ผู้เขียน หัวข้อ: "ความปลอดภัย"...เมื่อบ้านโดนน้ำท่วมแล้วต้องทำอย่างไร ?  (อ่าน 4011 ครั้ง)

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

ช่วยกันคิดช่วยกันโพสท์ไว้ครับ อาจจะมีประโยชน์กับเพื่อนๆที่โดนน้ำท่วมบ้านหรือที่อยู่อาศัย ว่าควรจะทำอย่างไรกับสิ่งที่เกิดขึ้นและต้องทำด้วยความระมัดระวัง เพื่อความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สินของท่าน ถึงจะโดนน้ำไปบ้างแล้วก็ตาม

ประการแรกสุดที่ควรคำนึงถึงคือ การจัดการกับระบบไฟฟ้าภายในบ้านครับ เมื่อโดนน้ำท่วมต้องตัดไฟฟ้าทันทีก่อนเลย รึถ้ายังไม่โดนแต่โดนแน่ๆ ก็ย้ายปลั๊กไฟไว้สูงๆ (แต่ไม่ควรใช้ไฟขณะที่ยังยืนอยู่ในน้ำจะดีกว่านะ) ... จบเรื่องการตัดไฟละกันครับ ตัดมันง่าย >> มาเรื่องการต่อไฟหลังน้ำท่วม อย่า !!! อย่าคิดว่าไม่มีเรื่องต้องคิด พอน้ำแห้งแล้วกลับเข้าบ้าน ยังไม่ควรเปิดหรือต่อไฟชั้นที่จมน้ำในทันทีเมื่อน้ำแห้งไปแล้ว อย่าลืมว่าในปลั๊กไฟที่เคยจมน้ำความชื้นแฉะภายในปลั๊กไฟยังคงอยู่ โดยเฉพาะที่ฝังอยู่ในผนังปูน ถ้าเราปล่อยไฟเข้าไปจะเกิดอะไรขึ้น เราๆท่านๆที่รู้เรื่องไฟฟ้าพอสมควรคงจะรู้ เรื่องแบบนี้ขอให้ช่วยกันบอกกล่าว ญาติ พี่น้องของท่านที่ประสบภัยน้ำท่วมครั้งนี้ด้วยครับ ขอให้แน่ใจว่าปลั๊กไฟแห้งสนิทจริงๆแล้วค่อยต่อไฟเข้าใช้ สำหรับส่วนที่เคยจมน้ำนะครับ
            ประการที่สอง สัตว์มีพิษ ที่หนีน้ำมาอาศัยอยู่ด้วยโดยที่เราไม่ได้อนุญาต สัตว์ที่ไม่ใช่สัตว์น้ำ ต่างก็ต้องการที่อยู่อาศัยเช่นเดียวกับเรา เพราะฉะนั้นเราควรระวังไว้บ้างครับเพื่อความไม่ประมาท ... ผมคงมีแค่เรื่องความปลอดภัยเรื่องเดียวครับ เรื่องปากท้องก็ว่ากันไป อดมื้อกินมื้อก็คงไม่เป็นไร เท่าที่หาได้ละกันครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
สำรวจปลั๊กไฟที่อยู่ต่ำอย่าให้น้ำท่วม

น้ำท่วมไม่ตายหรอก แต่จะตายเพราะไฟช๊อตครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ onepiece01

• ถูกใจกด Like+ 14
รับทราบครับน้า  [thumb up] ขอบคุณครับ
ตอนนี้บ้านผมระวังไฟอย่างเดียวไม่ได้เเล้วครับ มีตัวเงินตัวทอง 40-50 โล โผล่มา 2 ตัวล่ะครับ นี่ไม่รู้งูหลามจะออกมาเล่นน้ำด้วยรึเปล่า เสียว!!!

ออฟไลน์ ManMicro

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
เมื่อจัดการตัดระบบไฟฟ้าภายในบ้านแล้วอย่าลืมเตรียมไฟฉายไว้ใช้ส่องตอนกลางคืนด้วยนะ เดี๋ยวมองไม่เห็น เช่น สัตว์ที่มีพิษและไม่มีพิษอันตราย  [roll] 

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
ระหว่างที่เฝ้าระวังน้ำ และน้ำยังมาไม่ถึง ก็ ชาร์ตแบตตารี่ โทรศัพท์มือถือกันให้เรียบร้อยด้วยนะครับ เผื่อบ้านไหน ที่น้ำมาพร้อมไฟดับ หรือเหตุการ์ณไม่คาดคิดแบบนี้

ไฟมันดับแน่ๆ จะได้มีมือถือใว้ ติดตามข่าวสารหรือขอความช่วยเหลือ  [yes-raccoon]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ p-juab

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 20
ขอบคุณครับ  บ้านผมน้ำกำลังจ่อจะท่วมแล้ววว.... [S-w-i-m-m-i-n-g-3]