ผู้เขียน หัวข้อ: EL34+12AX7 SE virgin....  (อ่าน 74061 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: EL34+12AX7 SE virgin....
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2013, 01:26:19 AM »
 ถ้าหลอดเท่ากัน ต้นทุนในการทำก็ใกล้เคียงกันครับ  ถ้า SE ใช้หลอดเท่ากับ PP  เค้าเรียกว่า PSE ครับ คือการขนานหลอดก็จะได้กำลังมากขึ้นเท่าตัวตัวอย่างเช่น 1626 pse เป็นแอมป์เครื่องแรกที่ผมเริ่มทำ diy เมื่อกาลนาน กำลัง 1.5 วัตต์ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิถุนายน 2013, 01:34:30 AM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2013, 04:22:27 PM »
ตอนนี้ผมทำการลดไฟเพลท อยู่ที่ 345V  แรงดันตกคร่อม Rk 360ohm ที่ 20.5V  กระแสประมาณ 56.9mA

อยากถามหน่อยครับว่า
แรงดันเพลท ที่ 345V นี่พอจะใช้ได้มั้ยครับ หรือว่าจะต้องอยู่ที่ 300-320V เสียงถึงจะนุ่มนวลและติดหวาน  [confused-raccoon]

ขอบคุณครับ.... [res]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

« ตอบกลับ #242 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2013, 04:31:33 PM »
 อย่าไปมองอย่างนั้นครับ ตอนนี้เสียงเป็นอย่างไร นุ่มนวลขึ้นมั้ย แล้วจากนี้ต้องการอะไร
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #243 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2013, 04:36:10 PM »
อ๋อครับ.....พอดีเข้าใจว่า
ถ้าแรงดันที่เพลทน้อยเสียงจะหวาน
ถ้าแรงดันเพลทมากเสียงจะแข็ง.......
ไม่เกี่ยวกันใช่มั้ยครับ หรือว่าแท้จริงแล้วเป็นเช่นไร ช่วยอธิบายให้หน่อยได้มั้ยครับ

เสียงตอนนี้ก็นุ่มนวลดีครับรายละเอียดดีพอสมควรครับ...... [gr_in]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

« ตอบกลับ #244 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2013, 05:28:11 PM »
ถ้าแรงดันที่เพลทน้อยเสียงจะหวาน
ถ้าแรงดันเพลทมากเสียงจะแข็ง.......
ไม่เกี่ยวกันใช่มั้ยครับ หรือว่าแท้จริงแล้วเป็นเช่นไร ช่วยอธิบายให้หน่อยได้มั้ยครับ

เสียงตอนนี้ก็นุ่มนวลดีครับรายละเอียดดีพอสมควรครับ...... [gr_in]
ตรงนั้นเพียงจุดนึงในองค์ประกอบรวมเท่านั้นครับ  ที่สำคัญคือจุดทำงานมากกว่า ถ้าจะมองก็ให้มองจาก แรงดันเพลทที่เพลทไป และ แรงดันที่กริดที่เปลี่ยนไป  จะเห็นว่าแรงดันที่ตกคร่อมที่หลอดมันเปลี่ยนไป กระแสที่ไหลก็เปลี่ยนไปด้วย  เราจะเห็นว่าไม่ใช่แค่ที่เพลทอย่างเดียว แต่จุดทำงานเปลี่ยนไปจากเดิม แม้ไม่มีการเปลี่ยนอุปกรณ์ใดๆเลยก็ตามครับ ตรงนี้ต้องอาศัยการดูจาก plate curves ลาก load line แล้วมาคำนวณเอา แต่ส่วนใหญ่ผมก็จะไม่ค่อยได้ลากหรอกครับ แค่ดูคร่าวๆ เพราะเคยลากแล้วไม่ค่อยได้เสียงอย่างที่ต้องการ แต่ต้องดูเพื่อจะทำให้เรารู้ว่าหลอดเริ่มทำงานที่ไหน voltage ที่หลอดทำงานได้จะมีตั้งแต่เท่าไหร่ถึงเท่าไหร่  และ จะทำให้รู้จุด bias point  ที่เราใช้อยู่ว่าดีหรือไม่ ถ้าซีกบวก และ ซีกลบไม่เท่ากัน ซึ่งอาจจะทำให้เกิด distortion หรือ สัญญาณคลิ๊บ ที่ทำให้เสียงแตกพร่าก่อนเวลาอันควรครับ  สงสัยมากขนาดนี้คงต้องหาอ่านเยอะๆแล้วครับ

ไปเข้าโรงเรียนที่นี่เลย อ. karin เค้าเขียนไว้ได้ชัดเจนพอสมควรครับ >>http://www.thaidiyaudio.net/index.php/topic,1436.0.html

