ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนถามเกี่ยวกับ JP74 เอ๊ยยย JP-200 จากท่านที่เคยเล่นขอรับ  (อ่าน 10026 ครั้ง)

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
           clapping-1-2  ขอรบกวนตอบด้วยว่า JP-200 (แบบที่ใช้หลอด 12AX7 ข้างละสามหลอด) เสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ คุ้มค่าที่จะทำเล่น และสมคำร่ำลือหรือไม่ประการใด และมีเทคนิคอะไรบ้างที่จะทำให้เสียงแจ่มๆ สมคำร่ำลือ  ...ขอคำตอบเป็นข้อมูลด้วยครับ..... ขอบพระคุณมากครับ

fart-raccoon                                                                                                          fart-raccoon

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
ที่เอา C หลาย ๆ ตัว ผสมกันเป็น C output ช่ายป่าวคับพี่

ที่เอา C หลาย ๆ ตัว ผสมกันเป็น C output ช่ายป่าวคับพี่
                แบบนั้น่าจะเป็น JP-80 มั๊งครับ   [unde_cided] 

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
ถ้า jp-74 คงมีคนคนเดียวที่เคยเล่นอะครับ [joobka] [joobka] [joobka]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ที่น้าลุง เฉยๆ พูดถึงน่าจะเป็นตัวนี้ครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

[thumbs-up-raccoon] ถูกต้องนะค๊าบ หาข้อมูลไว้เยอะแว้วจากเว็บ JAPAN มีหมด แต่ยังไม่รีบทำครับ อยากอ่านคำวิจารณ์ รึที่ฝรั่งเค้าว่า REVIEW น่ะครับ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • หุ่นไล่กา !
 [smi_ley] รออยุ่นะครับลุง  fart-raccoon วิ๊ดวิ้ว ปรีหลอด  [roll]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ถ้า jp-74 คงมีคนคนเดียวที่เคยเล่นอะครับ [joobka] [joobka] [joobka]

clapping-1-2    clapping-1-2

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
มายกที่บ้านผมเอาไปเล่นก่อนไหม มีให้ยืมแบบไม่มีกำหนดส่ง
อยากส่งกลับวันไหน จึงค่อยเอามาคืน

JP200 เสียงเปิดเผย จริงจัง มีความจริงใจ ตามสไตล์หลอด 12AX7
หากอยากได้เสียงที่เนียนนุ่มดุจปุยนุ่น อย่างเสียงของไพบูลย์ ศุภวารี ให้มองข้ามปรีตัวนี้ไปเลย

ที่ผมพูดอย่างนี้ มิใช่ว่า JP200 ไม่ดีนะ ดีทีเดียว น้ำเสียงที่ได้จากปรีตัวนี้เน้นความสมจริง
ไม่ได้เน้นจริตจะกร้านแบบหลอด 6DJ8

จุดอ่อนของ JP200
เนื่องจากปรีตัวนี้มีเกนขยายที่สูง ดังนั้น ต้องระมัดระวังในการออกแบบลาย PCB
มิเช่นนั้นอาจจะมีจี่ ฮัม มารบกวนใจได้ แต่ถ้าปราบจุดนี้ลงได้

ขอบอกว่าสนุกและท้าทายมากครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

นี่คือหน้าตาของปรีตัวนี้ของผมที่ทำไว้ครับ

ภาคจ่ายไฟออกแบบใช้หลอด EL84 กับ EF86
สิ้นเปลืองดีไหมครับ

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • หุ่นไล่กา !
 [smi_ley] [roll] แหล่มเลยน้าเมา
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

น้าเฉย เคยถามหาลาย PCB ไฟล์ไม่หลงเหลือเสียแล้ว ไปพร้อมกับ HDD ที่พังไป
พอหลงเหลืออยู่บ้าง ที่ htg2 เลยเอามาแปะไว้ให้ดูพอเป็นสังเขปครับ

มีคนเคยแอบมากระซิบข้างหูว่า ให้ผมเปลี่ยนไดโอดที่ใช้จาก 1Nxxxx
เป็นเม็ดถั่วเขียว BYV26E จะได้เสียงที่นุ่มนวลลงมาอีก ชวนฟัง

