ผู้เขียน หัวข้อ: EL 34SE  (อ่าน 21086 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: EL 34SE
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 11:07:20 PM »
 เค้าต่อสายเข้ามิเตอร์สลับกันครับ ต่อเข้าเป็นออก ต่อออกเป็นเข้า โทรมาถามแล้วนึกว่าจะแก้แล้ว
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Apichat Pulsawat

• ทำก่อน ก่อนที่จะ....
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
Re: EL 34SE แก้ไขตามพี่เล็ก
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2014, 03:46:19 AM »

- ผมแก้ไขตามที่พี่แจ้ง แล้ว ปัญหาเกิดขึ้น ดังนี้ ครับ (เครื่องมีปัญหานะครับ ไม่ใช่ผม)  [yellow-lol]  [yellow-lol]

*  เมื่อทำการสลับสายแล้วออนเครื่อง เข็มมิเตอร์ตีทวนเข็มนาฬิกาเลยครับ (ดีนะที่ไม่ทะลุกระจกออกมา)

ต่อจากนั้นผมเลยลองเอามิเตอร์วัดกระแสดู ผลออกมาได้ 220-230 MA ทั้ง 2 ข้างเลยครับพี่ [wink-11]

หมายเหตุ  ในรูปตั้งเร้นท์ไว้ที่ 10 Amp ครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: EL 34SE แก้ไขตามพี่เล็ก
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2014, 04:47:57 AM »

- ผมแก้ไขตามที่พี่แจ้ง แล้ว ปัญหาเกิดขึ้น ดังนี้ ครับ (เครื่องมีปัญหานะครับ ไม่ใช่ผม)  [yellow-lol]  [yellow-lol]

*  เมื่อทำการสลับสายแล้วออนเครื่อง เข็มมิเตอร์ตีทวนเข็มนาฬิกาเลยครับ (ดีนะที่ไม่ทะลุกระจกออกมา)

ต่อจากนั้นผมเลยลองเอามิเตอร์วัดกระแสดู ผลออกมาได้ 220-230 MA ทั้ง 2 ข้างเลยครับพี่ [wink-11]

หมายเหตุ  ในรูปตั้งเร้นท์ไว้ที่ 10 Amp ครับ

ขอถามบ้าง  ตามรูปล่าง ด้านซ้ายวัดไฟ คร่อม RK ได้ 21.9 Vdc ใช่ไมครับ  RK ตัวใหญ่นั้นค่าเท่าไรครับ  [what11]

ด้านขวาวัดกระเเสโดยปลดเอามิเตอร์ที่ติดแท่นออกแล้วเอามิเตอร์ใส่แทน วัดกระแสได้เท่าไรครับ  [what11]

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2014, 04:51:37 AM »
RKค่าเท่าไหร่ครับ [huge-thumbs-up]วงจรหน้าแรกดูไม่ชัดครับ
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2014, 07:32:52 AM »
จากที่วัดครั้งก่อน  21.9/390 ~ 56 mA. สายที่เสียบอยู่ที่มิเตอร์ก็เสียบผิดช่องวัด mA. ต้องเสียบช่องกลางครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2014, 07:57:27 AM »
  เอางี้สายเข้ามิเตอร์ที่ถูกต้อง สายที่มาจากขา 8 ของหลอด EL34 เอามาเข้าที่ขา + ของมิเตอร์วัดกระแสครับ สังเกตที่หลังมิเตอร์จะมีขา + กับ ขา -

จากค่าตัวเลขที่แจ้งมา 21.9 Vdc (ไม่ใช่ Vac แบบที่พิมพ์)  / หารด้วย Rk 390 ohm จะได้ผลลัพธ์ออกมามีหน่วยเป็น A คูณ 1000 แปลงหน่วยเป็นมิลลิแอมป์ จะได้ประมาณ 56 มิลลิแอมป์ ถ้าต่อตามด้านบนแล้วเข็มยังเลยสเกลอยู่ให้ใช้ไขควงปากแบนเล็กปรับที่หน้าปัทม์จะมีที่ให้ปรับ จัดการปรับให้ได้ค่าใกล้เคียงกับความเป็นจริง (ค่อยๆปรับนะครับถ้าหมุนปี๊ดป๊าดเดี๋ยวจะพังซะ) แค่นี้ครับจบขั้นตอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กุมภาพันธ์ 2014, 08:02:59 AM โดย CreAteHoUse® »

