ผู้เขียน หัวข้อ: ใครที่สนใจทำแอมป์หลอด เชิญที่กระทู้นี้ครับ  (อ่าน 63255 ครั้ง)

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: ใครที่สนใจทำแอมป์หลอด เชิญที่กระทู้นี้ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 10:35:00 AM »
เรื่อง หม้อๆๆ นี่ชอบครับ เรามา ดู หม้อ เอ้าพุท นะครับ 5k:8 โอมห์ นี่ คิด อัตรา ส่วน การ พัน ลวด ก็ 1:25 ครับ เมื่อ ช่างพัน มันก็ จะล็อค จำนวนลวดไว้  ซึ่ง ช่างพัน เค้า คำนวณ ไว้ ที่ 5K ต่อ 8 โอมห์ ไงครับ แล้ว มันก็ ไปเหมาะ สม กับ วงจร ที่ออกแบบมาให้ ใช้ โหลด ที่5k ที นี้ เราเอามาใช้ กับ ลำโพง ที่ค่า อิม มันไม่ใช่ 8โอมห์  มันก็ สะท้อน กลับไปที่ ชุดไพรมารี่  ครับ ค่า k ก็ ไม่ได้ ตาม ที่วงจร ต้องการ ไงครับ จุดทำงาน มันเคลื่อน เสียง จะดีไม่ดี  อันนี้ หูใครหูมันครับ  กระแส หม้อแปลง เรา คิด เป้น ma ครับ ขึ้นกับ ขนาด ลวด ว่า รองรับกระแสได้ แค่ไหนครับ ส่วนมาก ช่างพัน เค้าก็ เผื่อให้ แล้วล่ะครับ

แบบนี้ใช้การเทียบบัญญัติไตรยางค์ได้ไหมครับ
เช่น หม้อแปลง 5k:6โอมห์   เอามาใช้กับลำโพง 8 โอมห์

(8*5000)/6 หม้อแปลงคัวก็มีค่า 6.66K : 8 โอมห์   [what11]
เอาเอ้าพุท5k มาใช้กับ ลำโพง 6 โอมห์ มันได้ ค่าราวๆๆ3.7k ครับ น้า

[0002053E] เทียบเหมือนกัน เพราะผมหมายถึง
 หม้อแปลง 5k:6โอมห์  มาใช้กับลำโพง 8 โอมห์   6.66K
 หม้อแปลง 5k:6โอมห์  มาใช้กับลำโพง 4 โอมห์   3.33K

หม้อแปลง 5k:8 โอมห์  มาใช้กับลำโพง 6 โอมห์   3.75K
 หม้อแปลง 5k:8 โอมห์  มาใช้กับลำโพง 4 โอมห์   2.5K

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
Re: ใครที่สนใจทำแอมป์หลอด เชิญที่กระทู้นี้ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 10:52:14 AM »
อ้อ จริงด้วย พี่ 5555

ออฟไลน์ darkman

• DAV Staff
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 69
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 10:58:06 AM »
เรื่อง หม้อๆๆ นี่ชอบครับ เรามา ดู หม้อ เอ้าพุท นะครับ 5k:8 โอมห์ นี่ คิด อัตรา ส่วน การ พัน ลวด ก็ 1:25 ครับ เมื่อ ช่างพัน มันก็ จะล็อค จำนวนลวดไว้  ซึ่ง ช่างพัน เค้า คำนวณ ไว้ ที่ 5K ต่อ 8 โอมห์ ไงครับ แล้ว มันก็ ไปเหมาะ สม กับ วงจร ที่ออกแบบมาให้ ใช้ โหลด ที่5k ที นี้ เราเอามาใช้ กับ ลำโพง ที่ค่า อิม มันไม่ใช่ 8โอมห์  มันก็ สะท้อน กลับไปที่ ชุดไพรมารี่  ครับ ค่า k ก็ ไม่ได้ ตาม ที่วงจร ต้องการ ไงครับ จุดทำงาน มันเคลื่อน เสียง จะดีไม่ดี  อันนี้ หูใครหูมันครับ  กระแส หม้อแปลง เรา คิด เป้น ma ครับ ขึ้นกับ ขนาด ลวด ว่า รองรับกระแสได้ แค่ไหนครับ ส่วนมาก ช่างพัน เค้าก็ เผื่อให้ แล้วล่ะครับ