« ตอบกลับ #245 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2013, 05:56:17 PM »

ตรงนั้นเพียงจุดนึงในองค์ประกอบรวมเท่านั้นครับ  ที่สำคัญคือจุดทำงานมากกว่า ถ้าจะมองก็ให้มองจาก แรงดันเพลทที่เพลทไป และ แรงดันที่กริดที่เปลี่ยนไป  จะเห็นว่าแรงดันที่ตกคร่อมที่หลอดมันเปลี่ยนไป กระแสที่ไหลก็เปลี่ยนไปด้วย  เราจะเห็นว่าไม่ใช่แค่ที่เพลทอย่างเดียว แต่จุดทำงานเปลี่ยนไปจากเดิม แม้ไม่มีการเปลี่ยนอุปกรณ์ใดๆเลยก็ตามครับ ตรงนี้ต้องอาศัยการดูจาก plate curves ลาก load line แล้วมาคำนวณเอา แต่ส่วนใหญ่ผมก็จะไม่ค่อยได้ลากหรอกครับ แค่ดูคร่าวๆ เพราะเคยลากแล้วไม่ค่อยได้เสียงอย่างที่ต้องการ แต่ต้องดูเพื่อจะทำให้เรารู้ว่าหลอดเริ่มทำงานที่ไหน voltage ที่หลอดทำงานได้จะมีตั้งแต่เท่าไหร่ถึงเท่าไหร่  และ จะทำให้รู้จุด bias point  ที่เราใช้อยู่ว่าดีหรือไม่ ถ้าซีกบวก และ ซีกลบไม่เท่ากัน ซึ่งอาจจะทำให้เกิด distortion หรือ สัญญาณคลิ๊บ ที่ทำให้เสียงแตกพร่าก่อนเวลาอันควรครับ  สงสัยมากขนาดนี้คงต้องหาอ่านเยอะๆแล้วครับ

ไปเข้าโรงเรียนที่นี่เลย อ. karin เค้าเขียนไว้ได้ชัดเจนพอสมควรครับ >>http://www.thaidiyaudio.net/index.php/topic,1436.0.html

ขอบคุณครับ......คงต้องทำความเข้าใจอีกให้มากขึ้น [unde_cided]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #246 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2013, 08:52:07 PM »

แอมป์เสียงดีที่สุดสำหรับเรา ก็คือ แอมป์ที่เราฟังเพลงแล้วเราพอใจที่สุด อยากฟังนาน ๆ
ความรู้สึกตอนนี้ ใกล้กับความรู้สึกของเราหรือยัง ต้องถามใจตนเอง

สำหรับมุมมองหรือในทรรศนะของผม
จะจับหลักว่า ณ คาบเวลานี้ เรา Bias อยู่ที่เท่าไรเอาเป็นตัวตั้งไว้
แล้วสำรวจเรื่องเสียงว่ามีความเข้ม อ่อน แก่ นุ่ม แข็งกระด้าง อย่างไรเป็นธงตั้งไว้ก่อนเลย

หากเป็นเรื่องดื่มเครื่องดื่มมีแอลกอฮอล์  เข้มไป หรือประเภทชงเข้ม
ก็เติมโซดาให้เจือจาง ดื่มง่าย นุ่มลิ้น แล้วก็ส่งเสียงเชียร์หมดแก้ว  ๆ

แต่นี่เป็นเรื่องเสียง หากเสียงเข้มแข็ง กระด้างไม่น่้าฟัง
จะทำยังไงให้นุ่ม ไม่แยงแก้วหู ทางออกก็ต้องทำการปรับลด Bias ที่หลอด Power ลงมาจากเดิมก่อน

แล้วการปรับลด Bias ลงมาทำได้ยังไง จะบอกว่าเติมโซดาลงไปซิ ก็กลัวโดนถูกเตะก้นหัวทิ่มคะมำ
สำหรับผมแล้ว จะใช้ 2 วิธี

วิธีที่ 1 ลดแรงดันไฟที่เพลท ซึ่งจะทำให้จุด Bias เปลี่ยนไปด้วย
วิธีที่ 2 เปลี่ยน Rk แล้วคำนวณจากไฟที่ตกคล่อมที่ Rk เพื่อหาจุด Bias ว่าเพิ่มขึ้น หรือลดลงอย่างไร

นี่แหล่ะ คือการเล่นกับตาข่ายไฟฟ้า
เมื่อดึงจุดหนึ่ง ตาข่ายสีเหลี่ยมก็จะเปลี่ยนรูปทรงไปตามแรงดึง กล่าวอย่างนี้พอมองเห็นภาพนะ