Re: EL 34SE ขอชี้แจ้ง ครับ
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2014, 01:39:29 PM »

- การวัดแรงไฟ RK มีดังนี้ ครับ

Channal  L                     Channal  R

- วัดแรงไฟ DC (ขณะปลดโวลย์มิเตอร์ออก)                   22.3                             21.9      Vdc

วัดกระแส Ampere (ขณะปลดโวลย์มิเตอร์ออก)            .24                               .25       a (ใช้เร้นท์ 10A)*

- วัดกระแส Ampere (ขณะใส่โวลย์มิเตอร์)                  .22                               .23        a (ใช้เร้นท์ 10A)*

*  ใช้เร้นท์ 10A วัดครับพี่ พอเราใช้รูกลางตัวเลขชี้ขึ้นไปที่ 0 ครับ แสดงว่ามัน Error ผมเลยย้ายรูเสียบ ครับ

พอดีเมื่อคืนโทรคุยกับพี่บัง ครับ ผมขอขอบคุณพี่ RuNgPhUnGⓇ พี่เล็ก และเพื่อนๆ สมาชิกที่เข้ามาชม ครับ

[enjoyment]

** ลืมชี้แจ้งไปว่าต่อตามที่พี่แจ้งแล้ว ครับ ปรับไม่ยักลง ว่าจะเปิดเพลงสายัณย์ อีกสักรอบ

หมายเหตุ  ผมมีรูปแสดงการวัด Ampere  และ ยูทูปประกอบ

ออฟไลน์ Wera_A

• ถูกใจกด Like+ 77
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2014, 03:34:43 PM »
เอา r 400 ohm 5w ต่อครอม แอมป์มิเตอร์ครับ ใส่เพื่อให้มีกระแสตกคร่อม100ma ถ้ามีไฟมา22v มิเตอร์ก็จะแสดงผลประมาณ55ma ถ้ามีไฟมา40v มิเตอร์จะแสดงประมาณ100ma ลองดูครับ (22.3 v ผ่าน r 390 ohm จะมีกระแสไหลผ่าน 57ma เป็นไปไม่ได้ที่มีกระแสไหล220ma มิเตอร์ตัวสีแดงๆผมว่ามันแปลกๆนะ )

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2014, 04:03:43 PM »
เอา r 400 ohm 5w ต่อครอม แอมป์มิเตอร์ครับ ใส่เพื่อให้มีกระแสตกคร่อม100ma ถ้ามีไฟมา22v มิเตอร์ก็จะแสดงผลประมาณ55ma ถ้ามีไฟมา40v มิเตอร์จะแสดงประมาณ100ma ลองดูครับ (22.3 v ผ่าน r 390 ohm จะมีกระแสไหลผ่าน 57ma เป็นไปไม่ได้ที่มีกระแสไหล220ma มิเตอร์ตัวสีแดงๆผมว่ามันแปลกๆนะ )

[huge-thumbs-up]

ตอนนี้มี มิเตอร์แดง กับมิเตอร์หน้าปัด ดูเหมือนจะเข้าข้างกันอยู่ ซึ่งแต่ล่ะตัวก็เป็นพยานให้กัน  ถ้าค่ากระแสมากกว่า 100mA มิเตอร์หน้าปัดก็ดีดเต็มสเกล ตัวที่ตกเป็นจำเลยที่ดูตอนนี้ จะเป็นคู่ RC เอามิเตอร์วัดโอมห์ดูสิครับได้เท่าไร

ปลด RC แยกจากกันวัดได้เท่าไร  [what11]

ออฟไลน์ Wera_A

• ถูกใจกด Like+ 77
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2014, 04:32:02 PM »
ถ้ากระแสไหล100ma 2ข้างก็เท่ากับ200ma  ไฟที่ขา3ของel34หน้าจะตกลงอย่างมากๆ

