ผู้เขียน หัวข้อ: 120W Mosfet ส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ start แว้ววววววววววว.....  (อ่าน 30855 ครั้ง)

ออฟไลน์ tnosomch

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 60
ได้เวลาสักที่กับ Project 120w mosfet อันโด่งดัง รังไม่หยุดฉุดไม่อยู่ ต้องขอขอบคุณท่าน Electron ผู้คร่ำหวอดอยู่ในวงการ solid state ที่ได้มอบสิ่งดีๆ ให้พวกเราชาว diyaudiovillage ได้รับทั้งเพลิดเพลิน ความสนุกสนาน ความรู้ และได้หาประสบการณ์ใหม่ๆกัน  [great] [great] [great]

เคยแต่ได้ยินเสียงลือเสียงเล่าอ้าง ไม่เคยได้ฟังจากหูตัวเองสักที่ ..... ของฟังเสียงสักหน่อยเฮอะ ดองมาก็เป็นเวลานานแล้ว ว่าแล้วก็หยิบอุปกรณ์มาลองวาง Lyout ดูซิ ไม่รู้จะไปรอดหรือเปล่า Project นี้ต้องใจเย็นๆนะครับ ค่อยๆทำ คาดว่าจะทำข้ามปีเลยแหละ จะคอยมา update ให้เรื่อยๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:12:39 PM โดย audiomania »

ซีตัวน่ารักจัง ... ได้มาแพงไหมครับ
ผมถอดมาจากอุปกรณ์เก่า ไม่รู้รั่วบ้างหรือเปล่า ทำแบบประหยัดอ่าครับพี่  dance2

รีบๆเลยครับ ของผมกำลังจะเริ่มแล้ว รอหม้ออย่างเดียว  [thif]
รอชื้อ Mosfet อ่า ไม่รู้แพงหรือเปล่า  dance2

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
วันนี้ ผมไปฟังตัวต้นแบบที่บ้านลุงตรอนมาแล้ว  [))] [))] [))]

ลุงตรอน เป็นคนที่ถ่อมตนจริง ๆ ไม่ยอมบอกเลยว่าแอมป์ตัวนี้ว่าเสียงเป็นอย่างไรบ้าง ให้เราฟังและตัดสินใจเอาเอง
ในระหว่างที่ผมเดินทางไปฟัง ใจก็คิดว่าแอมป์ 120 วัตต์ ตัวเขื่องเสียงน่าจะตูมตาม เช่นเดียวกับแอมป์ทรานซิสเตอร์ที่เคยฟัง

ครั้นเมื่อเราดั้นด้นไปฟังถึงบ้าน จึงได้รู้ว่าเสียงจากแอมป์ตัวนี้ผิดคาดตามที่ตั้งใจไว้ครับ งงกับเสียงแอมป์เครื่องนี้จริง ๆ
แอมป์แท่นนี้ เจ้าบ้านต่อกับปรีที่อยู่ในกล่องปรี Magnet ผมคิดว่ามันคือปรีหลอดแน่ ๆ ผิดคาดอีกเช่นกัน

ขอตัวอาบน้ำก่อน แล้วมาเล่าต่อให้ฟังครับ  Vo
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

จะเห็นว่าบน PCB ผมยังลงอุปกรณ์ไม่ครบเลย มีเท่าที่ Group buy มา เนืองจากผมเป็นคนขี้เกียจออกไปเดินหาซื้ออุปกรณ์มากเลย ใครมีเหลือๆ แบ่งมาให้พิจารณาบ้างก็ยินดีครับ  (^_^)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:12:57 PM โดย audiomania »

พรุ่งนี้ว่าจะทำชุด cap bank ดันลืม bus bar ทองแดง ไว้ที่ทำงานซะ เซ้งเลย  |:( |:( |:(

มีเยอะป่าว บัดบาร์อะ ของผมซีเป็นตับเลย  :P
ไม่ค่อยเยอะเท่าไร แต่น่าจะพอนะ ผมกับน้าบัง พอดีถอดจากอุปกรณ์มาแค่ชุดเดียวเอง  (^_^)

หรือว่าจะใช้สายไฟแบบมี หางปลาหัว-ท้ายดีก่าไหม อ่าน้าบัง  เพราะ C เราสามารถขันน็อตได้อยู่แว้วว  (^_^)

ซิงค์เล็กมากเลยครับ  [HAHAHA]
น้าประชดหรือพูดจริงครับเนีย ผมจะได้เปลี่ยนให้ใหญ่ขึ้นอีก อ้า.... |:(

มาคุยต่อ.........

