ผู้เขียน หัวข้อ: Home work >>> µ - Project I Preamp  (อ่าน 928784 ครั้ง)

ออฟไลน์ tfender

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 100
Re: Home work >>> ? - Project I Preamp
« ตอบกลับ #960 เมื่อ: 26 มีนาคม 2013, 10:24:29 AM »
เสียงมาแล้วครับ...หลังจากได้รับการชี้แนะให้แก้ไขข้อผิดพลาด...
โดยทำการสลับสาย output (บนแผ่น PCB ปรี)ที่ต่อเข้าแจ๊ค RCA (ที่ต่อเข้าแอมป์)...
จาก บวก สลับเป็นลบ...จากลบ สลับเป็นบวก...ทั้ง 2 แผ่น...
จากนั้นเปิดฟัง ศรัณย่า ส่งเสริมสวัสดิ์ กล่อมกรุงชุด 3 เพลงจงรัก...ที่คุ้นเคย...
เสียงใส ชัดเจน...ลูกคอพริ้วไหวทอดยาว...
เมื่อเบิร์นได้ที่...เสียงคงดีกว่านี้อีกเยอะ...
ขอบคุณทุกท่านครับ... [roll]

จัดเบียร์เป็นวุ้นสักลังนึง  ฉลองความสำเร็จหน่อยก็ดี  ปรีแอมป์ตัวนี้ไม่ธรรมดาจริง จริ๊ง ๆ     [pig6456]

รอเสี่ยตั้มมาชนแก้วอยู่ครับ...เอิ๊ก เอิ๊ก... [roll]

[Cheers]

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
Re: Home work >>> ? - Project I Preamp
« ตอบกลับ #961 เมื่อ: 26 มีนาคม 2013, 10:36:22 AM »
   สองสามวันนี้น่าจะเป็นการเทสอุปกรณ์ชุดสุดท้าย เพื่อที่จะสรุปออกมาเป็นวงจรสุดท้ายก่อนส่งต่อให้เพื่อนๆได้เล่นกันครับ ตลอด 4 เดือนที่ทำเทสมา โดยเริ่มแรกจะเลือกอุปกรณ์ที่ดี และ เป็นที่รู้จักและ นิยมใช้กันเป็นส่วนใหญ่ และ พบว่าของเริ่มหายากขึ้น และ มีราคาแพงขึ้นโดยไม่สมเหตุสมผล โดยเฉพาะในบ้านเราที่โก่งราคากันอย่างบ้าเลือด ไม่ว่าจะร้านเล็ก ร้านใหญ่ก็เกาะกระแสไปกะเค้าด้วย  ทางทีมงานจึงเบนเข็มพุ่งประเด็นไปที่ สเป็ค (คุณสมบัติ)เป็นหลัก เลือกให้ดีกว่าเดิม อะไรก็ได้ แต่ให้ดีควรเป็น nos (lot ผลิตเก่าที่ยังคงหลงเหลืออยู่ในไทย) จากบริษัทดังๆในอดีต ไม่ว่าจะเป็น ญี่ปุ่น เมกา หรือ ยุโรป ซึ่งล้วนแล้วแต่เป็นของที่มีคุณภาพ และ การผลิตที่ดีเป็นที่ยอมรับของคนในวงการ เมื่อคิดได้ดังนั้นก็เริ่มทยอยสั่งอุปกรณ์เหล่านี้เข้ามาตลอดสองสามเดือนที่ผ่าน เป็นระยะ เพื่อทำการทดสอบ และ จากการทดสอบช่วยตอกย้ำความมั่นใจว่าเราเดินมาถูกทางแล้ว ด้วยคุณภาพเสียงที่ได้สัมผัสในหลายตัว ผมบอกได้เลยว่าอาจจะหาไม่ได้ในอุปกรณ์สมัยใหม่ ถึงได้ก็ไม่ทัดเทียม (เฉพาะเรื่องเสียงนะครับ)  เพราะเดี๋ยวนี้อะไรมันก็เป็นธุรกิจไปหมด ต้นทุนต้องต่ำ แล้วจะเอาของคุณภาพดีๆจากที่ไหนมาให้เล่นกัน แต่ก็ใช่ว่าจะไม่มีเลยซะทีเดียวนะครับก็ยังมีอยู่ แต่ราคาอาจจะเกินเอื้อมสำหรับชาว ดีไอวาย อย่างเราๆ จึงต้องดั้นด้นเสาะหา เพชรพระอุมากัน  เกริ่นมาซะยาวก็ไม่มีอะไรครับ ผมใช้เวลาเทสปรีชุดนี้มานานมาก (นานที่สุดตั้งแต่ทำดีไอวายมาเลย) และวันนี้ผมก็ได้สัมผัสกับเสียงที่ผมเรียกมันว่า เสียงบริสุทธิ์  เพราะว่า คัลเล่อร์น้อยมาก เข้าใกล้ อนาลอคมากที่สุดตั้งแต่เทสมาครับ เค้าคือคนหัวสูงท่านนี้ อิอิ ยังไม่บอกหรอก เพราะเดี๋ยวเค้าจะหายตัวไปซะอีก   [heyheypig447]

