ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันสน เอาไว้ใช้ทำอะไรครับ  (อ่าน 113710 ครั้ง)

ออฟไลน์ MonAudio

• ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
น้ำมันสน เอาไว้ใช้ทำอะไรครับ
« เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 12:12:02 PM »
วันนี้ วันหยุด ก็เลยรีบออกไปซื้อ ทินเนอร์ ...ขวดเก่าหมด
(ผมชอบเอามาทำความสะอาดแผ่นวงจร หลังบัดกรีเสร็จครับ)
จัดมา 2 ขวด ถึงห้อง ก็จัดแจงเสียบห้วแร้ง เริ่มงานทันที

...
ถึงตอนทำความสะอาดแผ่นปริ้นต์  เปิดขวด กำลังจะชุบสำลี  ไหงกลิ่นมันแปลก ๆ มาอ่านดูฉลากข้างขวดอีกที
อ้าว นี่มัน น้ำมันสนเชียงใหม่ อย่างดี 100 % (รึเปล่า) นี่หว่า  ฉลากคล้ายกันมากครับ  หยิบผิดมาซะงั้น

ใหน ๆ ก็ซื้อมาแล้ว  เลยอยากถามว่า มันใช้ทำอะไรได้บ้างครับ   เข้าใจว่า น่าจะเป็นงานไม้  แต่ผมไม่รู้เลยจริง ๆ
รบกวนแนะนำให้ความรู้ผมด้วยครับ 

ขอบคุณครับ  [res]

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
Re: น้ำมันสน เอาไว้ใช้ทำอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 12:19:03 PM »
เอาไว้ เป็นตัวทำละลายผสมสีน้ำมัน หรือสีเคลือบ สำหรับทาไม้ ใช่เลยคับ
 fart-raccoon

Re: น้ำมันสน เอาไว้ใช้ทำอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 12:23:48 PM »
เอาไว้ เป็นตัวทำละลายผสมสีน้ำมัน หรือสีเคลือบ สำหรับทาไม้ ใช่เลยคับ
 fart-raccoon

หมายถึง  มันมีคุณสมบัติ รักษาเนื้อไม้ ใช่หรือเปล่าครับน้า
และ ใช้น้ำมันสนอย่างเดียว  ไม่ผสมอย่างอื่น ได้หรือไม่ครับ  (ที่ห้องผมมีแต่ ทินเนอร์ กับ น้ำยาเคลือบปริ้นต์ Ultracore ครับน้า  [smi_ley])

ขอบพระคุณมากครับ  [res]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 12:35:01 PM »
 [unde_cided] ใช้อย่างเดียวมันจะไปละลายสี รึเปล่าครับ
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 12:38:22 PM »

ไปค้นหาใน อากู๋ http://www.homemart.co.th/hometips_detail.asp?id=1082&parentid=0&ln=

ได้ความว่า

การใช้ทินเนอร์และน้ำมันสน ในการผสมกับสีน้ำมัน ใช้งานแตกต่างกันอย่างไร   14/7/2554

" ทินเนอร์เป็นสารทำละลายที่ทำให้สีเจือจาง มีความเหลวพอที่จะทาได้ง่าย และยังใช้สำหรับล้างแปรงทาสี ส่วนน้ำมันสนเป็นสารละลายที่ช่างสีใช้มากที่สุด มีคุณสมบัติทำให้สีละลาย ทำให้สีด้าน ไม่เป็นเงา น้ำมันสนมีจุดเด่น คือ ทำให้สีที่ทาวัสดุแห้งเร็ว "

