ผู้เขียน หัวข้อ: Home work >>> µ - Project I Preamp  (อ่าน 928772 ครั้ง)

ออฟไลน์ arowana

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
Re: Home work >>> ? - Project I Preamp
« ตอบกลับ #1080 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 09:40:28 PM »
เหมือนจะโดนครูด่าอย่างไงไม่รู้  [entreat-raccoon] ไม่ทำการบ้านส่ง  [pig90126]

ออฟไลน์ P.Apiluk

• MOSKIDO
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 17
Re: Home work >>> ? - Project I Preamp
« ตอบกลับ #1081 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 09:47:14 PM »
ส่งการบ้านพร้อมรีวิวด้วยครับ ท่านนี้ ไม่งั้นผมจะไม่จัดอุปกรณ์  limited ให้ด้วย  หายาก...เป๋งเลยกว่าจะได้แต่ละเบอร์ แต่ละตัว  ใครรีวิววันนี้เดี๋ยวจัด version คนหัวสูงให้สักชุดครับ [roll]

เสาร์-อาทิตย์ กลับบ้านที่ราชบุรีครับพี่ ส่วนปรีฯ อยู่กรุงเทพฯ ไม่ได้ขนมาด้วย อย่าตัดผมออกจากกอง limited เลยนะครับ  [entreat-raccoon]
ที่สุดของความเสียดาย คือ ตายแล้ว ยังใช้เงินไม่หมด
ที่สุดของความสลด คือ ใช้เงินหมดแล้ว ยังไม่ตาย
โอนตังส์+ส่งของ = ที่นี่ครับ

ออฟไลน์ Kang-Pla

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #1082 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 10:06:51 PM »
เดี๋ยวอด ของแถม
ขอบ่งชี้ระหว่าง  MARK II  
1. ถ้าต้องการเสียงที่โปร่งใสเน้นกลางขึ้นมาในแนวของหลอดให้ใช้  PN4393 (J1)  คู่กับ VN0104 (M1)ถ้าใส่เบอร์ VN0300 จะหวานอีกนิดแต่ไม่มาก
2. ถ้าชอบปลายเสียงที่สดเน้นเพลงเร็วเป็นจังหวะคึกคักสนุกสนานให้ใช้  K170 (J1) คู่กับ VN0104 (M1)ถ้าใส่เบอร์ VN0300 ลดความกร้านของกีต้าลง
MARK II ถ้าต้องการเสียงที่อบอุ่น ความเข้มของเสียงที่หนา เสียงเบสที่เพื่ม ให้เปลี่ยนบริดเร็กติไฟ มาเป็น FD5-6 แต่ให้เวลากับมันนิดครับซัก 20ชม

ดูเป็นแนวทางนะครับสิ่งที่กล่าวไปอาจเป็นความเชื่อส่วนบุคคลโปรดใช้จินตนาการในการในการประกอบครับ 3-2-1-raccoon

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มีนาคม 2013, 10:32:22 PM โดย Kang-Pla »
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #1083 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 10:51:34 PM »
แล้วซีไม่อ้าปากแล้วหรอครับ [gr_in]

ออฟไลน์ modcanfire

• Sr. Member
« ตอบกลับ #1084 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 11:05:12 PM »
ส่งการบ้านรอ Limited แต่งเสียงไปเรื่อยๆ ถึงตอนนี้เสียงถูกหูตัวเองที่สุดแล้ว สำหรับ MK II  เบสแน่นกระชับแต่แฝงไว้ซึ่งความนุ่มนวล ส่วนเสียงกลางก็ให้รายละเอียดที่ดี แต่เหมือนยังมีหมอกจางๆอยู่ (สงสัยเป็นที่ลำโพง) ลักษณะของเสียงแหลมของ MK II ให้เนื้อหนังที่อิ่มกว่า REV.1 และหวานกว่า REV I ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ที่ประทับใจก็เห็นจะเป็นความคุ้มค่า แต่ผมว่ามันเลยความคุ้มค่าไปไกลเลยแหละ [in-love-raccoon] สามารถใช้เป็นตัวอ้างอิงได้เลยครับ ,มีเรื่องมาเล่านิดนึงวันนี้ไปเดินงานเครื่องเสียงมา หวังจะไปฟังเพื่อมาจูนเสียง ฟังไปฟังมาต้องเปลี่ยนความคิดใหม่  ปรีที่เราทำเสียงมันดีกว่า พวกนี้ตั้งเยอะ  [thumbs-up-raccoon] ตอนแรกก็กลัวจะเสียหูเพราะของแพง ที่ไหนได้ฟังไปฟังมากลายเป็นหูเสียไปซะนี่เฮ้อ laughhahaha laughhahaha 

ออฟไลน์ zeedmanza

• ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #1085 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 11:07:46 PM »
ส่งการบ้าหน่อยครับ  ต่อเสร็จหลายวันแล้วครับ