แล้วทำไมหัวสูงเดินซนนักเดียวจะตักเตือนซะหน่อย
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #962 เมื่อ: 26 มีนาคม 2013, 10:40:48 AM »
เช้านี้เทสผ่านไป 3 เบอร์จากทั้งหมดที่จ่อรอเทสอยู่ 10 กว่าเบอร์ครับ  ทำให้เรามีตัวเลือกที่จะเล่นได้มากขึ้น กันพวกมอดมาลักลอบกวาดไปอีก   [tremor-raccoon]

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ P.Apiluk

• MOSKIDO
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #963 เมื่อ: 26 มีนาคม 2013, 10:44:19 AM »
   สองสามวันนี้น่าจะเป็นการเทสอุปกรณ์ชุดสุดท้าย เพื่อที่จะสรุปออกมาเป็นวงจรสุดท้ายก่อนส่งต่อให้เพื่อนๆได้เล่นกันครับ ตลอด 4 เดือนที่ทำเทสมา โดยเริ่มแรกจะเลือกอุปกรณ์ที่ดี และ เป็นที่รู้จักและ นิยมใช้กันเป็นส่วนใหญ่ และ พบว่าของเริ่มหายากขึ้น และ มีราคาแพงขึ้นโดยไม่สมเหตุสมผล โดยเฉพาะในบ้านเราที่โก่งราคากันอย่างบ้าเลือด ไม่ว่าจะร้านเล็ก ร้านใหญ่ก็เกาะกระแสไปกะเค้าด้วย ทางทีมงานจึงเบนเข็มพุ่งประเด็นไปที่ สเป็ค (คุณสมบัติ)เป็นหลัก เลือกให้ดีกว่าเดิม อะไรก็ได้ แต่ให้ดีควรเป็น nos (lot ผลิตเก่าที่ยังคงหลงเหลืออยู่ในไทย) จากบริษัทดังๆในอดีต ไม่ว่าจะเป็น ญี่ปุ่น เมกา หรือ ยุโรป ซึ่งล้วนแล้วแต่เป็นของที่มีคุณภาพ และ การผลิตที่ดีเป็นที่ยอมรับของคนในวงการ เมื่อคิดได้ดังนั้นก็เริ่มทยอยสั่งอุปกรณ์เหล่านี้เข้ามาตลอดสองสามเดือนที่ผ่าน เป็นระยะ เพื่อทำการทดสอบ และ จากการทดสอบช่วยตอกย้ำความมั่นใจว่าเราเดินมาถูกทางแล้ว ด้วยคุณภาพเสียงที่ได้สัมผัสในหลายตัว ผมบอกได้เลยว่าอาจจะหาไม่ได้ในอุปกรณ์สมัยใหม่ ถึงได้ก็ไม่ทัดเทียม (เฉพาะเรื่องเสียงนะครับ)  เพราะเดี๋ยวนี้อะไรมันก็เป็นธุรกิจไปหมด ต้นทุนต้องต่ำ แล้วจะเอาของคุณภาพดีๆจากที่ไหนมาให้เล่นกัน แต่ก็ใช่ว่าจะไม่มีเลยซะทีเดียวนะครับก็ยังมีอยู่ แต่ราคาอาจจะเกินเอื้อมสำหรับชาว ดีไอวาย อย่างเราๆ จึงต้องดั้นด้นเสาะหา เพชรพระอุมากัน  เกริ่นมาซะยาวก็ไม่มีอะไรครับ ผมใช้เวลาเทสปรีชุดนี้มานานมาก (นานที่สุดตั้งแต่ทำดีไอวายมาเลย) และวันนี้ผมก็ได้สัมผัสกับเสียงที่ผมเรียกมันว่า เสียงบริสุทธิ์  เพราะว่า คัลเล่อร์น้อยมาก เข้าใกล้ อนาลอคมากที่สุดตั้งแต่เทสมาครับ  เค้าคือคนหัวสูงท่านนี้ อิอิ ยังไม่บอกหรอก เพราะเดี๋ยวเค้าจะหายตัวไปซะอีก