Re: EL 34SE แก้ไขตามพี่เล็ก รอบ 2
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2014, 08:44:15 PM »

- เมื่อเวลาประมาณ 18.00 น ผมโทรคุยกับพี่เล็กให้ผมลองต่อ ดังในรูป คือ เอามิเตอร์วัดกระแสในเครื่อง เป็น Load  สุดท้าย

แล้วเอามิเตอร์(สีแดงด้านนอก) ลองวัดกระแสผลออกมา ดังนี้ ครับ

Channal  L                     Channal  R

วัดกระแส Ampere                                           46.7                               46.7   Ma

-  ส่วนมิเตอร์ในเครื่องก็ขึ้นสุดสเกล เช่นเดิม ครับ ปรับก็ไม่ลง ผมว่าจะเอาไมล์รถมอเตอร์ใส่แทน ครับ เอาไววัดความเร็วของ
    กระแส

หมายเหตุ พี่ RungPhung Krab ผมวัด R and C แล้วไม่มีปัญหา ครับ  [0002053E]

- ผมชักจะสงสัย มิเตอร์ ในเครื่องน่าจะมีปัญหา  ครับ (แต่ดูวงจรแล้ว Rk หลอดPower ต้องได้ 65 Ma ผลกลับได้

220-250 Ma ทฤษฎี คำนวณได้ผลลัทธ์ถูกต้อง แต่ปฎิบัตฺ มันไม่ยักจะได้ อย่างนี้เป็น งง)

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านครับ [enjoyment] [enjoyment] [enjoyment]

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2014, 08:52:58 PM »
 ผมไม่บอกให้คุณทำแบบนี้ครับ 

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2014, 09:14:34 PM »
ดูจากรูป วัดกระแสต้องเอาไปต่อแบบอนุกรม แต่ของน้ายังต่อแบบขนานอยู่ ตามรูปแรกด้านล่าง กระแสยังครบลูปอยู่ จากขา 8 มา RC ผ่านมิเตอร์หน้าปัด และลง Gnd

ส่วนมิเตอร์แดงแค่ขนานมิเตอร์หน้าปัดเท่านั้น

ลองต่อแบบรูป 2 ปลดสาย Gnd จาก มิเตอร์ออก เส้น A  แล้วเอาบวดมิเตอร์ มาคีบขั่วลบของมิเตอร์หน้าปัด จุด B

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 02:06:06 AM »
 น้า RuNgPhUnGⓇ  ครับผมทำตามที่น้าบอกได้แรงดัน ด้าน L=54 Ma R=53.9 Ma ครับ

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 02:15:53 AM »
น้า RuNgPhUnGⓇ  ครับผมทำตามที่น้าบอกได้แรงดัน ด้าน L=54 Ma R=53.9 Ma ครับ

[huge-thumbs-up]  ค่านั่นแหละครับใกล้เคียงของจริงตามทฤษฎี อ่านจากมิเตอร์ตัวไหนครับ มิเตอร์ติดแท่น หรือมิเตอร์แดงครับ

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 02:28:12 AM »

- มิเตอร์ตัวสีแดง ครับ และแอมป์ตัวนี้ สามารถใช้หลอดเบอร์อะไรเสียบได้บ้าง ครับ เอาเสียงใสๆๆ อะครับ

[enjoyment]  [enjoyment]  [enjoyment] น้ารุ้งมากครับ

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 02:44:20 AM »

- มิเตอร์ตัวสีแดง ครับ และแอมป์ตัวนี้ สามารถใช้หลอดเบอร์อะไรเสียบได้บ้าง ครับ เอาเสียงใสๆๆ อะครับ

[enjoyment]  [enjoyment]  [enjoyment] น้ารุ้งมากครับ

[smile-11] ฟังเบอร์นี้สักปีครับ ระหว่างนี้ลองมาฟังเบอร์อื่่นๆ ที่พระราม 2 หรืองานมิตติ้งครับ  [guitar-11]

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2014, 10:48:16 AM »