แบบธรรมดาเลยครับยังไม่ไ้ด้โมอะไรเลยครับ

ตอนนี้เปิดฟังอยุ่ครับเบสดีครับ   [c--c] [c--c] [c--c]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #1086 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 11:21:13 PM »
ส่งการบ้านรอ Limited แต่งเสียงไปเรื่อยๆ ถึงตอนนี้เสียงถูกหูตัวเองที่สุดแล้ว สำหรับ MK II  เบสแน่นกระชับแต่แฝงไว้ซึ่งความนุ่มนวล ส่วนเสียงกลางก็ให้รายละเอียดที่ดี แต่เหมือนยังมีหมอกจางๆอยู่ (สงสัยเป็นที่ลำโพง) ลักษณะของเสียงแหลมของ MK II ให้เนื้อหนังที่อิ่มกว่า REV.1 และหวานกว่า REV I ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ที่ประทับใจก็เห็นจะเป็นความคุ้มค่า แต่ผมว่ามันเลยความคุ้มค่าไปไกลเลยแหละ [in-love-raccoon] สามารถใช้เป็นตัวอ้างอิงได้เลยครับ ,มีเรื่องมาเล่านิดนึงวันนี้ไปเดินงานเครื่องเสียงมา หวังจะไปฟังเพื่อมาจูนเสียง ฟังไปฟังมาต้องเปลี่ยนความคิดใหม่  ปรีที่เราทำเสียงมันดีกว่า พวกนี้ตั้งเยอะ  [thumbs-up-raccoon] ตอนแรกก็กลัวจะเสียหูเพราะของแพง ที่ไหนได้ฟังไปฟังมากลายเป็นหูเสียไปซะนี่เฮ้อ laughhahaha laughhahaha 

เค้าเรียก " เสียหู " ครับ   [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #1087 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 11:22:46 PM »
ส่งการบ้าหน่อยครับ  ต่อเสร็จหลายวันแล้วครับ

แบบธรรมดาเลยครับยังไม่ไ้ด้โมอะไรเลยครับ

ตอนนี้เปิดฟังอยุ่ครับเบสดีครับ   [c--c] [c--c] [c--c]
ไม่มีคนร้อง หรือวงมโหรีเลยเหรอครับ สงสัยชอบฟังเบสอย่างเดียวแน่ๆเลย น้าเสียวซ่าส์  [pig6456]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #1088 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 11:40:14 PM »
ส่งงานเบี้องต้นแบบกระสือก่อนครับ  เดี๋ยววันอาทิตย์จัดเต็มอีกรอบ  [roll]

อันนี้แบบVER ต้นฉบับนะครับ เพราะยังไม่มีอุปกรณ์อัพเกรดสักเวอร์ชั่น  [c--c]

เบื้องต้น หลังจากที่ได้ฟังเสียงแรกต่อเสร็จเมื่อวานลองเลยตอนเช้ามืด แอบผิดหวังเล็กๆกับเพลงเเรก และเพลงที่สองต่อมา [pig90124] [pig90124]

พอดีงานเข้า เค้าตามไปซ่อมเครื่อง(ไปซ่อมที่เชียงราย ) ก็เลยเปิดทิ้งไว้ เบริน์ไปเรื่อยๆ  [heyheypig445] [heyheypig445] [heyheypig445]

เพลาต่อมากลับมาบ้านค่ำๆ ก็ตั้งใจฟังอีกรอบ คราวนี้เริ่มยิ้มออกที่มุมปากเล็กๆ [in-love-raccoon] เสียงเริ่มเปลี่ยนไปจากเพลงเเรก เริ่ม โปร่ง ใส เคลียร์ รายละเอียดดี  เบสเริ่มมาติ๊บๆ เสียงร้องก็โอเค รับได้   [pig6456]  [pig6456]

แต่มีเสียงจี่ฮัมเล็กๆ ถ้าฟังที่ลำโพง(ต้งเอาหูใกล้) เวลาลดวอลลุ่มลงสุด งานนี้น่าจะเป็นเพราะต่อเเบบกระสือไม่ได้ลงกราวน์สักอย่าง  [unde_cided] [unde_cided]

ช่วงนี้ก็เป็นช่วงลองเสียง ตอนนี้ใช้ C Output 4.7uF สาวรัสเซีย แคปด้วย 0.47uF Amro อีกข้างลองแคปด้วย พริกเขียว วินชี่ 0.22uF ส่วน Input เป็น C พริกแดงค่า 1 uF จากค่ายพระรามสอง

ตอนนี้ใช้วอลลุ่ม 20K comos โมโน ข้อดีของวอลลุ่มแบบโมโนคือ ปิดเปิดได้ทีละข้าง ทำให้สามารถเทสแบบ AB เทสได้คือ แยกซ้ายขวา อิสระต่อกัน ทำให้ฟังข้อเเตกต่างของแต่ละข้างได้  [thumbs-up-raccoon]

บทสรุปเบื้องต้น เป็นปรีที่เสียงดีตัวหนึ่งครับ แต่ถ้าจะให้สุดคงต้องค้นหาจุดที่ลงตัวของระบบ ให้ได้ก่อนแล้วจึงอัพเกรดขั้นต่อไป  [res] [res]