...พอจะจับใจความได้ว่า  น้ำมันสน กับ ทินเนอร์ มันน่าจะใช้งานคล้าย ๆ กัน  เอาไปทำไปความสะอาดแผ่นปริ้นต์ ได้ไหมหนอ   [smi_ley]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 12:40:14 PM »
ปกติใช้ยางสนจากร้ายขายยาแผนโบราณ ผสมกับทินเนอร์ครับ
ส่วนน้ำมันสนสำหรับงานสีนี่กลิ่นใช้ได้เลย  [c--c]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 12:42:36 PM »
ปกติใช้ยางสนจากร้ายขายยาแผนโบราณ ผสมกับทินเนอร์ครับ
ส่วนน้ำมันสนสำหรับงานสีนี่กลิ่นใช้ได้เลย  [c--c]

ใช่ครับน้า  ผมลองดมดูแล้ว  คล้าย ๆ กลิ่นน้ำมันก๊าด เลยครับผม  [smi_ley]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 12:44:41 PM »
[unde_cided] ใช้อย่างเดียวมันจะไปละลายสี รึเปล่าครับ

ใช้ผ้าชุบเพื่อเช็ดทำความสะอาดพื้นผิวเครื่องเสียงที่พ่นสีหรืออะโนไดซ์ได้ครับ สะอาดดีแต่เหม็นกลิ่นครับ ควรใช้ในที่โล่งหรือห้องที่เปิดประตูหน้าต่าง ไม่ละลายสีที่พ่นเคลือบโลหะ ใช้เองอยู่บ่อยๆ ระเหยหมดไปได้แต่ใช้เวลานิดนึงช้ากว่าทินเนอร์ [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 12:49:37 PM »

กลัวว่าจะเป็นอย่างนั้นเหมือนกันครับน้า numz
ก่อนมาโพสต์ถามที่นี่ ก็ลอง หาข้อมูลใน google ดูแล้วเหมือนกัน
เห็นว่า มีคน อาไปล้างรถได้ด้วย  หรือล้างยางมะตอยก็ได้ครับ

ก็เลยไม่แน่ใจ

ดู ๆ แล้ว  ตอนนี้ คงยังใช้งานอะไรมันไม่ได้แน่ ๆ เลย
น้า numz จะรับไปใช้สักขวดไหมครับ  ทิ้งไว้นานไป เดี๋ยวมันจะเสียเปล่า ๆ  [smi_ley] 

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 12:54:45 PM »

ใช้ผ้าชุบเพื่อเช็ดทำความสะอาดพื้นผิวเครื่องเสียงที่พ่นสีหรืออะโนไดซ์ได้ครับ สะอาดดีแต่เหม็นกลิ่นครับ ควรใช้ในที่โล่งหรือห้องที่เปิดประตูหน้าต่าง ไม่ละลายสีที่พ่นเคลือบโลหะ ใช้เองอยู่บ่อยๆ ระเหยหมดไปได้แต่ใช้เวลานิดนึงช้ากว่าทินเนอร์ [yes-raccoon]

โอ้ว  ... แจ่มเลยครับ ทีนี้
หาทางใช้งานมันได้แล้ว 
ปกติ ผมก็ไม่กล้าเอาทินเนอร์ไปเช็ดกล่องเครื่องเสียงเลยครับ  กลัวสีมันด่าง ๆ 
ยิ่งทินเนอร์ไปโดนพลาสติคนี่ งานเข้าเลยครับ

เดี๋ยวจะลองใช้ น้ำมันสน แทน  ตามที่น้า 'ตรอน แนะนำครับผม

ขอบพระคุณมากครับ  [res]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 01:12:10 PM »
จัดเลยครับน้า...ผมไม่รู้จะเาอมาทำอะไร น้ำมันผสมสีก็ยังไม่หมด  fart-raccoon
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 02:53:39 PM »
น้ำมันสนใช้เช็ดรอยคราบสติ๊กเกอร์ที่เป็นยางเหนียวๆได้ครับ ไม่เป็นอันตรายกับพลาสติกด้วยครับเช็ดแล้วสะอาดเรียบร้อยเงางาม แต่เหม็น และเป็นมัน(ฝุ่นมันชอบซะด้วย)
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 02:59:55 PM »
น้ำมันสนใช้เช็ดรอยคราบสติ๊กเกอร์ที่เป็นยางเหนียวๆได้ครับ ไม่เป็นอันตรายกับพลาสติกด้วยครับเช็ดแล้วสะอาดเรียบร้อยเงางาม แต่เหม็น และเป็นมัน(ฝุ่นมันชอบซะด้วย)

