ผู้เขียน หัวข้อ: CDROM Controller  (อ่าน 68939 ครั้ง)

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
CDROM Controller
« เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2011, 11:40:39 PM »
แวะเอาต้นแบบโปรเจคมาลงโชว์ห้องนี้มั่ง... โครงงานพักยก มาให้ดูครับ (^o^)

เรื่องของเรื่องคือมีแอมป์กับปรีเยอะแล้ว เลยอยากทำต้นกำเนิดบ้างน่ะครับ นึกถึง CDROM Controller ก่อนอื่น เพราะมีไดรฟ์ IDE เก่าๆ อยู่เยอะมาก และหลังจากลองทำเล่นมาไปประมาณ 5 ตัว แต่ละตัวก็มีจุดเด่นจุดด้อยต่างกันไป เลือกไดรฟ์และยี่ห้อกันบ้าง

แต่สุดท้ายตัวที่ให้ผลดีที่สุดเป็นตัวที่ได้ต้นแบบจากของจีนครับ http://www.cdream5.com/htm/CDCV4_1.htm เค้าใจดีเปิดวงจร กับซอร์สโค๊ตทั้งหมด ก็เลยพอเอามาปรับแก้และต่อยอดได้ครับ ปกติเจ้านี้เค้าก็ทำขายอยู่ใน Ebay อยู่เหมือนกัน ราคาก็ไม่แพงเท่าไหร่ แต่พอดีติดเรื่องรีโมทที่พี่ท่านให้รีโมทแบบ Universal มา แถมมีตัวหนังสือจีนให้งงอยู่บ้างว่ามันเป็นปุ่มอะไร งานนี้เลยมีทำเองเพิ่มเติมน่ะครับ

ไหนๆ ก็ต้องแก้แล้วเลย แก้วงจรจากเดิมนิดหน่อย ตรง LED ที่แสดงการตอบสนองรีโมท เอามาควบคุมเพื่อสั่งเปิด-ปิด Backlight จอแสดงผลจากรีโมทได้

ประเด็นสำคัญคือเดิมเค้าใช้รีโมทโทรทัศน์ฟิลิปส์รุ่นเดิม รหัส RC5X ซึ่งลองไปหาแถวคลองถมแล้ว หน้าตารูปร่างไม่ค่อยโดนเท่าไหร่ครับ  :P
เลยจับแก้โค๊ตใหม่แล้วเอาใช้รีโมท DVD รุ่นใหม่รหัส RC6 ใส่แทน

แล้วก็แก้รูปแบบแสดงข้อความให้ดูนิ่งๆหน่อย ไม่ต้องหวือหวานัก ที่เหลือคงเดิมครับ

เท่าที่ทดลอง ชุดนี้ไม่ค่อยมีปัญหา ใช้ได้ไดรฟ์เกือบทุกรุ่นยี่ห้อครับ เท่าที่ลองมาหมดบ้านแล้วไม่มีปัญหา
CDROM TEAC CD-5010A
CD 52x ASUS Quiet track
CD-RW Lite-on LH52R1P
CD-RW BENQ 5232x
DVD ROM Pioneer DVD-106S Slot-in
DVD-RW Samsung SH-W08A
DVD-RW TDK DVDRW0404N
ไช้ได้ทั้งหมด อ่านแผ่นตอนแรกช้าเร็วต่างกันนิดหน่อยเท่านั้น

แต่.. ก็มีตัวที่ใช้ไม่ได้จริงๆ อยู่กลุ่มนึงครับ พวก DVD-RW ของ Pioneer DVR-118L DVR-A18L ที่ชุดควบคุมจะสั่งเล่นเพลงในแทรคไม่ได้ ไม่รู้ทำไม ซึ่งผมต่อชุด Control ของจีนอีกเจ้านึงที่วงจรไม่เหมือนกัน ก็เล่นกับไดรฟ์ตัวนี้ไม่ได้เหมือนกันครับ

ส่วนแบบตัวจริง เดี๋ยวขอเวลาเคลียร์สักนิดครับ แล้วจะทะยอยเอามาลงเพิ่มเติมอีกทีครับ @~~@

Re: CDROM Controller
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2011, 11:44:47 PM »
อ้อ.. ส่วนเอาต์พุต จะเอาจากช่อง audio output ต่อเข้าปรี buffer
หรือจะเอาจาก digital output ต่อเข้า DAC ก็ตามสะดวกครับผม  [thumb up]