ปล.ขอบคุณพี่เล็ก คุณรุ่ง คุณฉัตรชัย และผู้มีส่วนเกี่ยวข้องทั้งที่เอ่ยนาม และไม่ได้เอ่ยนาม ที่ทำให้มีโครงการดีๆอย่างนี้ออกมาครับ ขอบคุณครับ
 [res] [res] [res]

เดี๋ยวแบบเต็มๆ ขอวันอาทิตย์นะครับ งานราษ งานหลวง เยอะจริง [tremor-raccoon] [tremor-raccoon]

ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #1089 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013, 11:40:45 PM »
แล้วซีไม่อ้าปากแล้วหรอครับ [gr_in]
ไม่อ้าแล้วครับเพราะเสียงมันอิ่ม สดใส อารมณ์ดีแล้วครับ ยังหาสาเหตุไม่เจอเหมือนกัน [roll]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

« ตอบกลับ #1090 เมื่อ: 30 มีนาคม 2013, 12:15:32 AM »
1. ถ้าต้องการเสียงที่โปร่งใสเน้นกลางขึ้นมาในแนวของหลอดให้ใช้  PN4393 (J1)  คู่กับ VN0104 (M1)ถ้าใส่เบอร์ VN0300 จะหวานอีกนิดแต่ไม่มาก
2. ถ้าชอบปลายเสียงที่สดเน้นเพลงเร็วเป็นจังหวะคึกคักสนุกสนานให้ใช้  K170 (J1) คู่กับ VN0104 (M1)ถ้าใส่เบอร์ VN0300 ลดความกร้านของกีต้าลง
MARK II ถ้าต้องการเสียงที่อบอุ่น ความเข้มของเสียงที่หนา เสียงเบสที่เพื่ม ให้เปลี่ยนบริดเร็กติไฟ มาเป็น FD5-6 แต่ให้เวลากับมันนิดครับซัก 20ชม

ดูเป็นแนวทางนะครับสิ่งที่กล่าวไปอาจเป็นความเชื่อส่วนบุคคลโปรดใช้จินตนาการในการในการประกอบครับ 3-2-1-raccoon

เปิดเบาๆเบสทิ้งตัวลงพื้นหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ niraso

• ถูกใจกด Like+ 41
« ตอบกลับ #1091 เมื่อ: 30 มีนาคม 2013, 02:13:26 AM »
ขอรีวิวเสียงปรีมิวที่ปรากฏผ่านหูผม หลังจากฟังมาอาทิตย์กว่า อุปกรณ์ส่วนใหญ่น่าจะพ้นburnแล้ว
system ผมไม่ค่อยดีนักใช้ dvd - minidac - pru mu - lm1875 -ลำโพงxavวางหิ้งรุ่นเล็กสุด ห้องประมาน3x4ม.
อย่างแรกทีชัดเจนเลยคือเบสมาล้นๆเลย ตอนแรกนี่จะติดบวมๆพอburnได้ที่แล้วก็ok เปลี่ยนเป็นกระป๋องเหล็กแล้วเบสไม่บ้าพลังเท่าแต่มีความกลมกล่อมมากขึ้น
ต่อมาคือพวก impact-dynamic แรงปะทะดีไม่มีป้อแป้ ฟังเพลงเร็วได้คึกคักสนุกสนาน สปีดดีไม่มีอืด แต่ก็มีความกร้าวอยู่บ้าง
เสียงย่านสูงมีความใสชัดเจนค่อนข้างมาก ออกจะจ้าแต่ไม่จัด แต่เครื่องผมฟังแล้วรู้สึกฟุ้งพอสมควรไม่รู้เป็นที่C 470u ของUCC ที่ใส่แทนElnaซึ่งสละชีพไปด้วยความสะเพร่าของผมหรือเปล่า ในบางเพลงที่มีเสียงก้องนี่ได้ยินชัดจนฟังแปลกไป เช่นเพลง more than words ของวง Extreme หรือพวกเพลงร้องของหญิงไทยจากที่แหบแล้วยิ่งแหบได้ชัดเจนอีก แต่พวกแผ่นเทสเช่น test cd 4.1 นี่ฟังดีเลย

สรุปแล้วปรีมิวเป็นปรีที่เจ๋งอีกตัวหนึ่งสำหรับผม เสียงผิดจากที่คาดไว้พอสมควร ตอนแรกคิดว่าจะหวานออเซาะเอาใจบรรดาป๋าๆ แต่กลับมาเป็นแบบจริงจังมากกว่าได้ทั้งบู๋ทั้งบุ๋น

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1092 เมื่อ: 30 มีนาคม 2013, 02:28:00 AM »
 [heyheybaby_jump] หลับกันหมดแล้ว แอบมาส่งการบ้านน่าจะเกือบสุดท้ายแล้ว  [laugh-raccoon] เดียวจะผิดกติกาเพราะ รับของมาก่อน ทั้งหัวเหล็กหัวสูงมีมาให้เลือกใช้  [pig6456]

