ผู้เขียน หัวข้อ: เตรียมตัวสู่ AEC ไม่ใช่ๆ DAV phono  (อ่าน 2631 ครั้ง)

ออฟไลน์ bkby

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
เตรียมตัวสู่ AEC ไม่ใช่ๆ DAV phono
« เมื่อ: 12 กันยายน 2015, 03:13:37 PM »
สวัสดีครับห่างหายไปจากวงการ DIY ซะนาน....ไปดมกลิ่น ยางกลิ่นควันมาสองสามปี [embarrassed]
บัดนี้ได้โอกาศ DIY อีกสักครั้ง เนื่องจากช่วงนี้ฝนตกออกทริปไม่ได้ เลยอยู่บ้านฟังเพลง
เดือนสองเดือนที่ผ่านมาได้มีโอกาศ เริ่มเล่นแผ่นเสียงจริงๆจังๆ
ทำแบบ Op-Amp แล้วเสียงไม่ได้ เพราะอาร์ที่มีไม่ค่อยตรงกับวงจรเลยพับเก็บไว้ก่อน
ไหนๆก็ไหนแล้วก็กะทำปีโฟโน่หลอดไปเลย มองไปมองมา M7 นี่แหละหว้าาาา
แอบเข้ามาส่องในนี้อยู่บ่อย แต่ก็ไม่มีโอกาศ เอเห็นอะไรโฟโน่ๆกดเข้าไปดูอ่านอยู่สองสามวันเลยถึงบางอ้อ
จัดอันนี้แหละ D A V Phono v.12.1 [chick-guitar]
จึงเริ่มค่อยสะสมมวลสาร ออกทะเลบ้าง หาในลังเก่าๆบ้าง ใช้บริการบ้านหม้อบ้าง ได้มาเท่าที่เห็นครับ
ส่วนอุปกรณ์หลักและกล่อง ฝากน้าเล็กจัดการให้เป็นที่เรียบร้อย
PCB ใช้บริการน้ารุ่งอีกครั้งขอเป็น V.12.1 นะครับผม ^^
หม้อแปลงน้าเปิ้ลอาทิตย์หน้า น่าจะเดินทางมาถึง
มาเปิดหัวกระทู้รอไว้ก่อน
ติชมได้ตามอัฐยายขนมยาย....ไม่ช้าคงมีหลานชายไว้ชม เอ่ยไม่ใช่ๆ อัธยาศัยครับ
(อินไปหน่อยคับนั่งฟังสุรพลเพลิน)  [chick-headphone]

เลือกใช้บริการหลอดจาก ฝั่งอเมริกา ตอนนี้มีสองเบอร์แต่น่าจะลองคบหาดูใจกับ หนู Sylvania 6SL7GT ทั้งน้องเอวสั้นเอวยาว ผสมกันมั่วตั้ว...

หัวแววๆ [chick-dance2]

น้อง NU จากฝั่ง เมกาเช่นกัน เตรียมตัวรอเสียบ 12SL7GT [chick2]

C-Coupling นิดๆหน่อย ซื้อมาผิด ซ้ำกะที่มีอยู่เซงเบยๆ ใช้บริการจากสาวขาวอวบอั๋นจากฝั่ง เยอรมัน ^^

"มอง"เพลงไปพร่างๆ เอ่ยไม่ใช่ ฟังเพลงไปพร่างๆครับ ^^ [chick-headphone]

ออฟไลน์ pravit

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 67
  • สวัสดีครับ
Re: เตรียมตัวสู่ AEC ไม่ใช่ๆ DAV phono
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 กันยายน 2015, 04:00:27 PM »
มาให้กำลังใจครับ ไม่ผิดหวังสำหรับ dav phono รุ่นล่าสุดเร่งมือครับแล้วจะ [chick-flying]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: เตรียมตัวสู่ AEC ไม่ใช่ๆ DAV phono
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 กันยายน 2015, 04:06:54 PM »
ราคาซีผมงี้สั่นเลยครับ 5555
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 กันยายน 2015, 05:05:27 PM »
ราคาซีผมงี้สั่นเลยครับ 5555
ซื้อผิดมาคู่หนึ่งผมกับอึ้งเลยคับ......