ทุกคำแนะนำดี ๆ

ขอบพระคุณครับน้า  [res]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 03:00:09 PM »

มาแว้วเหรอคับน้า คิดเถิง ๆ  ... ว่าแต่น้ำมันสนนี่ เอาไปป้ายคนที่เค้าไม่สนใจเรา เพื่อให้เค้าสน ได้มั๊ยนี่ !! น่าลองเน๊อะ laughhahaha

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 03:07:45 PM »
ที่เอาไปป้ายสาวๆ อันนั้นต้องน้ำมันพรายแล้ว  ถ้าใช้น้ำมันสนไปป้ายอาจโดนโดนบ้องหูจนขี้หูไหลนะ

วันก่อนอ่านหนังสือเจอมา น้ำมันพรายเค้าใช้พกติดตัว เป็นเมตตามหานิยม
ห้ามเอาไปป้ายใครเด็ดขาด (เค้าบอกคนโดนป้ายจะเป็นบ้าอ่ะนะ น่ากลัวๆ [no-raccoon] )
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

ออฟไลน์ CH-at-ai

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 05:15:49 PM »
ข้างหลังขวดน้ำมันสน เป็น Pre-tone คล้ายๆกับที่พี่ sansirm เคยเอามาเเจกเลย  เเต่สี pcb คนละสี

เสียงเสียงเป็นไงมั่งครับ   [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 05:58:40 PM »
ข้างหลังขวดน้ำมันสน เป็น Pre-tone คล้ายๆกับที่พี่ sansirm เคยเอามาเเจกเลย  เเต่สี pcb คนละสี

เสียงเสียงเป็นไงมั่งครับ   [confused-raccoon]

สายตาดีจริงครับน้า  [smi_ley]

ทำเล่น ๆ นะครับ Super Tone Control 2005  แผ่นนี้ลงอุปกรณ์ไว้นานแล้วครับ ขาดแต่ Transistor C9012  หาไม่ได้สักที  วันนี้เลยลองรื้อเอาเบอร์อื่นมาเทียบค่า มาลองใส่แทน
สลับขากันนิดหน่อย ก็ใช้ได้  แต่แนวเสียงยังไม่แน่ใจครับ  พึ่งเปิดทิ้ง ๆ ไว้   ถึงตอนนี้ แค่ 8 ชั่วโมงกว่า ๆ เองครับ

เหตุผลที่รื้อมาทำเพราะว่า  ผมลองไล่วงจร  ภาคหน้าที่เป็น transistor แล้ววาดออกมาดู มันจัดวงจรเป็น buffer  คล้าย ๆ B1 นี่แหละครับ (แต่ไม่ได้ใช้  jfet)
ผมกะจะลอง ดึง output ออกมาเป็น 2 ชุดนะครับ ทำสวิตซ์ให้ ชุดหนึ่งก็ออกตามปกติ  อีกชุดหนึ่งว่าจะ ดึงออกจาก ภาค buffer นี้เลย ฟัง flat สบาย ๆ

อยากมันส์ ๆ ก็ บิดสวิตซ์เลือกชุดแรก ปรับทุ้ม-แหลมเอา  อยากฟังแฟลต ๆ ก็ บิดมาชุดที่ 2

ไม่รู้จะ work หรือเปล่านะครับ  คิดว่ายังไง ๆ ก็สู้ Pre opamp ..Last Edition ตัวฮ็อตฮิตที่กำลัง groupbuy กันอยู่ตอนนี้ไม่ได้หรอกครับ  เห็นแค่ Cap Bank ก็ยอมแพ้แล้วครับ  อลังการสุด ๆ  