ได้มาอีกเยอะเลยสำหรับเสียงที่รู้สึกได้ ช่วงหัวตัวโน๊ตดูเหมือนจะชัดขึ้น มีพลังขึ้น แต่หางก็ยังเป็นหางที่ทอดยาวรับรู้ได้ กับแผ่นนี้

พรุ่งนี้ถ้าไม่ได้ไปตะลอนที่ไหนคงได้อัดกันทั้งวัน ให้เสียงกลบเครื่องชักผ้า  [laugh-raccoon]

บอร์ด Supply ที่เปลี่ยน เจ้าน้ำตาลเข้าไปแทน รู้สึกว่าจะปรับเข้า 30Vdc ได้ง่ายขึ้น

หัวใจด้านขวา

หัวใจด้ายซ้าย

หน้าตรง นี่ก็ปรับง่ายมากขึ้นเพราะช่วง VR ค่าน้อยลง ความละเอียดก็เพิ่มขึ้น  R คู่นี้ สังเกตที่ปรับตอนกลางวัน ใช้ Power Supply จ่าย ใช้กระแส ข้างละ 50mA คงรวม LED สีฟ้าอีก 1 ตัว ซึ่งเฉพาะวงจรหน้า 35 ก็ใช้ที่ 48mA

ลองใส่เจ้า 2 ตัวนี้พี่เขาหยอดใส่กล่องมานานแล้วเจ้าตัวคงลืมไปแล้วส่งให้ใครบ้าง ใจดีจริงๆ  [clap hand2]  อาจจะไม่ถูกตำแหน่งแต่ใส่แล้วชอบ  laughhahaha

วอลลุ่ม 100K เปิด 10 โมงก็ดังลั่นบ้านแล้ว มี Selector โบราณอีกอัน และไฟหน้าปัด 2 สี เขียวเหลือง  laughhahaha  และ C 470uF อีกคู่หนึ่งที่สำคัญของวงจร

ลงกล่อง แต่ยังไม่มีฝา ต้องหาอะคลีลิคใสมาปิดกันเบียร์หก

โดยรวม หากมีโอกาสทำกล่องให้ให้เข้าคู่กับแอมป์ น้าจะสวยงาม  [roll]

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1093 เมื่อ: 30 มีนาคม 2013, 02:35:04 AM »
ขอรีวิวเสียงปรีมิวที่ปรากฏผ่านหูผม หลังจากฟังมาอาทิตย์กว่า อุปกรณ์ส่วนใหญ่น่าจะพ้นburnแล้ว
system ผมไม่ค่อยดีนักใช้ dvd - minidac - pru mu - lm1875 -ลำโพงxavวางหิ้งรุ่นเล็กสุด ห้องประมาน3x4ม.
อย่างแรกทีชัดเจนเลยคือเบสมาล้นๆเลย ตอนแรกนี่จะติดบวมๆพอburnได้ที่แล้วก็ok เปลี่ยนเป็นกระป๋องเหล็กแล้วเบสไม่บ้าพลังเท่าแต่มีความกลมกล่อมมากขึ้น
ต่อมาคือพวก impact-dynamic แรงปะทะดีไม่มีป้อแป้ ฟังเพลงเร็วได้คึกคักสนุกสนาน สปีดดีไม่มีอืด แต่ก็มีความกร้าวอยู่บ้าง
เสียงย่านสูงมีความใสชัดเจนค่อนข้างมาก ออกจะจ้าแต่ไม่จัด แต่เครื่องผมฟังแล้วรู้สึกฟุ้งพอสมควรไม่รู้เป็นที่C 470u ของUCC ที่ใส่แทนElnaซึ่งสละชีพไปด้วยความสะเพร่าของผมหรือเปล่า ในบางเพลงที่มีเสียงก้องนี่ได้ยินชัดจนฟังแปลกไป เช่นเพลง more than words ของวง Extreme หรือพวกเพลงร้องของหญิงไทยจากที่แหบแล้วยิ่งแหบได้ชัดเจนอีก แต่พวกแผ่นเทสเช่น test cd 4.1 นี่ฟังดีเลย

สรุปแล้วปรีมิวเป็นปรีที่เจ๋งอีกตัวหนึ่งสำหรับผม เสียงผิดจากที่คาดไว้พอสมควร ตอนแรกคิดว่าจะหวานออเซาะเอาใจบรรดาป๋าๆ แต่กลับมาเป็นแบบจริงจังมากกว่าได้ทั้งบู๋ทั้งบุ๋น