ออฟไลน์ chon_nan

• ??
  • Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
  • ละเมอ DIY
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2011, 11:45:52 PM »
^^ น่าสนใจมากครับ  [thumb up]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2011, 11:49:00 PM »
อันนี้เล่นกันมันส์ๆ ขำๆ ไม่อาจไปเทียบชั้น CDM12, CD-PRO2 หรอกครับ  [roll]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2011, 11:49:03 PM »
ขออีกครับน้าแว่น ยาวปาย  [we're number 1]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Hannan

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
  • DIY เล็กๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2011, 11:49:57 PM »
น่าสนใจครับ   GB   เมื่อไรแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ
contact ข้าพเจ้า<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1625.0

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2011, 11:51:58 PM »
 [we're number 1] [we're number 1] [we're number 1] [we're number 1]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ chon_nan

• ??
  • Member
  • *
  • ละเมอ DIY
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2011, 11:53:26 PM »
mcs51 มึนตึ๊บครับ ccs พอถูๆไถๆถลอกปอกเปิกรู้เรื่องนึดนึง ^^  ยาวๆเลยครับผม พอดีมีไลท์ออนอยู่ตัวนึงครับ :D

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011, 12:13:39 AM »
อันนี้รูปชัดๆหน่อย จะเห็นว่ามีอุปกรณ์ไม่เยอะเท่าไหร่

ส่วนอันนี้รูปรีโมทต้นเรื่องครับ ทางซ้ายมีตัวหนังสือจีนมาเลย ที่ขัดใจจริงๆคือ ทุกครั้งที่เปลี่ยนถ่าน ต้องกดตั้งโหมดใหม่ เกิดวันไหนลืมแล้วทำโพยหายไปนี่ยุ่งเลย
ส่วนตัวด้านบนเป็นตัวใหม่ที่เอามาแทนครับ

mcs51 มึนตึ๊บครับ ccs พอถูๆไถๆถลอกปอกเปิกรู้เรื่องนึดนึง ^^  ยาวๆเลยครับผม พอดีมีไลท์ออนอยู่ตัวนึงครับ :D

พอดีว่าเคยเล่นแอสเซมบลี 51 มาก่อน เลยแก้โปรแกรมได้ครับ

ตัวก่อนหน้านี้ที่ลองมามี mucop ใช้ PIC16F877A เขียนด้วยแอสเซมบลี PIC อันนี้แก้ยากกว่าเยอะเลย
อีกตัวที่มีแววดีคือชิพ AVR แต่วิธีจัดการหน่วยความจำยังไม่ค่อยรัดกุมเท่าไหร่ เลยอ่านแผ่นที่มากกว่า 48 track ไม่ได้ ถ้าจะทำต้องรื้อโครงสร้าง Library ใหม่หมดครับ เลยยังไม่ได้แก้ แต่ถ้าทำได้เรียบร้อยตัวนี้จะไล่โปรแกรมได้ง่ายกว่าเพราะเป็นภาษา C (AVR-GCC) ใส่ลูกเล่นได้เยอะกว่าน่ะครับ
 :D
แต่ถ้าเอาฟังก์ชั่น ตอนนี้ตัวที่ลงรูปไว้ให้ผลทำงานดีที่สุดครับ  [thumb up]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กรกฎาคม 2011, 12:15:27 AM โดย audiomania »

• DIY เล็กๆ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011, 12:23:14 AM »
remote สวยกะทัดรัดดีครับ   ถ้าเปิด GB   ขอจองชุดนึงครับ
contact ข้าพเจ้า<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1625.0

• DIY เล็กๆ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011, 12:26:29 AM »
ผมมี CD - R/RW cd12 series ของ HP   อยู่ตัวนึง  ไม่ทราบว่าจะใช้ได้หรือเปล่า

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011, 12:42:32 AM »
ยาวปาย...ลูกพี่  ยาวปาย   เดี๋ยวแคะกระปุกก่อน [we're number 1] [we're number 1] [we're number 1]

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011, 12:53:03 AM »
ผมมี CD - R/RW cd12 series ของ HP   อยู่ตัวนึง  ไม่ทราบว่าจะใช้ได้หรือเปล่า
เท่าที่ลองมาหนักๆ พวก CDROM, CDR, Combo ยังไม่เจอปัญหาครับ :D

ก็เพิ่งเจอกับ DVD-RW IDE รุ่นหลังๆ ของ Pioneer ล่ะครับ ที่ไม่ยอมเล่นเพลง แต่อ่านจำนวน track กับเวลารวมทั้งแผ่นได้ถูกต้อง :P