+1 ครับพี่
ที่สุดของความเสียดาย คือ ตายแล้ว ยังใช้เงินไม่หมด
ที่สุดของความสลด คือ ใช้เงินหมดแล้ว ยังไม่ตาย
โอนตังส์+ส่งของ = ที่นี่ครับ

« ตอบกลับ #964 เมื่อ: 26 มีนาคม 2013, 10:51:32 AM »
เช้านี้เทสผ่านไป 3 เบอร์จากทั้งหมดที่จ่อรอเทสอยู่ 10 กว่าเบอร์ครับ  ทำให้เรามีตัวเลือกที่จะเล่นได้มากขึ้น กันพวกมอดมาลักลอบกวาดไปอีก   [tremor-raccoon]

ตามไม่ทันลวกเพ่เราเลย  [pig80901] [heyheypig447]
เช้านี้เป็นการเทสเบอร์ที่จะมาแทน ztx 450 ที่ดังๆและแพง แต่เสียงก็งั้นๆครับ   laughhahaha
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #965 เมื่อ: 26 มีนาคม 2013, 10:57:44 AM »

ตามไม่ทันลวกเพ่เราเลย  [pig80901] [heyheypig447]
เช้านี้เป็นการเทสเบอร์ที่จะมาแทน ztx 450 ที่ดังๆและแพง แต่เสียงก็งั้นๆครับ   laughhahaha

มิน่า แอมป์ เฮีย Pass  เขาแต่ละตัวเสียงไม่ค่อยได้เรื่องเลยลวกเพ่  เพราะเห็ฯใช้แต่เบอร์  ZTX450  ZTX550 ประมาณนี้อ่ะครับ  [c--c]

« ตอบกลับ #966 เมื่อ: 26 มีนาคม 2013, 11:03:46 AM »
 อย่าไปเปรียบเทียบกับ ปรมาจารย์ครับ เค้าอยู่บนหิ้งอย่าไปดึงเค้าลงมา  ผมไม่เคยกล่าวหรืออ้างถึง nelson pass  ผมพูดแต่เรื่องอุปกรณ์เท่านั้นครับ  มันเป็นเรื่องของธุรกิจการค้า เค้าทำต้องมีจำนวน เค้าไม่สามารถที่จะมาหาของแบบผมได้หรอก ซึ่งมันเป็นสต็อกที่ไม่สามารถที่จะควบคุมได้  คนทำการค้าถ้าคิดจะมาเล่นสต็อกนี้ก็เจ๊งตั้งแต่คิดแล้วครับ  อีกอย่างความสำคัญมันอยู่ที่วงจร ไม่ใช่ที่ตัวอุปกรณ์ อย่างที่ ดีไอวายไทยพุ่งเป้าชนกัน แต่ก็ใช่ว่าจะไม่ส่งผลเลยแต่มันน้อยกว่าวงจรหลักเยอะซึ่งจะเป็นตัวกำหนดแนวเสียงครับ 