[shock1] ยังมีแก้งนกฮูกอยู่ ลากภาพมาประกอบด้วยก็ดีนะครับ จำไม่ได้ภาพน้าอยู่หน้าไหนแล้ว  แสดงว่าปรีตัวนี้ ออกแนวสาวสวยแต่ไม่อ่อนแอ  [roll] ลองเปลี่ยนแผ่นแนวหวานๆ ใส่สิครับ ปรีตัวอาจกลายเป็น สาวหวานผู้อ่อนโยนก็ได้  [roll]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #1094 เมื่อ: 30 มีนาคม 2013, 02:36:17 AM »
ขอมาส่งการบ้านและรายงานผลซะหน่อยบังเอิญวันนี้กล้องถ่ายรูปไม่ว่างติดงานก็เลยช้าไปหน่อยครับ [shock1]
ผมทำเสร็จตั้งแต่วันวานได้ลองเสียงเอาเกือบคํ่า ผมจะรายงานเสียงเป็นแบบสองขั้นตอนขั้นตอนแรกที่ต่อเข้ากับแอมป์ จุดเอ้าท์พุทปรีผมต่อขั้วบวก ลบ ตามตำแหน่ง PCB
เสียงแรกที่ได้ยินก่อนเลยเมื่อเปิดคือเสียงวิทยุแทรกรบกวนครับดังพอประมาณแต่เสียงฮัมเสียงจี่ไม่มีครับ แต่ก็มีเสียงรบกวนจากการเปิดปิดไฟบ้านครับ
แต่ไม่เป็นไรขอทดลองฟังแนวเสียงก่อนแล้วกัน ผมฟังแผ่นที่คุ้นเคยอยู่สองสามแผ่น เสียงแรกฟังแน่นอนครับใหม่ๆก็ออกฟุ้งเบลอไม่ชัดเจน แต่เมื่อเวลาผ่านไป
สักสี่ห้าเพลงให้หลังเอาแล้วซิผมชักเริ่มหูผึ่งปนกับความทึ่งกับเสียงที่ได้ยิน และนั่งยิ้มกระหยิ่มย่องว่าเฮ้ย..เราเจอของจริงเข้าอีกแล้วหรือนี่
ผมแทบไม่เชื่อหูตัวเองเลยว่าเสียงที่ได้ยินเป็นเสียงจากปรีแอมป์ที่ทำและคิดค้นมาจากบ้านหลังนี้ ผมนึกว่าฟังจากปรีแอมป์ระดับไฮเอนด์ของนอก
ที่จริงผมมักจะไม่พูดหรือโพส์ตข้อเขียนอะไรยาวจนเกินไป คือไม่พูดมากว่างั้นเถอะ แต่ผมสามารถฝอยและคุยได้ยาวส่วนมากจะเป็นที่อารมณ์พาไป
ครั้งนี้ก็เช่นกัน ผมฟังปรีแอมป์ตัวนี้ฟังไปขนลุกไปเพราะเสียงที่ได้ยินเป็นเสียงที่เหมือนจริงและเป็นธรรมชาติมากๆ ทุกเส้นเสียงช่างมีนํ้าหนัก สเกนเสียงออกใหญ่สมจริง
เสียงฉาบ เสียงกลอง เสียงนักร้อง ช่างเหมือนมากๆ คือเหมือนกับนักดนตรี นักร้อง มาเล่นมาร้องกันสดๆต่อหน้าก็ไม่ปาน ช่างเด่นชัดจริงๆ
เบสก็ใช่ย่อยชัดเจนไม่คลุมเครือทิ้งตัวลงพื้นและลงได้ลึกไปถึงก้นบึ้งถ้าใครมีลำโพงใหญ่จะรับรู้ในสิ่งนี้ได้ชัดเจน สรุปโดยรวมเสียงมีความเป็นอนาล็อค เป็นธรรมชาติ ทุกเส้นเสียงมีนํ้ำหนัก
แรงประทะ จังหวะจะโคน ยํ้าเน้น รวมถึงรายละเอียดของเสียง เช่นการกระเพื่อมของผนังกลอง เสียงสั่นของสายเบส ปรีแอมป์ตัวนี้ส่งมอบออกมาได้อย่างชัดเจน และสมจริงมาก
ครับนั่นก็เป็นบางส่วนที่ผมฟังและสัมผัสได้ครับ เสียงที่ได้แบบนี้เป็นการต่อจุดเอ้าท์พุทตาม PCB ข้อด้อยของเสียงจากการต่อแบบนี้คือ มีเสียงแทรกกวนจากวิทยุดังพอสมควร
ปิด-เปิดไฟบ้านมีเสียงดังออกลำโพง ตำแหน่งเสียงไม่ค่อยกระจายตัวเหมือนห่อตะล่อมเอาไว้ครับ
 ...ขั้นตอนที่สองผมลองแก้ไขจุดเอ้าทพุทปรีแอมป์โดยสลับสาย จากบวกไปลบ ลบไปบวก แล้วเริ่มทดลองเปิดใหม่ ครั้งนี้เสียงแทรกจากวิทยุหายไปแล้วครับท่านพี่น้อง
เอาหูแนบลำโพงมีได้ยินเพียงนิดหน่อยนิดเดียวจริงๆ ส่วนเสียงฮัมเสียงจี่ไม่มีเลยเงียบสนิททั้งๆที่ผมยังไม่มีการลงกราวด์ใดๆ รวมทั้งเสียงกวนจากการปิดเปิดไฟก็ไม่มีให้ได้ยินอีกแล้วครับ
คราวนี้มาว่ากันเรื่องเสียงต่อครับ จากการต่อแบบนี้เสียงที่ได้มีความเคลียร์สะอาดใส แต่จากฟังแรกๆมีอาการกร้าวแบบเครื่องss อยู่บ้าง แต่ผมฟังผ่านไปหลายชั่วโมงเลยเสียงที่ได้ดีขึ้นเรื่อย
อาการกร้าวแข้งเริ่มหายไป เสียงเริ่มมีความอบอุ่นลมุนลมัยขึ้นเรื่อยๆ เบสมีความนุ่มนวลกลมกลืนสะอาดชัดเจนไม่ลุ่มล่ามคลุมเครือให้ได้เห็นแม้ผมจะใช้ลำโพงใหญ่ก็ตาม
 อิมแพค ฮาโมนิค เหลือล้น รายละเอียดเสียงพร่างพรูออกมาทุกเม็ดเข้าขั้นระยิบระยับ จากครั้งแรกเสียงรวมต้วเป็นกระจุกแต่ครานี้ เวทีเสียงกว้างขวางโอ่อ่าเต็มพิกัด เสียงแหลมพริ้วเป็นระลอกไม่ห้วนสั้น
เนื้อเสียงมีความสุกงอมบางท่านอาจสงสัยตรงจุดนี้อธิบายเป็นคำพูดยากสักหน่อย ส่วนมากจะมีอยู่ในเครื่องระดับสูงเท่านั้น พูดง่ายๆคือ เสียงมีความอิ่มเอิบอบอุ่นละเมียดลมัย
ไม่แห้งแล้งถ่ายทอดการกระเพื่อมของเสียงได้อย่างหมดจดพร่างพรูเปิดเผยไม่อำพราง เสียงก้องสะท้อนหางเสียงของดนตรี นักร้องได้อย่างชัดเจน ครับนี่คือบางส่วนที่ผมพอจับแนวเสียงของปรีแอมป์ตัวนี้
ผมบรรยายมากไปเดี๋ยวจะเป็นการว่าผมเพ้อเจ้อ แต่ที่ผมกล่าวอ้างมันเป็นแบบนั้นจริงๆ เอาเป็นว่าไม่ผิดหวังจริงๆกับปรีแอมป์ตัวนี้ นี่ขนาดเป็นเวอร์ชั่น I และยังใหม่มากนี่ถ้าพ้นเบิร์นไปแล้ว
เสียงที่ได้จะสุดยอดมากกว่านี้แน่นอน
   แอมป์ที่ผมได้ร่วมใช้ในการฟังครั้งนี้เป็น OTL 60W ทรานซิสเตอร์ภาคขยายทั้งหมด 32 ตัว ครับ
ท้ายสุดนี้ ผมต้องขอขอบคุณ. คุณ.เล็ก คุณ.รุ่ง และทีมงาน ทุกๆท่าน ที่ยอมเหน็ดเหนื่อย ทุ่มทุนทุ่มแรงทุ่มใจ ศึกษาค้นคว้าวิจัยทดลองจนสุกงอมออกมาเป็นปรีแอมป์Mu มาแจกจ่ายให้สมาชิกได้เล่นกัน
ขอขอบพระคุณมากครับผม [res] [res] [res]

