ผู้เขียน หัวข้อ: บทที่ 5 (ปฐมบท LM 3875 ถึงวันนี้ 27 ตุลาคม 2558 กลับมาเริ่มต้นใหม่ครับ )  (อ่าน 57595 ครั้ง)

ออฟไลน์ malako

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 88

ผมลอง  LM 3875   แทนที่  Sansui 1000A  
ซึ่งเริ่มชินกับเสียงแบบดุดันของมันเหมือนไม่ใช่แอมป์หลอด

LM 3875 ให้ความรู้สึกแรกมันเหมือนกับยกภูเขาออกจากอกนะครับ
คือ  ฟังแล้วสบายใจ  
มิได้ดีกว่า  หรือด้อยกว่า
แต่  ผ่อนคลาย  ไม่เครียดเรื่องความร้อนของซันซุย
เครียดเรื่องร้อนไม่พอ  ต้องคอยนั่งเฝ้าว่าเพลทหลอดเอ้าท์พุตจะแดงสว่างโร่หรือไม่  ซึ่งเคยแดงมาแล้ว
เครียดเรื่องความเสียหายที่จะเกิดขึ้นเนื่องจากอายุอานาม 45-50 ปีนี่ด้วย
ฟังเพลงไม่เอ็นจอยเลยครับ

แต่กับ  LM 3875  ผมไม่สนเลยเปิดเสร็จเดินออกนอกห้อง  ทิ้งไว้ทั้งวันทั้งคืน
มันก็ยังส่งเสียงเจื้อยแจ้ว  
หรือถ้ามันจะเจ็บป่วยบ้าง  สมมุตินะครับ  ผมก็ยังมีอะหลั่ยกันเหนียวกองอยู่ที่บ้าน
ลำบากแค่เสียบหัวแร้งเท่านั้นเอง

ทีเด็ดอีกอย่างที่  Sansui 1000A  ให้ไม่ได้คือเรื่องเสียงด้านสูง
ซึ่งจะเรียกว่ามิติ หรือ Sound Stage  ก็ตาม

ผมเหลือเชื่อที่ฟังเพลงร้องทุกเพลง จาก LM 3875  
นักร้องยืนร้องทุกคน  ได้ตำแหน่งความสูงที่เป็นธรรมชาติสมจริง

Sansui 1000A  แพ้ตรงนี้นะครับ  

นักร้องจากค่ายซันซุยไม่นั่งคุกเข่าร้อง  ก็แทบจะนอนร้องเพลงไปโน่น

ที่ดีที่สุด  ยอดเยี่ยมที่สุด  ที่ต้องยกมือให้โดยไม่ต้องซื้อเสียงคือ

ราคาครับ  นับเม็ดเงินมากอง  แล้วให้รู้สึกสงสาร
สงสารทั้งตัวเอง  และบริษัทผู้ผลิตชิพขาย

ความสงสารนั้น  ให้อารมณ์ประการใด  ผมขออนุญาตไม่แถลงนะครับ
เดี๋ยวจะกลายเป็นคุยโม้มากไป

กลับมาที่เดิมอีกครั้ง  ครานี้ผมจะเอาจริงละ
เริ่มจากไปดาวน์โหลด  ดาต้าชีท  LM 3875
ซึ่งมีทั้งหมด  20 หน้ามาอ่าน
แล้วก็อ่านไม่รู้เรืองหรอกครับ  คงสักระยะหนึ่งนั่นแหละ

อย่างแรกที่อยากรู้มากคืออยากทำความเข้าใจเกี่ยวกับ

"ภาคจ่ายไฟ"  เอาให้กระจ่างดั่งดวงจันทร์ขึ้น  15 ค่ำละครับ

เหตุผลไม่มีอะไรมากไปกว่าว่า  ผมพึงพอใจและมีลำโพงในใจอยู่แล้ว

ที่ต้องการพิสูจน์คือ  ผมจะขับลำโพงแต่ละดอกด้วย  LM 3875  โมโนตัวเดียว

นั่นหมายถึงชุดลำโพง 2 ข้างซ้ายขวา  คือ  2  ตู้
ผมมีดอกลำโพง  ตู้ละ  3  ดอก  แยกกันขับย่านความถี่ต่ำ กลาง และสูง
นั่นหมายถึง  ต้องทำ  LM 3875  โมโน  6 ตัว