ทำเล่นฆ่าเวลา ก่อนจะดูบอลไทย - ออสเตรเลีย ครับผม  [phok]

ออฟไลน์ หมีหมอเหม็ด

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 10:10:37 PM »
ใช้ผสมสีย้อมไม้ สีทาไม้ แล้วก็ทำความสะอาดแปรงหลังทาสีเสร็จครับ เพิ่งใช้ช่วงน้ำท่วมนี่เองครับ ก่อนนี้ก็ใช้ทาลำโพงWC 4นิ้วมาก่อนแล้วครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 11:03:35 PM »
ใช้ผสมสีย้อมไม้ สีทาไม้ แล้วก็ทำความสะอาดแปรงหลังทาสีเสร็จครับ เพิ่งใช้ช่วงน้ำท่วมนี่เองครับ ก่อนนี้ก็ใช้ทาลำโพงWC 4นิ้วมาก่อนแล้วครับ

ขอบพระคุณครับน้า

ตอนนี้อยู่ห้องเช่าอพาร์ตเมนต์  ทำงานไม้ ไม่สะดวกครับ  เกรงใจห้องข้าง ๆ  แม้แต่ตอนใช้ ทินเนอร์ ผมยังต้องหาโอกาสเหมาะ ๆ ยามปลอดคนเลยครับ
กลัวชาวบ้านคิดว่า ผมติดทินเนอร์  [smi_ley]

ถึงจุด ๆ หนึ่งของชีวิต  ก็อยากจะมีบ้านสักหลังหนึ่ง มีอาณาเขตไม่ต้องใหญ่โตมาก ทำการเกษตรแบบพอเพียง
และมีพื้นที่เหลือสักมุมเล็ก ๆ   ทำเป็นเรือนเอนกประสงค์  ให้ได้ทำงานไม้บ้าง  ใช้สว่าน ใช้ค้อน ใช้เลื่อยเสียงดัง ๆ ได้
น่าจะมีความสุขดีทีเดียวครับผม

มีวิถีชีวิตเรียบง่าย  สบาย ๆ   อ้าา....ฝันไปหรือเปล่านี่   [phok]

ออฟไลน์ ozztum

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011, 12:28:14 AM »
ผมสงสัยอ่ะครับพี่ ทำไมเขาชอบเขียน ว่า น้ำมันสนเชียงใหม่ ทั้งๆที่ข้างขวดที่ผลิตก็ไม่ใช่ เชียงใหม่ ผมสงสัยมากเลย  แล้วก็ทินเนอร์อีก  เช่น ทินเนอร์AA ทินเนอร์AA+ ทินเนอร์AAA  อดสงสัยไม่ได้ทุกที  [smi_ley]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011, 12:51:34 AM »
 ผมคิดเองนะ แต่เดิม เชียงใหม่มีป่าสน และ ต้นไม้เยอะ  ทำงานไม้ก็เยอะ ก็เลยมีการคิดทำน้ำมันผสมสีที่ใช้ในการเคลือบ ซึ่งสมัยโบราณไม่มี อคิลิคแลคเกอร์  อย่างในปัจจุบัน และ น่าจะดีที่สุดด้วย เมื่อมีการผลิตก็เลยต้องอ้างถึง น้ำมันสนเชียงใหม่ ซึ่งมีคุณภาพดี  เหมือนอย่าง กอฮอร์ก็ต้องกอฮอร์อยุธยา   ส่วน ทินเนอร์ทุกเกรดมีลักษณะใกล้เคียงกัน แต่จะมีส่วนผสมต่างๆกัน impurity มากก็ A น้อย เหมาะกับงานล้างแปรง ล้างของต่างๆ 
ส่วน AA AAA ก็จะคุณภาพดีมาหน่อย สามารถนำมาพ่นสีชิ้นงานได้ ไม่เกิดฝ้า
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