ในกรณีที่มีปัญหาเรื่องเสียงนุ่ม ไม่มีเรี่ยวแรงก็ใช้กับวิธีข้างต้นด้วยการเติมแรงดันไฟ
หรือปรับ Bias ใหม่ด้วยการเปลี่ยน Rk เช่นกัน

จะเห็นว่าวิธีการแก้ปัญหาเรื่องเสียงนี้ สำหรับผมไม่มีกฏตายตัวว่าจะเล่นกับมันอย่างไรดี
ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ที่เจอ

ที่ผมบอกให้ใจเย็น ๆ ให้ทนฟังต่อไปก่อนนั้น
เปรียบเสมือนสิงห์โตล่าเหยื่อ ไม่จำเป็นต้องวิ่งไล่ขับเหยื่อเพื่อเอามากินเพราะความหิว
สู้ทนหิวอีกนิด รอให้เหยื่อมาใกล้ ๆ แล้วค่อยตระคุบเอามากิน ไม่ต้องออกแรงเหนื่อย

เรื่องเสียงก็เหมือนกัน
ถึงแม้ว่าเสียงจะออกมาไม่ดี ก็อยากให้ทนฟังต่อไปอีกนิดนึง ดูอาการที่เปลี่ยนแปลงว่าออกไปทางใด
แล้วมีประโยชน์อะไรที่ต้องทนฟังเสียงที่ไม่ดี เสียประสาทหูเปล่า ๆ

ไม่เสียประสาทหรอก เพราะเราจะจำเสียงไม่ดีได้แม่นยำ หรือจำได้แม่นขึ้นสมองเลยก็ว่าได้
คราวนี้ พอเราปรับเปลี่ยนอะไรไปเราจะรู้ได้ทันทีในสิ่งที่เปลี่ยนแปลง

ทนเมื่อยหูดูอาการ เพื่อให้รู้ตัวเองว่าต้องการเติมเต็มอะไรลงไป
ถึงจะทนฟังเมื่อยหู ก็ยังดีกว่าเหนื่อยใจที่ต้องไล่ตามหาสิ่งที่ต้องการยังไงครับ
 [Bangdrink]

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #247 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2013, 09:20:56 PM »
เสพสุข บ่มิสม เกี่ยวกับเครื่องเสียงยังไง
ผมขอเอาคำของอาจารย์อาวุโสท่านหนึ่งมาเล่าให้ฟังอีกหน

อาจารย์ท่านนี้ท่านชอบเสียงเพลง และก็ชอบบรรเลงเพลงรักบนเตียง
วันหนึ่งในชั่วโมงพละ ซึ่งจะผมจะต้องลงเรียนตีเทนนิสในตอนเช้ามืด
อาจารย์ก็จะให้วอร์มร่างกายก่อนเสมอ

แต่วิธีการวอร์มร่างกายของท่าน มักจะยกเรื่องการเล่นเครื่องเสียง
ไปเกี่ยวพันกับบรรเลงเพลงรักบนเตียง เพื่อให้พวกเราหายง่วงนอน

"อ้าวพวกเรา....วอร์มร่างกายให้พร้อม....จูนก่อนเสียบปลั๊ก"

ล่วงเลยมาสามสิบปีแล้ว ผมยังจำฝังหัวไม่มีวันลืมเลือน

หลังชั่วโมงพละ ได้เหงื่อชุ่มร่างกายท่านก็จะให้วอร์มเบา ๆ อีกหนแล้วมานั่งคุยกัน
ท่านเฉลยให้ผมฟังว่า ท่านชอบ DIY เครื่องเสียง

จูนก่อนเสียบปลั๊ก หมายถึง ดูให้ละเอียดถี่ถ้วน พินิจพิเคราะห์อีกหนแล้วจึงเสียบปลั๊ก
เครื่องติดจะได้ไม่มีปัญหา

แล้วมันเกี่ยวกับเสพสุข บ่มิสม ยังไง

ป๊าดโธ่...เด็กน้อยเอ๋ย 
หากไม่จูนให้พร้อมก่อน เผลอไปเสียบปลั๊กเข้าไป
หากปลั๊กฟิตแน่นก็เสียบไม่เข้า ดีไม่ดีขาปลั๊กหักเสียหายได้ง่าย ๆ เชียวนา

เคยย้อนถามอาจารย์ว่า...แล้วที่จูนก่อนเสียบปลั๊กได้ผลยังไง
เครื่องฟิตก็สตาร์ทติดง่ายซิ ไม่น่าถาม

laughhahaha laughhahaha

วันต่อมา

พวกเราไปที่บัวขาว เพื่อลองไปใช้วิชาของอาจารย์
มีเสียงบอกว่า ไม่ต้องจูนให้เสียบปลั๊กเลยเสียเวลาทำมาหากิน

