ผู้เขียน หัวข้อ: คิดตามที่ฝัน แล้วค่อยทำตามที่คิด  (อ่าน 58321 ครั้ง)

ออฟไลน์ malako

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 88
Re: คิดตามที่ฝัน แล้วค่อยทำตามที่คิด
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2013, 05:41:12 PM »

พอจะมีเรี่ยวแรงขึ้นบ้าง  เสาร์ที่ผ่านกับสายวันอาทิตย์นี้เลยเอาแรงออกเสียหน่อย
อยากได้เสียงกลางที่เด่นๆ และให้องศาการกระจายเสียงในแนวตั้ง
จุดที่วางทวีทเตอร์  ต้องเจี๋ยนออกบ้างให้มีลักษณะฮอร์นไม้นิดๆ

ตู้ไม้อัดหนาถึง  26 มิล 
แผ่นหน้า  2  ชั้นหนา  52  มิล แข็งแรงเหลือๆ สำหรับยึดดอกลำโพง
ปริมาตรได้ใกล้  60  ลิตร

ความจริงตู้ลำโพงที่ใช้  2  ดอกเรียงในแนวดิ่งผมทำเล่นมาเกิน  30  ปีละครับ
ลักษณะการวางดอกลำโพง  Sound collumn  ใช้งานกลางแจ้งมากว่า  50  ปีแล้ว
ปัจจุบันเมืองไทยเรียก  ไลน์แอเละ

<a href="http://www.youtube.com/v/lcHyXH4UqUc?hl=th_TH&amp;amp;version=3" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/lcHyXH4UqUc?hl=th_TH&amp;amp;version=3</a>

เมื่อใช้หมุนๆ ขัดพอได้รูปร่าง  ก็ต่อด้วยการใช้ตะไบเหล็กลูบให้ได้โค้งมน เกลาให้เนียนอีกที
จากนั้นตามด้วยกระดาษทรายเบอร์จิ๋วสุด  ก่อนลงแล็คเกอร์ครับ
กะว่าจะทำมาร้องคาราโอเกะในบ้านแบบถาวรซะที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิถุนายน 2013, 05:57:31 PM โดย malako »

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
Re: คิดตามที่ฝัน แล้วค่อยทำตามที่คิด
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2013, 07:16:55 PM »
ลุง malako นี่แข็งแรงจริง ๆ แถมไฟยังแรงอยู่ด้วย ขยันทำอะไรตั้งเยอะแยะ

[pig6456] [pig6456] [pig6456]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2013, 07:25:05 PM »
  น้าไม่ยกหลบแดดมาหน่อยล่ะครับ ยิ่งร้อนยิ่งเหนื่อยง่ายนะ  เวลาขัดน้าควรหาผ้าปิดจมูกด้วยนะครับ เป็นห่วงในสุขภาพครับผม เพราะในผงไม้น่ะเค้าอัดน้ำยาเคมีมาด้วย
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2013, 07:59:25 PM »
  น้าไม่ยกหลบแดดมาหน่อยล่ะครับ ยิ่งร้อนยิ่งเหนื่อยง่ายนะ  เวลาขัดน้าควรหาผ้าปิดจมูกด้วยนะครับ เป็นห่วงในสุขภาพครับผม เพราะในผงไม้น่ะเค้าอัดน้ำยาเคมีมาด้วย

ขอบพระคุณครับ

ตอนยกตู้ลำโพงจากห้องเก็บของ  ผมวานเด็กกวาดถนนชาวพม่าช่วยยกแต่เช้า
พอสายเจอแดด  ครั้นจะยกหนี  ม่ายรู้เด็กพม่าไปถึงไหนละครับ
ร้อนต้องทนเอาแบบชกมวย   แต่ละยกต่อย  3  นาที  แต่ผมพัก 7  นาที  เหงื่อท่วมตัว
และตอนขัดผมกลั้นหายใจเอา  คิดว่าทำกลางแจ้ง  4 - 5 ปีทำทีคงพอสู้ได้ครับ

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2013, 10:10:10 PM »
สุดยอดเลยครับนับถือจริงๆ  [res] [res] [res] [res]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ dekdoi1963

• ถูกใจกด Like+ 15
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2013, 10:12:34 PM »
ถ้าอยู่ใกล้ ขอเป็นลูกศิษย์นะครับ ชอบแบบกลางแจ้งๆ ครับ [res]

« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2013, 06:49:06 AM »

เจ็บป่วยทางกายชนิดเรื้อรังเป็นโน่นนี่พอรำคาญ
ถ้าตัวเองสบายดีบ้างคนรอบข้างก็เป็นแทน
ตอนแรกผมก็ไม่เชื่อ  ล้าน %  ไม่เชื่อดอกครับเรื่องของ "ปีชง"

เค้าบอกว่าปีนี้ผมชง 100%  ให้ระวังที่สุดในทุกเรื่อง
โดยเฉพาะระวังปาก  ปากอาจเหม็นน้อยถึงเหม็นมาก 
โบราณเรียก  ปากเสีย  นะครับ

เริ่มวันแรกของปี  1 มกราคม  คนที่บ้านพาลไม่คุยกะผมนานกว่า 3 เดือน
เหตุเพราะคืน  31 ธันวาคมหลังเที่ยงคืน
พลังปากแค่ 2 พยางค์....  E - 5  เท่านั้นครับ

« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2013, 07:15:10 AM »

ฟังเพลงจากตู้ลำโพงมาค่อนชีวิต  ทุกข์บ้างสุขบ้างสลับกันไป
แต่ถ้าเอาวิชาสถิติมาทำการประเมิน
ผลของออกมาในรูป ทุกข์มากกว่า

ผมค่อยวิเคราะห์วิจัยแล้วออกจะเห็นว่า  มันมาจากตู้ลำโพงเป็นเหตุ
โดยเฉพาะเมื่อผมไม่สามารถสร้างได้เอง  ต้องเดินทางไปกลับเป็นวัน
เพียงเพราะลำโพงไม้อัดคู่เดียว  และอาจต้องรอนานตามคิวถึง 2 เดือน

เมื่อคิดสารพัดคิดแล้ว  ผมจึงต้องเรียนว่า  ผมต้องเลิกคบตู้ลำโพงให้เด็ดขาดไปเลย
นั่นคือผมจะฟังแบบเปลือยเปล่าไร้ตู้  หรือที่เค้าเรียกว่า  OB
แต่ผมไปไกลกว่า   คือเปลือยจริงๆ

นี่คือตัวอย่าง  จากหลายสิบคู่ที่ลองฟัง
ผมว่าผมเจอสิ่งมหัศจรรย์ของโลกเข้าแล้ว
ดอกลำโพง 3 นิ้ว ยี้ห้อโซนี่  วางขายริมฟุตบาทบ้านหม้อ
ตัวละ 40 หรือ 80 บาทจำไม่ได้ครับ
คุณงามความดีที่สร้างเสียงเพลงเสียงดนตรีให้ผมฟัง
มันข้ามลำโพงที่ผมเคยฟังมาทุกคู่ครับ

ไม่เกี่ยวกับปีชง 100%  นะครับ โปรดอย่าได้ขย้อนท้องให้หวาดเสียว
ต้องลองฟังเองถึงจะรู้ครับ

« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2013, 07:23:22 AM »
แอมป์ที่ใช้ขับคือ  Sansui 1000A รุ่นจมน้ำที่รื้อภาค AM  ,  FM  ออกเหลือแต่  ปรี และพาวเวอร์เท่านั้น
เรียบ ง่ายดีแท้  ฟังกะยูทูบเป็นหลัก
ชีวิตการฟังเพลงค่อยมีความสุขขึ้นอย่างที่ไม่เคยรู้สึกมาก่อนครับ

ไม่มีบุคลิกเสียงจากตู้ไม้อัดปะปนมาให้กวนใจ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2013, 08:32:39 AM »
ชอบอ่านกระทู้พี่มะละกอ อ่านแล้วสุขใจครับ
 [clap hand2]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2013, 07:08:10 AM »
ชอบอ่านกระทู้พี่มะละกอ อ่านแล้วสุขใจครับ
 [clap hand2]

ขอบคุณครับ

พักนี้สุขภาพทั้งกายและใจเริ่มดีขึ้น 
สามารถนั่งพิมพ์ได้นานขึ้นโดยไม่เวียนหัว และปวดต้นคอตุ๊บๆ ไล่ขึ้นจนถึงขมับทั้งสองข้างครับ

« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2013, 07:32:18 AM »

