ผู้เขียน หัวข้อ: มาประกอบตู้ลำโพงกันครับ  (อ่าน 712410 ครั้ง)

ออฟไลน์ tfender

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 100
Re: มาประกอบตู้ลำโพงกันครับ
« ตอบกลับ #600 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2011, 11:09:36 AM »

นั่งอ่านกระทู้ นี้อยู่หลายวัน เกือบ 40 หน้า  [thumb up] เห็นทีต้อง    ยึดคำว่า "ซื้อ" เท่านั้น ครับ  [roll]  รุ่น 6 นิ้ว   แต่ผมอยากได้  สี yellow piano ไหวมั๊ยครับ พี C.house ลำดับต่อไป ต้องทำอย่างไร ?   ผมไม่รีบ เรื่องรอ ไม่ใช่เรื่องใหญ่  [HAHAHA]   ครับ..........
คงต้องลงตัวอย่างสีให้ดูก่อนครับ แล้วถึงเอาไปให้ช่างผสมสีดูว่าจะสามารถผสมให้ใกล้เคียงได้หรือไม่ แต่ถ้าสีเหลืองที่เป็นปแม่สีอยุ่แล้วก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ  เพราะทำสีต้องมีรวมกันหลายๆตู้ ไม่งั้นสั่งมาเพื่อทำตู้เดียวจะเพียง เพราะเวลาผสมต้องผสมเป็นกระป๋องก็หลายพัน เพราะใช้อคิลิคอย่างดีครับผม รวมถึงแลคเกอร์ที่ใช้เคลือบด้วยป๋องนิดเดียวสี่พันกว่าบาทครับ    [gr_in]

[/quote]   ตู้เหลือง 6"   พอมีความเป็นไปได้ มั๊ย ครับ พี่........... [unde_cided]
[/quote]

หวาน และสดใส มีชีวิตชีวาในการฟังมากขึ้นะครับ  [we're number 1] [we're number 1]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #601 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2011, 11:14:22 AM »
ตอนนี้โรงงานทำตู้ผมประสพภัยน้ำท่วมครับ ต้องหนีน้ำกันก่อนไม้ทั้งนั้น คนทำไม่รับโทรศัพท์เลยครับ คงต้องรอสักระยะน่ะครับ 
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ mang_por

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #602 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2011, 11:49:10 AM »
ไม่เป็นไร................น้ำลด ค่อยว่ากันต่อ ครับ พี่ *_*

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #603 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2011, 11:53:40 AM »
ไม่ผิดหวังครับ  [yahoo] yahoo1ขอบคุณครับพี่เล็ก เสียงขนาดยังไม่พ้นเบิร์น เสียงถูกใจมากๆครับ เบสเป็นลูกๆๆ ขนาด system แบบเฉิ่มๆ เสียงยังขนาดนี้ ขอบคุณอีกทีครับ [res](การเดินทางราบรื่นดีนะครับ)
    ปล.ขออนุญาติถามพี่เล็กในนี้และกัน ปรีหลอดเวลาเราเสียบหลอดไปแล้ววัดไฟจุดใส้หลอด ควรจะได้เท่าไรครับ ตอนนี้ลองเสียบหลอดแล้ววัดได้ 4.73 v.(spec 6.3 v. ครับ)

ขอแสดงความยินดีด้วยที่ได้เสียงเบสเป็นลูก ๆ    ถ้าสั่ง Wavecor   คู่ต่อไป  พี่เล็กจะแถมแอมป์หลอดให้เครื่องนึง  [phok]
ทำมาพูดดี แนะนำกันดีนัก  ไปตามแอมป์พี่กลับคืนมาด้วย ส่งไปให้ยืมฟังกันมาทั่วประเทศไม่เคยมีใครเบี้ยว มาโดนคนเมืองชลเบี้ยว แถมคนแถวบ้านซะด้วยซิ  สงสัยต้องจัดให้หนักซะแล้วหละเจ้านี้   >:(

จัดหนัก ๆ  เลยลูกพี่  ผมก้อไม่คิดว่าแถวชลจะมีโจรด้วยอ่ะซิ [headache]