« ตอบกลับ #1095 เมื่อ: 30 มีนาคม 2013, 08:55:22 AM »
  เยี่ยมเลยครับ พี่เล็ก เนี่ยแหละที่ผมต้องการเลย ความรู้สึกที่ถ่ายทอดมาจากการได้สัมผัส ไม่ต้องจัดวลีให้สวย ดูดี เห็นสัมผัสมาอย่างไรก็ว่ามาอย่างนั้น  คนสร้างจะได้รับรู้เพื่อเป็นข้อมูลนำไปพัฒนาต่อไปครับ  เพราะทุกคนมีระบบที่แตกต่างกัน ย่อมให้ผลที่ต่างแตกออกไป จึงอยากให้นำเอาสิ่งที่ได้สัมผัสรับรู้ในแต่ละ ซิสเต็มออกมาแชร์กัน ไม่ว่าจะเล็ก หรือ ใหญ่ ถูกหรือแพง ตรงนี้ไม่ใช่ประเด็นครับ  clapping-1-2

ศิลปินโปรดผมทั้งนั้นเลย Nat king cole   patricia barber ผมเก็บแผ่นทั้งสองคนนี้เกือบทุกอัลบั้มเหมือนกันครับ  แผ่นพวกนี้เป็นแผ่นทดสอบระบบที่ดีได้ในระดับนึงเลยครับ ยิ่งถ้าเคยได้ฟังกับใน ซิสเต็มใหญ่แล้ว เมื่อเรานำมาทดสอบกับ system ของเราจะทำให้เราได้ทราบว่า ระบบของเรายังขาด หรือ เกินช่วงไหนอยู่ซึ่งใช้เป็นไกด์ในการปรับได้ครับ

