ผู้เขียน หัวข้อ: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......  (อ่าน 644280 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #930 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2011, 06:16:28 PM »
ของผมก็เจอปัญหากับกล่องของคุณ Davit
เพราะไม่สามารถยัด C Input ค่า 4.7 uf เข้าไปในกล่องได้เช่นกัน

ตอนนี้กำลังเล็งหา C ค่า 100 - 120 uf ตัวใหม่ที่จะเอามาใช้ลงกล่อง
ท่านใดใช้ตัวไหนอยู่ ขอคำแนะนำด้วยครับ  :-\

ผมใช้ตัวนี้ยัดได้นะครับ  4.7 spp  :D

สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #931 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2011, 06:57:55 PM »
แล้วผมก็ทดลองเอา C ตัวนี้มาลองทำเป็น C Input ครับ
ซึ่งทำให้มีประสบการณ์การเล่น การฟัง ที่แปลกใหม่ต่างไปจากเดิมครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #932 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2011, 07:05:13 PM »
ของผมมีเสียงฮัมเบาๆเวลาเพลงหมดจะได้ยินจะแก้หายไหมครับ แต่ยังไม่ได้ลงกล่องครับ

น่าจะเกิดจากระบบกราวด์ไม่ดีอ่ะครับ ....... ปกติถ้าแยกกล่องแอมป์กับหม้อแปลง มันจะเงียบมาก หากลงกล่องรวมต้องระวังเรื่องกราวด์ เพราะถ้าใช้ชุดจ่ายไฟชุดเดียวเลี้ยงแอมป์ 2 ข้างจะเจอปัญหากราวด์ลูปที่อินพุตแน่นอน น้าลองต่อ R 10 Ohm อนุกรมกับสายกราวด์ที่จะไปเข้าขั้ว RCA ข้างใดข้างหนึ่งดูครับ

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #933 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 07:24:31 PM »
      ของผมที่ว่าเสียไม่ชัดไปหนึ่งข้าง หาอยู่หลายวัน ถอดเข้ากล่องออกกล่องบัดกรีสาย ไปหลายรอบ ในที่สุดก็พบแล้ว

เนื่องจากก่อนหน้านี้ รื้อมาเปลียนสาย Power ใหม่ แล้วจุดกราวที่มีR ไปลง และต้องต่อสายไฟหลายเส้น โดนตระกั่วละลายแล้วมันขา R ดีดขึ้นมา

ทำให้ขาลอยแบบแตะๆอยู่หน่อยนึง เมื่อคืนก็เอาไปสอง เอาแว่นขยาย ค่อยๆดูที่ละจุด สงสัยเลยเอาไขควงเล็กเขี้ย ขาลอยเลย

จึงบัดกรีเข้าไปใหม่ เสียงใสเท่ากันสองข้างเหมือนเดิม เลยเบริน์ยาว จนวันนี้ก็เกือบทั้งวัน

อ้อ ยิ่งฟังเหมือนยิ่งเพราะ เสียงเบสอิ่มลงต่ำมากขึ้น เสียงร้องดีขึ้นกว่าตอนแรกๆมาก และเหมือนกับว่ายิ่งเปิดฟังนานๆ แล้วให้มันร้อนสักหน่อย เสียงยิ่งดี 

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #934 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 08:07:11 PM »
พี่ track ฟังแล้วเสียงดีระวังจะเสียเงินค่าอัพเกรดเพิ่มอีกหลายบาทนะครับ เช่น ค่าลำโพงใหม่ ค่าสายไฟ ค่าสายสัญญาณ  ....   |:(

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #935 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011, 08:19:43 PM »
พี่ track ฟังแล้วเสียงดีระวังจะเสียเงินค่าอัพเกรดเพิ่มอีกหลายบาทนะครับ เช่น ค่าลำโพงใหม่ ค่าสายไฟ ค่าสายสัญญาณ  ....   |:(

แฮ่ๆ ก็อยากอยู่ครับ อยากลองทำไปหมด ทั้ง OTL รวมทั้งปรีที่ทำๆกันอยู่ แบบว่าชักเริ่มสนุกแล้วครับ หลังจากทำแล้วสำเร็จ เสียงออกมาพอใจครับ