เป็นเรื่องเลย ทำให้เขยเมืองชลแบบผมจะเสียชื่อไปด้วยสิ

แต่ถ้าตามหาไม่เจอจริงๆคงต้อง ปฏิบัติตามขั้นตอนกฏหมายดูครับพี่เล็ก

ออฟไลน์ เอก-tubeamp

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
  • คนพันหม้อ
« ตอบกลับ #604 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2011, 02:49:42 PM »
 ขออนุญาติขัดจังหวะนิดครับ น้าเล็กครับ ปกติไม้ที่ใช้ทำตู้ลำโพง เป็นไม้แบบไหนครับ จากที่น้าเล็กลำโพงมาหลายตู้ เนื้อไม้เองมีส่วนต่อเสียงเยอะมั้ยครับ(คงมีปัจจัยอื่นอีก) นาทีนี้ไม้แบบไหน ให้เสียงที่ดีที่ครับ  ขอบคุณครับ 
ข้อมูลส่วนตัว
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=164.0

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #605 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2011, 09:47:27 PM »
ไม่ผิดหวังครับ  [yahoo] yahoo1ขอบคุณครับพี่เล็ก เสียงขนาดยังไม่พ้นเบิร์น เสียงถูกใจมากๆครับ เบสเป็นลูกๆๆ ขนาด system แบบเฉิ่มๆ เสียงยังขนาดนี้ ขอบคุณอีกทีครับ [res](การเดินทางราบรื่นดีนะครับ)
    ปล.ขออนุญาติถามพี่เล็กในนี้และกัน ปรีหลอดเวลาเราเสียบหลอดไปแล้ววัดไฟจุดใส้หลอด ควรจะได้เท่าไรครับ ตอนนี้ลองเสียบหลอดแล้ววัดได้ 4.73 v.(spec 6.3 v. ครับ)

ขอแสดงความยินดีด้วยที่ได้เสียงเบสเป็นลูก ๆ    ถ้าสั่ง Wavecor   คู่ต่อไป  พี่เล็กจะแถมแอมป์หลอดให้เครื่องนึง  [phok]
ทำมาพูดดี แนะนำกันดีนัก  ไปตามแอมป์พี่กลับคืนมาด้วย ส่งไปให้ยืมฟังกันมาทั่วประเทศไม่เคยมีใครเบี้ยว มาโดนคนเมืองชลเบี้ยว แถมคนแถวบ้านซะด้วยซิ  สงสัยต้องจัดให้หนักซะแล้วหละเจ้านี้   >:(

จัดหนัก ๆ  เลยลูกพี่  ผมก้อไม่คิดว่าแถวชลจะมีโจรด้วยอ่ะซิ [headache]

เป็นเรื่องเลย ทำให้เขยเมืองชลแบบผมจะเสียชื่อไปด้วยสิ

แต่ถ้าตามหาไม่เจอจริงๆคงต้อง ปฏิบัติตามขั้นตอนกฏหมายดูครับพี่เล็ก
มีการส่งแอมป์ให้ลองฟังด้วยหรือและมีการขโมยกันด้วยหรือแปลกจริงๆครับ คนเราก็ทำไปนะ หน้าด้านจริงๆถ้าขโมยของให้ยืม

« ตอบกลับ #606 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2011, 10:30:00 PM »
ขออนุญาติขัดจังหวะนิดครับ น้าเล็กครับ ปกติไม้ที่ใช้ทำตู้ลำโพง เป็นไม้แบบไหนครับ จากที่น้าเล็กลำโพงมาหลายตู้ เนื้อไม้เองมีส่วนต่อเสียงเยอะมั้ยครับ(คงมีปัจจัยอื่นอีก) นาทีนี้ไม้แบบไหน ให้เสียงที่ดีที่ครับ  ขอบคุณครับ 
ไม้ MDF ครับ เนื่องจากความหนาแน่นสูงสม่ำเสมอเกือบจะตลอดทั้งแผ่น  หาง่ายและราคาไม่แพง
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #607 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2011, 06:43:46 AM »
รอรุ่น6นิ้วครับพี่เปิดเมื่อไหร่จัดให้น้องด้วยช่วงนี้งานยุ่งไม่ได้เข้าเว็ป

ออฟไลน์ เอก-tubeamp

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
  • คนพันหม้อ
« ตอบกลับ #608 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2011, 07:00:51 PM »
แต่ละตู้สวยๆทั้งนั้น  [clap hand2]
ข้อมูลส่วนตัว
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=164.0

