ผู้เขียน หัวข้อ: ปรีแอมป์หลอด ปรีแอมป์ออปแอมป์ ปรีแอมป์เจเฟ็ต ในความรู้สึกของท่านเป็นอย่างไร?  (อ่าน 7126 ครั้ง)

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

[unde_cided] หลังจากที่หมู่เฮาได้ทำเล่นด้วยกันมาหลายอย่างละ เรามาเสวนากันหน่อยปะไร  ว่าปรีแอมป์แต่ละแบบที่ได้สัมผัสด้วยตนเองมาแล้วเป็นอย่างไรกันบ้าง หลอด ออปแอมป์ เจเฟ็ต ว่ากันตามสบาย ตามที่ได้ฟังได้สัมผัสด้วยหูของท่านเองกับชุดที่ฟังอยู่นั่นแหละครับ ความคิดเห็นของใครก็ของใคร เพราะเราต่างก็มีแอมป์ ลำโพงที่ไม่เหมือนกัน อยากรู้ว่าในความรู้สึกแล้วจะคล้ายหรือตรงกันหรือไม่ครับ ปรีทรานซิสเตอร์ด้วยก็ได้ครับแต่ผมยังไม่มีตรงนี้เพราะกำลังจะทำแค่นั้นเอง .... ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมแสดงความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
 [roll] ปรีหลอดของกระผ้มที่ผ่านๆมา ก็ให้เสียงแตกต่างกันไปบ้าง แต่ที่ได้มาเหมือนๆกันคือ สวย แสงจากหลอดมันส๊วยสวย แถมสนุกที่เปลี่ยนหลอดก็เสียงเปลี่ยนอีกตะหากกก

ส่วนปรี OPA ก็ได้เสียงแบบนึง สนใจซาบซ่า ชัดเจนฉะฉาน  [in-love-raccoon] สรุปเมื่อได้ทำแล้วมีเสียง มันก็แหล่มหมดเลย ทั้ง OPA ทั้งหลอด  clapping-1-2
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
ที่ผมหัดทำ  Preamp  มาหลาย ๆ แบบ  ก็ชอบทุกตัวครับ (ชอบโดนคนในบ้านถาม จะเลิกหรือยัง) [heart_shell]  ,  แต่ละตัวที่เราคัดเลือกมาทำ  ก็ให้เสียงดีแตกต่างกันออกไป  ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับเราปรุงแต่งเสียงว่าจะกำหนดให้ออกไปในรูปแบบใด  หรือ  Preamp  กับ  Power amp  ที่เรามีอยู่มันจะลงตัวได้มาก-น้อยเพียงใดรับ

ที่ผมหัดทำ  Preamp  มาหลาย ๆ แบบ  ก็ชอบทุกตัวครับ (ชอบโดนคนในบ้านถาม จะเลิกหรือยัง) [heart_shell]  ,  แต่ละตัวที่เราคัดเลือกมาทำ  ก็ให้เสียงดีแตกต่างกันออกไป  ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับเราปรุงแต่งเสียงว่าจะกำหนดให้ออกไปในรูปแบบใด  หรือ  Preamp  กับ  Power amp  ที่เรามีอยู่มันจะลงตัวได้มาก-น้อยเพียงใดรับ

คลุมเครือไปครับ  ว่าไปเลยครับทีละอย่างว่าเป็นยังไงในความรู้สึก เช่น ปรีออปแอมป์รู้สึกว่าเบสจะบางๆไปหน่อยส่วนแหลม... อะไรแบบนี้ครับ... ขอใหม่ครับทั่น  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100

คลุมเครือไปครับ  ว่าไปเลยครับทีละอย่างว่าเป็นยังไงในความรู้สึก เช่น ปรีออปแอมป์รู้สึกว่าเบสจะบางๆไปหน่อยส่วนแหลม... อะไรแบบนี้ครับ... ขอใหม่ครับทั่น  [yes-raccoon]

ขออภัยครับท่านพี่  ไม่ตอบไม่ชัดเจน [yes-raccoon]