เพื่อนเรียนรุ่นเดียวกันส่วนใหญ่ก็เกิดปีเดียวกัน
แม้ไม่เกี่ยวกับปีชง 100%  แต่ก็มีอันพังพาบตามๆ กัน
คือไม่นอนให้น้ำเกลือ  ก็ต้องนั่งรถเข็นน้ำลายยืด (เส้นโลหิตสมองแตก)
ลางคนซวยสองชั้น  ฉี่ทางสายยางหน้าท้อง เพราะคุณนั่นไม่ทำงาน
สี่ห้าคนแล้วที่ลาจากโลกนี้ไปอยู่โลกอื่นครับ

ตั้งแต่ต้นปีมาผมถึงตั้งใจที่จะฟังแต่เพลงที่สนุกสนานเบิกบาน
เศร้าๆ หรือฟังแล้ว "จิตตก" ขอห่างละครับ
เมื่อตั้งใจเช่นนี้  ระบบเสียงตั้งแต่ต้นทางถึงปลายทางคือลำโพง
ผมจึงให้ความสำคัญน้อยลง น้อยลงตามลำดับ

จากการลองแล้วลองเล่า จึงค้นพบโดยบังเอิญว่า

จังหวะลีลาของดนตรีมาอันดับต้นๆ ที่ทำให้ผมรู้สึกกระชุ่มกระชวย
เมื่อตื่นตัวผมเริ่มเคาะมือเคาะไม้โยกตัวตามจังหวะเพลง และหรือบางครั้งยกมือวาดไปมาใช้นิ้วแทนไม้บาตอง
ผมมีสุขแบบนี้ละครับ  สุขเพราะอำนาจอิทธิพลของเสียงดนตรี

แปลกที่เพลงเดียวกันกับที่ผมลุกขึ้นมาร่ายรำตามจังหวะ
แต่พอลองเปลี่ยนลำโพงคู่ใหม่ลงแทน
ฟ้ากับเหวนะครับ  ความรู้สึกมันๆ ที่ว่าเหือดหายสิ้นทันที  

แค่เปลี่ยนลำโพงเท่านั้นครับ  
เรื่องของเสียงกับอารมณ์นี่  ไม่ง่ายเลยจริงๆ
ถามว่าเพลงดังกล่าวยังฟังเพราะเท่ากันไหม?  ...ตอบว่าไม่ต่างกัน

เพียงแต่พลังอำนาจของเสียง  ไม่เหมือนกัน
เหมือนอาการตกใจของเสียงฟ้าผ่าจริงยามมีพายุฝน กับ เสียงฟ้าผ่าจากดอกลำโพงครับ

« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2013, 07:56:45 AM »
ไม่แปลกดอกนะครับเมื่อเริ่มสนุกกับการฟัง
ผมขนลำโพงที่มีในบ้านมาลองฟังเป็นว่าเล่น
ฟังอย่างเพลิดเพลิน  และได้ประสบการณ์ที่คาดไม่ถึงตามมาอีกเยอะครับ

โถปากคนนะมีรูเดียวเวลาพูดเวลาร้องก็ไม่เห็นต้องทำตู้ไม้อัดใส่ซักกะหน่อย
อย่างตะโกนผ่านโทรโข่ง  ก็เพียงเพื่อให้ดังได้ไกลขึ้น
ได้เสียงที่ดังไกล + ความเพี้ยนแปร่งๆ ตามมาด้วยครับ

« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2013, 08:00:50 AM »
ผมไปนั่งฟังดนตรีแจ๊สที่โรงแรมแห่งหนึ่ง ได้ยินเสียงของเครื่องดนตรีแต่ละชนิดที่บรรเลงสด
ก็อดนึกถึง และเอามาเปรียบกับเสียงที่ได้ยินจากลำโพงคู่เก่งที่บ้านไม่ได้

ทำยังไง.....ก็ไม่สามารถจูนได้เหมือนเสียงที่ได้ยินสด ๆ

ผมชอบเสียงเครื่องเป่าที่ฟังสด ๆ ครับ ช่างมีเสน่ห์ยั่วยวนชวนฟัง
ช่วงที่นักดนตรีไล่ไต่ตัวโน๊ตขึ้นเสียงสูงนั้น เสียงที่ได้ยินไม่เสียดแทงรูหูและทำให้เครียดสักนิด
กับทำให้รู้สึกว่าฟังได้เพลิน และมันในอารมณ์เสียเหลือเกิน