แต่ว่าเงินมีจำกัด ต้องรอหรือต้องบริหารไปทีละอย่างครับ  :P  [thumb up] เลยช้าๆหน่อย จนบางทีทำท่าจะไม่ทันการกับที่เขาสั่งกันครับ

ออฟไลน์ sanosak

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #936 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011, 01:25:05 PM »
ขอถามตรงนี้เลยนะครับ
เจ้า RCA แบบนี้เวลาจะต่อกราวด์จะบัดกรีเข้าตรงใหนครับ ไม่เคยใช้เลยแปลกใจ

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #937 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011, 01:31:12 PM »
เจ้า RCA แบบนี้เวลาจะต่อกราวด์จะบัดกรีเข้าตรงใหนครับ ไม่เคยใช้เลยแปลกใจ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #938 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011, 01:42:46 PM »

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #939 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011, 02:06:59 PM »
ด้านที่ปาดตามศรชี้ควรจะเก็บไว้ใช้คีมหรือประแจขันนะครับ ส่วนตำแหน่งที่บัดกรีจุดกราวด์ผมใช้ตรงที่บากเป็นร่องแหว่งๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤษภาคม 2011, 02:10:53 PM โดย ฅนหระรี »

ออฟไลน์ sanosak

• ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #940 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011, 02:14:31 PM »
พอได้แนวคิดแล้วครับ หัวแร้งขนาน 30W ใช้ได้ใหมครับ

ออฟไลน์ wongs2522

• ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #941 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011, 02:19:12 PM »
พอได้แนวคิดแล้วครับ หัวแร้งขนาน 30W ใช้ได้ใหมครับ

ได้ครับ แต่เหนื่อยหน่อย

« ตอบกลับ #942 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011, 02:25:01 PM »
ด้านที่ปาดตามศรชี้ควรจะเก็บไว้ใช้คีมหรือประแจขันนะครับ ส่วนตำแหน่งที่บัดกรีจุดกราวด์ผมใช้ตรงที่บากเป็นร่องแหว่งๆนะครับ

ขอบคุณครับท่านพี่ หระรี   และขออภัยที่ชี้ลูกศรไม่ถูกตำแหน่งครับ

ออฟไลน์ Davit

• ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #943 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011, 04:08:42 PM »

ส่วนตรงกลางเวลา บักรี ควรเอา rca มาเสียบไว้ก่อน.เมื่อทำเสร็จเเล้วก็เอาออก

« ตอบกลับ #944 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011, 05:26:26 PM »

ส่วนตรงกลางเวลา บักรี ควรเอา rca มาเสียบไว้ก่อน.เมื่อทำเสร็จเเล้วก็เอาออก

เทคนิคนี้ ไม่เคยมีใครกล่าวถึงเลย อาจจะมองข้ามกัน
เพราะการเอา RCA เสียบก่อน แล้วจึงนำมาบัดกรีสายสัญญาณเข้าแกนกลางนั้น

ก็เพื่อประคองแกนกลางไม่ให้เบี้ยวเสียสูญ เพราะหากฉนวนรองแกนกลางใช้วัสดุที่ทนความร้อนได้ไม่ดี
หรือใช้หัวแร้งที่ร้อนและแช่นานเกินไป อาจจะละลายได้

และที่แยบยลไปกว่านั้น RCA ที่เสียบเข้าไป ยังช่วยระบายความร้อน ป้องกันความเสียหายที่เกิดจากแช่หัวแร้งนานเกินไปด้วย

ขอขอบคุณ คุณ Davit ที่มากล่าวถึงเรื่องนี้ครับ   [great] [))]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ ArtFish

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 80
« ตอบกลับ #945 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011, 07:17:52 PM »

[/quote]

เทคนิคนี้ ไม่เคยมีใครกล่าวถึงเลย อาจจะมองข้ามกัน
เพราะการเอา RCA เสียบก่อน แล้วจึงนำมาบัดกรีสายสัญญาณเข้าแกนกลางนั้น

ก็เพื่อประคองแกนกลางไม่ให้เบี้ยวเสียสูญ เพราะหากฉนวนรองแกนกลางใช้วัสดุที่ทนความร้อนได้ไม่ดี
หรือใช้หัวแร้งที่ร้อนและแช่นานเกินไป อาจจะละลายได้

