ผู้เขียน หัวข้อ: ทำความสะอาดขาหลอดอย่างไรกันบ้างครับ  (อ่าน 2369 ครั้ง)

ออฟไลน์ xtreme

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 89
ใช้น้ำยาอะไรช่วยหรือเปล่าครับ  [unde_cided]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ทำความสะอาดขาหลอดอย่างไรกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2013, 12:36:02 AM »
 ตะกรัน  หรือ อ๊อกไซด์ ครับ  ถ้าตะกรันก็แช่ m150 ได้เฉพาะขานะ แต่ถ้าเป็นอ็อกไซด์ก็ใช้ แปรงทองเหลืองอย่างอ่อน ค่อยๆปัด แล้วก็ลงน้ำยา ถ้าไม่มีน้ำยาที่ใช้ในงาน audio พวก DepxIT  ก็ใช้พวก sonax หรือ kemex ก็ได้ครับ พวกนี้มีคุณสมบัติเป็นฉนวนเหมือนกัน
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

Re: ทำความสะอาดขาหลอดอย่างไรกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2013, 12:56:08 AM »
ขอบคุณครับ พวกหลอดเก่าที่เป็นคราบดำๆ ด่างๆ ที่ขาหน่ะครับ  ไม่รู้เขาเรียกว่าตะกรัน หรืออ๊อกไซด์  [res]

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2013, 06:21:58 AM »
ขอบคุณครับ พวกหลอดเก่าที่เป็นคราบดำๆ ด่างๆ ที่ขาหน่ะครับ  ไม่รู้เขาเรียกว่าตะกรัน หรืออ๊อกไซด์  [res]
น่าจะตะกนันครับ เพราะถ้า oxide ของขาหลอดจะออกเขียวๆ เป็นสนิมทองแดงครับ ส่วนถ้าเป็นหลอดรัสเซียที่ขาเป็นสีเงินๆ ออกไซด์ จะมีลักษณะคล้ายขี้เกลือครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2013, 08:36:31 AM »
เท่าที่เคยศึกษามาวัสดุที่ใช้ทำขาหลอดมักจะทำมาจากโลหะผสมโดยมีส่วนประกอบหลักคือทองเหลือง รวมถึงสารที่เคลือบตัวขาด้วยคือจะต้องมีการเปลี่ยนแปลงน้อย หรือ ไม่มีการเปลี่ยนแปลงเลยแม้อยู่ในอุณหภูมิที่ติดลบ หรือ ร้อนจัด  เพราะถ้ามีการเปลี่ยนแปลงมากจะทำให้หลอด leak ( gassy )  แล้วคราบที่เห็นจึงไม่ได้เกิดจากทองแดง เป็นการทำปฏิกริยาอ็อกซิเดชั่นของสารที่เคลือบผิวโลหะ กับ อากาศ  [gr_in]

คราบอ๊อกไซด์ครับ พวกนี้นำขาไปแช่พวก เอ็ม 150 แค่ท่วมขาก็จะสะอาดทิ้งไว้สักวันนึงแล้ว แล้วเอาแปรงสีฟันเก่าๆที่โล๊ะจากการใช้งานแล้วมาทำความสะอาดแค่นี้ก็แจ่มแล้วครับ  หลังจากที่ทำความสะอาดเสร็จแล้วให้ทาด้วยแลคเกอร์ ระหว่าง ขาหลอดกับตัวแก้วด้วยเพื่อกันรั่ว เพราะหลอด nos ส่วนใหญ่มีอายุเกิน 50 ปีทั้งนั้นบางกลุ่มก็ 80-100 ปี ป้องกันไว้ก่อนครับหลอดจะได้อยุ่กับเรานานๆเมื่อแห้งแล้วให้นำใส่ถุงพลาสติกซีลอย่างดีแล้วใส่ทับเปอร์แวร์ แช่ใต้ช่องฟรีส อีก 2-3 วัน แล้วค่อยนำมาใช้งาน (ตรงนี้ผมเคยทำกับหลอดที่วัดได้เกนต่ำมาทำความสะอาดแล้วทำตามวิธีที่ผมกล่าวไว้ข้างต้น จะได้เกนกลับขึ้นมาในสภาพปกติเลยครับ คล้ายๆกับการทำ แวคคั่ม ไม่ได้คิดเองหรอกครับ เมื่อก่อนหลอดตายเยอะโดยเฉพาะกลุ่มหลอดปี 1920 เลยต้องหาวิธีก็ไปอ่านเจอมีฝรั่งเค้าเคยทำไว้ รวมถึงพี่ที่รู้เค้าก็ทำวิธีนี้เช่นกัน ก็เลยลองดูแล้วได้ผลดีเลยนำมาบอกต่อกัน )
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2013, 08:39:33 AM »
เท่าที่เคยศึกษามาวัสดุที่ใช้ทำขาหลอดมักจะทำมาจากโลหะผสมโดยมีส่วนประกอบหลักคือทองเหลือง รวมถึงสารที่เคลือบตัวขาด้วยคือจะต้องมีการเปลี่ยนแปลงน้อย หรือ ไม่มีการเปลี่ยนแปลงเลยแม้อยู่ในอุณหภูมิที่ติดลบ หรือ ร้อนจัด  เพราะถ้ามีการเปลี่ยนแปลงมากจะทำให้หลอด leak ( gassy )  แล้วคราบที่เห็นจึงไม่ได้เกิดจากทองแดง เป็นการทำปฏิกริยาอ็อกซิเดชั่นของสารที่เคลือบผิวโลหะ กับ อากาศ  [gr_in]