เผลอแผล๊บเดียว...ผมซัดขวดเขียวหมดไป 3 ขวดโดยไม่รู้ตัวเลยครับ
 [enjoyment]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2013, 06:08:10 AM »

อยากฟังมินิคอนเสิร์ตจากลำโพงในบ้านดูสักตั้ง
ดนตรีสำหรับลองของหนีไม่พ้น  SAX
เสียงเครื่องเป่าที่ชื่อ SAX  นั้นของจริงหรือของเก๊  
ฟังแป๊บเดียวรู้เรื่องครับ  บางทีอาจเผลอฟังจนจบอัลบั้มไมารู้ตัว

ที่ผมหยิบมาฟังคือ  Sax and The City

1  It Had to Be You - David "Fathead" Newman         
2  All Soul - Houston Person         
3  Lover Man Oh Where Can You Be? - Jim Snidero        
4  If Only for One Night - Charles Earland, Najee     
5  I'll Be Around - Frank Morgan        
6  Sophisticated Lady - Vincent Herring        
7  We'll Be Together Again - Lucky Thompson         
8  Candy - Teddy Edwards        
9  Autumn in New York - David "Fathead" Newman        
10 Blue Velvet - Houston Person

เป็นความขยันของหนุ่มน้อยซึ่งรูปไม่งามแล้ว
ที่บังเอิญไปอ่านเอาเรื่องเกี่ยวกับการเล่น
Direct Stream Digital
อัลบั้มนี้เป็นของแจกฟรี  เพื่อทดสอบเสียง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน 2013, 06:18:23 AM โดย malako »

« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2013, 06:20:22 AM »
รายชื่อนักดนตรีที่พี่มะละกอนำเสนอมานี้ เห็นแล้วโล่งใจ
เพราะในบรรดา Sax ทั้งหลาย ไม่รู้ว่าผมเป็นอะไรทนฟัง Sax จาก Kenny G ได้ไม่นาน

เพลงที่บรรเลงนั้นมีความไพเราะ หยาดเยิ้ม แต่ความรู้สึกผมบอกว่าเลี่ยนหูไป

Sax นี่แหล่ะ คือเครื่องดนตรีที่ผมโปรดปรานมากที่สุดครับ
 [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2013, 06:44:32 AM »
รายชื่อนักดนตรีที่พี่มะละกอนำเสนอมานี้ เห็นแล้วโล่งใจ
เพราะในบรรดา Sax ทั้งหลาย ไม่รู้ว่าผมเป็นอะไรทนฟัง Sax จาก Kenny G ได้ไม่นาน

เพลงที่บรรเลงนั้นมีความไพเราะ หยาดเยิ้ม แต่ความรู้สึกผมบอกว่าเลี่ยนหูไป

Sax นี่แหล่ะ คือเครื่องดนตรีที่ผมโปรดปรานมากที่สุดครับ

หัวอกเดียวกันครับ  Kenny G  ทำให้ผมเลิกฟัง  Sax  เกือบตลอดชีวิต
ทั้งที่ชอบมาก 

เสียงจากลมหายใจของคนมันมีชีวิต 
ใกล้หมดลมเหมือนหมดชีวิต
ช่วงเฮือกสุดท้ายต่ออีกหน่อยของลมหายใจ 
เป็นเสียงวิญญาณ Sax โดยแท้

« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2013, 07:00:08 AM »
ขอเพียงมีคอมแรมเยอะหน่อย
ซาวด์การ์ดออนบอร์ด  ถ้าได้รุ่นที่ใช้ชิพ  ALC889 Realtech  ถือว่าแจ๋ว
โหลด  JRiver Media Center ทดลองใช้ฟรี 30 วัน
JRiver Media Center  จะอ่านไฟล์เพลงจาก แรม  ครับ
ตัดปัญหาสิ่งรบกวนทั้งหลายออกไปถ้าอ่านจาก ฮาร์ดดีส
โปรแกรมนี้หูผมฟังว่า เสียง งดงามกว่า Foobar2000
แม้ว่า  Foobar2000 สามารถอ่านจากแรมได้เหมือนกัน