ออฟไลน์ Greenbull

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #609 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011, 07:26:01 PM »
มึใคร upload ขึ้น youtube บ้างมั๊ยครับ

อยากลองฟังดู เผื่อได้เสียตังค์

« ตอบกลับ #610 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 01:39:43 AM »
 กลับมา up date เจ้า WC 4 advanced ในตู้ cherry wood กันอีกรอบครับ หลังจากเทสมาได้ระยะหนึ่งแล้วประมาณสองสัปดาห์ ก็คิดว่าน่าจะได้ตามความต้องการของเจ้าของ วันนี้เลยจัดการประกอบลงตู้ขึ้นเทสในตู้จริงตรวจสอบอีกครั้ง มาดูกันครับ [gr_in]

ประกอบกันตาม ขั้นตอนเริ่มจากการปรับอคูสติคตู้  ตัวนี้จะพิเศษกว่าทุกตู้เพราะมีการใช้ อคูสติคบอร์ด ของ E's corp japan มาช่วยปรับในเรื่องของความนิ่งและ ฐานเสียงเบส [whistle1]

ขั้วลำโพงขาเก่าเจ้าประจำ CMC cooper screw press [c--c]

« ตอบกลับ #611 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 01:46:34 AM »
 passive ถูกปรับจากชุด STD เป็นการใช้ PCB ผสมงาน HW เพื่อเสริม และ แต่งเสียงเล็กๆน้อยๆครับ  และเปลี่ยนแปลงชัดเจนโดยเฉพาะในชุดทวีตเตอร์มีการปรับจนแตกต่างจากชุด STD ทั้งชุด L และ C  โดยตัวนี้เลือกใช้ flat coil jantzen  ครับ ส่วนซี ก็เลือกใช้ Clarity (เนื้อ)  + jantzen (ใส ) เสริมและลบคม ด้วย Silver Mica จุดต่อทุกจุดใช้ silver turret เป็นจุดต่ออุปกรณ์   และ สายทั้งหมดที่ใช้ในตู้เป็น silver sonic DH Labs T-14 ครับ

ร้องเพลงแล้ว เสียงอิ่มและชัด ตอนนี้ที่ต้องปรับอีกนิดคือดึงให้ soft ลงอีกหน่อย เสริมปลายเสียงสูงอีกสักนิดครับ [n_o]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ตุลาคม 2011, 10:23:33 AM โดย CreAte HoUse »

« ตอบกลับ #612 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 01:48:15 AM »
เทสด้วยชุดเฉพาะกิจครับ เพราะเก็บง่ายดี ยกตัวใหญ่ลงเดี๋ยวขนเก็บไม่ทัน  เปล่าหรอกครับ เจ้าของเค้าใช้เกนขับ เลยต้องเอาเกนมาเทสเพื่อจูนเสียงครับ   [smi_ley]

ออฟไลน์ Weng

• ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #613 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 10:22:27 AM »
 พาสซีฟสวยงามครับ [roll-eyes]

ออฟไลน์ chaotong

• ถูกใจกด Like+ 30
« ตอบกลับ #614 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 11:03:19 PM »
น้าๆๆครับเจ้า Wavecore 4 " กับ 6" ราคาแรงไหมครับ

ใน กทม. ผมพอจะไปฟังแนวเสียงได้ที่ไหนบ้างครับ

ทุกวันนี้ใช้ลำโพงที่ประกอบเองสมัย ปวส อยู่เลยครับ

« ตอบกลับ #615 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 01:46:47 AM »
น้าๆๆครับเจ้า Wavecore 4 " กับ 6" ราคาแรงไหมครับ

ใน กทม. ผมพอจะไปฟังแนวเสียงได้ที่ไหนบ้างครับ

ทุกวันนี้ใช้ลำโพงที่ประกอบเองสมัย ปวส อยู่เลยครับ
แรงมั้ยไม่รู้ WC 4 เริ่มต้น 23 K พร้อมฟัง ส่วน WC 6 เริ่มต้น 30K ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ตุลาคม 2011, 02:22:39 PM โดย CreAte HoUse »