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #1096 เมื่อ: 30 มีนาคม 2013, 10:20:26 AM »
ครับคุณเล็กยอมรับครับปรีแอมป์ตัวนี้เยี่ยมยอดจริงๆมีความคุ้มค่ามากที่สุด นี่ขนาดยังไม่พ้นเบินร์เสียงยังดีขนาดนี้
ถ้าประกอบลงกล่องจัดเครื่องเคียงดีๆและพ้นเบินร์ไปแล้วเสียงคงไปได้อีกไกลครับ
ขอบคุณมากเลยครับกับผลงานชิ้นโบแดงชิ้นนี้ที่นำมาแจกจ่ายให้เพื่อนๆชาวสมาชิกได้เล่นกัน [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #1097 เมื่อ: 30 มีนาคม 2013, 10:40:43 AM »
ครับพี่ งานนี้คงเกิดขึ้นไม่ได้ถ้าขาดหัวใจหลักของงานนี้ คุณฉัตรชัย ครับ  เพราะเป็นผู้จุดประกายให้ผมตั้งแต่ camp turbo (แล้วก็ค่อยๆชโลมรอนสันใส่ผมทุกวันจนร้อนรุ่มทนไม่ไหว laughhahaha)  ทุกวันนี้ยังมี FB กันตลอดแม้ว่างานหลักๆจะผ่านพ้นไปแล้ว ก็ยังคงติดตามและปรับกันมาโดยตลอดจนเกิด Limited อย่างที่เห็นกันนี่แหละครับ  และ งานนี้คงจะเดินไปไม่ได้ถ้าขาดผู้สนับสนุนอย่างเป็นทางการในการทำ pcb ต้นแบบสำหรับเทสทุกๆงานของ  ท่านนี้เลยครับ คุณ รุ่ง ครับ  [clap hand2]

« ตอบกลับ #1098 เมื่อ: 30 มีนาคม 2013, 10:53:09 AM »

เปิดเบาๆเบสทิ้งตัวลงพื้นหรือเปล่าครับ
ทิ้งแบบนุ่มๆเป็นลูกๆ เหมือนเราตีกลองใหญ่ที่ใช้เดินสวนสนามเบาๆครับ แต่มีเสียงหนังกลองให้ได้ยินนิดหน่อย

« ตอบกลับ #1099 เมื่อ: 30 มีนาคม 2013, 10:58:08 AM »
 เปลี่ยนลำโพงซะ  [yes-raccoon]

ล้อเล่นนะอย่าไปทำจริงล่ะ [roll]

ออฟไลน์ lanazoo

• ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #1100 เมื่อ: 30 มีนาคม 2013, 03:39:35 PM »
   หลังจากทดลองป้อนไฟเข้า แล้วปรับค่าต่าง ๆ แล้ว วันนี้มีเวลาต่อสายสัญญาณ เข้า ออก เพื่อฟังเสียงดู แบบเปลือย ๆ ใช้ volume 50K. มีฮัม จี่ ออกมาพอประมาณ ถ้าได้ลงกล่องคงหมดปัญหาไป ร้องเพลงได้เป็นปกติครับ ขอเบิร์นไปสักพัก แล้วจะมารายงานผลต่อครับ  เสียงแรกเริ่ม ก็มีแววจะไปได้สวย .... หายเหนื่อย  ครับ  [roll]

« ตอบกลับ #1101 เมื่อ: 30 มีนาคม 2013, 04:24:24 PM »
เปลี่ยนลำโพงซะ  [yes-raccoon]

ล้อเล่นนะอย่าไปทำจริงล่ะ [roll]
คู่นี้ผมไม่ทิ้งแน่ครับกว่าจะได้สมัยเกือบสิบปีที่แล้วทรัพมีน้อยแต่อยากได้ลำโพงดีๆ โดนไปหลายบาทซื้อแบรนเนมมาคู่2-4หมื่น ลองมา3ยี่ห้อ จบครับ ฟังไม่ถูกใจ กลางไปเปิด แต่ก็มีนะสำหรับผมไม่เป็นธรรมชาติ มีแต่ทุ้มแหลม สุดท้ายขายทำทุ่นจัดมาทำเอง ตรงนี้ซิใช้เวลาหาดอกที่ถูกใจ 2-3เดือน แล้วมาทดลองปรับครอสตามใจชอบอีก หลายเดือนจนตอนนี้ได้แล้ว แต่ยังไม่ทุ่มทุนซื้อ R C ดีๆมาเปลี่ยน ได้ L คนโน้นคนนี้ มาครบ รวมถึงได้ของพี่เล็กด้วย แต่ว่าจะรอให้จบโครงการนี้ก่อน จะหันไปทำตู้ใหม่  และที่ตั้งใจอีกอย่างจะหา ลำโพง W-C คนแถวนี้อีกวักคู่ ไว้ฟังห้องรับแขก กับหลอด ระวังให้ดีครับ [pig90115]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #1102 เมื่อ: 30 มีนาคม 2013, 04:37:15 PM »
น้า Kang-Pla พอจะเปิดเผยได้มั้ยครับ ว่าใช้ลำโพงอะไรอยู่  [unde_cided]

