ผู้เขียน หัวข้อ: ค่อยๆเริ่ม LM3886TF ของผม ครั้งแรกกับเกนโคลน  (อ่าน 11009 ครั้ง)

ออฟไลน์ taoybb

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
     พอดีมีคนเอา PCB มาขายถุกมากเลยซื้อมาลองซะหน่อย อย่างน้อยๆอุปกรณ์ที่เก็บตุนไว้พวกซิ้งก็มีเป็นกองเท่าภูเขา  กับเห็นเขาว่ากันว่าเสียงดี ชักน่าลองแล้วเลย(ทำใจ) ลงมือทำคั่นเวลาแอมป์ 6528 ที่กำลังรวบงบใหม่ จากเหตุงานที่โรงเรียน  เอาโปรดเจ็คนี้มาคั่นเวลาเพราะใช้งบน้อยแถมเบื่ออยากทำแอมป์สักตัว

ทำได้แค่นี้อยู่ครับ  อุปกรณ์พอประมารครับ Dale ผมฟังไม่ออกอย่าใส่ดีกว่าเปลือง เอาเท่าที่คิดว่าดีที่สุดสำหรับเองและกระเป๋าคือ 1/4W 1%  บางตัวมัน 5% นะหาแบบ 1 เปอไม่ได้ แต่ไม่ใช่ปัญหาผมไม่ซีเรียส ถ้าอยากอัพเกรดค่อยทีหลัง เอาให้มันดังก่อนค่อยอัพ ฮีตซิ้งที่ผมเลือกจะขนาดเท่านี้ครับ สุ่มมาจากร่วมสี่ร้อยอัน

ตอนทำพบปัญหานิดหน่อยคือต้องติดฮีตซิ้งลงบนปริ้นเท่านั้น ไม่งั้น IC มันจะแนบไม่สนิท จึงแก้ปัญหาโดยเอาแผ่นอลูมาคั่นเสริมให้ IC พ้นจากปริ้น ผมไม่อยากติดบนปริ้นเพราะดูไม่สวย แต่อลูเปล่าๆแถใบ้านหายากแถมมืดค่ำแล้ว แต่อยากประกอบมาก(ถึงแม้จะไม่เสร็จแต่ชอบประกอบนั่งทำให้มากที่สุดไม่รู้เป็นไง) เลยมองๆ เอ้อ  มีไม้บรรทัดเหล็กแบบอลูมิเนียมเยอะนี่หว่า เก็บได้ที่โรงเรียนหลายอันทีเดียว เอามาดัดแปลงดีกว่าเนื่องจากความกว้างของมันพอดิบ พอดี กับขนาด IC เอามาตัดให้ยาวกว่า IC เล็กน้อยก็ดี เลยดัดแปลงไปตามรูปครับ

ครับ ผมใช้วิธีเอาไม้บรรทัดวางบนขอบโต็ะแล้วเอาคีมล็อคหนีบแล้วงอไปมาให้ไม่บรรทัดขาดครับ  เสร็จแล้วก็เอามาหนีบเหมือนเดิม อ้อ ก่อนหักเจาะรูก่อนก็ดีครับจะได้เจาะง่าย  พอหักแล้วมันจะเป็นลายไม่สวยไม่เรียบ บ้างเอาตะไบขัดให้เรียบก็พอ อันนี้ผมรีบทำเลยเอียง