^
^
ก็ตอบใหม่เส้น้า.....  มาขออภัยแต่ก็ยังไม่มี ข้อมูลเพิ่มเติมเล้ยยย แหน่ จะปั้มทู้หร๋าาาา  [thumbs-up-raccoon]

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club

ขออภัยครับท่านพี่  ไม่ตอบไม่ชัดเจน [yes-raccoon]
สงสารเจ้า ไตเติ้ล จังที่มี ปะป๋าที่เขียน ภาษาไทยให้คนไทยอ่านได้งง   จะเขียนว่าที่ตอบไม่ชัดเจนหรือเปล่าครับ  ค่อยๆพิมพ์ครับ พ่อน้องไตเติ้ล  แสดงตัวอย่างสักนิดนึง อ่านสักหน่อย ก่อนทำการตั้งกระทู้นะ นะ ไม่ต้องกลัวใครแย่งพิมพ์ คีย์บอร์ดอยู่ในมือท่านแล้ว   [heart_shell]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ joke2010

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 9
ตามความรุ็สึกผมนะครับ ปรีออปแอมป์ที่ผมทำมาเบสบางไปนิด กลางแหลมถ้าเทียบกับปรีหลอดเดียวที่ผมมีอยู่ สู้ปรีหลอดไม่ได้ ปรีทรานซิสเตอร์ที่เคยลองก็ tas angela ผมว่าเสียงจัดไปนิดนึง แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ที่ใส่เข้าไปด้วย เพราะงั้นท่านพี่ตรอนช่วยทำปรีทรานซิสเตอร์แจ่มๆ ซักตัวให้เล่นหน่อยครับ [smi_ley]
ข้อมูลติดต่อครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=178.0

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
ตามความรุ็สึกผมนะครับ ปรีออปแอมป์ที่ผมทำมาเบสบางไปนิด กลางแหลมถ้าเทียบกับปรีหลอดเดียวที่ผมมีอยู่ สู้ปรีหลอดไม่ได้ ปรีทรานซิสเตอร์ที่เคยลองก็ tas angela ผมว่าเสียงจัดไปนิดนึง แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ที่ใส่เข้าไปด้วย เพราะงั้นท่านพี่ตรอนช่วยทำปรีทรานซิสเตอร์แจ่มๆ ซักตัวให้เล่นหน่อยครับ [smi_ley]
ตอบดีทิ้งท้ายสวยครับ 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ BOSE

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 28
 [gr_in]  ขอแชร์ปรีทรานซิสเตอร์นะครับ เป็น ของ ร้านศรีสุทธา เคย ลงหนังสือ CEW ฉ.96 สิงหา 2528
แนวเสียงที่ได้ เบสนุ่ม fart-raccoon  แต่ไม่บาง กลางปรับได้ตัวนี้มีปรับเสียงกลาง แต่แหลมไม่ประกาย  [confused-raccoon]ออกจะบางนิดหนึ่งครับ [res]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤษภาคม 2012, 02:11:44 PM โดย BOSE »

yahoo1  กระผมเองบ้างละกันขอรับ พอสังเขป

ปรีหลอด ... เบสทำได้ดีไม่เท่าปรี SS ครับ แหลมสบายหูไปได้ไกล กลางระรื่นหูดียิ่งนัก แจ่มโดยเฉพาะเพลงร้องของสาวๆ

ปรีออปแอมป์ ... เบสบางไปหน่อย ไดนามิคน้อยไปนิด กลางพอได้ แหลม ดีเป็นบางเบอร์ อยากสะใจโก๋ ต้องเบอร์เทพๆทั้งหลายแหล่

ปรีเจเฟ็ต ... เบสดี โอเช กลาง โอเช แหลมทำได้ น้องๆหลอดนั่นเทียว

ปรีทรานซิสเตอร์ ... ได้เกือบหมดทุกย่าน เว้นแต่แหลมไปได้ไกลเป็นรองหลอดและเจเฟ็ต

เป็นการตั้งกระทู้ขึ้นมาเพื่อเปรียบเทียบทัศนะคติกันเล่นๆ เท่านั้น อย่าจริงจัง ซีเรียสมากมาย เพราะเสียงที่ได้ออกมาล้วนมีเหตุปัจจัยขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อม อุปกรณ์ประกอบรอบข้าง และภาคจ่ายไฟก็เป็นเรื่องสำคัญครับ