ก่อนคุย  ต้องขอขอบคุณลุงตรอน เพื่อนผู้มีน้ำใจและเป็นเพื่อนผู้มีแต่ให้ ให้ด้วยน้ำใจจริง ๆ ซาบซึ้งในน้ำใจครับ

แอมป์ 120 วัตต์ แท่นนี้ เสียงโดยรวมในทรรศนะผมถือว่าเป็นแอมป์ที่ให้เสียงได้ Flat มาก ๆ ไม่เด่นล้ำย่านใด ย่านหนึ่ง
น้ำเสียงช่างละเมียด เป็นผู้ดีมาก ๆ ทีเดียวครับ

ที่สำคัญ พละกำลังมันช่างเหลือเฟือเสียจริง ๆ ขับลำโพงเหมือนเป็นของเล่น
ผมอยากลองฟังที่เสียงค่อนข้างดังกว่าปกติ เพื่อจะจับผิดว่าแอมป์จะให้เสียงที่เจี๊ยวจ๊าว บ้างหรือไม่
แต่ไม่มีโอกาสได้ลอง ด้วยเกรงใจเจ้าบ้าน ไว้คราวต่อไปจะขอแบกมาลองที่บ้านผมให้รู้ดำ รู้แดงไปเลย

ส่วนปรีแอมป์ที่อยู่มนกล่อง Magnet ซึ่งครั้งแรกคิดว่าเป็นปรีหลอดชั้นดี
อดใจไม่ได้ ขอเปิดฝากล่องดูให้เห็นกับตา เพื่อให้หายสงสัย

กลายเป็นปรี โอ๊บ โอ๊บ ตามที่น้องปลาทองชอบเรียกไปเสียนี่
เมื่อเอามาจับคู่กับแอมป์ 120 วัตต์ มันช่างตัว เป็นคู่ตุนาหงันเชียวครับ

โดยรวมต้องบอกว่า แอมป์แท่นนี้ดูเรียบง่าย ธรรมดาเหมือนแอมป์ทั่วไป
แต่เสียงไม่ธรรมดา เป็นแอมป์ทรานซิสเตอร์ที่ให้เสียงไม่เหมือนกับแอมป์ทรานซิสเตอร์อย่างที่เคยได้ยินมาครับ  [))] [))] [))]

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

หรือว่าจะใช้สายไฟแบบมี หางปลาหัว-ท้ายดีก่าไหม อ่าน้าบัง  เพราะ C เราสามารถขันน็อตได้อยู่แว้วว  (^_^)

ใช้ห่วงตาไก่ตัวโต ต่อสายไฟขันน๊อต ผมว่าดูโปรดีนะ
หาสายเงินเส้นโต ๆ มาเดินไปเลย ใส่ให้สุดฤทธิ์สุดเดช น่าจะดีนะครับ

มาคุยต่อ.........

ก่อนคุย  ต้องขอขอบคุณลุงตรอน เพื่อนผู้มีน้ำใจและเป็นเพื่อนผู้มีแต่ให้ ให้ด้วยน้ำใจจริง ๆ ซาบซึ้งในน้ำใจครับ

แอมป์ 120 วัตต์ แท่นนี้ เสียงโดยรวมในทรรศนะผมถือว่าเป็นแอมป์ที่ให้เสียงได้ Flat มาก ๆ ไม่เด่นล้ำย่านใด ย่านหนึ่ง
น้ำเสียงช่างละเมียด เป็นผู้ดีมาก ๆ ทีเดียวครับ

ที่สำคัญ พละกำลังมันช่างเหลือเฟือเสียจริง ๆ ขับลำโพงเหมือนเป็นของเล่น
ผมอยากลองฟังที่เสียงค่อนข้างดังกว่าปกติ เพื่อจะจับผิดว่าแอมป์จะให้เสียงที่เจี๊ยวจ๊าว บ้างหรือไม่
แต่ไม่มีโอกาสได้ลอง ด้วยเกรงใจเจ้าบ้าน ไว้คราวต่อไปจะขอแบกมาลองที่บ้านผมให้รู้ดำ รู้แดงไปเลย