http://www.jriver.com./download.html

ที่กูเกิ้ล  พิมพ์  DSD / SACD  หาของฟรีมาใช้ครับ

ต่อมาต้องการแค่ดอกลำโพงเปลือยเปล่า  3-5 นิ้ว  ฟูลเร้นจ์  ได้ฟอสเทกอะไรนั่น ถือว่าสุดยอด
ชิพแอมป์  LM3875  หรือ  LM3886
วางดอกลำโพงบนโต๊ะคอม  หันเอียงดอกลำโพงยิงตรงเข้าหูเหมือนกับว่ามันแทนหูฟัง
กะให้ห่างจากหูประมาณ 2 ฟุตกำลังดี

เปิดเพลงที่โหลดมาฟังเป็นประถมสักพัก  เชื่อว่า  มัธยมต้องมีตาม เผลอจบอัลบั้มไม่รู้ตัว
ฟังเพลงเป็นสุขกว่าที่เคย.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน 2013, 07:07:30 AM โดย malako »

« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2013, 08:17:12 AM »

สำหรับคนที่ชอบฟังเพลง 
ไม่ใช่นักฟังเพลง นักฟังดนตรี หรือนักเล่นเครื่องเสียง
ฟังแล้วเป็นทุกข์  กับฟังแล้วเป็นสุข

คนที่ชอบฟังเพลงอย่างผมเลือกที่จะฟังแล้วเป็นสุข
สุขที่ความเรียบ ง่าย 
เฉกเช่นดมกลิ่นหอมดอกไม้ที่ลอยมาตามลมยามดึก

ผมไม่สนใจที่จะค้นหาว่ามันเป็นกลิ่นดอกอะไร  ก็ไม่รู้จริงๆ นั่นแหละครับ
กระทั่งแฟนหลุดปากว่า 
กลิ่นดอกปีบนี่ชื่นใจจัง

« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2013, 08:38:13 AM »
พอทราบวิถีการฟังเพลงของพี่มะละกอแล้ว อยากจะลองทำตามดูบ้าง

แต่คอมพิวเตอร์ของผมนี่ซิ มีข้อจำกัดยังเป็นรุ่นโบราณที่ ณ ปัจจุบันหาอะหลั่ยไม่ได้แล้ว
เมนบอร์ดเป็น Socket A และ CPU Sempron 2000 ของค่าย AMD

ทรหด และอึด โดยไม่มีทีท่าว่าจะลาโลก

ขอศึกษาและเดินตามอย่างช้า ๆ ครับ
 [puzzled]

ออฟไลน์ ton taopoon

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 27
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2013, 11:32:47 AM »
พอทราบวิถีการฟังเพลงของพี่มะละกอแล้ว อยากจะลองทำตามดูบ้าง

แต่คอมพิวเตอร์ของผมนี่ซิ มีข้อจำกัดยังเป็นรุ่นโบราณที่ ณ ปัจจุบันหาอะหลั่ยไม่ได้แล้ว
เมนบอร์ดเป็น Socket A และ CPU Sempron 2000 ของค่าย AMD

ทรหด และอึด โดยไม่มีทีท่าว่าจะลาโลก

ขอศึกษาและเดินตามอย่างช้า ๆ ครับ
 [puzzled]

น้าอัลใช้ของได้คุ้มค่ามากๆ [huge-thumbs-up]เลยครับสมัยนี้คอม pc ชุดละหมื่นกว่าบาทก็สามารถทำงานได้ครอบคลุมได้เกือบหมดเล้วครับหรือซื้อของมาประกอบเองก็จะได้ถูกลงอีก

สมัยผมบ้าคอมผมก็หมดไปหลายสุดท้ายก็แค่เล่นเนตดูหนังฟังเพลง .....

« ตอบกลับ #171 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2013, 03:11:01 PM »

น้าอัลใช้ของได้คุ้มค่ามากๆ [huge-thumbs-up]เลยครับสมัยนี้คอม pc ชุดละหมื่นกว่าบาทก็สามารถทำงานได้ครอบคลุมได้เกือบหมดเล้วครับหรือซื้อของมาประกอบเองก็จะได้ถูกลงอีก

สมัยผมบ้าคอมผมก็หมดไปหลายสุดท้ายก็แค่เล่นเนตดูหนังฟังเพลง .....