« ตอบกลับ #616 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 02:22:18 PM »
เวปเงียบๆ กับ สภาวะที่ไม่ค่อยปกติของบ้านเมือง และ ธรรมชาติ ซึ่งครั้งนี้ใหญ่นัก เศรษฐกิจยังไม่ฟื้น ก็มาโดนโหมกระหน่ำซ้ำจาก อุทกภัย อีก ซึ่งครั้งนี้สาหัสกว่าทุกครั้งที่ผ่านมา ก็ได้แต่ภาวนาเอาใจช่วยให้ประเทศ และ พี่น้องร่วมผืนแผ่นดินเกิดได้ผ่านพ้นวิกฤตครั้งนี้ไปให้ได้ ส่วนตัวผมก็ช่วยเท่าที่จะพอพึงกระทำได้ ขณะพิมพ์อยู่ฝนก็กระหน่ำอย่างหนักตั้งแต่เช้า นี่ยังไม่หยุดเลย จะลงโทษกันไปถึงไหน ( หวังว่าเทวดาคงได้ยิน )  [shock1]  ห่่วงพี่น้องที่กำลังปฏบัติภาระกิจกู้ภัย รวมถึงผู้ประสพภัยครั้งนี้ด้วย ดูภาพข่าวทุกวันแล้วเศร้าใจจริงๆ  [cry2]  ออกไปนอกเรื่องมากแล้วขอกลับมาเข้าเรื่องก่อน เดี๋ยวจะไหลไปไกลเหมือนกระแสน้ำ  ไม่มีอะไรเห็นเงียบกัน เลยหยิบยกเรื่อง พาสซีฟมาพูดคุยกันซะหน่อยครับ  กว่าจะมาเป็นเจ้าตัวนี้มันมีที่มาที่ไปอย่างไร  [gr_in]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ธันวาคม 2011, 04:12:45 PM โดย CreAte HoUse »

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #617 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 02:26:32 PM »
ที่บ้านไม่มีฝนเลย แดดแรงจนใบ้ไม้เหี่ยวกันเป็นแถว .... ว่าแล้วเข้าเรื่องบ้าง Passive ชุดนีน้ใช้งบกี่อัตขอรับ  @~~@
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #618 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 02:37:00 PM »
 มาดูกันครับว่าผมหาจุดตัดลำโพงแต่ละตัวอย่างไร  แรกเริ่มเดิมทีย้อนหลังไปสักเมื่อ 20 กว่าปีก่อน    ในยุคนั้นจะสร้างพาสซีฟที ต้องสร้างแบบจำลอง วงจรแบบต่างๆ และ ต้องมีให้เลือกหลายๆค่าจุดตัดในบอร์ดนึง  ฉะนั้นอุปกรณ์จึงเพียบ และ ใช้ ซีเล็คเตอร์เป็นตัวเลือก ค่า Capacitor Inductorl และ  Resistor  เพื่อไล่หาจุดตัดในการทำพาสซีฟ ให้ลำโพงแต่ละคู่  ซึ่งเสียเวลาค่อนข้างมากครับ  จึงได้ประยุคเอา อิเล็กทรอนิคส์ครอสมาทำหน้าที่ตรงนี้แทน และ ครั้งนี้ก็อีกเช่นกัน ผมเลือกใช้ Audio control DXS  ซึ่งเป็น Digital eletronic crossover  หรือ Active crossover นั่นแหละ เพียงแต่ตัวนี้เลือกจุดตัดได้อย่างอิสระในแต่ละช่องสัญญาณ และ สามารถเลือกสัญญาณอินพุทได้ทั้งแบบ balanced และ  unbalanced  รวมถึงแรงดันสัญญาณขาเข้าได้อีกด้วย  ทำให้ง่ายสะดวก และ ประหยัดเวลาในการทำพาสซีฟ ได้มากโขครับ มาดูหน้าตากัน  [gr_in]

« ตอบกลับ #619 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 02:44:05 PM »
และ พระเอกที่ถูกหยิบยกมาเป็นกรณีศึกษาในครั้งนี้ คือ เจ้า WC 4   เจ้าจิ๋วตัวเก่งพระจำค่าย ( ไม่รู้จะเรียกว่าอะไร เพราะเสียงของเค้าใหญ่โตเกินตัวเยอะ ) ครับ  [smi_ley]