ผมจึงต้องการภาคจ่ายไฟที่มีพละกำลังมั่นคงแข็งแรงแบบเหลือๆ  

ก็ในเมื่อ  เสียงเพลงเสียงดนตรี  มันเป็นทั้ง  ศิลป  +  วิทยาศาสตร์
ศาสตร์ทั้งสองนี้กำเนิดจากธรรมชาติ

ผมจึงจะป้อนพละกำลังไฟที่ไม่ธรรมดาให้กับชิพแอมป์ตัวนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กรกฎาคม 2013, 09:04:35 AM โดย malako »

ออฟไลน์ Kong

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
ขออนุญาตน้ามะละกอครับ

- อย่างแรกขอให้น้าสุขภาพดีวันดีคืนนะครับ
- เรื่องภาคจ่ายไฟ พี่ๆทางเชียงใหม่ ที่เขามีตัวจริงและหาหม้อแปลงมาใช้กับทั้ง gaincard และ gainclone ที่ทำกัน  มีทั้ง ไฟเท่าตัวจริง และมากกว่าครับ

ลอง r-core ที่กระแสเท่าหม้อตัวจริง (ซึ่งพี่เค้าจัดตัวนี้ให้ผมแต่ยังไม่ใส่กล่อง) ยังไม่ดีพอ (แต่ดีครับ) เท่า humpy (ของจริง)
   ปัจจุบันพี่ท่านนั้น ใช r-core 600va กับ gaincard ตัวจริง บอกว่าให้เสียงดีกว่า humpy 1 ตัว

เป็นข้อมูลบื้องต้นครับ น้ามะละกอจะได้ลองอะไรเพิ่มเติมอีก
ก้อง ลาดพร้าว 121
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1805.0

ขออนุญาตน้ามะละกอครับ

- อย่างแรกขอให้น้าสุขภาพดีวันดีคืนนะครับ
- เรื่องภาคจ่ายไฟ พี่ๆทางเชียงใหม่ ที่เขามีตัวจริงและหาหม้อแปลงมาใช้กับทั้ง gaincard และ gainclone ที่ทำกัน  มีทั้ง ไฟเท่าตัวจริง และมากกว่าครับ

ลอง r-core ที่กระแสเท่าหม้อตัวจริง (ซึ่งพี่เค้าจัดตัวนี้ให้ผมแต่ยังไม่ใส่กล่อง) ยังไม่ดีพอ (แต่ดีครับ) เท่า humpy (ของจริง)
   ปัจจุบันพี่ท่านนั้น ใช r-core 600va กับ gaincard ตัวจริง บอกว่าให้เสียงดีกว่า humpy 1 ตัว

เป็นข้อมูลบื้องต้นครับ น้ามะละกอจะได้ลองอะไรเพิ่มเติมอีก

น่าสนใจทีเดียว  ขอบคุณมากครับผม
เนื่องจากไม่มีบุญหูที่จะได้ฟังตัวจริงเสียงจริง
แน่นอนว่าคงหาข้อติฉินนินทามันไม่ได้

ความยากลำบากของผมก็คือ  การไม่มีพื้นฐานอีเล็กโทรนิกซักหยด
เพียงแต่เชื่อลึกๆ ว่า  ถ้าจัดภาคจ่ายไฟลงตัว  อย่างอื่นคงตามมาเอง
มีอีกสิ่งหนึ่งคือ  มาตรฐานของหม้อแปลงที่พันในเมืองไทย
ซึ่งยังคงมีข้อกังขาเป็นที่กล่าวถึงกันอยู่
ผมอธิบายไม่ค่อยเป็นครับ  จนบางครั้งยอมจำนนที่จะจ่ายเพิ่มบ้าง

เช่นสมมุติเค้าบอก  หม้อแปลง  24-0-24  ขนาด  5  แอมป์ก็พอ
หมายถึง  5  แอมป์จ่ายให้  LM 3875  2 ข้าง
ผมก็จะสั่งหม้อแปลงขนาดนี้แหละ  2  ลูกแยกขับไปเลย
มันจะเรียกว่าขี่ช้างจับตั๊กแตนไปไหม