และที่แยบยลไปกว่านั้น RCA ที่เสียบเข้าไป ยังช่วยระบายความร้อน ป้องกันความเสียหายที่เกิดจากแช่หัวแร้งนานเกินไปด้วย

ขอขอบคุณ คุณ Davit ที่มากล่าวถึงเรื่องนี้ครับ   [great] [))]
[/quote]

เป็นความรู้ใหม่ของผมเลยครับไม่เคยนึกถึงมาก่อนเลยครับขอบคุณมากสำหรับเทคนิคดีๆครับ [))]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤษภาคม 2011, 07:19:45 PM โดย artfish »
ที่อยู่ติดต่อครับ  <br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=155.0

ออฟไลน์ nasanarak

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #946 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011, 08:34:30 PM »
ควาทร

ขอขอบคุณ คุณ Davit ที่มากล่าวถึงเรื่องนี้ครับ   [great] [))]
[/quote]

เป็นความรู้ใหม่ของผมเลยครับไม่เคยนึกถึงมาก่อนเลยครับขอบคุณมา

กสำหรับเทคนิคดีๆครับ [))]
[/quote]
ขอบคุณ ความรู้ใหม่เช่นกัน ครับ

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #947 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011, 10:57:50 PM »

ไม่ควรเอา RCA อย่างดีมาเสียบนะครับเดี๋ยวผลึกเสีย หาสายที่แถมมาครับแต่ทั้งปวงครวรบัคกรีให้เร็วครับเกิดการเสียหายน้อยหลายด้านครับ
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #948 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2011, 09:51:21 AM »
เมื่อคืนเอาเกนโคลนลงกล่องที่กรุ๊ปบายกัน เปิดทดสอบดู เจ้าหนูน้อยเกนโคลนมันไวต่อสัญญาณจริงๆ เร่ง VOL STEP จนสุด เอานิ้วแตะตรงลูกบิด VOL ดูปรากฏว่ามันมีเสียงขยายสัญญาณตามนิ้วที่เราแตะด้วย มิน่าเขาถึงว่ามันไวต่อสิ่งแวดล้อม  no hahaha jump

ออฟไลน์ Davit

• ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #949 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2011, 08:55:18 PM »
เมื่อคืนเอาเกนโคลนลงกล่องที่กรุ๊ปบายกัน เปิดทดสอบดู เจ้าหนูน้อยเกนโคลนมันไวต่อสัญญาณจริงๆ เร่ง VOL STEP จนสุด เอานิ้วแตะตรงลูกบิด VOL ดูปรากฏว่ามันมีเสียงขยายสัญญาณตามนิ้วที่เราแตะด้วย มิน่าเขาถึงว่ามันไวต่อสิ่งแวดล้อม  no hahaha jump

เอ ...ผมว่าไงๆอยู่นา ลองตรวจสอบจุดบัดกรี โดยเฉพาะบริเณ อาร์ fb.
step vol.ใช้รุ่นไหนครับ...

ออฟไลน์ prapan2012

• ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #950 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2011, 03:53:42 PM »

เอ ...ผมว่าไงๆอยู่นา ลองตรวจสอบจุดบัดกรี โดยเฉพาะบริเณ อาร์ fb.

ผมก็เป็นเหมือนกัน เอามือแตะตรงตัวถังมีเสียงวิทยุเข้ามาด้วยคับ เปิดปิดไฟก็ดังแป้กตามไฟกระพริบ |:( |:( สงสัยไม่ได้ต่อกราวด์กับตัวถังแล้วลากมาต่อกับสายดินอีกที :P
ที่อยู่คับ และ บัญชีโอนเงิน
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1951.0

« ตอบกลับ #951 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2011, 08:23:48 PM »
ผมจะทำ GainClone รุ่น PCB แผ่นแดงของคุณสุวรรณที่เคย GB กันเมื่อก่อนนี้
แต่หม้อไฟที่ผมพันไว้

Pri 220v.  Sec : 18 - 0, 18 - 0 v/5A.
ผลจากการวัด ได้ 18.9 - 0 v. เท่ากันทั้งสองขด

ท่านใดเลยลองเล่นกับไฟประมาณนี้บ้างครับ

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #952 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2011, 08:57:11 PM »
ลองใช้c4700uดูครับ :D
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #953 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2011, 09:03:34 PM »
อัพเดทอีกรอบ  [HAHAHA] [HAHAHA]