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #967 เมื่อ: 26 มีนาคม 2013, 01:07:29 PM »
อย่าไปเปรียบเทียบกับ ปรมาจารย์ครับ เค้าอยู่บนหิ้งอย่าไปดึงเค้าลงมา  ผมไม่เคยกล่าวหรืออ้างถึง nelson pass  ผมพูดแต่เรื่องอุปกรณ์เท่านั้นครับ  มันเป็นเรื่องของธุรกิจการค้า เค้าทำต้องมีจำนวน เค้าไม่สามารถที่จะมาหาของแบบผมได้หรอก ซึ่งมันเป็นสต็อกที่ไม่สามารถที่จะควบคุมได้  คนทำการค้าถ้าคิดจะมาเล่นสต็อกนี้ก็เจ๊งตั้งแต่คิดแล้วครับ  อีกอย่างความสำคัญมันอยู่ที่วงจร ไม่ใช่ที่ตัวอุปกรณ์ อย่างที่ ดีไอวายไทยพุ่งเป้าชนกัน แต่ก็ใช่ว่าจะไม่ส่งผลเลยแต่มันน้อยกว่าวงจรหลักเยอะซึ่งจะเป็นตัวกำหนดแนวเสียงครับ 
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง  [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #968 เมื่อ: 26 มีนาคม 2013, 05:38:29 PM »
อีกรูป [gr_in]

งามจริงๆครับสารพัดสีเลย... [clap hand2] [clap hand2]

ใช้ R อะไรบ้างนะครับ ลูกผมถามว่ากินได้มั้ย ... ดูๆ  ไป น่ากินเหมือนกันนะครับ    [roll]
สงสัยกินได้ครับที่บ้านจะให้ผมกินแทนข้าวแล้วครับ [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #969 เมื่อ: 26 มีนาคม 2013, 05:49:54 PM »

เค้ารออย่างใจเย็นไงครับ แล้วทำทีเดียวไงครับ หลายครั้งที่เราคิดว่าเราใส่ของดีที่สุดเท่าที่จะได้ลงไป แต่ผลลัพธ์ไม่ได้ตามที่คาดไว้ สำหรับผมมันก็เป็นเรื่องปกติธรรมดา สำหรับคนทำเทส หรือ อย่างเคสนี้ อุปกรณ์ที่จัดคุณภาพดี สีสวยหวาน  แต่ผลลัพธ์คงต้องมาพิสูจน์ต่อกันว่ามันเป็น น้ำผึ้ง หรือ ยาพิษ กันแน่ครับ  และ จากการเทสกับอุปกรณ์หลายๆชนิด หลายรุ่น ยี่ห้อ ด้วยอุปกรณ์ดีๆเหล่านี้ผมบอกได้เลยว่าไม่สามารถหนีชุดที่ผมจัดให้ออกแน่นอน นอกจากเป็นการทำเพื่อสนองกิเลสของตัวเองเท่านั้นครับ( ผมเองก็หนีไม่พ้นในข้อนี้ รู้ทั้งรู้)  [yes-raccoon]