ลองฟังลำโพงที่ผมถือเป็นต้นแบบ  ลักษณะเสียงกลางและเสียงสูงจะคล้ายแบบนี้
ขับด้วย LM 3886
ถ่ายด้วยกล้อง ดิจิตอล  RICOH GXR  

<a href="http://www.youtube.com/v/VoX7496Rv3c?hl=th_TH&amp;amp;version=3" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/VoX7496Rv3c?hl=th_TH&amp;amp;version=3</a>

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กรกฎาคม 2013, 05:56:33 PM โดย malako »

ออฟไลน์ Kong

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
เพลงเพราะ เสียงดี วิดีโอแจ่มครับ / แต่เรื่องลำโพง ผมโรคจิต คิดอย่างเดียว ตั้งพื้น transmittion line ดอกเรียงตัวสมมารตเท่านั้นครับ [afraid]

หม้อแปลง humpy 320 va ครับ แบบ c-core แต่ทางเชียงใหม่ที่เค้าทำแบบต้องเหมือนตัวจริงมากที่สุด สรุปว่า r-core ที่กล่าวไว้ ใกล้เคียงที่สุดครับ
แต่น้ามะละกอ ชอบแบบไหนใช้แบบนั้นครับ ไม่ต้อง r-core หรอกครับ จริงๆ เรื่องหม้อแปลง น้ามุมคนรักหลอด ได้ทิ้งท้ายไว้ว่าใช้อะไรสักอย่าง ผมจำไม่ได้  [dizzy-smiley] หากระทู้ไม่เจอด้วยครับ ขออภัยจริงๆ ครับ (ผมไม่ใช่นักดีไอวายครับ) น่าสนครับ น่ามุมฯ เป็นคนนึงที่รู้จริงเรื่อง lm3875 ครับ
ก้อง ลาดพร้าว 121
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1805.0

เพลงเพราะ เสียงดี วิดีโอแจ่มครับ / แต่เรื่องลำโพง ผมโรคจิต คิดอย่างเดียว ตั้งพื้น transmittion line ดอกเรียงตัวสมมารตเท่านั้นครับ [afraid]

หม้อแปลง humpy 320 va ครับ แบบ c-core แต่ทางเชียงใหม่ที่เค้าทำแบบต้องเหมือนตัวจริงมากที่สุด สรุปว่า r-core ที่กล่าวไว้ ใกล้เคียงที่สุดครับ
แต่น้ามะละกอ ชอบแบบไหนใช้แบบนั้นครับ ไม่ต้อง r-core หรอกครับ จริงๆ เรื่องหม้อแปลง น้ามุมคนรักหลอด ได้ทิ้งท้ายไว้ว่าใช้อะไรสักอย่าง ผมจำไม่ได้  [dizzy-smiley] หากระทู้ไม่เจอด้วยครับ ขออภัยจริงๆ ครับ (ผมไม่ใช่นักดีไอวายครับ) น่าสนครับ น่ามุมฯ เป็นคนนึงที่รู้จริงเรื่อง lm3875 ครับ

ผมตั้งใจใช้  E CORE 

เหตุผล  คือผมเชื่อว่า  มันแข็งแรงทนทาน
ช่างพันคนไทย  ชำนาญมานาน
และราคาที่รับได้

เมื่อติดปัญหาเรื่องเหล็กและลวดทองแดง 
ผมถึงเพิ่มให้แอมป์เป็น 2 เท่า  กันเหนียว

อีกอย่างผมแยกภาคจ่ายไฟ กับ ตัวแอมป์  ห่างกันพอควร
ซึ่งผมใว้วางใจให้คุณชาตรีพันให้ครับ

เวลาปัจจุบัน
9.07 น.
27  ตุลาคม   2558

กล่าวกันว่า  เบคแฮ่ม  เกิดจาก  แมนยู

สำหรับผม  LM3875 ,  LM3886  เกิดจาก  diyaudiovillage 
หมายถึงว่าผมได้ความรู้ที่เป็นแก่นสาระ และ ความช่วยเหลือจากบ้านนี้มากที่สุด ครับ

