ผู้เขียน หัวข้อ: อยากอับเกรด c ช่วยแนะนำด้วยคับ  (อ่าน 8360 ครั้ง)

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: อยากอับเกรด c ช่วยแนะนำด้วยคับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2016, 09:54:16 PM »
ผมลองใหม่ ค่า K ทั้ง ac dc เป็น 0.0 เหมือนเดิม  [chick1] ผมเลยลองถอด pcb ถ่ายอีกด้านให้ดูครับ ขอบคุณมากครับ

ขอรูปนี้หลายๆมุมด้วยนะครับ จุด K ไม่มีไฟเลยหรือครับ ได้เสียบหลอดต่อลำโพงไหมครับ เปิดฟังเพลงตามปกตินะครับ แล้วปิดเครื่องเล่นปิดปรี ลดวอลลุ่มลงแลัวค่อยวัดไฟ   [chick4]

วัดที่ขาได้ไหมครับ

ได้สิครับ เอาที่เราวัดได้ง่ายๆ แต่บางจุดต้องระวังด้วยนะครับ โดยเฉพาะไฟสูง  [chick-dance2]

• Emergency :[img width=800 height=600]
Re: อยากอับเกรด c ช่วยแนะนำด้วยคับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2016, 10:00:30 PM »
 [chick8] ในการโพสรูป ปรับขนาดความกว้าง 900-1000 pixel แล้วมีขนาดไฟล์ไม่เกิน 2M ใช้โพสรูปตาม ตัวอย่างครับ จะได้รูปใหญ่และชัด

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=17824.0

ออฟไลน์ skiipico

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2016, 07:39:38 PM »
อาจาร์ย และพี่ๆ ครับ ผมว่าถ้าผมไล่เช็คเอง เสียเวลาพี่ๆ และอาจารย์ เพราะผมมือใหม่จริงๆ และไม่คล่องการใช้มิเตอร์วัดด้วย ผมส่งช่างเช็คดีกว่าครับ เอาชัวร์และไม่เสียเวลาด้วย รบกวนแนะนำว่าส่งได้ที่ไหน หรือพี่ๆ และอาจาร์ย ท่านใดจะให้ความกรุณารับไปเช็คให้ หรือซ่อม ผมยินดีเสียค่าบริการครับ และขอขอบคุณมากๆกับการสอน แต่ผมหัวช้าแถมมีความรู้ด้านอีเล็คทริค แบบงูๆปลาๆ หรือน้อยมาก เกรงว่าจะทำให้เสียเวลา ครับ  [embarrassed]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤศจิกายน 2016, 07:49:37 PM โดย skiipico »

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2016, 08:05:35 PM »
อย่าพึ่งท้อสิครับ หลายท่านก็เริ่มจาก 0. น่ะครับ ถ้าผ่านช่วงเวลานี้ไปได้ ก็สามารถประกอบเองได้นะครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2016, 09:08:39 PM »
 [frightened-11] จิงๆก็ไม่ได้ท้อหลอกครับเพียงแต่ พอทำตามแล้วมันไม่เป็นไปตามที่แนะนำ อีกอย่างกลัวจะทำช้อตพังเสียก่อน ส่วนตัวผมชอบแกะชอบทำอยู่แล้วครับสนุกดี ของดีทำให้เสีย เป็นประจำ  [embarrassed] แต่เกรงใจมากกว่าครับ โอเคมาลุยต่อครับ

ว่าแต่ผมลองเสียบหลอด เปิดเครื่องปกติดี แล้วผมลองวัดที่ตำแหน่ง k ค่าที่วัดมันขึ้น 60-50 แล้วตัวเลขก็ลดลงเหลือ 0.1 เหมือนเดิมครับ

ขอบคุณมากๆครับ

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2016, 09:12:54 PM »
 [huge-thumbs-up] เอาอย่างนี้เปิดเพลงมาด้วยเลยครับ และวัดเป็น Vdc. น่ะครับ. ดูว่าจะตกลงอีกไหม

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2016, 11:26:48 PM »
 [chick-flying] ใกล้สรุปแล้วละครับน้า วัดค่าอีกไม่กี่จุดก็จบแล้วค่อยส่งต่อให้ทีมปรุงเสียง

