ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทำตามอัฒภาค ครับ  (อ่าน 13677 ครั้ง)

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
Re: ขอทำตามอัฒภาค ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2014, 02:29:58 PM »
พี่ ครับ file ที่พีี่ Simulate ให้มันหายไปไหนไม่รู้แล้ว ครับ

- ถามพี่ เพื่อนสมาชิกหน่อยครับ * ถ้าเราใช้ วอลลุม ค่าประมาณ 20 K จะได้ไหมครับ

C อีเลคโตรฯ หลังโช๊ค ถ้าเราใช้ไมรโครสูงกว่าที่กำหนด จะมีผลอย่างไร ขอครับ

หมายเหตุ - ค่าประมาณ C  120 Uf/V สูง บ้านหม้อไม่มีขาย

ผมไม่เห็นวงจรนะครับ

1.ถ้าเป็น c ตัวแรก คือหลังจากหลอด rec ต่อโช็ค แล้วค่อยเข้า c ก็ต้องดูเสปกหลอดจ้ะ
2. ถ้าเป็น c ตัวที่สอง คือหลังจากหลอด rec ต่อเข้า c จากนั้นต่อเข้าโชํคแล้วเข้า c อีกทีนึง คือน่าจะเพิ่มได้ครับไม่มีปัญหาอัลไรจ้ะเพราะโดยมากผมใช้ c ตรงจุดนี้ค่าประมาณ 220-470 uf อยู่แล้วครับผม  [YL76] [YL76] [singing-happy]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Apichat Pulsawat

• ทำก่อน ก่อนที่จะ....
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2014, 08:39:28 PM »

- ที่ว่าผมจะขึ้น 6L6 โดยใช้ หลอด NO.5U4  เป็น ภาคจ่ายไฟ

หลอด NO. 6FQ7 เป็นdriver

หลอด NO.6L6    เป็นภาคขยายเสียง

ใช้หม้อไฟเก่าสรุปว่า หม้อไฟเก่ามันจ่ายไฟไม่ครบองค์ประชุม ครับ

เลยผมไปสั่งพันหม้อมาใหม่ ด้านเซนคั่นนารี ได้แรงไฟดังนี้ ครับ

แรงไฟ AC = 330-0-330 V/350 Ma

AC = 5-0 V         /4 A

AC = 6.3-0-6.3 *2 /4 A

AC = 6.3-0 *1     /4 A             

AC = 70-0 *1     /1 A

ซึ่งในการเปลี่ยนแปลงแรงไฟดังกล่าวข้างต้น จะต้องมีการคำนวณแรงไฟใหม่ ออกแบบวงจรใหม่

ความสามารถผมไม่ถึงขั้นครับ ดังนั้นจึงต้องรบกวนพี่เล็ก ออกแบบให้กระผมด้วย ขอครับ  [enjoyment]

ออฟไลน์ WIND

• DHT CraZy Club Thailand
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 9
  • Burapha TeAm
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2014, 11:11:02 AM »
 ลองดูครับ ตามนี้

Burapha zone

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2014, 11:22:31 AM »
สู้ๆคับ
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2014, 11:58:57 AM »

-  พี่ครับ ขอถามหน่อย ครับ แล้ว C Oil ตัวแรก 20Uf มันจะต้องทนแรงดันกี่โวลย์ ครับ (ที่มีอยู่ในมือ 390 V) 

และโช็กที่มีอยู่ ก็ 10 เอนรี่ ครับ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2014, 12:00:58 PM »
จำได้ลางๆ ใครเคยพูดก็ไม่รุ้ว่า ให้เป็น 2เท่าของไฟ... 450+ น่าจำสวย
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2014, 12:05:28 PM »
 ตั้งมิเตอร์วัดความต้านทานครับ แล้ววัดค่าความต้านของ C oil ว่ากี่ โอห์ม และ วัดความต้านทานในขดลวดของโช็คด้วยว่ากี่โอห์ม แล้วแจ้งมาครับจะซิมให้ใหม่  ส่วนซี 390V ต้องดูว่าเป็น AC หรือ DC ถ้าเป็น DC ใช้ไม่ได้ครับเพราะแรงดันวงจรเกินกว่าที่แรงดันซีทนได้ ส่วนถ้าเป็น AC  ผมจะคิดง่ายๆเผื่อ safety คือคูณด้วย 1.2 อย่างเช่น 390*1.2 = 468 Vdc ประมาณนี้ครับ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2014, 12:39:37 PM »