สุขภาพกายทำให้ห่างงาน DIY บางเรื่องบางราวไป
สุขภาพทางเศรษฐกิจก็ยังเป็นตัวแปรในเรื่องต้นทุนการทำงานอีก
ที่สำคัญในนั้นคือ ค่าใช้จ่ายในการเดินทาง ค่าขนส่ง
เคยเจอค่าจอดรถละแวกบ้านหม้อที่สะดวกปลอดภัย ชั่วโมงละ 120 บาทไทย
เดินเล่นแป๊บเดียวคิด 4 ชั่วโมง โอละหน่ายครับ

ต้นปี 2558  เล่นกะลำโพงจนเอ็นข้อศอกบาดเจ็บ  ซึ่งหมอบอกว่ามันคล้ายกับนักตีกอลฟ์
แต่ผมหนักหน่อย  ใช้เวลารักษานาน จนวันนี้หายดีขึ้น ไม่นอนน้ำตาเล็ดเวลาพลิกตัวแล้ว
กลับมาอ่านเรื่องราวที่คาใจอยู่กับ  LM3875  แบบ Invert  ,  Invet-T network อีกครั้ง

บอกตามตรงว่า  อยาก ... หยากสนุกอีกครั้งครับผม

เคยทำวงจรนี้  แต่ไม่ปลื้มเท่าไร หมุนวอลุ่มนิดเดียวดังลั่น หมุนต่ออีกหน่อยฟังไม่ได้
หมายเหตุ  ทุกวันนี้ฟังเพลงจากคอมครับ  ต้องปรับลดเกนที่ ซอร์ฟแวร์เล่นเพลงลง
ทำให้ความรู้สึกดีๆ กับเสียงเพลง อารมณ์ฟังเพลงหายไปครับ

สองสามวันมานี่พบวงจรนี้

ต่อเสร็จตอนหัวค่ำวันวาน  ฟังผิวเผิน  ให้ถูกใจกว่าครับ

คนชรา กับ งาน DIY  มันแสนเข็ญพอดู  อย่าได้บอกว่าลองฮาร์ดไวร์  เพราะนั่นยิ่งยากกว่ายาก
การมีแผ่น PCB มันสะดวกกว่ามาก
เล่นและลอง ด้วยความรู้พื้นฐานอนุบาล  จำเป็นมากถึงมากที่สุด

ผมอยากได้  PCB  ภาคจ่ายไฟ แบบนี้สัก  6  แผ่น  เผื่อไว้สนุกกับ  Lm3875  หลายรูปแบบวงจร
เมื่อถึงบทสรุปว่าชอบแบบไหนแล้วค่อย Final  ตัวจริงเข้าประจำการ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
มีแต่แบบนี้ครับ  [chick4]

ขออนุญาตซื้อที่นี่เลยครับ

ซื้อ 6  แผ่น  และขอราคา + EMS  ครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club

ซื้อ 6  แผ่น  และขอราคา + EMS  ครับ
ทำให้ถูกต้องดีกว่าครับพี่  เดี๋ยวจะโดนครหาว่าได้สิทธิพิเศษเหนือกว่าสมาชิกคนอื่น คนทำและโพสผลงานสามารถสั่งทำได้ที่นี่ครับ

>>> http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=18790.270
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ทำให้ถูกต้องดีกว่าครับพี่  เดี๋ยวจะโดนครหาว่าได้สิทธิพิเศษเหนือกว่าสมาชิกคนอื่น คนทำและโพสผลงานสามารถสั่งทำได้ที่นี่ครับ

>>> http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=18790.270

ขอบคุณครับ  เดี๋ยวไปโพสขอซื้อที่หน้าสั่งทำครับ

คนแก่ใจร้อนไปบ้างขออภัยครับ....

