ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำหน่อยครับ ทำแอมปืหลอดตัวไหนดี  (อ่าน 11278 ครั้ง)

ออฟไลน์ tosa2k

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 86
Re: ช่วยแนะนำหน่อยครับ ทำแอมปืหลอดตัวไหนดี
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2013, 04:50:19 PM »

พี่เล็กครับขอดูใต้แท่น opt หน่อยได้เปล่าครับ ต่ออย่างไรบ้าง  [angel-watermelon] [angel-watermelon] [0002053E] [0002053E]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ช่วยแนะนำหน่อยครับ ทำแอมปืหลอดตัวไหนดี
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2013, 09:24:51 PM »
ขออนุญาต ถามด้วยคนครับ หลอด 6146 RCA น่าเล่นมั้ยครับ เทียบกับ EL34 RSD ตัวไหนโอเคกว่ากัน  [confused-face]
ทำได้เสียงแข็งนิดนึง ลองดูได้ครับ แต่ถ้าเทียบกับ EL34 ดีกว่าครับ

นี่ของผมครับ พันไว้ สองแท็ป 3K5 กับ 5K

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2013, 09:26:18 PM »

พี่เล็กครับขอดูใต้แท่น opt หน่อยได้เปล่าครับ ต่ออย่างไรบ้าง  [angel-watermelon] [angel-watermelon] [0002053E] [0002053E]
ไม่เคยถ่ายไว้เลยครับ  ไว้ว่างๆแล้วจะลงให้ดูครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2013, 07:06:29 AM »
ขออนุญาต ถามด้วยคนครับ หลอด 6146 RCA น่าเล่นมั้ยครับ เทียบกับ EL34 RSD ตัวไหนโอเคกว่ากัน  [confused-face]
6146 เป็น หลอดเครื่องส่ง มีจุก โครงสร้างแข็งแรงบึกบึน ดีมาก ราคาถูก ทำppได้เป้น 100วัตต์ เลยทีเดียว   คนทำเล่นน้อยมากครับ รู้สึกจะมีพี่ ณรงคื ทำอยู่  เคยคุยพี่เค้าชอบเสียงเจ้านี่นะครับ ส่วนตัวผมเอง ก็เคยทำแล้วก็รื้อ อากการเสียงแข็ง ที่ลุงเล็ก ว่าไว้ก็ มีนะครับ เข้าใจว่าเป็นเพราะ ส่วนมากหลอดเครื่องส่งจะแนวๆๆนี้  แต่มีวิธีแก้ ที่ ทำแล้ว หาย แถม เสียงดีผิดหูผิดตา หน้ามือ หลังมือเลย  ผมเคยทดลองแต่ ยังไม่เสร็จดี ก็ล้มเลิกไปก่อน เหตุเพราะ ไม่มีเวลา   และ ก็ มีหลอดเล่นเยอะ ถ้า มีหลอดอยู่ แล้ว อยากทำ ก็ จะเป้นการประหยัดมากๆๆ ข้อสเีย ของมีนคือ มีจุก ไม่ใช่หลอดตลาด ครับ ถ้ารับได้ ไม่คิดขายต่อ มีหลอดอยู่ แล้ว ทำเลยครับ (วงจรแก้ความ สด คมๆๆเนื้อเสียง ตระกูล เพรนโทราดเครื่องส่ง คือ วงจร สกรีนกริดไดร์ฟ ครับ)  http://www.thaidiyaudio.net/index.php/topic,2956.0.html

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2013, 07:51:18 AM »
ที่น้าอ้อนบอกไว้ข้างบน
ลดอการเสียงแข็งด้วยอีกอีก 1 อย่างด้วยการเอา R 0.5R/10w มาดรอปไฟจุดใส้หลอด