คราบอ๊อกไซด์ครับ พวกนี้นำขาไปแช่พวก เอ็ม 150 แค่ท่วมขาก็จะสะอาดทิ้งไว้สักวันนึงแล้ว แล้วเอาแปรงสีฟันเก่าๆที่โล๊ะจากการใช้งานแล้วมาทำความสะอาดแค่นี้ก็แจ่มแล้วครับ  หลังจากที่ทำความสะอาดเสร็จแล้วให้ทาด้วยแลคเกอร์ ระหว่าง ขาหลอดกับตัวแก้วด้วยเพื่อกันรั่ว เพราะหลอด nos ส่วนใหญ่มีอายุเกิน 50 ปีทั้งนั้นบางกลุ่มก็ 80-100 ปี ป้องกันไว้ก่อนครับหลอดจะได้อยุ่กับเรานานๆเมื่อแห้งแล้วให้นำใส่ถุงพลาสติกซีลอย่างดีแล้วใส่ทับเปอร์แวร์ แช่ใต้ช่องฟรีส อีก 2-3 วัน แล้วค่อยนำมาใช้งาน (ตรงนี้ผมเคยทำกับหลอดที่วัดได้เกนต่ำมาทำความสะอาดแล้วทำตามวิธีที่ผมกล่าวไว้ข้างต้น จะได้เกนกลับขึ้นมาในสภาพปกติเลยครับ คล้ายๆกับการทำ แวคคั่ม ไม่ได้คิดเองหรอกครับ เมื่อก่อนหลอดตายเยอะโดยเฉพาะกลุ่มหลอดปี 1920 เลยต้องหาวิธีก็ไปอ่านเจอมีฝรั่งเค้าเคยทำไว้ รวมถึงพี่ที่รู้เค้าก็ทำวิธีนี้เช่นกัน ก็เลยลองดูแล้วได้ผลดีเลยนำมาบอกต่อกัน )
ว้าวๆมีสาระดีๆมาฝากอีกแล้ว  [heyheybaby_jump] [clap hand2] [clap hand2]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2013, 11:37:00 AM »
ขอบคุณอีกครั้งครับ  [res]
เดี๋ยวต้องเอาหลอดเก่าไปแช่ตู้เย็นซะแล้ว ถ้าใส่ช่อง Freez เลยจะแตกเปล่าครับ  [unde_cided]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2013, 12:25:22 PM »
 ใส่ถุงดูดลมออกแล้วมัดให้แน่นใส่ในกล่องพลาสติกอีกที แล้วใส่ใต้ช่องฟรีส ไม่ใช่ใส่ในช่องฟรีสนะเดี๋ยวต้องไปสกัดน้ำแข็งออกอีก  laughhahaha

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2013, 02:00:06 PM »
ได้ความรู้ใหม่ ๆ อีกแล้วครับ......

[pig90132]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0