ผู้เขียน หัวข้อ: หลอด el84 ของ SIEMENS กับ amperex  (อ่าน 2196 ครั้ง)

ออฟไลน์ teamp1

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 9
หลอด el84 ของ SIEMENS กับ amperex
« เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2013, 07:57:08 PM »
หลอด el84 ของ SIEMENS กับ amperex ดูโครงสร้างเหมือนกันมากเลย แยกไม่ออก มันผลิดมาจากที่เดียวกันหรือปล่าวครับ แล้วเรื่องเสียงมีความแตกต่างกันยังไงครับ  ใครเคยฟังเคยเล่นช่วยรีวิวหน่อยครับ

• **
Re: หลอด el84 ของ SIEMENS กับ amperex
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2013, 10:31:08 PM »
ตอนนี้สนใจ el84 amperex อยู่ แต่ว่าราคามันก็สูงและหายากด้วย พอดีผมเห็นรูป el84  SIEMENS  เห็นว่าโครงสร้างเหมือนกับ el84 amperex ยังกับผลิดมาจากที่เดียวกันเลย ราคาก็ไม่สูงก็เลยสนใจ  แต่ไม่รู้ว่าเสียงเป็นไงไม่เห็นมีรีวิวเสียงเลย ท่านใดรู้หรือเคยฟังช่วยวิจารณ์หน่อยครับ

• **
Re: หลอด el84 ของ SIEMENS กับ amperex
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2013, 11:35:13 PM »
เงียบจัง

ออฟไลน์ p-juab

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 20
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2013, 04:42:44 PM »
ตอนนี้สนใจ el84 amperex อยู่ แต่ว่าราคามันก็สูงและหายากด้วย พอดีผมเห็นรูป el84  SIEMENS  เห็นว่าโครงสร้างเหมือนกับ el84 amperex ยังกับผลิดมาจากที่เดียวกันเลย ราคาก็ไม่สูงก็เลยสนใจ  แต่ไม่รู้ว่าเสียงเป็นไงไม่เห็นมีรีวิวเสียงเลย ท่านใดรู้หรือเคยฟังช่วยวิจารณ์หน่อยครับ

ตอนนี้ผมฟัง E84L PH เทียบกับ 6BQ5 Matsushita อยู่ (เพิ่งทำเสร็จ) ผมชอบ PH มากกว่าครับ
เสียงกลางเนื้อ ๆ เน้น ๆ เลย  ส่วน Matsu ไม่โดดเด่นเสียงใดมากกว่ากันดีรวมทุกย่าน แต่ออกบางกว่า
เล็กน้อยครับ  ไม่เคยเทียบกับ   el84 amperex  ไม่มี  ฮิ ๆ  แต่ถ้าโครงสร้างเหมือนกันน่าจะมาจากโรงงาน
เดียวกัน  เพราะแหล่งผลิตอยู่ใกล้ ๆ กันถ้าได้ราคาดีกว่าก็จับเลยครับ  ่พี่ EL84lover  ให้ข้อมูลไว้ที่นี่ครับ

http://www.audiodiyclub.net/index.php?topic=3366.0