มีสองเรื่องคือ  วอลุ่ม  กับ  ภาคจ่ายไฟ  ที่เมื่อทำเสร็จแล้วไม่ต้องไปยุ่ง เปลี่ยนโน่นแปลงนี่

ภาคจ่ายไฟที่เป็นไดโอด  อยู่ระหว่างรอแผ่น PCB
ผมใช้  FE6D  ทั้งหมด 16 ตัว

สเต็ป-วอลุ่ม 11 ขั้น  เลือกระหว่าง  33K  ,  50K
แนวโน้มว่าจะเป็น  50K  เพราะสามารถนำไปใช้ได้กับวงจรทั่วไป
ทีนี้ต้องถามผู้รู้ว่า มีตารางหาค่า R สำหรับ  50K หรือวิธีคำนวนไหมครับ

ผมจะเริ่มต้นอีกทีกับวงจรนี้ เนื่องจากมีแผ่น PCB อยู่แล้ว
ใช้  R input 10K  ,  Rf   220K 1/8 W  ใช้  R แค่ 2 ตัวพอ
โดยที่ขา 7 ต่อลงกราวน์ตรงไปเลย

ส่วน C Panasonic  1000 uF/50V

หม้อแปลง C Core มีอยู่แล้ว  4 ตัว เหมือนกัน

อีกตัว C Core  ยักษ์ใหญ่ ยกไม่ไหว ครับ

ต้นทางแหล่งเสียงผมใช้  Mac Mini Late 2012  Q Core I7  เดิมๆ ทั้งหมด
ใช้สาย  USB Gole Series Belkin  ราคาหลักร้อยกลางๆ มันมีดีพอที่จะกระทบไหล่ สายดังได้ครับ
ต่อเข้ากับ  TEAC UD-501  รองรับ  DSD File  แบบ Native คุ้มสะตังที่สุดตอนนี้ครับ

ผมมี Native DSD File พอควร  ทั้งแท้ และ ทำขึ้นเอง ใช้โปรแกรมคอนเวิร์ท  Weiss Saracon  ที่ใช้ในสตูดิโอ ดีที่สุดละครับ

ทีนีก็ร้องเพลงรออีกนิดๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ตุลาคม 2015, 09:04:46 AM โดย malako »

ออฟไลน์ samud

• Diyless
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 13

ปลายทางอยู่ระหว่างการปรับแต่ง ยังไม่ลงตัวครับ

ตู้แบบ  Karlson K15  ,  JBL 1500 Gti 4 โอห์ม ว๊อยซ์เดิม  เปลี่ยนเป็นชุดคิทของ พีออดิโอรุ่น 150/2226

ตัดความถี่ที่  500 Hz
นัยว่า  มันเป็นตัวแทน  JBL 2226  ที่ดีมากๆ คือได้เบสถูกหู  ผมเกิดยุคเพลงร๊อค ปลาย '50 ต่อ '60  ครับ

ส่วนเสียง Mid  ,  Hi  เปลี่ยนเล่นตามใจ  โดยเน้น Full Range  เพียงดอกเดียว
ตอนนี้มี  JBL Lancer 44  ใช้ดอก  LE8T  ยืนพื้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ตุลาคม 2015, 09:25:44 AM โดย malako »

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
แหม่ชอบของใหญ่ๆก็ไม่บอก
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

แหม่ชอบของใหญ่ๆก็ไม่บอก

เล็กๆ จิ๋วแต่แจ๋ว ก็มีครับ 

ระหว่างรอ รอหลายอย่างให้ลงตัว อาทิ รอแผ่น PCB สำหรับเสียบไดโอด
ผมค้นหาข้อมูลทำวอลุ่มสเต็ป  ยิ่งอ่านยิ่ง งง อ่านมาก ใช้สายตามากขึ้น เวียนหัวครับ
จึงกะว่าจะใช้ของที่มีอยู่ไปก่อน ค่า 20K

ผมชอบทำงานแบบม้วนเดียวจบ  แต่ก็มีปัญหาเล็กๆ เสมอเช่น ปลายหัวแร้งไม่ร้อน กดแรงหน่อยหักเอาดื้อๆ
อุตส่าห์หาเวลาไปซื้อมาเปลี่ยน แต่ลืมเอาหัวแร้งเดิมไปเทียบ
เด็กผู้หญิง ความจริงสาวใหญ่แล้วหยิบปลายให้มาผิด ถึงบ้านถึงรู้
ยังไม่มีเวลาไปอีกทีเลยครับ  ร้านอยู่ถึงแยกเอสเอบีโน่นแหละครับ
ไม่รู้ว่าจะคืนของเปลี่ยน หรือต้องซื้อใหม่