ส่วนปรีแอมป์ที่อยู่มนกล่อง Magnet ซึ่งครั้งแรกคิดว่าเป็นปรีหลอดชั้นดี
อดใจไม่ได้ ขอเปิดฝากล่องดูให้เห็นกับตา เพื่อให้หายสงสัย

กลายเป็นปรี โอ๊บ โอ๊บ ตามที่น้องปลาทองชอบเรียกไปเสียนี่
เมื่อเอามาจับคู่กับแอมป์ 120 วัตต์ มันช่างตัว เป็นคู่ตุนาหงันเชียวครับ

โดยรวมต้องบอกว่า แอมป์แท่นนี้ดูเรียบง่าย ธรรมดาเหมือนแอมป์ทั่วไป
แต่เสียงไม่ธรรมดา เป็นแอมป์ทรานซิสเตอร์ที่ให้เสียงไม่เหมือนกับแอมป์ทรานซิสเตอร์อย่างที่เคยได้ยินมาครับ  [))] [))] [))]

เห็นทีต้องรีบทำให้เสร็จ โดยเร็วพลันเสียแล้วเป็นแน่แท้เลยเรา  [good] [))] @~~@

รีบทำเลยครับ ไม่ผิดหวัง
ผมนี่ซิผิดหวัง ตอนที่ GB ดันไม่สนใจ เพราะหลงหลอด  |:(

ใช้ห่วงตาไก่ตัวโต ต่อสายไฟขันน๊อต ผมว่าดูโปรดีนะ
หาสายเงินเส้นโต ๆ มาเดินไปเลย ใส่ให้สุดฤทธิ์สุดเดช น่าจะดีนะครับ
น่าสนครับพี่ณรงค์ งันเดียวพรุ่งนี้จะลองทำที่ยึด Cap bank ขอไปลอกแบบของพี่เล็กก่อนเด้อ  [yahoo] yahoo1 (^o^)

C ตัวสีน้ำเงิน หากยังพอหาได้อีก ช่วยเก็บเผื่อไว้บ้างนะ เพราะรอขึ้นตามด้วยอ่ะครับ  (^o^)

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
Mosfet ครับพี่ บ่อแมน ทรานซิสเน้อ  :D
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

Mosfet ครับพี่ บ่อแมน ทรานซิสเน้อ  :D

ข้อยเข้าใจผิด นึกว่ามันเหมือนกัน ขออภัยด้วยเด้อ... hahaha

ออฟไลน์ tok_enet04

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 9
อ่านแล้วอยากทำเลยอ่ะ  [))]

พี่ณรงค์บรรยายซะต่อมขี้เกียจผมหลบลี้หนีหน้าไปเลย |:(

ผมอดใจไม่ไหว บุกไปฟังถึงบ้านลุงตรอน
เมื่อได้ยินเสียง จึงต้องมาบอกเพื่อน ๆ ที่มี PCB ได้ตัดสินใจว่าจะทำ หรือดองอ่ะครับ  [good]

C ตัวสีน้ำเงิน หากยังพอหาได้อีก ช่วยเก็บเผื่อไว้บ้างนะ เพราะรอขึ้นตามด้วยอ่ะครับ  (^o^)

อยู่ที่ผม 4 ตัวเดี๋ยวไปจาถือไปให้ครับ ผมมีแล้ว  [))]
นั่น...เอาของน้าบังมารวมด้วยพอเลย  dance2

น้าบังซื้อ Mosfet มาแล้วหรือยัง ซื้อร้านใหน ราคาเท่าไร  [thif]

ออฟไลน์ punTR

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
หาซีก่อน ลอยน้ำไปไหนหมดแล้วไม่รู้  [thif]
พี่ณรงค์บรรยายซะต่อมขี้เกียจผมหลบลี้หนีหน้าไปเลย |:(

ผมอดใจไม่ไหว บุกไปฟังถึงบ้านลุงตรอน
เมื่อได้ยินเสียง จึงต้องมาบอกเพื่อน ๆ ที่มี PCB ได้ตัดสินใจว่าจะทำ หรือดองอ่ะครับ  [good]