นับแต่บัดนั้น จนถึงบัดนี้ผมยังไม่ได้ลองตามเซียนอาวุโสเลยครับ

ขอบคุณครับน้าแอลกอฮอออล์  ทำไมผมไม่เห็นรูป หมาป่าไฟเป็นอะไรไปรึปล่าว ?  อยากรู้สรรพคุณเท่านั้นเองครับ แบบ pcb คงต้องทำขึ้นมาใหม่อยู่แล้วครับ .. ไม่อยากให้เหมือนใคร อิ อิ แค่พอเป็นแนวทางก็พอ ปีหน้าฟ้าเปิดค่อยทำครับถ้าไม่ชิงตายจากโลกนี้ไปซะก่อน ในปีนี้ หุ หุ ... อ่าสสส์ แล้วเจอกันนะ JADIS ... คงไม่รบกวนยืมครับ ไว้บรรเลงเองเลยย ทำรวมเป็นแผ่นเดียวแบบน้าอัลล์ อลังการงานสร้างดีครับ ขอบคุณค๊าบบบ ตั้งชื่อไว้ก่อนละกัน " ปรีหลอดจริงใจ " [res]

ผมดันชอบ JP80 ที่มีลีลา และจริตจะกร้านน่ารัก
ลองพิจารณานะ เพราะตัวเดิมของผมดันให้เพื่อนเอาไปฟังนานแล้ว

อยากกลับมาทำใหม่อีกครั้งครับ

ที่คิดไว้ก็คือ แยก ซ้าย ขวา  ออกจากกันอย่างเด็ดขาด หัวจรดหาง ครับ ส่วนภาคจ่ายไฟดูก่อนครับ ถ้าแยกด้วย ไม่รู้จะไหวมั๊ย จับลงกล่อง PV-01 สบาย ๆ ครับ  clapping-1-2

สนับสนุนให้แยกภาคจ่ายไฟออกไป 1 แผ่นเลยครับ
แล้วจัด PCB ภาคปรีให้มีขนาดที่ไม่โตจนเกินไป น่าจะแหล่มกว่า

ทำให้สวย ๆ จะขอร่วมหัวจมท้ายด้วยครับ

ผมขาด EL84 อีกหลอดเดียว ถ้าแยกภาคจ่ายไฟ ซ้ายขวาด้วย คงต้องหา 2 หลอด ให้มันสะจายไปเลย แต่หม้อนี่สิครับ สองลูกโหหห ... คงต้องคิดดูก่อนครับแยกไฟไหวม๊ะ ( สงสัยจะเว่อร์ไปนะ)   [laugh-raccoon]

ผมขาด EL84 อีกหลอดเดียว ถ้าแยกภาคจ่ายไฟ ซ้ายขวาด้วย คงต้องหา 2 หลอด ให้มันสะจายไปเลย แต่หม้อนี่สิครับ สองลูกโหหห ... คงต้องคิดดูก่อนครับแยกไฟไหวม๊ะ ( สงสัยจะเว่อร์ไปนะ)   [laugh-raccoon]

ไม่สนับสนุนการทำภาคจ่ายไฟออกเป็น 2 ชุด เพราะเปลื้องสิ้นดี
EL84 ราคาก็แพง
EF86 ที่เอามาทำเป็น Buffer นี่ราคาก็หนัก

ทำชุดเดี่ยวนะดีแล้ว เพราะจะได้เอาหลอดไม่มีคู่มาทำภาคจ่ายไฟครับ

EF86  มีแล้วครับ 2 หลอด  EL84  ไม่ JJ ก็ หมีขาวครับ ราคาพอเหลือจ่ายค่ามาม่าครับน้าอัลล์ แต่หม้อสองลูกนี่สิ !!

ออฟไลน์ kla2000

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
ขอเข้ามาตั้งตารอชมด้วยคนครับ [roll-eyes] [roll-eyes]

ขอเข้ามาตั้งตารอชมด้วยคนครับ [roll-eyes] [roll-eyes]

น้าก็ทำแบบ pcb ได้สวยนะครับ  ทำไปก่อนสิครับ เอามาชมกันบ้างนะ ... รอชม ผมเองคงอีกนาน โปรเจ็คบานตะไท ครับ [tremor-raccoon]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
   [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ kla2000

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
ทำได้แต่กลัว HUM  laughhahaha เพราะผมไม่รู้เลยว่าวงจรนี้มีจุดอ่อนต่อการฮัมตรงใหนบ้าง

ตอนนี้ผมก็ติดโปรเจ็คอีกสามสี่ตัว ถ้าเสร็จแล้วยังไม่มีใครออกแบบตัวนี้ออกมา ผมจะออกแบบมาให้ชมกันครับ [smi_ley]