ที่ทำกันใน Rev. I , II , III  ทั้งหมดนี้ผมบอกได้เลยว่ายังไม่ถึงจุดที่เสียว สูงสุด เพราะ ไคลแม็กซ์จริงๆมันอยู่ในมุขเม็ดสุดท้ายที่ผมจะให้นี้ ซึ่งจะบรรจุทุกสิ่งอย่างลงไป เพื่อให้ได้เสียงที่บริสุทธิ์ ( purity sound ) และ มีความเป็น Analog ที่สุดครับ เพราะกว่าจะเดินมาถึงตรงจุดนี้ผมได้ทดสอบเป็นร้อยๆเที่ยวเพื่อตอกย้ำจนมั่นใจและแน่ใจ (ขนาดกุนซือผมเห็นดูเยือกเย็น ยังใจร้อนกว่าผมอีก [roll]) แต่ละตัวผมใช้เวลาเทสไม่ต่ำกว่า 8 ชั่วโมง บางตัวไม่ชัดเจนอาจจะต้องใช้เวลาถึงสองสามวันเพื่อที่จะตามดูตัวตนที่แท้จริงของอุปกรณ์แต่ละตัวที่ใส่เข้าไป จนมาถึงวันนี้ ผมมี ขยะอิเล็กทรอนิคส์กองใหญ่ที่ซื้อมาแล้วใช้ไม่ได้ในงานนี้  แต่ด้วยสเป็คที่ดี เพราะคัดเลือกมาตั้งแต่แรกแล้ว ไงก็ต้องหาทางใช้ให้จงได้แหละครับ (กุนซือผมเจ๋งครับ)   [pig80901]
จริงที่สุดครับเรื่องของดีเสียงไม่ได้ดีไปซะหมดครับเจอมากับตัวแล้วครับของธรรมดาทำแล้วลงตัวก็มีครับของดังๆยังมี R ถูกๆเลยครับ ที่ผมลงก็ความชอบส่วนตัวแหละครับ [roll]
ถ้าทำแล้วเสียงไม่ดีก็เปลี่ยนที่หลังก็พวก R ทางผ่านเสียงไบแคปนู่นนี่นั่นไปเรื่อยครับตามปะสาหนุกดีครับ [roll]

ออฟไลน์ boontiam

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
Re: Home work >>> μ - Project I Preamp
« ตอบกลับ #970 เมื่อ: 26 มีนาคม 2013, 06:55:22 PM »
ส่งการบ้านครับ มีอุปสรรคบางนิดหน่อย ตอนนี้หา ZTX450 ไม่เจอ แต่เหลือ 2 ตัว
ครับน้าเล็กผมหาว่าแทนตัวไหนไม่เจอ ขอบรรยายด้วยภาพก็แล้วกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มีนาคม 2013, 07:12:57 PM โดย boontiam »

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #971 เมื่อ: 26 มีนาคม 2013, 07:02:43 PM »
ลองใหม่ครับ [c--c]
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

ออฟไลน์ Aoun

Re: Home work >>> μ - Project I Preamp
« ตอบกลับ #972 เมื่อ: 26 มีนาคม 2013, 07:04:29 PM »
ส่งการบ้านครับ มีอุปสรรคบางนิดหน่อย ตอนนี้หา ZTX450 ไม่เจอ แต่เหลือ 2 ตัว
ครับน้าเล็กผมหาว่าแทนตัวไหนไม่เจอ ขอบรรยายด้วยภาพก็แล้วกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มีนาคม 2013, 07:13:21 PM โดย Aoun »

ออฟไลน์ boontiam

« ตอบกลับ #973 เมื่อ: 26 มีนาคม 2013, 07:19:11 PM »
ขอบคุณครับ คุณ Aoun [res]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #974 เมื่อ: 26 มีนาคม 2013, 09:45:10 PM »
ว่าแล้วก็ทำวันละนิดๆก็สำเร็จเสร็จเรียบร้อยแล้วคร้าบ [shock1]สำหรับภาคซัพพลายเรีบยร้อยบริบูรณ์จ่ายไฟปรับไว้ที่ 30 โวลท์ [pig90102]
ส่วนภาคปรีลงอุปกรณ์เสร็จแล้วเช่นกันแต่ยังไม่ได้จ่ายไฟครับเผื่อมีอะไรผิดพลาดก็เลยมาส่งการบ้านไว้ก่อนพรุ่งนี้คอยเริ่มจ่ายไฟครับผม [pig6456] [pig6456]
สอบถามนิดเดียวครับ C 470uf ผมใช้ทนแรงดันได้ 35 V ใช้ได้หรือเปล่าครับ [roll]