พวกเราคงเอาไปใช้ผิดที่ผิดทาง ถึงโดนเร่งให้เสียบปลั๊กครับ

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #248 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2013, 09:55:24 PM »

แอมป์เสียงดีที่สุดสำหรับเรา ก็คือ แอมป์ที่เราฟังเพลงแล้วเราพอใจที่สุด อยากฟังนาน ๆ
ความรู้สึกตอนนี้ ใกล้กับความรู้สึกของเราหรือยัง ต้องถามใจตนเอง

สำหรับมุมมองหรือในทรรศนะของผม
จะจับหลักว่า ณ คาบเวลานี้ เรา Bias อยู่ที่เท่าไรเอาเป็นตัวตั้งไว้
แล้วสำรวจเรื่องเสียงว่ามีความเข้ม อ่อน แก่ นุ่ม แข็งกระด้าง อย่างไรเป็นธงตั้งไว้ก่อนเลย

หากเป็นเรื่องดื่มเครื่องดื่มมีแอลกอฮอล์  เข้มไป หรือประเภทชงเข้ม
ก็เติมโซดาให้เจือจาง ดื่มง่าย นุ่มลิ้น แล้วก็ส่งเสียงเชียร์หมดแก้ว  ๆ

แต่นี่เป็นเรื่องเสียง หากเสียงเข้มแข็ง กระด้างไม่น่้าฟัง
จะทำยังไงให้นุ่ม ไม่แยงแก้วหู ทางออกก็ต้องทำการปรับลด Bias ที่หลอด Power ลงมาจากเดิมก่อน

แล้วการปรับลด Bias ลงมาทำได้ยังไง จะบอกว่าเติมโซดาลงไปซิ ก็กลัวโดนถูกเตะก้นหัวทิ่มคะมำ
สำหรับผมแล้ว จะใช้ 2 วิธี

วิธีที่ 1 ลดแรงดันไฟที่เพลท ซึ่งจะทำให้จุด Bias เปลี่ยนไปด้วย
วิธีที่ 2 เปลี่ยน Rk แล้วคำนวณจากไฟที่ตกคล่อมที่ Rk เพื่อหาจุด Bias ว่าเพิ่มขึ้น หรือลดลงอย่างไร

นี่แหล่ะ คือการเล่นกับตาข่ายไฟฟ้า
เมื่อดึงจุดหนึ่ง ตาข่ายสีเหลี่ยมก็จะเปลี่ยนรูปทรงไปตามแรงดึง กล่าวอย่างนี้พอมองเห็นภาพนะ

ในกรณีที่มีปัญหาเรื่องเสียงนุ่ม ไม่มีเรี่ยวแรงก็ใช้กับวิธีข้างต้นด้วยการเติมแรงดันไฟ
หรือปรับ Bias ใหม่ด้วยการเปลี่ยน Rk เช่นกัน

จะเห็นว่าวิธีการแก้ปัญหาเรื่องเสียงนี้ สำหรับผมไม่มีกฏตายตัวว่าจะเล่นกับมันอย่างไรดี
ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ที่เจอ

ที่ผมบอกให้ใจเย็น ๆ ให้ทนฟังต่อไปก่อนนั้น
เปรียบเสมือนสิงห์โตล่าเหยื่อ ไม่จำเป็นต้องวิ่งไล่ขับเหยื่อเพื่อเอามากินเพราะความหิว
สู้ทนหิวอีกนิด รอให้เหยื่อมาใกล้ ๆ แล้วค่อยตระคุบเอามากิน ไม่ต้องออกแรงเหนื่อย

เรื่องเสียงก็เหมือนกัน
ถึงแม้ว่าเสียงจะออกมาไม่ดี ก็อยากให้ทนฟังต่อไปอีกนิดนึง ดูอาการที่เปลี่ยนแปลงว่าออกไปทางใด
แล้วมีประโยชน์อะไรที่ต้องทนฟังเสียงที่ไม่ดี เสียประสาทหูเปล่า ๆ

ไม่เสียประสาทหรอก เพราะเราจะจำเสียงไม่ดีได้แม่นยำ หรือจำได้แม่นขึ้นสมองเลยก็ว่าได้
คราวนี้ พอเราปรับเปลี่ยนอะไรไปเราจะรู้ได้ทันทีในสิ่งที่เปลี่ยนแปลง

ทนเมื่อยหูดูอาการ เพื่อให้รู้ตัวเองว่าต้องการเติมเต็มอะไรลงไป
ถึงจะทนฟังเมื่อยหู ก็ยังดีกว่าเหนื่อยใจที่ต้องไล่ตามหาสิ่งที่ต้องการยังไงครับ
 [Bangdrink]