แบบนี้ใช้การเทียบบัญญัติไตรยางค์ได้ไหมครับ
เช่น หม้อแปลง 5k:6โอมห์   เอามาใช้กับลำโพง 8 โอมห์

(8*5000)/6 หม้อแปลงคัวก็มีค่า 6.66K : 8 โอมห์   [what11]
เอาเอ้าพุท5k มาใช้กับ ลำโพง 6 โอมห์ มันได้ ค่าราวๆๆ3.7k ครับ น้า

เพิ่มวิธีคิดให้นิดนึงนะครับ เดี๋ยวจะงงว่าตัวเลขมาจากไหน

Primary Imp = Secondary Imp x (turn ratio ยกกำลัง2)
                = 6 x (25^2)
                = 3750
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 11:03:50 AM »
 ผมถามแทนเพื่อนๆละกัน จะบอกเองก็เขิน เพราะพันหม้อไม่เป็น อิอิ

แล้วเจ้าค่า turn ratio มาจากไหน มาไ้ด้อย่างไร please enjoy
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 11:11:03 AM »
      ส่วนอีกหม้อ ต่อได้ทั้งแบบป้อนกลับและไม่ป้อนกลับ  ถ้าไม่ใช้วงจรป้อนกลับ ความถี่หลายๆย่านก็จะขาดหายไป  อย่างเช่นความถี่สูงนี่  เป็นทื่่อๆบางๆยังไงบอกไม่ถูกครับ  ทั้งๆวงจรก็วงจรเดียวกัน  ผมก็เลยเข้าใจว่า วงจรมันเลือกหม้อ

จากข้อความนี้ผมอ่านแล้วค่อนข้างงง ผมอ่านแล้วดูเหมือนว่า คุณเข้าใจว่าวงจรแบบมีป้อนกลับและไม่ป้อนกลับ เป็นวงจรเดียวกัน โดยสามารถเลือกได้ว่าจะต่อแบบไหน

ตามความเห็นของผม การเพิ่มลดอุปกรณ์เข้าไปมันก็กลายเป็นคนละวงจรกันแล้วนะครับและจะคาดหวังเสียงที่จะได้ก็คงไม่เหมือนกันด้วย เพราะการเพิ่มวงจรป้อนกลับต้องการชดเชยความถึ่อะไรสักอย่างตามที่เค้าคำนวณไว้ ซึ่งจะพอเหมาะพอดีกับ OPT ที่เค้าออกแบบไว้เหมือนกัน

คือตอนผมซื้อ  หม้อ opt ผมก็ไม่มีความรู้เรื่องหม้อครับว่า กี่K คืออะไร  ผมซื้อที่ผมเลือกอันดับแรก คือทนได้ 15 w สำหรับแบบ se 

ผมไม่ได้เข้าใจผิดดอกครับ  เรื่องวงจรป้อนกลับ ต่างกันกับไม่ป้อนกลับ 
    ที่ผมไม่เข้าใจคือหม้อ ที่ซื้อมา  ถ้าตัวหนึ่งใช้วงจรป้อนกลับได้ อีกตัวหนึ่งทำไมใข้ไม่ได้  ขอผู้รู้ ช่วยอธิบายหน่อยครับ  งงตรงจุดนี้หล่ะครับ

ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ darkman

• DAV Staff
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 69
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 11:21:52 AM »
ผมถามแทนเพื่อนๆละกัน จะบอกเองก็เขิน เพราะพันหม้อไม่เป็น อิอิ

แล้วเจ้าค่า turn ratio มาจากไหน มาไ้ด้อย่างไร please enjoy

ต้องอ้างอิงจากที่มาสูตรก่อน 
Np = จำนวนรอบ Primary
Ns = จำนวนรอบ Sec

Zp = Imp Primary
Zs = Imp Secondary

สมการของ Turn Ratio คือ  Np^2 / Ns^2 = Zp / Zs

ในที่นี้เรารู้ค่า Zp กับ Zs ก็คือ 5000 (5K) กับ 8 Ohm ตามลำดับนะครับ
                                       Np^2 / Ns^2  =  5000/8
 Np/Ns (ก็คืออัตราส่วนจำนวนรอบระหว่าง Pri:Sec)  =  Sqr(625)
                                                          =  25   

