ผู้เขียน หัวข้อ: Denon DP 50 L อาบน้ำ แต่งผิว เสริมหล่อ ใหม่  (อ่าน 4683 ครั้ง)

ออฟไลน์ paas

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 97
Denon DP 50 L อาบน้ำ แต่งผิว เสริมหล่อ ใหม่
« เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2016, 04:45:37 PM »

พอดีได้ Denon DP 50 L มาพร้อมหัวเข็ม ราคาไม่แรง สภาพตัวเครื่องยังพอดูดี ไม่ช้ำมาก  เครื่องทำงานได้ดี รอบตรง  switch on/off สัมผัสนุ่มนวลดี
ปลายเข็มยังแหลมคม     แต่แท่น เยินมาก บวม ผุ ฐานเอียง  ผิววิเนียร์ลายไม้ หลุด ฉีกขาด   เห็นแล้วทนไม่ได้   จึงคิดจะอาบน้ำแต่งตัว เสริมหล่อให้ใหม่ 
อุปกรณ์เอาที่มีเหลือในบ้าน วิธีการทำก็ดูจากใน Youtube  บ้าง เดาเอาบ้าง 

รุ่นนี้ถือเป็นเครื่องรุ่นกลาง ๆ ไปสูง  สภาพดี ๆ ขายได้ราคาสูง  คิดว่าจะทำเก็บไว้ใช้งานอีกเครื่อง
น้า ๆ ที่มีประสบการณ์ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: Denon DP 50 L อาบน้ำ แต่งผิว เสริมหล่อ ใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2016, 05:04:10 PM »
 มาดูเฉยๆ  เพราะชอบ เดน่อน ครับ   [chick-luck]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ nh123

• ถูกใจกด Like+ 62
Re: Denon DP 50 L อาบน้ำ แต่งผิว เสริมหล่อ ใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2016, 07:46:17 PM »
 [smiling-tongue] ต้องสวยแน่ๆ...

ออฟไลน์ kakamax

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2016, 07:53:48 PM »
 [frightened-12]ทำโปรเจคใหม่นี่เอง [smiling-tongue]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2016, 07:57:05 PM »
มาดูเฉยๆ  เพราะชอบ เดน่อน ครับ   [chick-luck]

อ้าว.  นึกว่าน้าเล็กๆ จะมาแนะนำวิธีปิดผิวไม้ใหน่อย [postman] [postman]

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2016, 07:58:52 PM »
มาดูมาเชียร์ครับน้า [chick4]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2016, 08:03:18 PM »
[smiling-tongue] ต้องสวยแน่ๆ...

ยังไม่รู้จะออกมายังไงครับน้า. ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2016, 08:06:11 PM »
[frightened-12]ทำโปรเจคใหม่นี่เอง [smiling-tongue]

พอมีเวลาว่าง เลยหาอะไรทำครับ.  [smiling-tongue]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2016, 12:52:42 AM »
 [enjoy-raccoon] ตามมาเชียร์ครับผม
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2016, 04:58:14 AM »
มาดูมาเชียร์ครับน้า [chick4]

ขอบคุณครับน้า

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2016, 04:59:06 AM »
[enjoy-raccoon] ตามมาเชียร์ครับผม

ขอบคุณครับน้า

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2016, 10:07:16 AM »

Up หน่อย
ปะผุแท่น ปิดผิวไม้สักแท้  ขัดผิว ขัดแล้ว ขัดอีก ยื่งขัดลายไม้ก็ยิ่งชัด   จนเกือบเรียบร้อยร้อยแล้ว   
เหลือเก็บรายละเอียดนิดหน่อย และทำสี   ซึ่งเป็นงานยากสำหรับผมเลย
ยากตั้งแต่เลือกสี ใจชอบสีโอ๊ค  เดาไม่ถูกเหมือนกันว่าสีโอ๊คจะออกมายังไง
ขั้นตอนทำสีอีก   [painting-11] [painting-11]   

ออฟไลน์ kakamax

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2016, 10:20:41 AM »
 [huge-thumbs-up]สุดยอดน้านี่มืออาชีพเลย ผมก็อยากเปลี่ยนตัวแท่นไม้เหมือน กลัวจะถอดแล้ว ตอนประกอบกลับไปไม่ได้ศูนย์ น้าใช้เทคนิคอย่างไง