ขอขอบคุณน้าอัลที่ให้คำชี้แนะอย่างเห็นภาพเลยนะครับ
โดยสรุปแล้ว....เรื่องเสียงนี่ก็ไม่สามารถใช้เครื่องมือใด ๆ มาเป็นเครื่องวัดได้เลยนะครับ
ว่า...เครื่องนี้เสียงดี เครื่องนี้เสียงไม่ดี สิ่งที่เครื่องมือใช้วัดได้ก็เพียงแค่.....เพี๊ยนมั้ย.....ขลิปรึเปล่า
ส่วนที่จะวัดว่าเสียงดีหรือไม่นั้นก็คงเป็นเพียงแค่หูของคนฟังเท่านั้นเอง ถ้าถูกหูคนหมู่มาก ก็อาจอนุมานได้ว่าน่าจะเสียงดีคนส่วนมากให้การยอมรับ
แต่คนส่วนน้อยอาจบอกว่าไม่เพราะก็ได้ เพราะว่าจริตคนนั้นมันต่างกันนั่นเอง

เฉกเช่นเดียวกับ การเลือกจีบสาว ๆ ของแต่ละคนนั่นเอง ต่างคนต่างชอบไม่เหมือนกัน.....
ถ้าชอบเหมือนกันหมดคงจะเดื่อดร้อนสาวคนนั้นแน่เลย  [laugh-raccoon]

สำหรับผมก็ต้องใช้เวลากับมันให้มากเพื่อที่จะได้รู้อะไรมากยิ่งขึ้น
เรียนรู้ต่อไปครับ

ขอบคุณที่ให้ความสนใจนะครับ... [res]

« ตอบกลับ #249 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2013, 10:02:37 PM »
เสพสุข บ่มิสม เกี่ยวกับเครื่องเสียงยังไง
ผมขอเอาคำของอาจารย์อาวุโสท่านหนึ่งมาเล่าให้ฟังอีกหน

วันต่อมา

พวกเราไปที่บัวขาว เพื่อลองไปใช้วิชาของอาจารย์
มีเสียงบอกว่า ไม่ต้องจูนให้เสียบปลั๊กเลยเสียเวลาทำมาหากิน

พวกเราคงเอาไปใช้ผิดที่ผิดทาง ถึงโดนเร่งให้เสียบปลั๊กครับ

เค้าคงรีบน่ะครับ เวลาเค้าเป็นเงินเป็นทอง 
ยิ่งไวยิ่งได้รอบมาก......[laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #250 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2013, 10:59:36 PM »
ตอนนี้ผมใช้ R 250 ohm 10w ต่อที่ C 200uF 500V แยกออกมา และต่อไปที่ C-oil 60uF ขนานด้วย 120uF ที่ซื้อมาจากน้าเล็ก
เพื่อลดไฟลงประมาณ 20V จึงทำให้แรงดันตกคร่อมที่ตัว R นี้อยู่ประมาณที่ 20V
แต่อยากถามหน่อยครับว่าทำไม R ตัวนี้มันร้อนแบบมาก ๆ เลยหล่ะครับ ทั้งที่ Rk ก็มีแรงดันตกคร่อมที่ 20V เหมือนกันแต่ไม่เห็นร้อนแบบตัวที่ใช้ลดไฟเลย
หรือว่าที่มันร้อนมาก เพราะว่ากระแสของหลอด Power ทั้งสองข้างไหลผ่านมันตัวเดียว

ผมว่าน่าจะเป็นอย่างนั้นนะครับ คงต้องใช้ซัก 40W แล้วมั้งนี่..... [unde_cided]

« ตอบกลับ #251 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 06:07:56 AM »
R ตัวนี้ต้องร้อนมากกว่าซิครับ เพราะเราเอาแรงดันไฟทั้งวงจรไปไหลผ่าน
ส่วน Rk ร้อนน้อยกว่า เพราะกระแสไหลผ่านเพียงแค่หลอดเดียวเท่านั้นครับ

วันต่อมา

เค้าคงรีบน่ะครับ เวลาเค้าเป็นเงินเป็นทอง  
ยิ่งไวยิ่งได้รอบมาก......[laugh-raccoon]

ผมชอบยกเอามาเป็นตรรกะเปรียบเทียบเป็นเรื่องเดียวกัน
หมายถึง หากทำอะไรให้มันเข้าที่เข้าทาง และถูกเวลา ความมันส์ รื่นเริงบันเทิงใจจะตามมา
ไม่วายเว้นแม้กระทั่งเรื่องเครื่องเสียงครับ

[roll] [roll]