ผมเป็นพวกถ้าไม่พังคามือโอกาสเปลี่ยนเครื่องใหม่ยากมากเพราะเสียดายของ
มือถือก็เช่นกัน ตั้งแต่ลูกเข้ามหาลัยปี 1 จนจบทำงานมาหลายปีจึงได้เปลี่ยนใหม่

ลูกรำคาญส่ง Line หาพ่อไม่ได้ เขาจึงซื้อเครื่องใหม่ให้

อิ..อิ..พากระทู้พี่มะละกอออกทะเลอีกแล้ว
 [yellow-lol]

« ตอบกลับ #172 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2013, 06:44:44 AM »

ถ้าโคลัมบัสไม่ออกทะเลท่องมหาสมุทร

ป่านนี้  อเมริกาทั้งทวีป ก็จะมีแต่อินเดียนแดง 
หรืออาจจะมีกระเหรี่ยงจากลุ่มเจ้าพระยาไปปกครองแทนฝรั่งหัวแดง

ผมยินดีและเป็นปลื้มมากกว่าที่ท่านทั้งหลายเข้ามาเพิ่มความคึกคักครับ
เล่นคนเดียวบางทีก็เหงาไม่น้อย

« ตอบกลับ #173 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2013, 06:55:17 AM »
คนดูเกิน  60  ล้านคน  ผมถือว่าไม่ธรรมดา

คนแก่อย่างผมเพลินมากครับ 

ป.ล.  หมายถึงแด๊นเซอร์แถวหน้า  เต้นขาดใจละตรับ
อยากถูกหวยจะได้จ้างมาเต้นให้สว่างสักวัน

<a href="http://www.youtube.com/v/CKDwsFbq1_c?version=3&amp;amp;hl=th_TH" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/CKDwsFbq1_c?version=3&amp;amp;hl=th_TH</a>

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พฤศจิกายน 2013, 07:02:26 AM โดย malako »

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2013, 03:58:47 PM »
ปกติ ผมก็จะเช็คผ่านเด็กๆที่บ้านครับ ว่าเพลงใหน ศิลปินคนใดจะดัง ไม่ดัง  ก็จากการที่เค้าฟัง แล้วสามารถร้อง - เต้น ตามเพลงนั้นๆ ได้

ตัวอย่างก็เพลงนี้นี่แหละครับ  ชอบกันทั้งครอบครัวเลย  [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #175 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2013, 06:41:15 AM »

ตอนนี้ผมกำลังล่า  DSD Files  มีทั้งปลอม และ เทียม

เล่นกับ  JRiver Media Center  รู้สึกรักคอมพิวเตอร์ที่อำนวยความสะดวกขึ้นอีกเยอะเลยครับ
แม้ว่าจะเป็นการเล่นแบบลูกผีลูกคน  คือไม่แท้ 100%
เสียงเพลงเสียงดนตรีฟังดูดีขึ้นชนิดรู้สึกได้ทันที

และที่ยอดเยี่ยมที่อยากได้ยินแบบชัดๆ มานานตลอดเวลาคือ บรรยากาศรายรอบ
(เช่นเวลาร้องเพลงในห้องน้ำ เราจะรู้ได้ทันทีว่าร้องในห้องน้ำ)

DSD Files  ซึ่งไม่รู้ว่าแท้ๆ  กับเกือบแท้นั้น
ให้ผมได้ยินเสียง  Ambient  คลอเคล้าแทรกทุกอนูอากาศเลยครับ
ฟังเพลงมันมาก

« ตอบกลับ #176 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2013, 07:52:53 AM »
เรื่องเป็นเรื่องตายนี่ไม่คิดไม่ได้นะครับ
ยิ่งอายุมากขึ้นจนได้ชื่อว่า คนแก่นี่  อดคิดไม่ได้หรอก
ที่คิดก็เพราะ  กลัวตายกันทั้งนั้น

ผมเคยปลงตก  และปากแข็งว่า  "ตายไม่กลัว  กลัวไม่ตาย"
เชื่อเถอะครับ  โกหกโกเจ็ดทั้งเพ

เพื่อนสนิทมากเกิดเดือนเดียวกัน ปีชงเหมือนกัน  แต่เกิดก่อนผม  7  วัน
หลังจากฉี่ทางสายยางหน้าท้องได้ 2 เดือน เกิดอาการแพ้ยาลาโลกไปซะดื้อๆ
ทิ้งให้เมียวัยเดียวกันแต่หน้าตาเดินหน้าไปมากกว่า ช่างหัวมันเถอะ