จากตู้เปล่าๆ ทำการปรับอคูสติคภายในซะหน่อยก่อนที่บรรจุดอกลงไป แล้วลากสายมาต่อไดเร็คด้านนอกกับแอมป์ โดยใช้ active cross เป็นตัวเลือกหาจุดตัดความถี่  fart-raccoon

« ตอบกลับ #620 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 02:54:20 PM »
  ต่อไปก็เป็นช่วงเวลา ที่สนุก และ มีความสุขที่สุดในการทำ คือการ ฟัง  ฟัง แล้ว ก็ฟัง  อย่างเดียวเลยครับ ค่อยๆไล่ไปที่ละจุด ที่ใช่และชอบที่สุด ง่ายใช่มั้ยครับ ลองไปหัดทำเล่นกันดูนะครับ แต่อาจจะใช้วิธีโบราณก็ได้ ลองหาคอยส์ และ ซี มาต่อลองตามวงจรต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น linkwitz riley  butterworth  bessel  หรือ chebychev  เพราะแต่ละแบบก็ให้ แนว และ วิถีการกระจายของเสียงที่แตกต่างกันออกไปครับ ลองทำเล่นกันดู   [c--c]

และ นี่คือจุดตัดของเจ้า WC 4 ตัวนี้ครับ ผมจัดวงจรแบบ linkwitz riley เน้นแนวรัสมีที่กว้างคลุมพื้นที่ฟัง

ออฟไลน์ Weng

« ตอบกลับ #621 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 03:13:36 PM »
เครื่องมือสำหรับมืออาชีพจริงๆพี่ [yes-raccoon] clapping-1-2

ออฟไลน์ MrHelix

• อิอิกำลิซึ่ม
  • ผู้อำนวยการสถาบันอิอิกำแห่งชาติ
    • Vmodtech
« ตอบกลับ #622 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 11:19:14 PM »
เอ่อ แล้วในส่วนของวงจร เรารู้ได้ยังไงครับว่า ความชันจุดตัดเป็นกี่ db อ่ะครับ  [unde_cided]
ที่อยู่ รายละเอียดครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=279.0

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #623 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 11:38:05 PM »
เอ่อ แล้วในส่วนของวงจร เรารู้ได้ยังไงครับว่า ความชันจุดตัดเป็นกี่ db อ่ะครับ  [unde_cided]

เท่าที่ผมเข้าใจนะครับ ไม่ว่าจะ  12db  หรือเลือก  18db  มันก็สามารถเลือกจุดตัดในแต่ละช่วงความถี่ต่างกันอออกไป  เดี๋ยวรออาจารย์ใหย่มาชี้แจงอีกทีดีกว่า [c--c]

« ตอบกลับ #624 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 11:43:43 PM »
crossover slope 24dB/Octave

• ผู้อำนวยการสถาบันอิอิกำแห่งชาติ
    • Vmodtech
« ตอบกลับ #625 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 11:50:21 PM »

อ๋อ ผมหมายถึง Passive ที่เราสร้างออกมาน่ะครับ นอกจากเลือกวงจรได้แล้ว เราเลือกความถี่ได้
แล้วเราเลือกความชันได้อิสระเลยใช่มั้ยครับ อิอิกำครับ  [phok]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=279.0

« ตอบกลับ #626 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 12:27:45 AM »
เอ่อ แล้วในส่วนของวงจร เรารู้ได้ยังไงครับว่า ความชันจุดตัดเป็นกี่ db อ่ะครับ  [unde_cided]

อ๋อ ผมหมายถึง Passive ที่เราสร้างออกมาน่ะครับ นอกจากเลือกวงจรได้แล้ว เราเลือกความถี่ได้
แล้วเราเลือกความชันได้อิสระเลยใช่มั้ยครับ อิอิกำครับ  [phok]