6146 รอวันที่จะกลับมาทำอีก เพราะยังคิดว่าไปไม่ถึงที่สุดของหลอดนี้

กล่าวถึงหัวจุก
หลอดราคาถูก ๆ ถึงถูกที่สุด 27GB5 เสียงดีเกินราคา
แต่ไม่ค่อยมีใครเอามาเล่น เพราะถูกจัดเป็นหลอดกลุ่มโลโซ

รอวันขึ้น 6GB5 ซึ่งเป็นหลอดกลุ่มเดียวกัน

แล้วจะทึ่ง อึ้งกิมกี่ กับเสียงของหลอดนี้
คอยดูนะ อีกไม่นานจะลุยสร้างแอมป์ SE ครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2013, 08:21:50 AM »
ขอบคุณพี่เล็ก น้าอ้อน ลุงอัลกอฮอล์ครับ ว่าจะหาอะไรทำเล่นๆ รอโปรเจค EL34PP น่ะครับ หาไปหามา เจอว่าหลอดนี้ให้กำลังวัตต์ได้สูงพอสมควร เลยสนใจครับ  [angel-watermelon] ประเด็นเรื่องเสียงคงไม่ซีเรียสเท่าไหร่ ตอนนี้เอาแค่ให้มีเสียงดังออกมาก่อนก็สำเร็จแล้วครับ  [smiling-tongue]

ออฟไลน์ wan2012

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2013, 08:44:45 AM »
ที่น้าอ้อนบอกไว้ข้างบน
ลดอการเสียงแข็งด้วยอีกอีก 1 อย่างด้วยการเอา R 0.5R/10w มาดรอปไฟจุดใส้หลอด

6146 รอวันที่จะกลับมาทำอีก เพราะยังคิดว่าไปไม่ถึงที่สุดของหลอดนี้

กล่าวถึงหัวจุก
หลอดราคาถูก ๆ ถึงถูกที่สุด 27GB5 เสียงดีเกินราคา
แต่ไม่ค่อยมีใครเอามาเล่น เพราะถูกจัดเป็นหลอดกลุ่มโลโซ

รอวันขึ้น 6GB5 ซึ่งเป็นหลอดกลุ่มเดียวกัน

แล้วจะทึ่ง อึ้งกิมกี่ กับเสียงของหลอดนี้
คอยดูนะ อีกไม่นานจะลุยสร้างแอมป์ SE ครับ
[huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] 

]ตอนนี้สงสัยโครงการผมคงต้องเบรคไว้ก่อนแน่ๆ เพราะกระแส u Amp เค้ามาแรง เหลือเกิณครับ  [smile-watermelon] [smile-watermelon]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14442.0

ถ้าเก็บเครื่องเสียงทุกแท่นดั่งใจคิด สิ้นชีวิตจะเก็บมันไว้ตรงไหน
เก็บไว้บ้างขายออกบ้างแบ่งกันไป ต้องทำใจสมบัติผลัดกันฟัง

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2013, 09:02:28 AM »
พี่ณรงค์ พูดมาจริงด้วย 6  13 27gb5  นั้น ผมทำse มาเสียงดีมากๆๆ เรียกว่า ดีชนิดเวอร์ๆๆอ่ะ ตอนนี้ผมวางแผนทำppครับ ต่อไตรโอดโหทด ใช้วงจร2a3ได้เลย el34ก็เหอะ มีอาย 5555( ดีในที่นี้คือผมชอบนะครับชอบมากกว่าel34 ชอบ แบบเป็นการส่วนตัว)

ออฟไลน์ robocop88

• ถูกใจกด Like+ 56
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2013, 10:04:10 AM »
ทำได้เสียงแข็งนิดนึง ลองดูได้ครับ แต่ถ้าเทียบกับ EL34 ดีกว่าครับ

นี่ของผมครับ พันไว้ สองแท็ป 3K5 กับ 5K

หม้อแปลง output สั่ง 2 แทป ได้ด้วยหรือครับ

งั้นก็ประหยัด สั่งคู่เดียวใช้ได้ตลอดเลยครับ