ออฟไลน์ kwan444

• ฅนโบราณ
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #252 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 08:48:33 AM »
ถ้าหลอดเท่ากัน ต้นทุนในการทำก็ใกล้เคียงกันครับ  ถ้า SE ใช้หลอดเท่ากับ PP  เค้าเรียกว่า PSE ครับ คือการขนานหลอดก็จะได้กำลังมากขึ้นเท่าตัวตัวอย่างเช่น 1626 pse เป็นแอมป์เครื่องแรกที่ผมเริ่มทำ diy เมื่อกาลนาน กำลัง 1.5 วัตต์ ครับ

ในกรณีอย่างนี้เราต้องใช้หลอดที่มีเกนขยายเท่ากันใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #253 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 09:56:43 AM »
แอมป์ PP และ PSE ควรที่จะเลือกหลอดที่ match กันมาใช้งานครับ

ตอนนี้ผมใช้ R 250 ohm 10w ต่อที่ C 200uF 500V แยกออกมา และต่อไปที่ C-oil 60uF ขนานด้วย 120uF ที่ซื้อมาจากน้าเล็ก
เพื่อลดไฟลงประมาณ 20V จึงทำให้แรงดันตกคร่อมที่ตัว R นี้อยู่ประมาณที่ 20V
แต่อยากถามหน่อยครับว่าทำไม R ตัวนี้มันร้อนแบบมาก ๆ เลยหล่ะครับ ทั้งที่ Rk ก็มีแรงดันตกคร่อมที่ 20V เหมือนกันแต่ไม่เห็นร้อนแบบตัวที่ใช้ลดไฟเลย
หรือว่าที่มันร้อนมาก เพราะว่ากระแสของหลอด Power ทั้งสองข้างไหลผ่านมันตัวเดียว

ผมว่าน่าจะเป็นอย่างนั้นนะครับ คงต้องใช้ซัก 40W แล้วมั้งนี่..... [unde_cided]

ภาระ load ทั้งสองจุดมันต่างกันมากครับ คุณลองดูกระแสที่มันไหลผ่าน R ทั้งสองจุดที่คุณกล่าวมาซิว่ามันต่างกันมากขนาดไหน

ออฟไลน์ boonma

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #254 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2013, 09:46:06 AM »
 [roll-eyes]
manley neo 500w สวยมากครับ น้าเล็ก
ขอชม ตับ-ไต-ใส้-พุง ได้ไหมครับ

« ตอบกลับ #255 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2013, 10:24:09 AM »
ขอสอบถามหน่อยครับ....

R 250 40W ที่ผมใช้ลดไฟ ในตำแหน่งนี้ชนิดของ R จะส่งผลต่อคุณภาพของ เสียงที่ได้มั้ยครับ......... [unde_cided]

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #256 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2013, 10:32:01 AM »

R 250 40W ที่ผมใช้ลดไฟ ในตำแหน่งนี้ชนิดของ R จะส่งผลต่อคุณภาพของ เสียงที่ได้มั้ยครับ......... [unde_cided]

ขึ้นอยู่กับว่าใช่้ r ชนิไหนนะครับ คือธรรมดาความร้อนมันจะแปรผันตามกับประสิทธภาพของมันอะครับ คือถ้าเป็น carbon ไม่ว่า film หรือ composite จากที่เคยเจอมาถ้าความร้อนสูงมากที่ตัวมันเสียงจะแกว่งครับ(คือเสียงเปลี่ยนไปจากช่วงที่มันไม่ร้อน) แต่จะชอบหรือไม่ชอบอีกเรื่องนึงครับ ส่วนถ้าเป็น wirewound เสียงจะไม่ค่อยแกว่งเท่าไหร่ครับ ยกเว้นว่าในช่วงที่มันร้อนโคตร ๆ ครับ เคยเจอเหมือนกันที่เสียงมันแกว่งไปจากเดิม ยกตัวอย่างเช่นเสียงมันจะแห้งลงจากเดิมอย่างเห็นได้ชัดครับ 