ออฟไลน์ akradech

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2016, 10:46:48 AM »
 [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] [painting-11] สวยครับ  [chick4]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2016, 11:00:15 AM »
[huge-thumbs-up]สุดยอดน้านี่มืออาชีพเลย ผมก็อยากเปลี่ยนตัวแท่นไม้เหมือน กลัวจะถอดแล้ว ตอนประกอบกลับไปไม่ได้ศูนย์ น้าใช้เทคนิคอย่างไง

ผมถอดเครื่องออกจากแท่น ดูแล้วไม่ยากครับน้า   เพราะมีน๊อตยึดอยู่ 3 -4 ตัว   ผมจะถ่ายรูปเก็บไว้ก่อนถอดนะครับ  เวลาใส่กลับคืนจะได้ใส่ตรงตำแหน่งเดิม
ส่วนการถอดอาร์ม ก็ใช้ความระมัดระวังพอสมควร  เพราะมีจุดยึดอยู่หลายจุด   ถ่ายรูปไว้ก่อนกันลืม  [fb-smiling]
แผ่นวิเนียร์ไม้ที่ปิดผิว ผมมีเหลือนิดเดียว  เลยเลือกลายไม้ หรือสี ให้ไกล้เคียงกันทั้งหมดไม่ได้  ทำให้สีของผิวไม้ไม่กลมกลืนกันเท่าไหร่ 

ทำแล้วได้ประสบการณ์หลายอย่างครับ  เช่น การทากาว  ถ้ามากเกินไปก็ไม่มีประโยชน์ เหนื่อยเปล่าด้วย เพราะต้องรีดให้แผ่นไม้แนบสนิทกับแท่น ของผมทากาวมากเกินไป ต้องรีดกันนานกว่าจะได้ กาวส่วนเกินก็ไหลออกมาติดส่วนอื่นจนเลอะ ต้องตามเช็ดทำความสะอาดอีก  และต้องทิ้งมากกว่าครึ่งของที่ใช้จริง   การอุดรู หรือรอยแตก ของไม้ สามารถเอาเศษผงผิวไม้ที่เราขัดออก มาผสมกับกาวคลุกให้เข้ากัน แล้วนำไปอุด รู หรือรอยแตก ที่มีตำหนิ พอแห้งก็ขัดให้เรียบ   ก็จะได้ผิวไม้ไกล้เคียงกัน 
(อันนี้ เคยเห็นช่างเขาทำกันเลยนำมาลองทำดู )  เป็นประสบการณ์ เอาไว้ใช้กับงานต่อไป
ทั้งหมดนี้ ผมไม่ได้เรียนด้านนี้มาเลยครับ  แต่ทำเพราะใจรัก ก็เลยต้องศึกษาวิธีการทำจาก Youtube แอบดูช่างทำมั่ง เดาเอามั่ง  ถือเป้นความภูมิใจอย่างหนึ่ง
ที่เราสามารถทำได้เอง  ที่สำคัญ ทำให้ลูกๆเห็นว่า แบบนี้  พ่อก็ทำเองได้นะ   [yellow-lol] [yellow-lol]   

พอแค่นี้ก่อนครับ  ฝอยมากแล้ว

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2016, 11:04:34 AM »
 ย้อมสีแล้วเก็บผิวไฮกรอส ให้แจ่มๆเลยครับ น่าจะออกมาสวยแน่ๆ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ nixon

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
  • ‘อายุ วรรณโณ สุขขัง พลัง’
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2016, 11:05:12 AM »

สีโอ้ค น่าจะประมาณนี้... [smiling-tongue]
ข้อมุลส่วนตัวครับ...