« ตอบกลับ #975 เมื่อ: 26 มีนาคม 2013, 09:58:29 PM »
 โถ. ใจเย็นดีแท้พี่ตรู   C 470uF/35V ได้ครับ แต่เวลาผมจัดมักจะโอเวอร์สเป็คไว้30% เป็นอย่างน้อย ครับ

« ตอบกลับ #976 เมื่อ: 26 มีนาคม 2013, 10:37:29 PM »
ตะกั่ว CreAte House มีอยู่ 2 เมตร ใช้หมดพอดีเลยครับดีนะเสร็จงานพอดีก็เลยถือโอกาสหยุดพักซะเลยพรุ่งนี้ค่อยว่ากันต่อครับ [roll]

• MOSKIDO
« ตอบกลับ #977 เมื่อ: 26 มีนาคม 2013, 10:38:11 PM »
ขอส่งการบ้านต่อด้วยนะครับ หลังจากปั่นงานประจำเสร็จ และอดใจรอสายไวริ่งเทพๆ ไม่ไหว เลยจัดเท่าที่มีใส่ไปก่อน (อยากฟังเสียงมาก  [roll])

วัดไฟ 30V ข้างนึงนิ่งมากไม่แกว่งเลย อีกข้างหนึ่งดันแกว่งๆ ที่ประมาณ +-0.1 โวลต์ คงต้องตรวจสอบจุดบัดกรีใหม่อีกซักรอบ หรือเป็นเพราะอะไรได้บ้างครับ

ป้อนไฟเข้าบอร์ดปรี วัดไฟเข้าบอร์ดปรีที่ 30V จากนั้นช้อตอินพุทลงกราวด์ วัดและปรับไฟก่อน C 4.7uf เทียบกับกราวดได้ประมาณ 15.V ทิ้งไว้ครู่หนึ่ง แล้วปรับไฟใหม่อีกครั้ง จากนั้นต่อสัญญาณเข้าและลองฟังเพลงครับ

แล้วก็เจอกับปัญหาครับ  [shock1]
1. ตอนแรกผมลอยกราวด์ไว้ ไม่เอากราวด์ลงเคสเลย + ใส่ฉนวนรองน็อตด้านล่างที่มุมด้านในของ PCB บอร์ดปรี โดยปัญหาที่เกิดขึ้น คือ มีเสียงกวน ซึ่งเป็นเสียงกวนแบบเดียวกันกับข้อ 2
2. ผมแก้ไขด้วยการต่อกราวด์ลงเคส (ยังรองฉนวนใต้น็อตตรงมุมด้านในเหมือนเดิม) โดยต่อกราวด์มาจากจุดไฟ ground ของ LED ข้างๆ LED บนบอร์ดปรี ผ่าน R 10R ที่พี่เล็กให้มา ขนานกับ C 0.1uf 100V (WIMA MKS) ลงเคสตรงหัวน็อตที่อยู่ระหว่างบอร์ดปรีกับบอร์ดเพาเวอร์ (ลืมถ่ายรูปครับ) และต่อขั้วกราวด์ของปลํ๊กไฟมายังจุดเดียวกันนี้ จากนั้นปิดฝาอย่างมั่นใจ ต่อไฟเข้า ต่อสัญญาณเข้า แต่.. เสียงกวนแบบเดิมก็ยังคงอยู่ครับ

ผมต่อสัญญาณมาจาก คอมพิวเตอร์ --> USB DAC --> Pre-u --> Camp Turbo ไม่ได้กลับเฟสตรง output ไม่มีฮัมเลยครับ ทั้งแบบข้อ 1 และข้อ 2 และคิดว่าเสียงกวนเกิดขึ้นก็ไม่น่าจะเป็นเสียงจี่ครับ (ผมเคยได้ยินเสียงฮัมและจี่จากแอมป์ตัวอื่ีนครับ)
เสียงกวนมันดังวี้ด จี้ดๆ หรือ กึ้ดๆๆกื้ด คล้ายๆ เสียงเมื่อเอามือถือวางใกล้ๆ วิทยุ หรือโทรทัศน์อ่ะครับ ไม่ใช่เสียงจี่ๆๆ แบบคงที่และต่อเนื่อง ถ้าบิดโวลลุ่มนิดหน่อยจะไม่ค่อยได้ยินเสียงกวนครับ บิดโวลลุ่มไปอีกนิดจะดังเยอะขึ้น แบบนี้ใช่เป็นปัญหาแบบเดียวกับน้าๆ คนก่อนหน้านี้รึเปล่าครับ นอกจากการกลับเฟสที่ output ของปรี แล้วไปกลับขั้วสายลำโพง (กรณีต่อกับ Camp Turbo) แล้วสามารถแก้ด้วยวิธีอื่นๆ อีกมั้ยครับ