ปล.แต่ผมไม่เคยเผื่อค่า r ไป 2-3 เท่าอย่างที่หลายคนเผื่อไว้นะครับ เต็มที่สำหรับผมก็คือ 1 เท่าครับ แต่ถ้าในกรณี wirewound ผมแทบไม่เผื่อค่าด้วยซ้ำครับ ใช้มันเกือบมิดเรทตลอด บางครั้งเกินเรทที่มันบอกด้วยครับ โดยเฉพาะ r ไวร์วาว  fart-raccoon fart-raccoon
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #257 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2013, 10:35:51 AM »
 ตอนนี้ยังไม่ต้องไปซีเรียสขนาดนั้นหรอกครับ ทุกตัวที่ใส่ลงไปล้วนส่งผลต่อเสียงทั้งหมด มากบ้างน้อยบ้าง แต่เราจะสัมผัสได้หรือไม่อันนี้มีองค์ประกอบเยอะมาก ตั้งแต่สภาพแวดล้อมของสถานที่ฟัง จนมาถึงตัว system โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ลำโพง ถ้าลำโพงตอบสนองได้ดีได้ครบ ก็จะสัมผัสได้เองแหละครับ แต่ผมไม่อยากให้ไปซีเรียสกันขนาดนั้นในจุดนี้เพราะท่านอาจจะไม่สามารถรับรู้ถึงการเปลี่ยนครั้งนี้ได้เลย  เอาไว้ให้มันไม่มีอะไรจะเค้น หรือ ต้องการความเป็นที่สุดนั่นแหละครับ ค่อยมาเว้ากันอีกที

« ตอบกลับ #258 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2013, 10:47:44 AM »

ขึ้นอยู่กับว่าใช่้ r ชนิไหนนะครับ คือธรรมดาความร้อนมันจะแปรผันตามกับประสิทธภาพของมันอะครับ คือถ้าเป็น carbon ไม่ว่า film หรือ composite จากที่เคยเจอมาถ้าความร้อนสูงมากที่ตัวมันเสียงจะแกว่งครับ(คือเสียงเปลี่ยนไปจากช่วงที่มันไม่ร้อน) แต่จะชอบหรือไม่ชอบอีกเรื่องนึงครับ ส่วนถ้าเป็น wirewound เสียงจะไม่ค่อยแกว่งเท่าไหร่ครับ ยกเว้นว่าในช่วงที่มันร้อนโคตร ๆ ครับ เคยเจอเหมือนกันที่เสียงมันแกว่งไปจากเดิม ยกตัวอย่างเช่นเสียงมันจะแห้งลงจากเดิมอย่างเห็นได้ชัดครับ 

ปล.แต่ผมไม่เคยเผื่อค่า r ไป 2-3 เท่าอย่างที่หลายคนเผื่อไว้นะครับ เต็มที่สำหรับผมก็คือ 1 เท่าครับ แต่ถ้าในกรณี wirewound ผมแทบไม่เผื่อค่าด้วยซ้ำครับ ใช้มันเกือบมิดเรทตลอด บางครั้งเกินเรทที่มันบอกด้วยครับ โดยเฉพาะ r ไวร์วาว  fart-raccoon fart-raccoon

ผมใช้ 1.2k 10 w แบบกระเบื้อง ขนานกัน 4 ตัวเพื่อให้ได้ค่าประมาณที่ 290 -310
รู้สึกว่าเสียงที่ได้ไม่ค่อยดีเท่า wirewound 680ohm 25W แบบปรับค่าได้ ที่เคยซื้อจากน้าไปเลยครับ

ไม่รู้ว่าผมคิดไปเองรึเปล่า แต่ผมว่าความรู้สึกมันบอกนะครับ  แต่มันร้อนมากเลยนะครับ....... [unde_cided]

« ตอบกลับ #259 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2013, 10:56:00 AM »
ตอนนี้ยังไม่ต้องไปซีเรียสขนาดนั้นหรอกครับ ทุกตัวที่ใส่ลงไปล้วนส่งผลต่อเสียงทั้งหมด มากบ้างน้อยบ้าง แต่เราจะสัมผัสได้หรือไม่อันนี้มีองค์ประกอบเยอะมาก ตั้งแต่สภาพแวดล้อมของสถานที่ฟัง จนมาถึงตัว system โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ลำโพง ถ้าลำโพงตอบสนองได้ดีได้ครบ ก็จะสัมผัสได้เองแหละครับ แต่ผมไม่อยากให้ไปซีเรียสกันขนาดนั้นในจุดนี้เพราะท่านอาจจะไม่สามารถรับรู้ถึงการเปลี่ยนครั้งนี้ได้เลย  เอาไว้ให้มันไม่มีอะไรจะเค้น หรือ ต้องการความเป็นที่สุดนั่นแหละครับ ค่อยมาเว้ากันอีกที

ผมไม่รู้ว่าคิดไปเองรึเปล่าแต่ความรู้สึกมันฟ้องน่ะครับว่า  แบบwirewound เสียงมันนุ่มนวลน่าฟังกว่าแบบกระเบื้องน่ะครับ

ตอนนี้มันก็คงยังไม่ดีที่สุดครับแต่แค่อยากให้ดีเท่าที่จะทำได้ครับ
แต่ก็คงจะลองใส่ไปก่อนครับ.......[c--c]