ขออีกนะครับ.... แสดงความคิดเห็นกันอย่างมีเอกภาพ ตามสบายครับ

ออฟไลน์ kang2499

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12

yahoo1  กระผมเองบ้างละกันขอรับ พอสังเขป

ปรีหลอด ... เบสทำได้ดีไม่เท่าปรี SS ครับ แหลมสบายหูไปได้ไกล กลางระรื่นหูดียิ่งนัก แจ่มโดยเฉพาะเพลงร้องของสาวๆ

ปรีออปแอมป์ ... เบสบางไปหน่อย ไดนามิคน้อยไปนิด กลางพอได้ แหลม ดีเป็นบางเบอร์ อยากสะใจโก๋ ต้องเบอร์เทพๆทั้งหลายแหล่

ปรีเจเฟ็ต ... เบสดี โอเช กลาง โอเช แหลมทำได้ น้องๆหลอดนั่นเทียว

ปรีทรานซิสเตอร์ ... ได้เกือบหมดทุกย่าน เว้นแต่แหลมไปได้ไกลเป็นรองหลอดและเจเฟ็ต

เป็นการตั้งกระทู้ขึ้นมาเพื่อเปรียบเทียบทัศนะคติกันเล่นๆ เท่านั้น อย่าจริงจัง ซีเรียสมากมาย เพราะเสียงที่ได้ออกมาล้วนมีเหตุปัจจัยขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อม อุปกรณ์ประกอบรอบข้าง และภาคจ่ายไฟก็เป็นเรื่องสำคัญครับ

ขออีกนะครับ.... แสดงความคิดเห็นกันอย่างมีเอกภาพ ตามสบายครับ

ขอโหวตความคิดเห็น  จะออก project pre..ให้โดนใจวัยขาโจ๋หรือไงน้า  .. 3-2-1-raccoon

ขอโหวตความคิดเห็น  จะออก project pre..ให้โดนใจวัยขาโจ๋หรือไงน้า  .. 3-2-1-raccoon

ไม่เกี่ยวกันเลยยจ้า... แค่หาเรื่องคุยกันบ้าง หลังจากที่เล่นด้วยกันมาพอสมควรแล้วจ้า  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
  ผมเองเท่าที่เคยฟังมา  การตอบสนองได้ดีหมดทุกตัว บางตัวโด่งบ้าง หุบบ้าง แต่โดยรวมแล้วให้ดุลเสียงที่ดี เมื่อเทียบในคอนดิชั่นเดียวกัน แบบ by test  จะมีก็แต่หลอด ที่ ไดนามิค ทรานเซี้ยนต์ ( Dynamic transient)  ที่สู้พวก โซลิด สเตท ไม่ได้ครับ

เดี๋ยวจะมีคำถามว่า ไดนามิค ทรานเซี้ยนต์ ( Dynamic transient) คืออะไร

>>> ผมเคยเขียนไว้ที่กระทู้นี้ครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2046.480
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ alfa@

• ถูกใจกด Like+ 23
หูตะกั่ว รอฟังทัศนะด้วยครับ

fart-raccoon

รออ่าน นะน้า ไม่ใช่รอฟังอ่า... แต่ดูเหมือนว่าไม่ค่อยจะกล้าออกความคิดเห็นกันเท่าไรเลย เป็นไรก็ไม่รู้ครับ !!! [confused-raccoon]

ออฟไลน์ alfa@

• ถูกใจกด Like+ 23

รออ่าน นะน้า ไม่ใช่รอฟังอ่า... แต่ดูเหมือนว่าไม่ค่อยจะกล้าออกความคิดเห็นกันเท่าไรเลย เป็นไรก็ไม่รู้ครับ !!! [confused-raccoon]

[res]