ยึดกับตัว IC ครับ งานนี้ตัว IC เลือกมาเป็น TF หรือตังถังพลาสติก จาก Datasheet แล้วมันจะระบายความร้อนได้น้อยกว่ารุ่น T หรือตัวถังเหล็ก 25% งานนี้จึงใช้ Thermal Compound เกรดดีๆหน่อยของ Cooler Master  คราวนี้่ได้เย็นกันสุดขั้วแน่ 3886 เอ่ย  สนน ราคาซิลิโคนหลอดนี้ 200 บาทครับเป็นของเกรดสูงมาก ดีกว่าหลอดละ 10 ตามร้านอิเล็กทั่วไป 5-10 เท่าครับ ไม่เชื่อดุเนื้อซิลิโคนได้ ไปลองซื้อมาดูเรย อิอิ  กรุงเทพราคาจะ 120-150 บาทครับ ตจว 130-200 บาทโดยประมาณ  เนื้อซิลิโคนเมื่อเทียบกับคนละเรื่องเลยครับ ตัวนี้จะเนียนละเอียดกว่าเหมือนเป็นครีมเหลวเลยทีเดียว แต่กลับไม่เหลวหนืดพอดีๆ  ทดสอบความร้อนเอาหัวแร้งแตะขา IC นานๆพบว่า IC อุ่นมาก จากปกติมักจะร้อนถ้าใช้ซิลิโคนธรรมดาๆ

ไปดูครับ ดัดแปลงจากไม่บรรทัดแล้วเป็นยังไงมั่ง

ครับ จะเห็นได้ว่า ตัว PCB กับ Heatsink แนบกันอย่างพอดีไม่เอียง  นอกจากนั้นจะดัดแปลงจากอะไรก็ได้ แต่ผมแนะนำไม้บรรทัดอันเล็กๆแบบนี้ครับ ราคาก็ไม่แพง แถมทำได้กับ IC เบอร์นี้ได้ร่วมๆ 4-8 ตัวโดยประมาณครับ  ราคาซื้อแบบแพ็คมาตกอันนึงไม่แพงครับ แถมหาง่ายกว่าแผ่นอลูเปล่าๆอีกครับ ร้านเครื่องเขียน เซเว่น ห้างทุกห้าง มีแน่นอน ถ้ายังเรียนหาได้ฟรีเยอะ

ครับ ต่อไปก็รอ C กับไดโอด จาก ES ครับ  น่าจะได้วันพุธ หรือ พฤหัส ที่จะถึงนี้  สั่งไปพวก Nichicon กับ Panasonic  ครับ มีอัพเดทยังไงจะมาลงต่อครับ อ้อ ใครมีหม้อแปลงเกนโคลนเหลือๆติดมานะ ขอราคาเบาๆแล้วกัน

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: ค่อยๆเริ่ม LM3886TF ของผม ครั้งแรกกับเกนโคลน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2010, 06:20:22 AM »
มาถูกช่วงเวลาที่กำลังต้องการข้อมูลอยู่พอดี
รอชมครับ  [great]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

Re: ค่อยๆเริ่ม LM3886TF ของผม ครั้งแรกกับเกนโคลน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 08:55:02 PM »
    ต่อๆๆ  ได้รับของจาก ES แล้ว แต่ดันใส่ของผิดมา สั่ง Panasonic ราคาแพงไปแต่ดันเอาของจีน No Name ใส่มา เป็น Capa 0.1uF แจ้งเรื่องไปแล้ว ที่เหลือแค่รอเวลา  มาเข้าเรื่องต่อ ได้รับแล้วก็ไปประกอบครับ ฝีมือแย่หน่อยนะ อุปกรณฺ์ที่ใช้จะเป็นของราคาไม่แพงตามงบครับ มี

C 4700uF Nichicon
 C 1000uF Elite
 C 100uF  SAMOX
 Diode MUR860 ของ ON Semiconductor
 แล้วก็ใส่ผิด รอการตอบกลับ

