ผู้เขียน หัวข้อ: อยาก ทราบ วิธีจูน Passive x-over เพิ่มความกังวาลของเสียง กับเสียงต่ำ  (อ่าน 4174 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.Os

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
ก่อนอื่น สวัสดีเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ
ผม ตามดูข้อมูลเวบ มาช่วงนึงแล้วพึ่งมีโอกาศ สมัคร

ด้วยความคัน เลยลองทำ ลำโพงเล่นเองบ้าง

จะรบกวน เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ พอจะแชร์ แนะนำ วิธีจูน Passive x-over เพิ่มความกังวาลของเสียง กับเพิ่มเสียงต่ำให้ลงลึกกว่าเดิม

ตอนนี้ ผมทำลำโพง 2 ทาง ดอก Woofer 6"   x-over 2 order

ผมถามเป็นข้อเลยละกันครับ

1 C ประเภทไหน ให้เบส ลงลึกบ้างครับ
ตอนนี้ใช้ L 0.85 mH กรอง และใช้ C bypass 10 + 3.3 uF Bennic ดำ ต่อขนานกัน คร่อม Woofer
เคยใช้ C ค่ามากกว่านี้ เสียงกลางขาดความสมูท เลยต้องกลับมาใช้ค่าเดิม ตอนนี้กลางแหลมลงตัว แต่ต้องการเพิ่มเบส แก้ไขวิธีไหนได้บ้างครับ

2 ถ้าผมผมต้องการเพิ่มความก้องกังวาลของเสียงร้อง
ผมใช้ C oil 4.5 uF และ มี Bi cap ด้วย 0.45 uF กรอง ก่อนผ่าน L bypass ค่ 0.5 mH เข้า Tweeter
ผมควร ปรับหรือแก้ไขจุดไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ วัยรุ่นเลบานอน?

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • เเก๊งค์เเมวเหมียวหมูดำ
ถามนิดครับวันนี้ได้ไปบ้านหม้อหรือป่าวครับ [confused-face]
Contact Us        
ถ้าต้องเลือกระหว่าง "นกไร้ขา" กับ "นกไร้ปีก" เธอจะเป็นอะไร?

• Member
  • *
ถามนิดครับวันนี้ได้ไปบ้านหม้อหรือป่าวครับ [confused-face]

ไม่ได้ไปครับ ???

ออฟไลน์ วัยรุ่นเลบานอน?

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • เเก๊งค์เเมวเหมียวหมูดำ
พอดีวันนี้ผมไปดูร้านที่เขาขายอะไหล่ xover (เเถวๆโชคชัยเเต่ผมจำชื่อร้านไม่ได้)เห็นมีคนหนึ่งถามคล้ายๆน้าเลยครับ spec ดอก 6" เหมือนกัน  เป็นสองทางเหมือนกันอีก ก็เลยคิดว่าคนเดียวกันครับเลยถามดูครับ   [laught-watermelon]
Contact Us        
ถ้าต้องเลือกระหว่าง "นกไร้ขา" กับ "นกไร้ปีก" เธอจะเป็นอะไร?

ออฟไลน์ tfender

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 100
 เรื่องเบส ต้องไล่กันที่ปริมาตรตู้ กับ  port 

• Member
  • *
เรื่องเบส ต้องไล่กันที่ปริมาตรตู้ กับ  port 

ขอบคุณมากครับ
 ปริมาตร คงปรับแต่งยาก ลดได้อย่างเดียว เพิ่มไม่ได้แล้ว
ส่วน พอร์ท พอมีคำแนะนำเป็น Short cut มั้ยครับว่า ต้อง ลดความยาว -- หรือเพิ่มความยาว และขนาด

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำชี้แนะครับ

ขอบคุณมากครับ
 ปริมาตร คงปรับแต่งยาก ลดได้อย่างเดียว เพิ่มไม่ได้แล้ว
ส่วน พอร์ท พอมีคำแนะนำเป็น Short cut มั้ยครับว่า ต้อง ลดความยาว -- หรือเพิ่มความยาว และขนาด

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำชี้แนะครับ

เสี่ยไม่ลงข้อมูลสเปคที่เป็นอยู่เลยอ่ะครับ  คงไม่มีใครแนะนำท่านได้หรอก

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 ไม่ลงข้อมูลหล่ะครับ  ควรที่จะมีข้อมูลประกอบครับ ดอกลำโพงของอะไร ขนาดเท่าไหร่ ถ้ามีสเป็คก็ยิ่งดี  อยู่ในตู้ปิด หรือ ตู้เปิด ขนาดตู้เท่าไหร่ พาสซีฟ พร้อมรูปประกอบครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ก่อนอื่น สวัสดีเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ
ผม ตามดูข้อมูลเวบ มาช่วงนึงแล้วพึ่งมีโอกาศ สมัคร

ด้วยความคัน เลยลองทำ ลำโพงเล่นเองบ้าง

จะรบกวน เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ พอจะแชร์ แนะนำ วิธีจูน Passive x-over เพิ่มความกังวาลของเสียง กับเพิ่มเสียงต่ำให้ลงลึกกว่าเดิม

ตอนนี้ ผมทำลำโพง 2 ทาง ดอก Woofer 6"   x-over 2 order

ผมถามเป็นข้อเลยละกันครับ

1 C ประเภทไหน ให้เบส ลงลึกบ้างครับ
ตอนนี้ใช้ L 0.85 mH กรอง และใช้ C bypass 10 + 3.3 uF Bennic ดำ ต่อขนานกัน คร่อม Woofer
เคยใช้ C ค่ามากกว่านี้ เสียงกลางขาดความสมูท เลยต้องกลับมาใช้ค่าเดิม ตอนนี้กลางแหลมลงตัว แต่ต้องการเพิ่มเบส แก้ไขวิธีไหนได้บ้างครับ

2 ถ้าผมผมต้องการเพิ่มความก้องกังวาลของเสียงร้อง
ผมใช้ C oil 4.5 uF และ มี Bi cap ด้วย 0.45 uF กรอง ก่อนผ่าน L bypass ค่ 0.5 mH เข้า Tweeter
ผมควร ปรับหรือแก้ไขจุดไหนบ้างครับ

ใช้ดอกลำโพง รุ่นอะไร ยี่ห้ออะไรครับ  , ถ่ายรูป Passive  มาชมกันหน่อยครับ