« ตอบกลับ #260 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2013, 11:06:39 AM »
 r กระเบื้องที่คุณใส่เข้าไปมันก็เป็น ชนิด wire wound เหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #261 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2013, 11:12:27 AM »
r กระเบื้องที่คุณใส่เข้าไปมันก็เป็น ชนิด wire wound เหมือนกันครับ

เหรอครับ.....งั้นคงเป็นที่คุณภาพของมัน หรือไม่ก็คงเป็นความรู้สึกของผมที่มันเบี่ยงเบนไปเอง  [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #262 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2013, 11:18:42 AM »

เหรอครับ.....งั้นคงเป็นที่คุณภาพของมัน หรือไม่ก็คงเป็นความรู้สึกของผมที่มันเบี่ยงเบนไปเอง  [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

ลองทุบดูเลยครับน้า  laughhahaha laughhahaha laughhahaha laughhahaha เพื่อคลายความสงสัยครับ  [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]   คือต่อให้เป็น wirewound เหมือนกันแต่มันก็มีปัจจัยหลายอย่างที่ทำให้เสียงไม่เหมือนครับผม  fart-raccoon fart-raccoon fart-raccoon ลองผิดลองถูกไปเรื่อย ๆครับ สนุกดีล่ะ

ปล. ลองเล่นแบบนี้ดูนะครับน้าทุบ r กระเบื้องเหลือแต่ไส้ในมันเพียว ๆ แล้วเอามาใช้ดูครับ ผมรับรองว่าเสียงมันต่างจากที่มันเคยอยู่ในกระเบื้องแน่นอน  [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] (ประสบการณ์นี้เคยลองหลังจากที่เล่น r กระเบี้องซะจนมันร้อนจนแตกอะครับ เลยจับมันแก้ผ้าซะเลย เสียงมันเปลี่ยนไปจากเดิมแบบสังเกตได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มิถุนายน 2013, 11:36:58 AM โดย golf_y »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #263 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2013, 06:34:16 PM »

เหรอครับ.....งั้นคงเป็นที่คุณภาพของมัน หรือไม่ก็คงเป็นความรู้สึกของผมที่มันเบี่ยงเบนไปเอง  [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

ลองทุบดูเลยครับน้า  laughhahaha laughhahaha laughhahaha laughhahaha เพื่อคลายความสงสัยครับ  [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]   คือต่อให้เป็น wirewound เหมือนกันแต่มันก็มีปัจจัยหลายอย่างที่ทำให้เสียงไม่เหมือนครับผม  fart-raccoon fart-raccoon fart-raccoon ลองผิดลองถูกไปเรื่อย ๆครับ สนุกดีล่ะ

ปล. ลองเล่นแบบนี้ดูนะครับน้าทุบ r กระเบื้องเหลือแต่ไส้ในมันเพียว ๆ แล้วเอามาใช้ดูครับ ผมรับรองว่าเสียงมันต่างจากที่มันเคยอยู่ในกระเบื้องแน่นอน  [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] (ประสบการณ์นี้เคยลองหลังจากที่เล่น r กระเบี้องซะจนมันร้อนจนแตกอะครับ เลยจับมันแก้ผ้าซะเลย เสียงมันเปลี่ยนไปจากเดิมแบบสังเกตได้ครับ

ทุบดูเรียบร้อยแล้วครับ มันก็เป็น ชนิด wire wound จริง ๆ ด้วยครับ ผมหลงนึกว่ามันเป็นแบบ Carbon มาตั้งเป็นสิบปี

แต่ยังไม่ได้ลองทุบแล้วเอามาใช้ลดไฟนะครับ กลัวมันจะไปสะกิดโดนส่วนอื่น ๆ  [angry2-watermelon]

« ตอบกลับ #264 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2013, 07:06:11 PM »
วันนี้ลองเสียบ 6550 ที่ได้มาจากน้าgolf_y แทน EL34 ของเดิม [happy-dreaming]
ผลที่ได้น่าประทับใจเหลือหลายครับ เร่งเสียงได้สุดสเกลเสียงจากที่เคยแตกไม่มีเลยครับ
กำลังขับได้ตรงตามที่ต้องการเลยครับ พึ่งจะรู้ครับว่ากำลังขับระหว่าง EL34 กับ 6550 ต่างกันพอสมควรเลยครับ
หรือว่าผมยังปรับได้ไม่ถูกจุดของ EL34 ก็ไม่รู้ครับเพราะว่า EL34 ของผมนั้นเสียงจะเริ่มแตกตอนบิดโวลุ่มใกล้จะสุดครับ

ลองวัดกระแสดู Bias ที่ประมาณ 75mA และจะเสียบลองเสียงไปแบบนี้ก่อนซักพักครับ....... [champ-watermelon1]