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011, 05:01:59 AM »
เห็นเงียบไป แอบทำโปรเจคให้เพื่อนสมาชิกนี่เอง  :o
 jump jump

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011, 08:00:50 AM »
จอ LCD แบบนี้ซื้อได้ที่ร้านไหนครับ จะได้หาซื้อเตรียมไว้ :)

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011, 08:34:25 AM »
เยี่ยมไปเลยครับน้า audiomania
รีโมทคุมฟังก์ชั่นอะไบ้งครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011, 08:36:20 AM »
จอ LCD แบบนี้ซื้อได้ที่ร้านไหนครับ จะได้หาซื้อเตรียมไว้ :)

เดี๋ยวอาจารย์แว่น จัดให้ครับ [we're number 1]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011, 09:37:38 AM »
จาก ES หรือสั่งจากจีนก็ได้ครับ ที่เว็บของจีนมีตัวสีสวยๆ กว่านี้เยอะเลยครับ [thumb up]

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011, 09:48:08 AM »
เยี่ยมไปเลยครับน้า audiomania
รีโมทคุมฟังก์ชั่นอะไบ้งครับ
ตอนนี้รีโมททำหน้าที่หลักๆ เหมือนเครื่องเล่นปกติล่ะครับ
-เลื่อนถาดปิด-เปิด
-เล่น-หยุด-เลื่อนแทรคขึ้นลง-เดินหน้าถอยหลังสปีด x1 x2 x3 x4
-กดเลขเลือกเพลงโดยตรง-เล่นแทรคซ้ำ แบบเพลงเดียว หรือทั้งแผ่น
-แล้วก็เล่นเป็นช่วง A->B (คงไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่)
-ปิด-เปิดไฟหน้าจอ LCD (อันนี้เพิ่มเข้าไปใหม่)

จริงปุ่มบนรีโมท ยังมีอีก ประมาณ 6 ปุ่มที่ยังไม่ได้เอาฟังก์ชั่นใส่เข้าไปครับ พอดีชื่อปุ่มเป็นฟังก์ชั่น DVD พวก ZOOM SUBTITLE AUDIO TITLE SETUP MENU ยังว่างอยู่  :D

ออฟไลน์ wongs2522

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011, 10:04:20 AM »
ใส่เปิด-ปิดเครื่องได้มั๊ยครับในกรณีที่ทำเป็น CD-Player ครับ

อาจจะมีอุปกรณ์หรือวงจรเพิ่มเติมสั่งตัดต่อ Relay เปิด-ปิด Switch เครื่องเลยครับ

อิอิ

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011, 10:53:00 AM »
 [roll]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011, 01:42:34 PM »
ใส่เปิด-ปิดเครื่องได้มั๊ยครับในกรณีที่ทำเป็น CD-Player ครับ

อาจจะมีอุปกรณ์หรือวงจรเพิ่มเติมสั่งตัดต่อ Relay เปิด-ปิด Switch เครื่องเลยครับ

อิอิ
ทำเป็นฟังก์ชั่น Standby เหมือน TV ใช่ไหมครับ? ก็พอได้ครับ แต่โดยโครงสร้างของระบบแล้วยังต้องกินไฟอยู่พอสมควรครับ แต่ถ้าสั่งเพื่อให้ปิดเครื่องไปเลยจะง่ายกว่าครับ  :D

หรือรออีกซักหน่อยครับ เพราะเดี๋ยวจะมีโครงงาน Selector สวิตซ์เลือกช่องสัญญาณ + ควบคุมโวลุ่มมอเตอร์ แบบใช้รีโมท อันนี้เป็นโครงงานที่วางแผนไว้ตอนออกแบบชุดเลือกช่องของ ME-3 ตอนโน้นน่ะครับ :D
อดใจรอหน่อยครับ ตอนนี้กำลังทดลองเรื่องหน้าจอให้ดูโอเคๆ อยู่ครับ (^_^)
คือชุดนี้จะทำหน้าที่ปล่อยสัญญาณผ่านสายเชื่อมแบบ remote power เพื่อไปกระตุ้นการทำงานของชุดจ่ายไฟของเครื่องอื่นได้ครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กรกฎาคม 2011, 06:06:28 PM โดย audiomania »

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011, 07:24:56 PM »

เคยสั่งที่นี่ครับ มีหลายแบบ ใส่ตรงช่องค้นหาว่า lcd
http://www.es.co.th/detail.asp?Prod=40100227

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011, 09:23:18 PM »

