ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่อง T amp  (อ่าน 4784 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
สงสัยเรื่อง T amp
« เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2011, 07:59:09 PM »
 มีปัญหามาถามครับ เนื่องจาก t amp ตัวเก่งของเพื่อนเกิดปัญญหา ขดลวด ตรงที่ออกลำโพงร้อนจนใหม้ ผมลองพันกลับไปใหม่ก็ยังร้อนอยู่ดี

(เปิดประมาณ 1ชม.ถึงใหม้) เลยสงสัยว่าเป็นเพราะอะไรครับ ลองหาอ่านๆมันเป็น คอร์ย 41hz ผมต้องทำไงต่อนิ  [confused-raccoon]

ใช้ TA2022 ครับ แก้ไม่ตกเลยตอนนี้ [c--c]

เจ้า คอร์ยตัวเหลืองๆนั่นหละครับ  [c--c]

สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
Re: สงสัยเรื่อง T amp
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2011, 08:06:54 PM »
มีปัญหามาถามครับ เนื่องจาก t amp ตัวเก่งของเพื่อนเกิดปัญญหา ขดลวด ตรงที่ออกลำโพงร้อนจนใหม้ ผมลองพันกลับไปใหม่ก็ยังร้อนอยู่ดี

(เปิดประมาณ 1ชม.ถึงใหม้) เลยสงสัยว่าเป็นเพราะอะไรครับ ลองหาอ่านๆมันเป็น คอร์ย 41hz ผมต้องทำไงต่อนิ  [confused-raccoon]

ใช้ TA2022 ครับ แก้ไม่ตกเลยตอนนี้ [c--c]

เจ้า คอร์ยตัวเหลืองๆนั่นหละครับ  [c--c]

เป็นทั้งสองข้างหรือข้างเดียวครับน้าบัง
ถ้ายังไงขดลวดตรงนี้ตามดาต้าเป็น 10uH 10A แต่ถ้าลวดชัวร์แล้ว อาจจะเกิดจากส่วน C ตรง RC zobel เอาต์พุตมีการช๊อตรั่วรึเปล่าน่ะครับ ขดลวดเลยไหม้น่ะครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2011, 08:09:04 PM »
จากรูปเห็น C สีเหลืองทุเรียนตัวนิดเดียวเอง ไม่รู้โดนกระชากหนักใจเสาะตายไปแล้วรึเปล่าน่ะครับ [no-raccoon]

• I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2011, 08:09:25 PM »
 ทั้ง 2ข้างเลยครับ แต่จะมี 1 ข้างที่ร้อนมากกว่า  [i-r-a]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2011, 08:12:28 PM »
ตัวนี้เคยมีประวัติโมเปลี่ยน C หรือ ออปแอมป์ไหมครับ เพราะถ้ามี อาจจะเจอกรณีออสซิลเลตความถี่สูง ทำให้ zobel พลีชีพไปแล้วน่ะครับ [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2011, 08:15:17 PM »
ตัวนี้เคยมีประวัติโมเปลี่ยน C หรือ ออปแอมป์ไหมครับ เพราะถ้ามี อาจจะเจอกรณีออสซิลเลตความถี่สูง ทำให้ zobel พลีชีพไปแล้วน่ะครับ [confused-raccoon]
  [yes-raccoon] มีเปลี่ยนซี คัปลิ้งครับ ละก็เปลี่ยน opa  อืมแบบนี้พอจะเข้าใจละ ตกลงต้องเช็ค zobel ก่อนอันดับแรกเลยใช่ใหมครับ โซลิท กับผมนี่ ไม่เข้ากันเลยจริง [phok]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2011, 08:19:55 PM »
  [yes-raccoon] มีเปลี่ยนซี คัปลิ้งครับ ละก็เปลี่ยน opa  อืมแบบนี้พอจะเข้าใจละ ตกลงต้องเช็ค zobel ก่อนอันดับแรกเลยใช่ใหมครับ โซลิท กับผมนี่ ไม่เข้ากันเลยจริง [phok]
ลองถอดเจ้าตัวเหลืองๆ จิ๋วๆ มาวัดก่อนครับ น่าสงสัยสุดแล้ว  [roll-eyes]