- ตั้งมิเตอร์วัดความต้านทานครับ แล้ววัดค่าความต้านของ C oil ว่ากี่ โอห์ม และ วัดความต้านทานในขดลวดของโช็คด้วยว่ากี่   
  โอห์ม แล้วแจ้งมาครับจะซิมให้ใหม่  ส่วนซี 390V ต้องดูว่าเป็น AC หรือ DC ถ้าเป็น DC ใช้ไม่ได้ครับเพราะแรงดันวงจรเกิน
   กว่าที่แรงดันซีทนได้ ส่วนถ้าเป็น AC  ผมจะคิดง่ายๆเผื่อ safety คือคูณด้วย 1.2 อย่างเช่น 390*1.2 = 468 Vdc
  ประมาณ นี้ครับ

* พี่ครับผมขอชี้แจงนิดหนึ่ง C oil ที่ผมมีอยู่มันมี 2 ค่า ครับ 4 Uf and 20 Uf เป็น ซี Ac ครับ (พอดีเมื่อเช้าผมผึ่งพ่นสีใหม่)

ประเดียวผมจะลองวัด และแจ้งผลให้พี่ทราบ ครับ

- ส่วนโช็คค่าความต้านทานได้ 41 โอมห์ ครับ

** พี่ครับขอถามนิดหนึ่ง C นี่วัดค่าความต้านทานได้ด้วย หรือครับ (อย่าว่าผมนะ)

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2014, 12:49:18 PM »
 ซี multi tap ตรงนี้แล้วแต่จะใช้งานครับ จะต่ออนุกรม หรือ ขนานก็สามารถทำได้ตามต้องการ  แรงดันเป็น AC สามารถใช้ในวงจรนี้ได้ครับ   ผมจะตอบเฉพาะในคำถามที่คุณไม่สามารถพิสูจน์ทราบได้ด้วยตัวเองเท่านั้นครับ  ส่วนทีผมเห็นว่าคุณ สามารถตรวจสอบ หรือ ทดลองได้ด้วยตัวเองได้ ผมจะข้ามคำถามนั้นนะครับ เป็นดีไอวายต้องรู้จักทำและเรียนรู้ไปด้วยตัวเราเองครับจึงจะสนุก  ส่วน psu เดี๋ยวผมจะซิมให้ใหม่ครับ

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2014, 01:08:14 PM »
 เห็นแจ้งว่าโช๊ค 10H  DCR 41 ohm. ตรงนี้ผมมีความเห็นว่าเป็นไปได้ยาก หรือ อาจจะเป็นไปไม่ได้เลยครับ สำหรับโช๊ค 10H ที่จะได้ DCR ระดับนี้ ซึ่งปกติของ tango จะอยู่ที่ประมาณ 70 ohm.

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2014, 01:20:20 PM »
 อ้างถึง  P' Lai_thai

-  ตั้งมิเตอร์วัดความต้านทานครับ แล้ววัดค่าความต้านของ C oil ว่ากี่ โอห์ม

ตอบ ผมใช้มิเตอร์เข็มวัด  เข็มไม่กระติกเลยครับ

ใช้มิเตอร์ Digital วัด ตั้งเร้นทฺ์ 20M ค่ามันขึ้นๆ-ลง อ่านค่าคงที่ไม่ได้ ครับ

อ้างถึง  P' Lai_thai ที่แจ้งว่าซี multi tap ตรงนี้แล้วแต่จะใช้งานครับ จะต่ออนุกรม หรือ ขนานก็สามารถทำได้ตามต้องการ 
       แรงดันเป็น AC สามารถใช้ในวงจรนี้ได้ครับ   ผมจะตอบเฉพาะในคำถามที่คุณไม่สามารถพิสูจน์ทราบได้ด้วยตัวเองเท่านั้น
       ครับ  ส่วนทีผมเห็นว่าคุณ สามารถตรวจสอบ หรือ ทดลองได้ด้วยตัวเองได้ ผมจะข้ามคำถามนั้นนะครับ