อ้อสำหรับคนที่มีหม้อแปลงอยู่แล้วแต่ไม่ทราบค่ามีวิธีวัดแบบง่ายๆ นะครับ  คือลองป้อนไฟ AC ค่าต่ำๆ เข้าไป อันนี้เค้า test ด้วย 5 V

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 11:34:04 AM โดย darkman »
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=111.0

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 11:35:04 AM »
จริงๆๆ หม้อเอ้าพุท ถ้า ค่า เหมือนกัน มาใช้ ในวงจรเดียวกัน จะมี fb หรือไม่มี มันใช้ได้ หมดแหละครับ เพราะ สูตร การพัน น่ะ มันพอๆๆกันทั้งนั้น เพียง แต่ จะแตก ต่าง ที่วิธี การพัน ของแต่ ละช่างเท่า นั้น  สมมติ หม้อ5k ใช้กับ8 โอมห์  อัตรา ส่วน รอบ คือ1:25 ให้ ผมพัน หรือใครพัน อัตรา รอบ ก็ จะเท่านี้  เพียง แต่ ว่า จะขึ้น ชั้นแบบไหน พัน ลวดคู่ ลวดเดี่ยว  อินเทอรีฟ ไหม ต่อลวด กับชั้นแบบไหน โอ้ยเพียบ เพราะ งั้น เอามาใช้ กับ วงจร ได้หมดล่ะครับ ส่วนมาก ถ้า ต่อ  fb ผิด เฟส ก็ จะเกิดการออสซิเลต ดัง วี๊ด เลยล่ะครับ ก็ แก้ ไข โดย สลับ สายไพรมารี่ เอา ก็ จะเรียบร้อย วงจร  เมื่อเพิ่ม fb เข้าไป ก็ ถือว่า คนละวงจรล่ะครับ มันมีหน้า ที่ไรบ้างก็ ควบคุมการขยาย แบนด์วิธ อิมพีแดนซ์  เสถียรภาพ ของวงจร ด้วยครับ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 11:41:58 AM »
ขอบคุณครับเปิ้ล ชัดเจนครับ  ขอบคุณตาผู้กองด้วยที่ทำหน้าที่ได้สมเป็นราชนาวี มันเกี่ยวกันไหมหว่า [huge-thumbs-up]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 12:21:21 PM »
อยากปรับปรุง 6GF7 ให้สมบูรณ์ เห็นคุณเล็กเคยทำและลงไว้ที่อีกเว็ปหนึ่งเมื่อปี 2010 แต่รูปโดนลบไปหมดแล้ว

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 12:50:51 PM »
 ที่ในเว็บนี้ก็มีครับ จะมีสองเวอร์ชั่น  ตัวแรกจะทำแบบประหยัดชุดไฟชุดเดียวจ่ายทั้งภาค drive และ power  ส่วนอีกแบบจะแยกชุดไฟสูงเป็นสองชุดสำหรับ ภาคพาวเวอร์ และ ภาคปรี ซึ่งทั้งสองจุดจะใช้ไฟไม่เท่ากัน และ ตัวนี้จะให้ผลลัพธ์ดีที่สุดครับ แต่ก็มีวิธีทำที่จะใช้ไฟสูงเดียวแต่แรคด้วยหลอดสำหรับภาค power และ แรคด้วย ไดโอด สำหรับภาค drive ลองหาดูครับในห้องหลอดเนี่ยแหละจะมีของผมอย่างน้อยสองเครื่องครับ

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 01:05:13 PM »
ผมหาเจอทั้งสองเวอร์ชั่นแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2014, 07:56:30 PM »
 มีใครสนใจจะร่วมทำแอมป์ พุชพูลกับผมมั้ยครับงานนี้ เอาเบาะๆแค่ 30 วัตต์พอ จะเลือกหลอดที่หาง่ายๆ ราคาไม่แพงมาทำ ที่เหล่ไว้เบอร์แรกเลยก็หนีไม่พ้น EL34 เป็นตัวยืน แล้วก็มีพวก 6L6 และ 807  หรือจะจะจัด KT66 ซุนกวงก็พอได้ราคาไม่แรงนักน้ำเสียงก็ไม่ขี้เหร่ เพราะหัวใจเราจะใส่ไว้ในวงจรครับ  [smile-11]

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2014, 09:48:01 PM »
 หากมีคนสนใจผมจะทำ EL34PP เป็นไกด์ให้อีกเครื่องนึงครับ  ใครอยาก HW ก็ว่ากันไป ใครรักสบายก็มี pcb รองรับครับ

