ผู้เขียน หัวข้อ: มาเรียนลัดเรื่องวงจรขยาย Operational Amplifier หรือ OPAMP กันหน่อย  (อ่าน 77259 ครั้ง)

ออฟไลน์ kongbaraku

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
เป็นกระทู้ที่ดีมากครับผมกำลังหัดทำ 3886อยู่เลย. ถ้าติดปัญหาผมโพสต่อได้รึปล่าวครับ

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
เป็นกระทู้ที่ดีมากครับผมกำลังหัดทำ 3886อยู่เลย. ถ้าติดปัญหาผมโพสต่อได้รึปล่าวครับ
ถ้าปัญหาเรื่องแอมป์ เปิดหัวข้อใหม่ดีกว่าครับ เพราะปัญหาที่เกิดส่วนใหญ่ไม่ได้อยู่ที่วิธีคำนวณหรือเกี่ยวกับชิพ จะไปอยู่กับระบบที่เกี่ยวข้อง กับการวางผังหรือจัดสายสัญญาณต่างๆมากกว่าครับ

ออฟไลน์ YOD

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
    • mastercomponent
แวะมาเรียนด้วยคนครับ [0002053E]

• Member
  • *
ครับผม.

• Member
  • *
อ้างอิงจากเรื่องdc offset ครับ พูดตรงๆในการจัดการ
.วิธีแก้อย่างรวดเร็วคือ เอา C ใหญ่ๆ ใส่อนุกรมไว้ที่ RNI เพื่อทำหน้าที่เป็น Integrator ค่อยๆกำจัดส่วนเกินออก จนกระทั่งใกล้ 0 (กราวด์) มากขึ้น. Cตัวใหญ่ๆ ประมาณเท่าไหร่หรอครับ สามารถคำนวณหรือดูจากอะไรได้บ้างเพื่อประมาณหาค่าC ที่ต้องการได้ครับ

อ้างอิงจากเรื่องdc offset ครับ พูดตรงๆในการจัดการ
.วิธีแก้อย่างรวดเร็วคือ เอา C ใหญ่ๆ ใส่อนุกรมไว้ที่ RNI เพื่อทำหน้าที่เป็น Integrator ค่อยๆกำจัดส่วนเกินออก จนกระทั่งใกล้ 0 (กราวด์) มากขึ้น. Cตัวใหญ่ๆ ประมาณเท่าไหร่หรอครับ สามารถคำนวณหรือดูจากอะไรได้บ้างเพื่อประมาณหาค่าC ที่ต้องการได้ครับ
ค่าตรงนี้ใช้กันตั้งแต่ 22uF ถึง 1000uF
ค่าน้อย ตัว integrator จะไว แต่ตอบสนองเบสล่างได้ไม่มากนัก
แต่ถ้าใช้ค่ามาก เบสล่างทำได้ดี แต่การแก้ offset จะช้าลงตามครับ

• Member
  • *
ค่าตรงนี้ใช้กันตั้งแต่ 22uF ถึง 1000uF
ค่าน้อย ตัว integrator จะไว แต่ตอบสนองเบสล่างได้ไม่มากนัก
แต่ถ้าใช้ค่ามาก เบสล่างทำได้ดี แต่การแก้ offset จะช้าลงตามครับ
ขอบคุณมากครับ.

ออฟไลน์ เอก-tubeamp

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
  • คนพันหม้อ
รบกวนช่วยดูวงจรนี้หน่อยครับ น่าทำมั้ย ซับ เบส กลาง แหลม ออกแบบมาเหมาะสมหรือเปล่า วานผู้รู้ช่วยบอกหน่อยว่า วงจรแต่ละส่วน มีจุดตัดที่เท่าไหร่  อยากลองทำเอามาใช้ในรถครับ

ข้อมูลส่วนตัว
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=164.0

รบกวนช่วยดูวงจรนี้หน่อยครับ น่าทำมั้ย ซับ เบส กลาง แหลม ออกแบบมาเหมาะสมหรือเปล่า วานผู้รู้ช่วยบอกหน่อยว่า วงจรแต่ละส่วน มีจุดตัดที่เท่าไหร่  อยากลองทำเอามาใช้ในรถครับ

อุ๊ย ถ้าขนาดนี้ ท่านต้องเอาวงจรไปทดสอบกับ simulator แล้วละครับ

ออฟไลน์ เอก-tubeamp

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
  • คนพันหม้อ
ลองซิมดูบ้างแล้วเหมือนครับ แต่ไมค่อยแน่ใจว่าทำถูกวิธีหรือเปล่า
ข้อมูลส่วนตัว
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=164.0

ออฟไลน์ neozalord

• Member
  • *
รบกวนเขียนเรื่อง DC Servo การออกแบบ การนำไปใช้หน่อยได้ไหมครับ อิอิ จักขอบพระคุณอย่างมากครับ  [enjoyment] [enjoyment]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
  ลองดูจากที่นี่ดูครับ >>> http://waynestegall.com/audio/simpledcservos.htm
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

รบกวนเขียนเรื่อง DC Servo การออกแบบ การนำไปใช้หน่อยได้ไหมครับ อิอิ จักขอบพระคุณอย่างมากครับ  [enjoyment] [enjoyment]
หลักการคือหาวิธีตัด DC Offset ด้วยการป้อนกลับ แก้เอาต์พุตไม่ให้ปล่อย DC ออกมา

เพราะเชื่อว่าการต่อตรง ไดเร็กคัปปลิ้ง ไม่มี C คั่นอินพุต จะทำให้เสียงไม่ถูกปรุงเพิ่มจาก C
แต่ในความเป็นจริง ถ้า input offset มีเข้ามาสูงมาก จุดทำงานของอุปกรณ์ภาคหน้าก็เลื่อนขึ้นตาม offset เสียงก็เปลี่ยนจากจุดสมดุล 0 อยู่ดี

ไม่รวมจังหวะเปิดเครื่องครั้งแรก ที่ระบบ servo จะต้องใช้เวลาซักพักในการปรับตัว ดังนั้นใครทำแอมป์ที่มี servo แต่ไม่ใส่วงจรป้องกันลำโพง จะมีปัญหาแน่ๆ

หรือแม้กระทั่ง เดินสะดุดสายอินพุตหลุด หรือสายขาด แอมป์จะพยายามปรับสถานะเอาต์พุตตลอด ถ้าป้องกันไม่ดี ก็ออสซิลเลตไหม้ตายเป็นประจำครับ

ออฟไลน์ neozalord

• Member
  • *
ขอบคุณน้าทั้งสองมากครับที่ชี้แจง หลังจากที่อ่านแล้วพบว่ายุ่งยากพอสมควร  [chick-confuse]
สงสัยพื้นฐานผมยังไม่แน่นพอ แหะๆ สงสัยโครการออกแบบแอมป์ที่มีเซอโวคงต้องพับไป 5555