วันนี้ผมต่อดังสองข้างแล้วครับ ตะว่า ไอซีคนล่ะล็อต นอกนั้นอุปกรณ์เหมือนกันหมดทั้งสองข้าง หม้อใช้หม้อจีน 22V ข้างล่ะลูกเลย

สรุป  มันดังครับ แต่สองข้างดังไม่เท่ากัน  :-[

อาการนี้ มันเกี่ยวกันมั้ยครับว่าไอซีคนล่ะล็ิอต แล้วมันจะเป็นแบบนี้

กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ yoyoeiei

• ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #954 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 10:01:02 AM »
มีใครต่อ  Soft Start กับ เจ้า GainClone บ้างครับ ^^
อยากรู้ว่ามันมีผลต่อเสียง หรือทำให้เสียงดรอปลงอ่ะเปล่า

« ตอบกลับ #955 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 10:11:14 AM »
มีใครต่อ  Soft Start กับ เจ้า GainClone บ้างครับ ^^
อยากรู้ว่ามันมีผลต่อเสียง หรือทำให้เสียงดรอปลงอ่ะเปล่า

ถ้ามีก็คงเป็นป๋าคนแรกอ่ะครับ [HAHAHA] [HAHAHA]  เดี๋ยวลงกินเนส บุ๊คให้ yahoo1

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #956 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 05:18:22 PM »

ผมก็เป็นเหมือนกัน เอามือแตะตรงตัวถังมีเสียงวิทยุเข้ามาด้วยคับ เปิดปิดไฟก็ดังแป้กตามไฟกระพริบ |:( |:( สงสัยไม่ได้ต่อกราวด์กับตัวถังแล้วลากมาต่อกับสายดินอีกที :P
ของผมก็มีเสียงวิทยุเข้าเหมือนกันเฉพาะตอนบิด VOL จนสุดครับ  |:( |:(

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #957 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 05:55:29 PM »

ของผมก็มีเสียงวิทยุเข้าเหมือนกันเฉพาะตอนบิด VOL จนสุดครับ  |:( |:(
กรณีเสียงวิทยุเข้าให้หา C 220-330pF มาคร่อมอินพุตลงกราวด์ตัดสัญญาณรบกวนวิทยุออกครับ  :D

« ตอบกลับ #958 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 06:10:19 PM »
ถึงน้าแว่น กันน้าสรรเสริญ
มาช่วยไขข้อสงสัยให้หน่อยซิ

GainClone เห็นใช้ C Input กันไปต่าง ๆ นา ๆ
บางคนใช้ C มีขั้ว ค่า 100 - 120uf มาทำเป็น C Input
แต่บางคนใช้ไม่มีขั้ว ค่า 4 - 5 uf เท่านั้น

ตรงจุดนี้ ผมสงสัยมานานแล้ว ว่าทำไมเลือกใช้ C ไม่เหมือนกัน
ไม่ทราบว่าตรงนี้เป็น Trick ในการเล่น GainClone หรือปล่าวครับ
 :-\

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #959 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 06:19:48 PM »
ถึงน้าแว่น กันน้าสรรเสริญ
มาช่วยไขข้อสงสัยให้หน่อยซิ

GainClone เห็นใช้ C Input กันไปต่าง ๆ นา ๆ
บางคนใช้ C มีขั้ว ค่า 100 - 120uf มาทำเป็น C Input
แต่บางคนใช้ไม่มีขั้ว ค่า 4 - 5 uf เท่านั้น

ตรงจุดนี้ ผมสงสัยมานานแล้ว ว่าทำไมเลือกใช้ C ไม่เหมือนกัน
ไม่ทราบว่าตรงนี้เป็น Trick ในการเล่น GainClone หรือปล่าวครับ
 :-\

ตอบแทนเลยครับ แล้วแต่ชอบ ส่วนที่ใช้ Electrolytic ก็เพราะว่าของจริงเค้าใช้ 110uF แต่ในเมืองไทยหายาก ก็เลยใช้ไม่ 100 ก็ 120uF ครับพี่ท่าน ส่วนผมชอบเสียงจาก ซี film มากกว่าครับ (^o^)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