ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่อยากทำ mosfet 120w ขอไฟล์ pcb และคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 3485 ครั้ง)

ออฟไลน์ pea55

• Newbie
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
ผมเป็นสมาชิกใหม่ได้อ่านกระทู้ของหลายท่านแล้วส่วนใหญ่บอกว่า mosfet 120w เสียงดีแนะนำให้ทำ แต่ผม
เข้าร่วม gb กับเขาไม่ทัน อยากลองทำด้วยฝีมือของตัวเองไว้ฟังสักเครื่อง จึงขอรบกวนท่านเจ้าของโครงงานหรือสมาชิกที่มีไฟล์ที่ใช้ทำ pcb mosfet 120w ช่วยส่งไฟล์ให้หน่อย ผมจะลองทำแผ่น pcb เอง หรือมีท่านใดจะแนะนำสิงใดก็เชิญได้นะครับ ผมมีประสบการณ์ทางด้านอีเล็คโทรนิคน้อย ยินดีรับฟังคำแนะนำของทุกท่าน ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

PEA55
                                  EMAIL: WCHUICHIT@GMAIL.COM

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 79
ไปตั้งกระทู้ขอซื้อที่ห้อง ซื้อ-ขาย ดูครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

ลองตั้งกระทู้ขอซื้อ pcb ดูนะครับ (ที่ห้องซื้อขาย)  ไม่มีนโยบายแจกแบบครับพ๊ม  ขออภัยด้วยเน้ออ  fart-raccoon

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
ผมเป็นสมาชิกใหม่ได้อ่านกระทู้ของหลายท่านแล้วส่วนใหญ่บอกว่า mosfet 120w เสียงดีแนะนำให้ทำ แต่ผม
เข้าร่วม gb กับเขาไม่ทัน อยากลองทำด้วยฝีมือของตัวเองไว้ฟังสักเครื่อง จึงขอรบกวนท่านเจ้าของโครงงานหรือสมาชิกที่มีไฟล์ที่ใช้ทำ pcb mosfet 120w ช่วยส่งไฟล์ให้หน่อย ผมจะลองทำแผ่น pcb เอง หรือมีท่านใดจะแนะนำสิงใดก็เชิญได้นะครับ ผมมีประสบการณ์ทางด้านอีเล็คโทรนิคน้อย ยินดีรับฟังคำแนะนำของทุกท่าน ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

PEA55
                                  EMAIL: WCHUICHIT@GMAIL.COM

ผมแนะนำให้อ่านและปฎิบัติตาม  นี้ก่อนนะครับ  ,แล้วจึงไปตั้งกระทู้ขอซื้อชุด  PCB 120W   ที่ห้องตลาด

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=39.0

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47

พี่แว่นสุดหล่อมาแอบดู ไม่ปล่อยให้น้องใหม่เค้าไปทำเล่นเหรอคะ   [confused-raccoon]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402

พี่แว่นสุดหล่อมาแอบดู ไม่ปล่อยให้น้องใหม่เค้าไปทำเล่นเหรอคะ   [confused-raccoon]
อ่า... ถึงจะมีอยู่สองตัว ตัวนึงสีฟ้า ตัวนึงสีแดง แต่จับขึ้นเขียงโมปรับวงจรไปเยอะแล้วครับ เลยไม่ขายดีกว่าน่ะครับ  [c--c]

ออฟไลน์ modcanfire

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 39
น้าแว่นปรับวงจรไปถึงไหนแล้ว เอามา show หน่อยครับ  [roll-eyes] จะได้ดูเป็นแนวทาง  [unde_cided] ของผมตอนนี้ลงอุปกรณ์ครบหมดแล้ว ขาดแต่หม้อแปลงกับ shink

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
น้าแว่นปรับวงจรไปถึงไหนแล้ว เอามา show หน่อยครับ  [roll-eyes] จะได้ดูเป็นแนวทาง  [unde_cided] ของผมตอนนี้ลงอุปกรณ์ครบหมดแล้ว ขาดแต่หม้อแปลงกับ shink
-------------------
ของผมก็ใกล้แล้วครับ 120w + ส่วน หวานใจก็กำลังลงกล่อง ใกล้ได้เวลาส่งงานแล้ว [yes-raccoon]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
ตอนนี้วงจรที่แก้ลองไปแล้ว จะปรับจากเดิมไม่มากครับ ย้าย R - C และเปลี่ยนค่านิดหน่อยครับ
ที่ทำก็เพื่อแก้ปัญหาเรื่อง offset ของวงจรในกรณีที่อุปกรณ์คู่ P-N ไม่ได้แมทช์หรือมีค่าห่างกันมากๆ ผลกระทบตรงนี้จะถูดชดเชยและลดลงไปได้เยอะครับ
เดี๋ยววงจรผมสุดท้าย ไว้ผมจะสรุปให้ดูอีกทีครับ

อ้อ.. เพื่อนผมที่เค้าทำเล่นอยู่ด้วย ฝากบอกมาว่า ท่านที่เคยทำไปแล้วรู้สึกว่าเสียงมันแข็งจนต้องปรับ idle ลดลง ให้ใจเย็นๆ ทนฟังไปให้ครบ 200 ชั่วโมง แล้วค่อยฟังจริงๆอีกทีครับ เพราะเมื่อผ่านช่วงเบิร์นสมบูรณ์แล้วเสียงจะสุภาพลงจากตอนเปิดใหม่ๆมากทีเดียว [yes-raccoon]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

200 hours  เองเหรอน้าแว่น... ผมใชเวลาเป็นเดือนครับ (เพราะเปิดวันละหน่อยเอง) กว่าจะรับได้ [gr_in]