 PM »

พี่มะละกอมาแนะนำแผ่นเพลง
Love me Tender / Micheal Gold

ตามประสาคนชอบแผ่นเพลง ผมเริ่มหาข้อมูลแผ่นนี้
แล้วก็ไปเจอ เป็นแผ่นที่เขาขายราคามือสอง เห็นราคาแล้วมันน่าตกใจยิ่งนัก

เจ้าประคุณ แผ่นละ 129.99 ยังไม่รวมค่าส่ง
นี่ถ้าหน่วยเป็นเงินบาทคงซื้อมาฟังแล้วครับ
 [c--c] [c--c]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 07:53:50 PM »
^
ถ้าเป็นสาวๆสงสัยจะเสร็จไปแล้วรู้สึกจะคลั่งไคล่เป็นพิเศษ ถูกใจไปหมด

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 08:06:44 PM »
ร้านน่านั่งดีนะครับ พี่มะละกอ น้องกระเหรี่ยงก็น่ารักครับ   [in-love-raccoon] [in-love-raccoon] [in-love-raccoon]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 14 กันยายน 2012, 06:07:14 PM »

วลี ที่กำลังดัง จงเชื่อมั่นและ ศรัทธา  ผมเลยจะถามพี่มะละกอว่า  สมัยตอนประชุมสภา นายกไปทำอะไรที่โพรซีซั่นครับ  

น้ำท่วมรอบนอก จะเข้ามาในเขตกทม  นักข่าวเข้าไปสัมภาษณ์             นายกตอบ  ไม่ต้องห่วง   เอาอยู่ค่ะ
  ประชาชนจะเดินขบวนต่อต้าน แก้รัฐธรรมนูญ นักข่าวไปสัมภาษณ์          นายกตอบ  ไม่ต้องห่วง  เอาอยู่ค่ะ
  ข้าว ของขึ้นราคา น้ำมันขึ้น  นักข่าวไปสัมภาษณ์                           นายกตอบ   ไม่ต้องห่วง  เอาอยู่ค่ะ   
  สมัยตอนประชุมสภา  นักข่าวไปสัมภาษณ์   นายกไปทำอะไรที่โพรซีซั่น  นายกตอบ ไม่ต้องห่วง ................ 

ปล มาเฉลยให้มันจบๆไปครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กันยายน 2012, 06:23:59 PM โดย civicdotcom »