« ตอบกลับ #1103 เมื่อ: 30 มีนาคม 2013, 04:54:08 PM »
 เสียวว้อยส์  [shock1]

« ตอบกลับ #1104 เมื่อ: 30 มีนาคม 2013, 05:11:08 PM »
น้า Kang-Pla พอจะเปิดเผยได้มั้ยครับ ว่าใช้ลำโพงอะไรอยู่  [unde_cided]
ลำโพงแต่ละตัวมีดีของมันอยู่แล้วครับไม่จำเป็นต้องตามใคร(แต่อย่าขี้เหล่มากเกินไปแล้วกัน) ต้องตั้งคำถามกับเราว่าต้องการเสียงแบบใหน แล้วค่อยไปหาสเปคที่ครอบคลุมหน่อยแล้วมานั่งปรับครอสอันนี้สำคัญที่สุดครับ ดอกที่ผมใช้แค่หัวแหลมๆเองครับไม่ได้ดีอะไร เพราะทุกคนย่อมมีของดีคู่ใจอยู่แล้วถึงใครขอซื้อต่อ ย่อมจะไม่อยากขาย เพราะสิ่งที่ดีไม่ใด้มาจากราคาที่หาซื้อได้ ถึึงมีกำลังทรัพมากเพียงใดอาจจะหามาไม่ใด้ เท่าการลงมือทำเอง

เสียวว้อยส์  [shock1]
ตอนนี้ยังไม่ต้องเสียวเพราะผม ฝ่อแล้ว ไว้คอยเสียวตอนที่ทำแล้วให้ผมพอใจแล้วกัน [yes-raccoon]

วันนี้จะลองเอาตัวนี้มาใส่ดูว่าจะอีท่าใหนจะอยู่หรือจะขายกิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มีนาคม 2013, 05:15:36 PM โดย Kang-Pla »

« ตอบกลับ #1105 เมื่อ: 30 มีนาคม 2013, 08:01:30 PM »
 [pig6456] โลกร้อนยังไม่พอทำให้ 2N6659 ร้อนอีก ต้องเสริม Sink อีกชั้นยังไม่พอ ต้องนึกมุขใหม่   [unde_cided]

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #1106 เมื่อ: 30 มีนาคม 2013, 08:32:45 PM »
รอ รอ ผมด้วยครับ ใกล้เสร็จแล้ว 

« ตอบกลับ #1107 เมื่อ: 30 มีนาคม 2013, 08:51:59 PM »
[pig6456] โลกร้อนยังไม่พอทำให้ 2N6659 ร้อนอีก ต้องเสริม Sink อีกชั้นยังไม่พอ ต้องนึกมุขใหม่   [unde_cided]

ผมไม่ใส่อะไรเลย เปิดมาอาทิตย์กว่าแล้วครับ  [gr_in]

ออฟไลน์ falakamo

« ตอบกลับ #1108 เมื่อ: 30 มีนาคม 2013, 09:45:10 PM »
 [no-raccoon]ไม่ใส่อะไรเลยอาทิตย์กว่า [in-love-raccoon]สงสัยจะร้อนจริง 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ Boonthai

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #1109 เมื่อ: 30 มีนาคม 2013, 10:15:59 PM »
ขอส่งการบ้านครับ ช้าหน่อยตามประสาคน ส ว . [roll]
ของผมยังเป็น Rev. I  ครับ  ยังไม่ได้ โม ใดๆ ทั้งสิ้นครับ ขอฟังสักระยะหนึ่งก่อน ขาดเหลืออะไร ค่อย โม ครับ
ผมได้ทดลองใช้หม้อแปลง 2 ลูก สลับกับการใช้ลูกเดียว หูตะกั่วอย่างผม ฟังไม่ค่อยออกถึงความแตกต่าง เลยใส่ลูกเดียว
ส่วน volume ผมใช้ 20 k  รอ ตัวใหม่ Tokyo cosmos กำลังเดินทางมาครับ
ตอนเปิดเครื่องครับแรกผ่านเลยครับ เพราะดูตัวอย่างจากมือโปรท่านอื่น อย่างเคร่งครัด ครับ
ปรากฎ มีฮัมครับ ได้ทำการย้ายจุดลงกราวด์หลายจุดก็ไม่หาย ทำการต่อลงกราวด์โดยไม่ผ่าน r ขนาน c  หายฮัมเลยครับ
ส่วนอาการ ปิด สวิทช์ไฟ แล้วมีเสียงรบกวน ได้ทำการสลับ ขั้ว out put ครับ แถมยังได้รายละเอียดของเสียงเพิ่มอีกด้วยครับ