การใช้อิเล็กทรอนิคส์  เป็นการสุ่มหาจุดตัดที่เหมาะสม หรือ เพื่อความสะดวก และ ประหยัดเวลาในการเลือกหาจุดตัดให้กับลำโพงนั้นๆครับ  ส่วนการทำจริง ก็ไม่แน่เสมอไปว่าจะต้องทำตามจุดนั้นอาจจะเลื่อนขึ้น หรือ ลง เพื่อความเหมาะสมกลมกลืน ส่วนสโลป ผมจะดูว่าผู้ใช้มีแอมป์กำลังขับเท่าไหร่  ดอกลำโพงกินวัตต์หรือไม่  หากเหลือเฟือ ก็จัด 18-24 dB ครับ เพื่อความนิ่งและการเก็บตัวที่ดี และ พ่วง RLC filter อีกหนึ่งชุด หากเป็นพวกเล่นหลอด โดยเฉพาะพวกวัตต์จ้อย ไม่เกิน 10 วัตต์ 12dB ก็เหนื่อยแล้วหล่ะครับ  โดยเฉพาะกับ WC 4 ซึ่งกินวัตต์มากกว่าเพื่อนในกลุ่ม ขนาด 2A3 ขับยังเหนื่อยเลยครับ ถ้า Damping factor ต่ำๆ แย่แน่ๆเพราะจะกลายเป็นแอมป์ไม่มีเรี่ยวแรงไปเลย   กลับมาที่สโลปอีกนิด   ไม่ว่าจะสโลปเท่าไหร่ หากต่อกันได้กลมกลืน ได้เสียง และ รายละเอียดที่ครบถ้วน ก็น่าจะจบครับ ส่วนใหญ่ผมจะเลือกใช้ 12 (วูฟเฟอร์) + 18 (ทวีตเตอร์) + zobel  แต่ใน WC 6 ตัวปัจจุบัน ผมเลือกที่จะฟังแบบสบาย โดยที่ไม่ไปเปลี่ยนฐานเสียงเดิมของลำโพงมากนัก จึงเลือกตัดที่ 6 dB  แต่ถ้าของลูกค้า ผมใช้ 18 dB ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ตุลาคม 2011, 10:17:47 AM โดย CreAte HoUse »

• Vmodtech
« ตอบกลับ #627 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 12:44:19 AM »
เข้าใจแล้วครับทีนี้  clapping-1-2 ต้องไปนั่งคุ้ยตัว PA ซะใหม่แล้วครับ  [roll]

« ตอบกลับ #628 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 12:48:27 AM »
เข้าใจแล้วครับทีนี้  clapping-1-2 ต้องไปนั่งคุ้ยตัว PA ซะใหม่แล้วครับ  [roll]
ชุดใหญ่หรือเล็กครับ PA น่ะ ถ้าชุดใหญ่แนะนำให้ใช้ Active จะถูก และ จัดง่ายกว่าเยอะนะครับ แต่ถ้าทำเล่นเอามันก็จัดพาสซีฟไปครับ  เบสแน่น ก็ต้องจัดอย่างต่ำ Order 3 ครับ แต่ส่วนใหญ่ที่ทำให้เพื่อนๆจะจัด 24dB ทั้งหมดครับ เพราะแอมป์เค้ากำลังเหลือๆเลยครับพวกบ้าพลัง   

• Vmodtech
« ตอบกลับ #629 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 01:27:15 AM »
ชุดใหญ่หรือเล็กครับ PA น่ะ ถ้าชุดใหญ่แนะนำให้ใช้ Active จะถูก และ จัดง่ายกว่าเยอะนะครับ แต่ถ้าทำเล่นเอามันก็จัดพาสซีฟไปครับ  เบสแน่น ก็ต้องจัดอย่างต่ำ Order 3 ครับ แต่ส่วนใหญ่ที่ทำให้เพื่อนๆจะจัด 24dB ทั้งหมดครับ เพราะแอมป์เค้ากำลังเหลือๆเลยครับพวกบ้าพลัง   
ตอนนี้มี ACTIVE ครับ dbx-234XL ใช้ตัดเป็นสองทาง ลำโพงเป็น ตู้ 15"+แหลมยูนิตว๊อยซ์ 2 นิ้ว กับ ซับ 18 หน้าเปิดธรรมด๊าธรรมดา ข้างละสองเซตครับ  [roll]
พอดีว่าต้องการเผื่อบางงานจะได้เอาตู้ 15 เป็น Fullrange ไปเลยครับ (ทั้งนี้ อยากหาประสบการณ์การทำ Passive ครับ ก่อนจะย้ายมาเล่น 12")
 [res] แต่เปิดเทอมแล้วนี่สิครับ อุปสรรค