ผมในถานะมือใหม่ไม่เคยฟังเฟ็ต กับอ๊อปแอมป์เลยให้ความเห็นไม่ได้อ่ะ มี DIY รอบหน้าคงต้องลองล่ะครับ รู้แต่ว่าตอนนี้หูผมเสียไปแล้วกับปรีหลอดที่ DIY แล้วดันพาเพื่อนนอกเวปหูเสียไปด้วยจากคนที่มีทัศนะคติไม่สู้ดีกับงาน DIY และชอบของแพง

[yes-raccoon]

สงสัยว่าคงต้องออกโปรเจ็คให้เล่นกันอีกซัก ห้าสิบโปรเจ็ค แล้วค่อยมาถามใหม่ คงจะได้ความคิดเห็นมากกว่านี้ครับ  clapping-1-2

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
 ผมเองเท่าที่เคยฟังมา  การตอบสนองได้ดีหมดทุกตัว บางตัวโด่งบ้าง หุบบ้าง แต่โดยรวมแล้วให้ดุลเสียงที่ดี เมื่อเทียบในคอนดิชั่นเดียวกัน แบบ by test  จะมีก็แต่หลอด ที่ ไดนามิค ทรานเซี้ยนต์ ( Dynamic transient)  ที่สู้พวก โซลิด สเตท ไม่ได้ครับ

เดี๋ยวจะมีคำถามว่า ไดนามิค ทรานเซี้ยนต์ ( Dynamic transient) คืออะไร

>>> ผมเคยเขียนไว้ที่กระทู้นี้ครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2046.480

พอดีเห็นกระทู้ขึ้นมาเลยเข้ามาอ่านนะครับ ..............

น่าจะจัดลองทำ Blind Test จริงๆๆ ให้เพื่อนๆๆ ลองฟังนะครับ ..............

เมื่อเช้ายังนั่งนึกอยู่ว่าทำไมเราถึงชอบเสียงเพลงจากหลอดนัก  ทำไมไม่ โซลิดเสตท .............

อาจเป็นเพราะประสพการณ์ในการฟัง Solid state(SS) น้อยมากๆๆ .......... จำมาจากประสพการณ์เก่าๆๆ ..........

เลยทึกทักเอาว่า หลอดสามารถตอบสนอง แบบ ดังแบบ ค่อย เป็น ค่อยไป หรือ แบบ ฉับพล้น หลอดทำได้นุ่มนวลกว่าแบบ SS ............

แต่ทั้งสองแบบต้องมีจุดแข็ง จุดอ่อน ที่แตกต่างกัน จึงเกิดแอมพ์แบบ Hybrid ขึ้น ......มานานแล้ว .....

แต่ในปัจจุบันการพัฒนาด้าน SS ไปมากกว่าหลอดจนเกิดแอมพ์คลาสต่างๆๆ ............และการผสมผสานจุดแข็งเอามารวมกัน ............

น่าจะลองทำ Blind test ..... pre amp กับ แอมพ์ SS และ หลอด และ อื่นๆๆ .......... เพื่อหาความลงตัวสำหรับกลุ่มผู้ฟังส่วนใหญ่

เพราะแต่ละคนมีรสนิยมเป็นปัจเจกชน ..............

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ..............

อ้อมีข้อสงสัยในความคิดเลย

ขอถามเพื่อนๆๆหน่อยครับ .......

ลักษณะของการทำงานของหลอด  ดูจาก Loadline เป็นแบบ Dynamic Load หรือเปล่า ..............

ของ SS เป็นแบบ Dynamic load หรือเปล่าครับ ......

ความหมายเรื่องของเสียง ............... http://webcache.googleusercontent.com/search?q=cache:lIFNMeL2Bk4J:www.thaifidelity.com/default.asp%3Fcontent%3Dcontentdetail%26id%3D552+dynamic+transient&cd=3&hl=th&ct=clnk&gl=th

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤษภาคม 2012, 08:04:52 AM โดย TOM »

มือใหม่ เลยต้องจดๆๆๆ

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
ไม่รู้จะตอบยังไงมี pre opamp อยู่ตัวเดียว [entreat-raccoon] EXP ยังน้อยครับ [in-love-raccoon]