อันเเรกเราต้องวัดหากระแสทำงาน และไฟของวงจรแต่ละจุดก่อน ที่สำคัญตอนนี้คือ
จุด D ขา 3 หลอด 12AT7 เทียบกับ Gnd  และ จุด F ขา 8 หลอด EL34 เทียบกับ Gnd ซึ่งผมเดาว่าเป็นจุดเดียวกับจุด K   ถ้าได้แรงดันไฟ ทีเป็น DC แล้วเราสามารถคำนวณหา กระแสได้จากค่า Ohm ที่วัดได้
จุด D    = 1.99   ผมว่าเห็นบางวงจรค่าเป็น 2K  น้าลองดูหน่อยของ meter ด้วยนะครับ
จุด F,K  = 370 Ohm

ออฟไลน์ nixon

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
  • ‘อายุ วรรณโณ สุขขัง พลัง’
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2016, 08:54:17 AM »
ไดโอดแรคติฟายในภาพลายเส้น PCB 2 ตัวซ้าย สัญลักษน์ผิดหรือเปล่าครับ...
ดูอีกที ในวงจรที่วาดใหม่ก็ผิดอยู่ครับ....
ข้อมุลส่วนตัวครับ...

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=18675.0

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2016, 09:01:08 AM »
ไดโอดแรคติฟายในภาพลายเส้น PCB 2 ตัวซ้าย สัญลักษน์ผิดหรือเปล่าครับ...
ดูอีกที ในวงจรที่วาดใหม่ก็ผิดอยู่ครับ....

[huge-thumbs-up] ผิดครับ [0002053E]

• Member
  • *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2016, 06:21:07 PM »
[huge-thumbs-up] เอาอย่างนี้เปิดเพลงมาด้วยเลยครับ และวัดเป็น Vdc. น่ะครับ. ดูว่าจะตกลงอีกไหม

ผมลองเสียบหลอด แล้วเปิดวัดค่าตำแหน่ง k คือเหมือนเดิม ตัวเลขขึ้นแล้วก็ลง ครับ  [chick1] ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2016, 06:36:34 PM »
  วัดค่า R ใส่ในวงจรให้หมดเลยครับ จะได้ดูได้ง่ายขึ้น บางจุดหากต้องคำนวณก็จะช่วยในการอธิบายให้เข้าใจได้ง่ายขึ้นครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2016, 07:52:45 PM »
  วัดค่า R ใส่ในวงจรให้หมดเลยครับ จะได้ดูได้ง่ายขึ้น บางจุดหากต้องคำนวณก็จะช่วยในการอธิบายให้เข้าใจได้ง่ายขึ้นครับ

[fb-smiling] ตั้งมิเตอร์เป็น Ohm แล้ววัดคร่อม R มาเลยครับตามหมายเลข

ต่อจากนั้นเปิดฟังเพลงเมื่อดังแล้วลดวอลลุ่มลง แล้วตั้งมิเตอร์เป็น VDC โดยยึด GND ขาดำของมิเตอร์ และสายสีแดงไล่วัดตามแต่ละจุดมาเลยครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2016, 08:05:11 PM »
ส่งการบ้านครับ ไม่รู้ทำถูกหรือเปล่าน่ะครับ ผิดถูกแนะนำด้วยน่ะครับ [chick4]

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2016, 11:19:24 PM »

ไม่ยอมบอกหน่วยเลยนะครับ  [chick-cry]

• Member
  • *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2016, 12:03:13 AM »

ไม่ยอมบอกหน่วยเลยนะครับ  [chick-cry]