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 กันยายน 2015, 05:06:42 PM »
มาให้กำลังใจครับ ไม่ผิดหวังสำหรับ dav phono รุ่นล่าสุดเร่งมือครับแล้วจะ [chick-flying]
ครับผม ตอนนี้ฟังกับโฟโน่ๆธรรมดาๆเสียงโอเคระดับหนึ่งแต่ตัวนี้คงฟรุ้งฟริ้งกว่าเดิมเยอะเลย^^

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 กันยายน 2015, 05:36:41 PM »
สวัสดีครับ น้า bkby ห่างหายไปซะนาน ผมไม่มีเครื่องเล่นแผ่นกับเขาหรอก [yellow-lol] แต่ก็เข้ามาเชียร์และรอชมผลงานครับ [chick-clap]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 กันยายน 2015, 10:15:23 PM »
สวัสดีครับ น้า bkby ห่างหายไปซะนาน ผมไม่มีเครื่องเล่นแผ่นกับเขาหรอก [yellow-lol] แต่ก็เข้ามาเชียร์และรอชมผลงานครับ [chick-clap]
ครับน้า LAK Klongklue หลายอย่างวุ่นๆเลยไม่ได้สtบัดหัวแร้งเลยคับ อันเก่าหายด้วยเลยต้องไปถอยมาใหม่ ^^

ออฟไลน์ soonsak

• ถูกใจกด Like+ 53
  • Hi แล้วต้อง End
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 09:47:31 PM »
 [huge-thumbs-up] ขอติดตามหน่อยหลอดสวยๆ  [huge-thumbs-up]

ข้อมูลส่วมตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14393.0

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 10:01:54 PM »
[huge-thumbs-up] ขอติดตามหน่อยหลอดสวยๆ  [huge-thumbs-up]
ช้าๆได้พร้าหลายเล่มงามๆครับ ค่อยคลานไปครับผม ^^
ว่าแต่เอาของน้ามาโชวืบ้างเลยครับได้ข่าวว่าทำไว้เหมือนกัน^^

ออฟไลน์ soonsak

• ถูกใจกด Like+ 53
  • Hi แล้วต้อง End
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 กันยายน 2015, 07:19:23 PM »
ช้าๆได้พร้าหลายเล่มงามๆครับ ค่อยคลานไปครับผม ^^
ว่าแต่เอาของน้ามาโชวืบ้างเลยครับได้ข่าวว่าทำไว้เหมือนกัน^^
  ของผมโชว์ไม่ได้ กล่องขี้เหล่ มวากๆ กำลังหากล่องยู่ 555

ข้อมูลส่วมตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14393.0

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 กันยายน 2015, 09:34:26 PM »
 ไม่เป็นไรหรอกครับผม ^^ [chick-milk-bottle]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 กันยายน 2015, 02:48:30 PM »
แวะมาส่งการบ้านต่อครับ วันนี้ไปรับของที่ ไปรษณีย์ ได้ PCBจากน้ารุ่ง พร้อมทั้งกล่องและอุปกรณ์จากน้าเล็กเป็นที่เรียบร้อยครับ [wink-11]

มาจัดการ PCB ให้เสร็จสรรพก่อนเลยดีกว่า PCB รอบนี้ อินเวิร์สสีให้พื้นเป็นสีดำ (น้ารุ่งแถมมาให้ขอบคุณมากครับ) [0002053E]

เตรียม PCB ผมเช็ดทำความสะอาดด้วย แอลกอฮอร์ 80% เอาคราบไขมันออก เพื่อรีดแล้วจะได้ติดทั่วทั้งแผ่น

อินเวิร์สสีเรียบร้อยเตรียมรีด

รีดเสร็จแล้วครับ คราบขาวๆผมขัดออกโดยสก็อตไบร์ ขัด ตาก ๆ หลายรอบ เพราะขัดแรงไป ที่รีดมันจะหลุด
ตรงไหนรีดไม่ติดใช้ปากกาเขียนแผ่น CD แต้มๆครับ ไม่เนียนเท่าไหร่เวลาเจอแสง แต่อยู่ในกล่อง มืดๆพอเนียนๆได้อยู่ครับ

ขัดเสร็จ พ่นแล็กเกอร์ครับ ใช่บริการ pilac

เสร็จแล้วครับผม ^^ วันนี้พอแค่นี้ก่อน ไปซักผ้า กวาดบ้าน ถูบ้าน อาบน้ำแมว เอาข้าวให้หมากินก่อนครับ  [chick5]