ของผม  HAKKO PRESTO No.981
ที่ได้มาเป็นรุ่น  980  แบบปืนเหมือนกัน

หัวแร้งแบบแช่ HAKKO 25W  ก็ปลายงอไม่ร้อนเหมือนกัน

ส่วน  GOOD แบบปืน ก็เจ๊งไปนานแล้ว เอาไปงัดรูแท่นแอมป์นะครับใช้งานผิดประเภท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน 2015, 10:11:55 AM โดย malako »

• Emergency :[img width=800 height=600]
ระหว่างรอ รอหลายอย่างให้ลงตัว อาทิ รอแผ่น PCB สำหรับเสียบไดโอด
ผมค้นหาข้อมูลทำวอลุ่มสเต็ป  ยิ่งอ่านยิ่ง งง อ่านมาก ใช้สายตามากขึ้น เวียนหัวครับ
จึงกะว่าจะใช้ของที่มีอยู่ไปก่อน ค่า 20K

ผมชอบทำงานแบบม้วนเดียวจบ  แต่ก็มีปัญหาเล็กๆ เสมอเช่น ปลายหัวแร้งไม่ร้อน กดแรงหน่อยหักเอาดื้อๆ
อุตส่าห์หาเวลาไปซื้อมาเปลี่ยน แต่ลืมเอาหัวแร้งเดิมไปเทียบ
เด็กผู้หญิง ความจริงสาวใหญ่แล้วหยิบปลายให้มาผิด ถึงบ้านถึงรู้
ยังไม่มีเวลาไปอีกทีเลยครับ  ร้านอยู่ถึงแยกเอสเอบีโน่นแหละครับ
ไม่รู้ว่าจะคืนของเปลี่ยน หรือต้องซื้อใหม่

ของผม  HAKKO PRESTO No.981
ที่ได้มาเป็นรุ่น  980  แบบปืนเหมือนกัน

หัวแร้งแบบแช่ HAKKO 25W  ก็ปลายงอไม่ร้อนเหมือนกัน

ส่วน  GOOD แบบปืน ก็เจ๊งไปนานแล้ว เอาไปงัดรูแท่นแอมป์นะครับใช้งานผิดประเภท

HAKKO PRESTO No.981 แบบปืน
HAKKO PRESTO No.980 แบบปากกา
  2 รุ่นนี้ใช้ปลายขนาดเดียวกันได้  ไม่ทราบว่า ปลายที่ซื้อมา เป็นรหัสอะไรครับ 

รุ่น  980-T-BC  หัวโตหน่อย

980-T-B    ปลายแหลม

อ่านที่คุณรุ่งบอกมาผมเลยหยิบมาพิจารณาใหม่

ตอนนี้ได้ละครับ  โง่อยู่ตั้งนาน

อันนี้ติดมาตอนซื้อ

พอถอดออก ปลอกของเก่ามันคาอยู่  เลยใส่ปลายที่ซื้อมาใหม่ไม่ได้
คือทุกครั้งเวลาเปลี่ยนใหม่ จะเอาหัวแร้งไปให้ที่ร้านเขาจัดการให้ครับ

ถอดปลอกเก่าออก

ใส่ของใหม่เรียบร้อย  ความรู้เพิ่มอีกอย่างคือ เปลี่ยนปลาย ต้องเปลี่ยนปลอกอีก เพราะ ปลอกเก่ามันแน่นมากถอดไม่ออกครับ

ขอขอบคุณ  คุณรุ่งที่ชี้แนะครับ
ไม่งั้นต้องจ่ายค่าแท๊กซี่ไปกลับอีกร่วมพันบาทไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน 2015, 10:24:46 AM โดย malako »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 ใช้เสร็จก็ทำความสะอาดครับ ถอดปลอกออก แล้วปลอกกับปลายจะไม่ติดกันครับพี่ ผมใช้ น้ำมันหล่อลื่นซินเทติค ชุบผ้าหมาดแล้วเช็ดครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
รุ่นปืนผมใช้ จนหัวทู่ เปลี่ยนหัว แพงพอๆกับ ซื้อใหม่เลยซื้อมาอีกอันแล้ว พอซื้อใหม่ ดันทำตกตอนร้อนๆ ็hiter ขาด เอาของเก่ามาเปลี่ยน จนใช้มาจะ5ปีแล้ว รุ่นใหม่ๆจะมีปลอกตรงปลาย ถ้าเป็นรุ่นเก่าๆๆไม่มี จะทนกว่าครับ  นานาๆทำความสะอาดทีนึงตามที่พี่เล็กบอกครับ การนำความร้อนจะได้ดี
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