ออฟไลน์ kwan444

• ฅนโบราณ
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 10:56:28 AM »
อยากฟังนำ้เสียงของ 6l6 บ้างครับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 10:58:18 AM »
 เสียบเครื่องที่ทำได้เลยครับ คุณ ขวัญ

• ฅนโบราณ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 02:56:58 PM »
ขอบคุณครับ

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 10:20:36 PM »
ร่วมตรวจสอบการบ้านกันครับ  [0002053E]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 10:28:03 PM โดย RuNgPhUnGⓇ »

ออฟไลน์ chatdhapol

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 10:32:55 PM »
   [smile-11]EL34PP หยอดตังตั้งท่ารอเลยก็แล้วกัน..... [guitar-11]

ออฟไลน์ ton taopoon

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 27
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 10:39:10 PM »
น่าสนใจมั่กๆครับ [fb-smiling] [singing-happy]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2014, 11:03:42 PM »
หม้อไฟ PP มีแล้วขาดแต่ OPT ซึ่งงบก็หมดแล้วเช่นกัน......อดไป  รอเป็นผู้ชมได้อย่างเดียว [laughing-my-ass]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 06 มีนาคม 2014, 01:19:15 AM »
หากมีคนสนใจผมจะทำ EL34PP เป็นไกด์ให้อีกเครื่องนึงครับ  ใครอยาก HW ก็ว่ากันไป ใครรักสบายก็มี pcb รองรับครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มีนาคม 2014, 01:33:27 AM โดย RuNgPhUnGⓇ »

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 06 มีนาคม 2014, 04:00:53 AM »
 [guitar-11]สวยจัง
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

• ฅนโบราณ
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 07 มีนาคม 2014, 06:27:43 PM »
 [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ soonsak

• ถูกใจกด Like+ 53
  • Hi แล้วต้อง End
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 08 มีนาคม 2014, 03:17:30 PM »
 [smile-12] น้ารุ่งทำ เวอร์ชั่น 807 หน่อยสิเห็นหลอดมันเท่ดี  [singing-happy] [singing-happy]

ข้อมูลส่วมตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14393.0

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 08 มีนาคม 2014, 05:01:25 PM »
[smile-12] น้ารุ่งทำ เวอร์ชั่น 807 หน่อยสิเห็นหลอดมันเท่ดี  [singing-happy] [singing-happy]

น่าจะได้นะครับ ต้องถามพี่เล็กมี  807 tube Socket PCB ไหม เห็นมีแต่ HW  [what11]

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 08 มีนาคม 2014, 05:25:33 PM »
ีux 5 pcb ไม่เคยเห็นครับ  แต่ไม่ยากนะ ก็ทำรูสำหรับต่อสายไว้ที่ pcb ตรงกลางเจาะรูใหญ่หน่อยให้ขาซ็อกเก็ตหย่อนลงได้แล้วม้วนสายลง pcb ครับ เครื่อง คอมเมอเชี่ยนทำกันเยอะ ส่วนซ็อกเก็ตยึดติดแท่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มีนาคม 2014, 07:40:53 PM โดย CreAteHoUse® »

ออฟไลน์ puppet

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 08 มีนาคม 2014, 06:23:15 PM »
มารอชม 807 บน PCB ด้วยคนครับ เมื่อเช้าลองขุดกรุอุปกรณ์ที่ดองไว้ ยังอยู่ครบ อยากจะทำแบบใช้วงจรของ Williamson ดูครับ

ออฟไลน์ yoot1

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 08 มีนาคม 2014, 06:28:02 PM »
สนใจทำครับ ต้องเตรียมอะไรบ้างครับ

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 08 มีนาคม 2014, 06:51:53 PM »
Socket อันนี้ใช่ไหม

ออฟไลน์ puppet

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 09 มีนาคม 2014, 08:23:50 PM »
ขนาดซ็อกเก็ตที่ผมมีกว้าง 34 มม.(ในรูป 44)
ความยาว 50 มม.(ในรูป 58)
ระยะห่างรูยึดสกรู 40 มม. (ในรูป 45)
ไม่แน่ใจว่าท่านอื่นมีซ็อกเก็ตขนาดแตกต่างไปอีกหรือไม่ครับ