เป็นไปดังนี้ครับ ตามรุปเลยครับ

เหลือแต่หาหม้อแปลงแล้วครับ  แท่นพร้มหมดแล้ว ใครมีหม้อแปลงจะปล่อยมาปล่อยทางนี้นะครับ  ถ้าไกล้ปีใหม่มีงบจะไปสั่งพันแทน มีแค่นี้ครับ ไม่รู้จะบรรยายอะไรดี สวัสดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม 2010, 08:55:55 PM โดย taoybb »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 09:54:49 PM »
มารอชมตอนต่อไปครับ  [yahoo]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010, 08:41:55 PM »
ไม่ทราบว่ามี Trick ในการเลือกซื้อ IC Power LM3886TF ตัวนี้บ้างไหม
ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010, 08:49:12 PM »
ไม่ทราบว่ามี Trick ในการเลือกซื้อ IC Power LM3886TF ตัวนี้บ้างไหม
ด้านหลังเป็นโลหะ ดีกว่าครับ ช่วยระบายความร้อนด้วย :)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010, 09:17:36 PM »
ด้านหลังเป็นโลหะ ดีกว่าครับ ช่วยระบายความร้อนด้วย :)
ตัวถัง T ใช่ไหมครับ  อันนั้นจะระบายความร้อนดีกว่า TF ประมาณ 25% ที่เดียว แต่ ตจว จะลำบากตอนหาแผ่นไมก้าครับ ผมอยู่สุราษหาไมก้าใส่ตัวนี้ยากมากครับหรือก็คือหาไม่ได้เลย ต้องซื้อแผ่นใหญ่มาตัด แต่ก็แหละเอาตัวถังพลาสติกง่ายกว่าแต่ใช้ซิลิโคนดีๆหน่อย เดินเข้าร้านอุปกรณ์คอมไปหาซิลิโคนดีๆครับพวก Arctic Cooling หรือ Cooler Master หลอดละ 150 บาท เอาเกรดเทพก็หลอดละ 300 รับรองเย็นเจี้ยบ ผมใช้หลอดละ 150 บาท หัวแร้งทำไอซีร้อนแทบไม่ทัน ทั้งๆที่ปกติมันจะร้อนจัด

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010, 09:28:54 PM »
ตัวถังแบบนี้ใช่ไหม LM3886T
เบอร์นี้ มันมีหลายแบบด้วย ไม่เคยรู้เรื่องเลย  :-[

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010, 09:33:10 PM »
เบอร์นี้ มันมีหลายแบบด้วย ไม่เคยรู้เรื่องเลย  :-[

หา 3875T โค๊ต AB ดีกว่าครับ ผมชอบกว่า 3886   [))] [))]:D
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010, 09:39:36 PM »

หา 3875T โค๊ต AB ดีกว่าครับ ผมชอบกว่า 3886   [))] [))]:D

โค๊ต AB จะไปหาที่ไหนล่ะ ไปถึง AC แล้ว

• I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2010, 09:41:33 PM »
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2010, 07:59:42 AM »

ตามนั้น เบอร์เล็กกว่าดันเสียงดีกว่า

3886 < 3875 < 1875

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2010, 08:03:50 AM »

ตามนั้น เบอร์เล็กกว่าดันเสียงดีกว่า

ใช้ทดแทนกันได้เลยใช่ไหม หรือว่าต้องปรับแก้ตรงจุดใดบ้าง  :-\

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2010, 08:09:58 AM »

เออลืม 1875 ไปได้ไง เสียงมันโอมากๆๆเสียอย่างเดียว วัตต์กระจุ๋มนึง  [))] [))]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2010, 08:10:37 AM »
ไปหาข้อมูลเพิ่ม Mono Amplifier 1x 30W LM1875T
สงสัยงานนี้ จะมี IC มาประดับบ้านบ้างแล้ว

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2010, 09:37:58 AM »
มาไล่อ่านตามก็สนุกแล้ว  [great]

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2010, 03:58:35 PM »
ไปหาข้อมูลเพิ่ม Mono Amplifier 1x 30W LM1875T
สงสัยงานนี้ จะมี IC มาประดับบ้านบ้างแล้ว

[))] [))] [))] ตัวละ65 บาทครับบ้านเราอะ มีอยู่ที่ es กับ npe ครับ [thif] [thif]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