ขอโทษด้วยครับ หน่วย k ohm ครับ ส่วนอีกอัน เป็นโวลท์ ครับ  [chick-confuse]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2016, 12:09:17 AM »
  หน่วยเป็น K ohm ทั้งหมดคงไม่ใช่แล้วครับ น้า  หากมิเตอร์ที่ใช้ไม่ใช่ fluke วัดบนวงจรส่วนใหญ่ค่าจะไม่ตรงกับความเป็นจริงด้วยครับ  มิเตอร์ทั่วไปส่วนใหญ่จะวัดบนวงจรไม่ค่อยได้ครับ   น้าว่างมั้ยหล่ะครับ พรุ่งนี้ ถ้าว่างขับรถมาหาผมที่พระราม2 ได้ เดี๋ยวจะแนะนำปูพื้นให้ครับ  ถ้ามาได้ยกเครื่องมาอย่างเดียว อย่างอื่นไม่ต้อง เดี๋ยวจะสอนให้ตรวจเช็คเบื้องต้นให้
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2016, 01:15:52 AM »
เอาคร่าวๆนะครับ ตอนนี้วงจรได้ประมาณนี้แล้วค่อยไปต่อยอดที่ห้องเรียนนะครับ

R จุดที่ 9 ในลาย PCB ขนานกับ L อยู่น่าจะเลือกใช้อย่างใดอย่างหนึ่งนะครับ  ยังไงลองปลด L ออกแล้ววัด R จุด 9 อีกทีครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2016, 02:20:48 AM »
  หน่วยเป็น K ohm ทั้งหมดคงไม่ใช่แล้วครับ น้า  หากมิเตอร์ที่ใช้ไม่ใช่ fluke วัดบนวงจรส่วนใหญ่ค่าจะไม่ตรงกับความเป็นจริงด้วยครับ  มิเตอร์ทั่วไปส่วนใหญ่จะวัดบนวงจรไม่ค่อยได้ครับ   น้าว่างมั้ยหล่ะครับ พรุ่งนี้ ถ้าว่างขับรถมาหาผมที่พระราม2 ได้ เดี๋ยวจะแนะนำปูพื้นให้ครับ  ถ้ามาได้ยกเครื่องมาอย่างเดียว อย่างอื่นไม่ต้อง เดี๋ยวจะสอนให้ตรวจเช็คเบื้องต้นให้

[chick-clap] ขอบคุณมากเลยครับ อยากไปครับ แต่พอดีผมมีธุระกับที่บ้าน  [frightened-11] เลยอดเลย เดวผมอาจจะรบกวนนัดอีกที ทางพี่สะดวกวันไหนบ้างครับ ขอบคุณมากครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2016, 02:25:40 AM »
เอาคร่าวๆนะครับ ตอนนี้วงจรได้ประมาณนี้แล้วค่อยไปต่อยอดที่ห้องเรียนนะครับ

R จุดที่ 9 ในลาย PCB ขนานกับ L อยู่น่าจะเลือกใช้อย่างใดอย่างหนึ่งนะครับ  ยังไงลองปลด L ออกแล้ววัด R จุด 9 อีกทีครับ

ให้ผมจี้ออก ข้าง L ออกแล้ว ต้องเปิดไฟและเสียบหลอด แล้วค่อยวัดใช่ไหมครับ รบกวนด้วยครับ

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2016, 07:23:23 AM »
ขันน็อตออกครับเห็นสายหม้อแปลงที่ติดฝาแท่นด้านข้างไหมครับมีสายสองสายนะครับ วัดโอห์มก็พอครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2016, 03:49:38 AM »
ขันน็อตออกครับเห็นสายหม้อแปลงที่ติดฝาแท่นด้านข้างไหมครับมีสายสองสายนะครับ วัดโอห์มก็พอครับ

ค่าเป็น 0 ครับ  [chick1] ไม่รู้ทำถูกไหมครับ รบกวนด้วยครับ

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2016, 07:04:21 AM »

ค่าเป็น 0 ครับ  [chick1] ไม่รู้ทำถูกไหมครับ รบกวนด้วยครับ

วัดคร่อม R. น่ะครับ ตั้งมิเตอร์เป็นโอห์ม อ่านหน่วยที่มิเตอร์มาด้วยนะครับ  หรือดูที่สีแถบ R มาครับ ส้ม ส้ม เหลือง เงิน หรือเปล่า

ลองดูตัวอื่นอ่านแถบสีเล่นๆดูครับว่าตรงไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤศจิกายน 2016, 08:33:03 AM โดย RuNgPhUnGⓇ »