ตอนนี้ได้แต่บิดโวลลุ่มเบาๆ ประมาณ 7 โมงเช้า (อ้อโวลลุ่มที่ใช้คือ ?TOCOS 20KB ที่ซื้อจากพี่เล็กครับ ต่อผิดด้วย [pig90129] ต่อสลับขา 1 กับ 3) แล้วปรับเพิ่มลดเสียงที่คอมฯ เอา เสียงดีมากๆ ครับ รายละเอียดพรั่งพรู ออกครบทุกเม็ด กว้างขวางมาก ตำแหน่งชัดเจน (ถ้าแก้เสียงกวนได้คงจะดีกว่านี้อีกหลายเท่าแน่ๆ) จนเพื่อนที่ทำงานหลายคนอดใจไม่ไหว  (ผมประกอบ+เทส ที่ออฟฟิศเวลาว่างจากงานครับ)  ต้องเดินมาฟังแล้วบอกว่าเป็นแอมป์ที่เสียงดีกว่าแอมป์ทุกตัวที่ผมเคยทำมา (เขาไม่รู้ว่าผมเปลี่ยนแค่ปรีเท่านั้น) ผมก้อบ้ายอ เปิดให้ฟังกันทุกแนวเลยครับ บลู แจ้ส ร็อค และลูกทุ่ง แล้วแอบดูแต่ละคนพยักหัวหงึกๆ แล้วก็ยิงคำถามเดียวกันนั่นคือ "งบเท่าไหร่อ่ะเครื่องนี้" ผมได้แต่ยิ้มๆ

โม้ยาวหน่อยนะครับ ผสมกับปัญหาหาที่รอการแก้ไขครับ
ที่สุดของความเสียดาย คือ ตายแล้ว ยังใช้เงินไม่หมด
ที่สุดของความสลด คือ ใช้เงินหมดแล้ว ยังไม่ตาย

« ตอบกลับ #978 เมื่อ: 26 มีนาคม 2013, 10:46:31 PM »
ละเอียดดีครับ ทำตามสเต็ปทุกขั้น ทุกตอน แต่ฮัม  ขอภาพเต็มๆจะได้ช่วยดูให้ครับ

• MOSKIDO
« ตอบกลับ #979 เมื่อ: 26 มีนาคม 2013, 10:49:26 PM »
ขอบคุณครับ พรุ่งนี้นะครับพี่ ตัวเครื่องอยู่ที่ออฟฟิศครับ

« ตอบกลับ #980 เมื่อ: 26 มีนาคม 2013, 11:03:45 PM »
เท่าทีสังเกตุทำไมใช้ตะกั่วกันแยะจัง บัคกรีหนามีผลกับเสียงมากนะครับ เดี๋ยวเสียงจะทึบไป
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

« ตอบกลับ #981 เมื่อ: 26 มีนาคม 2013, 11:07:25 PM »
เท่าทีสังเกตุทำไมใช้ตะกั่วกันแยะจัง บัคกรีหนามีผลกับเสียงมากนะครับ เดี๋ยวเสียงจะทึบไป
ไม่เยอะหรอกครับของดีมีน้อยครับผมมีเศษไม่ถึงเมตรเลยครับ [roll]

« ตอบกลับ #982 เมื่อ: 26 มีนาคม 2013, 11:20:10 PM »
ใช้ ultracore ซะเคยซิเสียงถึงทึบ  [gr_in]

