ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องบอร์ด soft start ครับ  (อ่าน 2392 ครั้ง)

ออฟไลน์ peelaviioza45

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
ถามเรื่องบอร์ด soft start ครับ
« เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2014, 11:33:45 PM »
ถ้าผมเอาบอร์ด soft start ไปใส่ไว้ต่อจาก Rectifier กันไฟกระชากก่อนเข้าบอร์ดแอมป์ จะได้ไหมครับ เพื่อมันจะได้ไม่มีเสียงตุ้บออกจากลำโพงตอนเปิด-ปิดสวิช

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
Re: ถามเรื่องบอร์ด soft start ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2014, 12:32:05 AM »
ต้องดูก่อนว่าบอร์ดออกแบบมาให้ดรอปไฟกับไฟแบบไหนน่ะครับ

ถ้าเป็น soft start ฝั่งไฟสูง AC ก็จะดรอปไฟเข้าหม้อแปลงไม่ให้ in-rush current พุ่งมากเกินไป โดยเฉพาะยิ่งถ้าฝั่ง secondary ผ่านบริดจ์แล้วต่อ C ความจุสูงๆ ซึ่งปกติ soft start จะจำเป็นจริงๆ กรณีที่ใช้หม้อแปลงเทอรอยด์ครับ เพราะกระแสกระชากในวินาทีแรกมันสูงมาก จึงต้องจำกัดกระแสก่อน

ถ้าเป็นหม้อ EI ก็น้อยหน่อย ถ้าเป็นแอมป์บ้านปกติไม่ค่อยน่าห่วงเท่าไหร่ครับ เสียงตุ๊บนิดเดียว
แต่ถ้าแอมป์ตัวนั้นคือแอมป์งานกลางแจ้ง วัตต์สูงและอัตราป้อนกลับสูง เสียงตุ๊บมันจะอันตรายกับลำโพงตามตัวมัน แบบนี้ต้องใช้ soft start เพื่อลดผลของตุ๊บครับ

บอร์ด soft start อีกแบบ ที่ไม่ค่อยได้เห็นคือบอร์ดคุมไฟฝั่ง secondary ก็มีนะ แต่ไม่ค่อยมีคนใช้ ไม่ค่อยได้ประโยชน์เท่าไหร่ เอาไว้ลดเสียงตุ๊บเท่านั้นแต่ไม่ช่วยเรื่อง primary ของเทอรอยด์กระชากกระแส
ส่วนใหญ่ใช้แบบแรกมากกว่า

อีกอย่างคือการคุมไฟฝั่ง AC หน้าคอนแทค พิกัดกระแสไฟไหลผ่านต่ำกว่า รีเลย์ไม่ต้องเผื่อกระแสมาก และด้วยความเป็น AC จะเกิดอาร์คที่คอนแทคน้อยการการตัดต่อ DC

การตัดต่อ AC ที่พิกัดเดียวกัน จะทำให้หน้าคอนแทคทนทานกว่าการตัดต่อ DC ครับ

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
Re: ถามเรื่องบอร์ด soft start ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2014, 12:34:51 AM »
แต่ถ้าต้องการแค่ลดตุ๊บ
หาแค่วงจรป้องกันลำโพงก็พอครับ