นิดนึงนะครับ ที่น้าบอกเป็นกระแสนะครับ ไม่ใช่แรงดัน และใช้หน่วยผิดนะครับ กระแสของเครื่องน้าหน่วยเป็น mA (ดูที่เขียนไว้บนมิเตอร์ได้ครับ)
ส่วนแรงดันมีหน่วยเป็น V ครับ

อย่าว่าผมเรื่องมากนะครับ เพราะมีหลายคนไม่ได้จบมาทางนี้โดยตรง กลัวจะอ่านกันแล้วสับสนเท่านั้นครับ

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2014, 01:35:41 PM »
ตอนนี้ผ่านแล้วใช่ไหมครับ  [huge-thumbs-up] อ่านจากมิเตอร์แดงดีกว่า

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2014, 01:54:17 PM »
อ่านกระทู้นี้แล้วได้ความรู้เยอะแยะเลยครับ  ผมจะได้จำเอาไปหัดทำเหมือนน๊าๆ  กันบ้าง

Re: EL 34SE ส่งการบ้าน ครับ
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2014, 10:41:36 PM »
- พี่เล็ก ครับ ผมขอรายงานการบ้าน หลังที่ต่อ El 34 Se สำเร็จ  ผมใช้เวลาเผาไหม้หลอดอยู่ประมาณ 2 ชั่วโมง

กว่าของวันอาทิตย์ที่ 23 ที่ผ่านมา ขณะที่ยืนฟังอยู่ผมรู้สึกได้เลยว่า เสียงมันกังวานขึ้นจริงๆ ขนาดจิ้งจงที่เกาะอยู่บนเพดาน

ยังตกลงมาที่พื้นห้องเลย (ผมพูดจริงๆๆ นะ ไม่ได้ถ่ายรูปให้พี่ดู) 555 แล้วเมื่อกี้นี้ผมก็เปิดอยู่ประมาณสัก 2 ชั่วโมงเห็น

ท่าจะได้ ผมก็ว่ามันกังวานดี แต่พอเอามาลงยูทูปเสียงมันออกมาอย่างนี้ ครับ สงสัยว่าตอนที่เราอัดเสียง ไม่ถูกตำแหน่งเป็น

แน่แท้ (ไม่รู้ละใครจะว่าอย่างไร ผมไม่สนแต่ผมฟังผมว่ามันไพเราะ ครับพี่)

สุดท้ายนี้ผมขอขอบคุณ พี่ๆ ทุกท่านที่ชี้แนะให้ผลงานออกมา ประสพ ความสำเร็จ ครับ

พี่เล็ก ครับเดี๋ยวผมซื้อ Café Amazon ไปฝากพี่ซัก 2 กระป๋อง นะครับ

ลองฟัง ยูทูบ ครับ

เอ่อ ลืมบอกไปว่า เสร็จงานนี้ว่าจะต่อ นาริกา หลอด ซักน่อย  ตอนนี้อยู่ระหว่าง  Work Study Krab

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2014, 11:27:38 PM »
 ขอบคุณครับ ไม่ต้องซื้ออะไรมาให้หรอกครับมาหาก็ดีใจแล้ว อยู่กันแค่สองคนกินไม่หมดเสียของครับ  นี่น้องในเว็บเพิ่งกลับจากญี่ปุ่นก็ซื้อ MAXIM มาทิ้งไว้ให้สองขวดครับ 

เสียงจาก youtube อย่าไปคาดหวังอะไรมากครับ แค่เป็นแนวทางจะให้เหมือนจริงยากครับ เพราะเว็บเค้าก็บีบไฟล์เหมือนกันไม่งั้นมีที่เก็บเท่าไหร่ก็พอครับ

Re: EL 34SE You Tube
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 01:18:21 AM »

- เพึ่งโลด เสร็จครับ

ฝากให้ น้ารุ้งฟังด้วย ครับ ยามดึก  [smiling-tongue]

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 06 มีนาคม 2014, 04:10:21 AM »
กำลังมองดูเข็มมิเตอร์ [sory2] จบเพลงซะก่อน