รับทราบครับ พี่  [0002053E]

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2014, 01:39:16 PM »

อ้างถึง  P' Lai_thai

- เห็นแจ้งว่าโช๊ค 10H  DCR 41 ohm. ตรงนี้ผมมีความเห็นว่าเป็นไปได้ยาก หรือ อาจจะเป็นไปไม่ได้เลยครับ สำหรับโช๊ค
  10H ที่จะได้ DCR ระดับนี้ ซึ่งปกติของ tango จะอยู่ที่ประมาณ 70 ohm.

หมายเหตุ พี่ครับ ถ้าผมใช้โช็กตัวใหม่ ค่า 11 h ได้ไหมครับ วัดค่าความต้านทาน ได้ประมาณ 89.3 โอมห์

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2014, 01:49:18 PM »
- สวัสดี ดี ครับ P.Lak ท่านจ้าวสำนักย่านพระราม ซอยข้างโลตัส และอาจารย์ รุ้ง  ด้วย ครับ

[yellow-lol]  [yellow-lol]   [yellow-lol]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มิถุนายน 2014, 01:56:59 PM โดย Apichat Pulsawat »

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2014, 02:14:28 PM »
ตั้ง มิเตอร์ ช่วง x1.    ส่วนโช๊ค  ใช้ 11 เฮนรี่ก็ได้ครับ.  สู้ๆ ครับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2014, 02:44:30 PM »

- ก่อนอื่นผมต้องขอขอบพระคุณ พี่ลายไท  ที่มาชี้แนะ และให้ความรุู้  ครับ  [0002053E] (ส่วนวงจรผมจะรอ พี่ซิมมูเรด ครับ)

- ส่วนพี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิก ที่บอกว่าให้สู้ๆ (ตอนนี้ผมก็ สู้อยู่ ครับ) ขอบคุณมาก ครับที่เป็นกำลังใจให้

ว่าแต่ว่า พี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิก ช่วยผมด้วยก็แล้ว ครับ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2014, 09:00:04 AM »

- ก่อนอื่นผมขอขอบคุณพี่เล็ก ,ท่านอาจารย์, และพี่ๆเพื่อนสมาชิกในเวปที่มีตั้งคำถามกัน แล้วก็มีพี่เล็ก

เพื่อนมาตอบคำถาม ผมก็เก็บเกี่ยวข้อมูลในเวปนี้ละ จึงได้ผลงานออกมาดังแสดงในรูป ครับ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2014, 09:09:35 AM »

- เพิ่มเติม รูปครับ

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2014, 02:52:04 PM »
 [fb-smiling]ยินดีด้วยครับ ได้ฟังแล้ว

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2014, 04:35:12 PM »

หม้อจะถูกจะแพงก็ขอให้แดงแป๊ดเอาไว้ก่อน  [chick8] ไม่ใส่ลูกบิดหรือครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กรกฎาคม 2014, 04:39:25 PM โดย gotgi³ »

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2014, 11:27:42 PM »

- พี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกครับ ผมขอฝากเสียงเพลงหน่อยครับ

Youtube 6FQ7 MVI9145

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2014, 11:54:53 PM »

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2014, 12:04:28 AM »
- ขอบคุณครับ Khun Gotgi3

ออฟไลน์ wan2012

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2014, 12:37:54 AM »
http://youtu.be/x3bSa9TFx94
คลิปนี้ติดเรท r ครับ มีคนไม่ใส่เสื้ออยู่ในคลิปด้วยครับ   [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14442.0

ถ้าเก็บเครื่องเสียงทุกแท่นดั่งใจคิด สิ้นชีวิตจะเก็บมันไว้ตรงไหน
เก็บไว้บ้างขายออกบ้างแบ่งกันไป ต้องทำใจสมบัติผลัดกันฟัง

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2014, 08:10:58 AM »
โป๊อ่ะ เด็กๆ ไม่ควรดูครับ  [yellow-lol]

ปล. แท่นสวยครับ  [huge-thumbs-up]