เคยสั่งที่นี่ครับ มีหลายแบบ ใส่ตรงช่องค้นหาว่า lcd
http://www.es.co.th/detail.asp?Prod=40100227
ขอบคุณมากครับ :)

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011, 12:12:51 AM »
Program สุดยอดเลยคับแบบนี้ เดี๋ยวเอาที่มีอยู่ไป Flash ใหม่  [))] [))]
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011, 11:38:21 PM »
ช่วงนี้อยู่ระหว่างทดสอบโปรแกรมครับ ถ้าไม่มีบั๊ก สัปดาห์หน้าก็จะลงแบบ PCB สุดท้ายได้เลย   @~~@ ตอนนี้เอารูปคร่าวๆ โชว์ก่อนครับ (รูปนี้ขยายขึ้นมาเล็กน้อยให้เห็นชัดๆ ของจริงเล็กกว่านี้นิดหน่อยครับ)

เสร็จแล้วคงจะจัดกรุ๊ปบายให้ครับ อย่างน้อยที่สุดก็คงเป็น PCB+ชิพไอซีทีโปรแกรมแล้ว หรือถ้าฟิตๆ หน่อยก็จะจัดชุดคิตอีกซักรอบครับผม

มีเรื่องจะปรึกษานิดนึงครับ เรื่องกรุ๊ปบาย PCB  เนื่องจากต้นแบบทำบนปริ้นท์หน้าเดียว ซึ่งจะมีจุดจัมพ์ลวดอยู่ราวๆ 10 จุด อย่างที่เห็นเป็นเส้นหนาๆ จะว่ามากก็ไม่มากนักครับ พอทำกันได้ไม่ยากนัก
แต่ถ้าจะเน้นสะดวกสุดๆ อาจจะต้องทำเป็นสองหน้า PTH ซึ่งสองแบบจะมีราคาต่อแผ่นต่างกันพอสมควร ขึ้นกันจำนวนที่สั่งด้วย ถ้าสั่งกันเยอะก็จะลดค่า setup ได้เยอะเหมือนกัน

ข้อดีของ PCB หน้าเดียวก็คือถูกหน่อย และการดูดตะกั่ว ถอดอุปกรณ์ซ่อมแซมทำได้ง่ายกว่า
แต่ถ้าเป็นสองหน้า PTH ก็ประกอบง่ายกว่าและจุดบัดกรีแข็งแรงดี เหมาะกับการใช้ในระยะยาวๆ แต่ราคาก็สูงขึ้นครับ :)

ออฟไลน์ punTR

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011, 11:53:22 PM »
ไม่ทราบว่าสามารถรับคำสั้งซ้อนได้ไม่ครับ เช่นว่าโหลดแผ่นยังไม่เสร็จ แล้วกดplay มันก็ยังสามารถทำงานได้ตามลำดับคำสั้งของเรานะครับ ผมซื้อที่บ้านใหญ่ไม่สามารถทำได้ครับ :-[

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011, 12:08:47 AM »
ไม่ทราบว่าสามารถรับคำสั้งซ้อนได้ไม่ครับ เช่นว่าโหลดแผ่นยังไม่เสร็จ แล้วกดplay มันก็ยังสามารถทำงานได้ตามลำดับคำสั้งของเรานะครับ ผมซื้อที่บ้านใหญ่ไม่สามารถทำได้ครับ :-[
เรื่องรับคำสั่งซ้อนของรีโมท ยังไม่สามารถซ้อนการทำงานได้ครับ เพราะจังหวะการทำงานทุกขั้นตอน จะเคลียร์คำสั่งของรีโมทที่มีอยู่ตลอดเวลาครับ

แต่ถ้าเป็นกรณีเพื่อให้เล่นแผ่นตอนโหลดเข้าไป อันนี้ไม่ต้องห่วงครับ เพราะโปรแกรมตัวนี้จะเริ่มเล่นแผ่นเองอันโนมัติโดยเริ่มจาก track 1 อยู่แล้วครับ  :D

ออฟไลน์ punTR

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011, 12:15:13 AM »
เข้าใจว่าเนื้อที่มันน้อย คงเขียนซับซ้ิอนมากไม่ได้ แต่แค่นี้ก็เยียมแล้วครับ [))]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011, 12:44:52 AM »
 [))] เยี่ยมครับอยากได้มานานแล้วแต่เลือก ตัวเล่น CD ที่เสียงดีไม่เป็น ซื้อแต่ไฟล์โปรแกรมมาลองเล่นได้ไหมพอดีมีตัวเขียน MCS51 อยู่แล้วครับ