ทว่าลูกสาวคนเดียวเพิ่งเรียนจบดีกรีสูงนี่ซิ
เพราะความที่ผมเห็นนอนแบเบาะมาแต่วันแรกที่เธอลืมตา
จนกระทั่งโตเป็นสาวสวยแถมฉลาดมากๆ นี่ซิที่ผมออกเป็นห่วงเป็นใย

ห่วงกับหวง  นี่ไม่คล้ายกันนะครับ  อย่าเข้าใจผิด
เชื่อเถอะว่า  ผมคงไม่ทำตามความคิดตามความฝันเป็นแน่ยิ่งกว่าแน่.....
คนไม่ใช่ตู้ลำโพงนี่ครับ

« ตอบกลับ #177 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2013, 08:12:52 AM »

เดือนที่ผ่านมาข่าวเรื่องผู้คนลาไปอยู่โลกอื่นมีให้ได้ยินบ่อยจนผมจิตตก
หัวจิตหัวใจว้าวุ่นจนต้องพึ่งพาการฟังเพลง
เผื่อใจคึกคักขึ้น  แต่ไม่ได้เรื่องราวนัก

เข้ากูเกิ้ลหาเรื่องอ่านเรื่อยเปื่อย  จนเจอเรื่อง  DSD (Direct Stream Digital)
ลืมวันลืมคืนเลยครัย  ยิ่งอ่านยิ่งสนุก
ยิ่งลองฟังยิ่งมัน  ไม่มีวาสนาฟังแบบแท้จะ จะ หรอกครับ

แค่ของเก๊ของปลอม  แต่มันก็มีเงามีประกายเพชรแท้ทองคำแท้พอให้อิ่มหูอิ่มเอมใจ
อาการจิตตกที่เข้ามาทำลายวันเวลาอันมีค่าของผมจึงพลอยเลือนหายไป
ที่เหลือคือเป้าหมายตัวจริงซึ่งอยากทำให้เสร็จ

มันคือ  การค้นหารูปแบบการฟังเพลงแบบเรียบง่าย
เป็นการฟังเสียงเพลงเสียงดนตรีจากเครื่องเสียงที่มีอยู่ตามอัตภาพ
ฟังแล้วอารมณ์ผ่อนคลายหายเครียด หายกังวล

อย่างที่แพทย์ทางเลือกเรียกว่า   

Sound Therapy  หรือ  Music Therapy  หรือ ดนตรีบำบัด ครับ

« ตอบกลับ #178 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2013, 08:59:46 AM »
Music Therapy  หรือ ดนตรีบำบัด

เมื่อหลายปีก่อน มี CD เพลง Classic ออกวางขายจำได้ว่าใน 1 ชุด จะมีจำนวนถึง 6 แผ่น
แต่ผมได้ซื้อมาเพียงแผ่นเดียว เพราะยังไม่เข้าถึงดนตรีแนวนี้

เพลงคลาสสิคบรรเลงผสมกับเสียงธรรมชาติ มีเสียงนกร้อง น้ำไหล ลมพัดยอดไม้ลู่ลม  ฟ้าร้อง....
คนขายบอกผมว่า เป็นเพลงดนตรีบำบัด หรือ Music Therapy

ยามที่เครียดและต้องการพักผ่อน
ผมจะเปิดเพลงแผ่นนี้กล่อมเพียงแค่ครู่เดียวก็ทำให้เผลอหลับสนิทได้
การหลับสนิทแบบไม่มีความกังวลเพียงแค่ 5 - 10 นาที มีความรู้สึกว่าร่างกายสดชื่นดีกว่าการหลับประเภทครึ่งหลับครึ่งตื่นทั้งคืนเสียอีก

เมื่อก่อนไม่ค่อยรู้ประโยชน์ของดนตรีบำบัด
แต่ตอนนี้ บอกได้เลยว่า Music Therapy นั้นมีประโยชน์นักแล...

« ตอบกลับ #179 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 07:52:07 PM »

3 วันเสร็จเรา  1 ข้าง  ต้องพึ่งหมอนวดประจำตัว

OB  สำหรับฟัง  Music Therapy