« ตอบกลับ #983 เมื่อ: 26 มีนาคม 2013, 11:24:42 PM »
ขอบคุณครับ พรุ่งนี้นะครับพี่ ตัวเครื่องอยู่ที่ออฟฟิศครับ
หมายถึง ขณะที่มีเสียงกวนอยู่นี้ต่อโวลุ่มผิดอยู่ด้วยใช่มั้ยครับ  เห็นว่าต่อสลับ สัญญาณ อินพุท กับ กราวด์อยู่

• MOSKIDO
« ตอบกลับ #984 เมื่อ: 26 มีนาคม 2013, 11:32:20 PM »
หมายถึง ขณะที่มีเสียงกวนอยู่นี้ต่อโวลุ่มผิดอยู่ด้วยใช่มั้ยครับ  เห็นว่าต่อสลับ สัญญาณ อินพุท กับ กราวด์อยู่

ใช่ครับพี่ ยังไม่ได้แก้ครับ แค่หมุนกลับทางเอา (ตามเข็มลดเสียง - ทวนเข็มเพิ่มเสียง)

« ตอบกลับ #985 เมื่อ: 26 มีนาคม 2013, 11:40:25 PM »

ใช่ครับพี่ ยังไม่ได้แก้ครับ แค่หมุนกลับทางเอา (ตามเข็มลดเสียง - ทวนเข็มเพิ่มเสียง)
ก็น่าจะเป็นที่จุดนี้แหละครับ เพราะเป็นการช็อตสัญญาณลงกราวด์

« ตอบกลับ #986 เมื่อ: 26 มีนาคม 2013, 11:46:04 PM »
ใช้ ultracore ซะเคยซิเสียงถึงทึบ  [gr_in]
รุ่นนี้ผมไม่เอาเลยครับตั้งแต่เล่น LM3886 ตอนนี้ใช้แป้งทอดโกกิครับ โซโล บวก  คาด้าสag เพื่อจูนเสียงต้องจิตนาการนิดๆ ก็จะหมดแล้วคงจะซื้อแถวๆนี้  จะได้ หวานมัน และต้องขนาด 0.8mm ที่เข้ากับหัวแร้ง 20w  Hakko พอดีการโอนถ่ายความร้อนไม่ต่ำไม่สูงจนเกินไป

« ตอบกลับ #987 เมื่อ: 26 มีนาคม 2013, 11:53:58 PM »
ผมก็ใช้ปกติไม่เยอะนะบอร์ดซัพพลายและก็บอร์ดปรีหมดตะกั่วไป 2เมตรพอดีเหลือไม่ถึง 5 ซ.ม.
จะเปลืองก็ตรงบัดกรีตาไก่นี่แหละหลายจุด และผมก็บัดกรีเคลือบแกนตาไก่ด้วยแหละกันหมองอิอิๆ [roll]

• MOSKIDO
« ตอบกลับ #988 เมื่อ: 27 มีนาคม 2013, 12:10:27 AM »
Ultracore ที่เห็นเป็นของฟรีครับ (ของออฟฟิศ) เลยใส่ซะเต็มเหนี่ยว  [roll] วันนี้ได้ Createhouse Silver solder มาแล้ว สงสัยต้องดูดตะกั่วเดิมออก แล้วจัดตะกั่วเงินลงไปใหม่ ผมไม่ได้พูดเล่นนะ จะทำจริงๆ เนื่องจากกลัวทึบ  laughhahaha บอร์ดทองคงไม่ร่อนหรอก กลัวแต่ทองจะลอกเท่านั้นเอง  [laugh-raccoon]

• MOSKIDO
« ตอบกลับ #989 เมื่อ: 27 มีนาคม 2013, 12:15:36 AM »

ก็น่าจะเป็นที่จุดนี้แหละครับ เพราะเป็นการช็อตสัญญาณลงกราวด์

[res] เดี๋ยววันพรุ่งจะรีบแก้ไขครับ