ใช้เสร็จก็ทำความสะอาดครับ ถอดปลอกออก แล้วปลอกกับปลายจะไม่ติดกันครับพี่ ผมใช้ น้ำมันหล่อลื่นซินเทติค ชุบผ้าหมาดแล้วเช็ดครับ

ความรู้ใหม่อีกแล้วสำหรับผม  เผลอๆ อีกหลายร้อยหลายพันคน

ขอบคุณครับผม

แผ่น PCB  เสียบไดโอด  ถึงบ้านตั้งแต่เย็นวาน

กำลังสองจิตสองใจว่า  จะสั่ง  FE6D  16  ตัวจากไหนดี  หรือจะถ่อกายไปบ้านหม้อ
แต่ลองเดินออกกำลังกายตอนเช้ารู้สึกเหนื่อยงาย  ขืนไปคงเป็นลมแหงมเลย
ถ้าท่านใดมี  FE6D  เหลือใช้ ขอแบ่งบ้างนะครับ

งั้นวันนี้  ทำอย่างอื่นละกัน ส่วนจะทำอะไรยังไม่ตัดสินใจเลยครับ
พักนี้สารพัดภูมิแพ้  จามทั้งก่อนและหลังอาหารเป็นวรรคเป็นเวร
แพ้กลิ่น แพ้อากาศฝนปนหนาวนี่แหละ

ออฟไลน์ samud

• Diyless
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 13
ขอให้สุขภาพดีไว ๆ ครับ  ผมก็ภูมิแพ้เหมือนกัน ควันบุหรี่ตัวร้ายนี่ถ้าได้กลิ่นเจ็บคอเลย  ช่วงเย็นก็ขี่จักรยานซัก 15 นาที  เสร็จแล้วก็ดื่มน้ำส้มคั้น(คั้นเอง)ซักแก้ว แม่บ้านผมหาส้มไม่ได้คั้นน้ำมะนาวให้ดื่ม  อาการภูมิแพ้ก็ดีขึ้นครับ   

แผ่น PCB  เสียบไดโอด  ถึงบ้านตั้งแต่เย็นวาน

กำลังสองจิตสองใจว่า  จะสั่ง  FE6D  16  ตัวจากไหนดี  หรือจะถ่อกายไปบ้านหม้อ
แต่ลองเดินออกกำลังกายตอนเช้ารู้สึกเหนื่อยงาย  ขืนไปคงเป็นลมแหงมเลย
ถ้าท่านใดมี  FE6D  เหลือใช้ ขอแบ่งบ้างนะครับ

งั้นวันนี้  ทำอย่างอื่นละกัน ส่วนจะทำอะไรยังไม่ตัดสินใจเลยครับ
พักนี้สารพัดภูมิแพ้  จามทั้งก่อนและหลังอาหารเป็นวรรคเป็นเวร
แพ้กลิ่น แพ้อากาศฝนปนหนาวนี่แหละ

ขอให้หายไวๆครับ เรื่องอาการแพ้ก็คงพอกันเลยครับ ผมเจอฝุ่นกับอากาศชี้นนิดหนึ่งก็หมอบแล้ว ส่วนพวก ไดโอดลองถามน้าCreÃteHoUse ♫ ถ้าไม่มีก็ซื้อทางเวปได้ครับ
FE6D (6A 200V) http://ppnresource.tarad.com/product.detail_0_th_3748960               
FE5D (5A 200V) http://ppnresource.tarad.com/product.detail_768163_th_3748950
เวปนี้มี FE5D  http://www.audio-maker.com/PD1028012-สินค้า-diode_ultra_fast_fe5d.html

ออฟไลน์ JaMajam

• I LOVE DIYAUDIO
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
 [YL76]อ่านเพลินดีครับ [chick2]