อ่านแล้วอยากทำเลยอ่ะ  [))]

ต้องถาม บังโดอิ..ซัง เพราะไปนั่งฟังด้วยกัน

มีเรื่องตลก เล่าให้ฟัง

หลังจากที่นั่งฟังเพลง หิวข้าวกลางวัน จึงเข้าร้านอาหารตามสั่ง
ง่ายที่สุด ก็ต้องเป็นอาหารจานเดียว

ผมเป็นคนพูดโผงผาง เสียงดัง เพื่อมิให้เป็นการชักช้า
พูดเสียงดัง บัง....บัง.....อยากินอะไร สั่งเลย

บังโดอิซัง ก็มิใช่ย่อย.....ผมเอาผัดคะน้าหมูกรอบขาดข้าว

แม่ค้าทำหน้างง งง ผมสงสัย จึงเดินเข้าไปถาม
แม่ค้าแอบกระซิบถาม...คะน้าหมูกรอบราดข้าว บังกินได้เหรอ

ผมยิ้มให้แม่ค้าสาว บอกไปว่า....เขาเป็น บัง โด อิ ซัง กินได้

แม่ค้า งง หนักเข้าไปอีก บ่นงึมงำ......บังอะไรวะ บังโดอิซัง กินคะน้าหมูกรอบ
 [HAHAHA] [HAHAHA] hahaha hahaha hahaha hahaha

• I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
 วันนี้พึ่งจะจิ้มนี่เสร็จ กลัวลำโพงไปก่อนวัยอันควรครับ เลยต้องมี  [thif]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

เอามวลสารของผมมาให้ดู ผมแน้นที่ซีครับ เตรียมใว้หลายชุดแล้วแต่ลองแล้วจาถูกใจอันใหน  @~~@ @~~@

เทียบกะของพี่สมชายแล้วปวดหัวเลย ใหญ่เป้ง แค่ซิ้งก็หนักแล้วอ่า  [thif]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:14:38 PM โดย audiomania »

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

<@^^@>   ทำเสร้จแล้ว..... จะไปวางไว้ตรงไหนล่ะน้าบัง

<@^^@>   ทำเสร้จแล้ว..... จะไปวางไว้ตรงไหนล่ะน้าบัง

ต้องเอาลำโพงคู่ที่ไม่ได้ใช้ออกครับแล้วทำเคสตั้งเอา ลองทาบๆแล้วพอได้ครับ  @~~@

วันนี้วันอาทิตย์พักผ่อนแบบสบายๆ ถ้าไม่มีอะไรทำเสียเลย เซ็งๆ เพราะเราเป็นคนไม่ชอบอยู่เฉยๆ หยิบแผ่นพลาสติกมาเจาะทำ Cap bank ดีก่า

ว่าแล้วก็เริ่มเรยยยยยย  dance2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:15:28 PM โดย audiomania »

การเจาะพลาสติกมีทริกนิดหนึ่งครับ เวลาเจาะ ให้เจาะลงไปให้เกื่อบสุดด้านนึงก่อน แล้วพลิกเจาะอีกด้านนะครับ จะได้แกะพลาสติกออกจากโฮซอร์ ได้ง่าย ตอนผมเจาะรูแรกผมก็ไม่มีเทคนิค เจาะข้างเดียวทะลุไปเลย แกะออกยากมากเลย ต้องเจาะรูใช้เกลียวเปล่าขันดันออกมาเสียเวลา ทำไปเรื่อยๆ แล้วจะเจอเทคนิคเองครับ

หลังจากเจาะครบทั้ง 8 รูแล้วก็ใช้จิ๊กซอร์ตัดครับ เล่นกับพสาสติกนี่ เบาแรงจริงๆนะ  @~~@ @~~@ @~~@
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:15:59 PM โดย audiomania »

ถ้าอยากสวยงามก็ขัดแต่งลบมุมเสียหน่อยก็ออกมาอย่างนีแหละครับ  dance2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:16:13 PM โดย audiomania »

ลองประกอบ C ดู ฮ่า...เข้าท่าดีเหมือนกันนิ..อิอิ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:16:35 PM โดย audiomania »