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=18675.0

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2016, 11:57:07 AM »
ย้อมสีแล้วเก็บผิวไฮกรอส ให้แจ่มๆเลยครับ น่าจะออกมาสวยแน่ๆ

ครับน้า แต่วิธีการทำนั่นสิครับ. ยาก

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2016, 12:00:26 PM »

สีโอ้ค น่าจะประมาณนี้... [smiling-tongue]

โห. สุดยอดเลยน้า นิค   
มองภาพออกเลย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2016, 12:18:53 PM »

Up หน่อย
ปะผุแท่น ปิดผิวไม้สักแท้  ขัดผิว ขัดแล้ว ขัดอีก ยื่งขัดลายไม้ก็ยิ่งชัด   จนเกือบเรียบร้อยร้อยแล้ว   
เหลือเก็บรายละเอียดนิดหน่อย และทำสี   ซึ่งเป็นงานยากสำหรับผมเลย
ยากตั้งแต่เลือกสี ใจชอบสีโอ๊ค  เดาไม่ถูกเหมือนกันว่าสีโอ๊คจะออกมายังไง
ขั้นตอนทำสีอีก   [painting-11] [painting-11]   

ฝีมือช่างไม้ไม่เบาเลย สวยงาม เนี๊ยบ สุดยอดครับ [huge-thumbs-up]
การอุดรอยไม้ผมใช้ฝุ่นสี ดำ แดง ขาว ผสมให้ได้สีตามที่ต้องการแล้วผสมกับแชล็คให้เหลวพอประมาณ
ใช้อุดรอยต่างๆได้ง่ายและเนียนดีเหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2016, 12:27:48 PM »
  เสริมจากน้าเล็ก อีกนิดครับ ตัวประสานเราสามารถที่จะใช้ตัวแลคเกอร์ที่ใช้เคลือบ หรือ พวก sealer ที่ใช้กลบเสี้ยนก็ได้ครับ จะได้เรื่องความแข็งแรงแห้งเร็ว  อย่างกรณีที่ใช้กาว ถ้าส่วนนั้นมีเนื้อกาวผสมเยอะ เมื่อใช้ไปสักพักจะเกิดอาการ โป๊วยุบตัวได้ครับทำให้ผิวไม่สวยเมื่อโป๊วยุบครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2016, 12:28:26 PM »
ขอบคุณครับคุณสุดใจ ที่แนะนำเทคนิควิธีปิดรูไม้
จะลองนำไปใช้ครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2016, 12:31:10 PM »
  เสริมจากน้าเล็ก อีกนิดครับ ตัวประสานเราสามารถที่จะใช้ตัวแลคเกอร์ที่ใช้เคลือบ หรือ พวก sealer ที่ใช้กลบเสี้ยนก็ได้ครับ จะได้เรื่องความแข็งแรงแห้งเร็ว  อย่างกรณีที่ใช้กาว ถ้าส่วนนั้นมีเนื้อกาวผสมเยอะ เมื่อใช้ไปสักพักจะเกิดอาการ โป๊วยุบตัวได้ครับทำให้ผิวไม่สวยเมื่อโป๊วยุบครับ

ขอบคุณครับน้าเล็ก. จะลองทำดูครับ

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2016, 02:55:43 PM »
มาแก้คำตกหน่อยครับ ฝุ่นที่ใช้ผสมอุดรอยไม้ มีสี ดำ แดง เหลือง ขาว ครับ
เลือกผสมสีเอาตามที่เราต้องการ ใช้ผสมกับแล็คเกอร์แบบที่ คุณเล็ก แนะนำน่าจะได้ผลและเข้ากันได้ดีกว่าแชล็คลองดูครับ [fb-smiling]

ออฟไลน์ Sam

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2016, 02:31:21 PM »
ขอคาราวะท่านสุดยอดฝีมือครับ ผมคงต้องตามดูอีกนานครับ

ออฟไลน์ nixon

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
  • ‘อายุ วรรณโณ สุขขัง พลัง’
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2016, 08:05:52 AM »
ร้องเพลงได้หรือยังครับน้า...
ข้อมุลส่วนตัวครับ...

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=18675.0

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2016, 10:38:44 AM »
อาบน้ำ แต่งตัว เสร็จแล้วครับ
เซ๊ทอัพ โทนอาร์ม  ปรับระยะ auto stop /arm lift ใหม่ /ปรับ vta / มุม azimuth เรียบร้อย
แต่มีปัญหาอยู่นิดนึง  สัญญาณข้างซ้ายจะเบาผิดปกติ  น่าจะเป็นที่สายสัญญาณท้ายเครื่อง     ต้องไล่หาสาเหตุอีกทีครับ

ลืมลงรูปมาให้ชมครับ   [smiling-tongue] [smiling-tongue]