ผู้เขียน หัวข้อ: คิดตามที่ฝัน แล้วค่อยทำตามที่คิด  (อ่าน 58313 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
Re: คิดตามที่ฝัน แล้วค่อยทำตามที่คิด
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 06 กันยายน 2012, 10:50:57 AM »
ให้ผมรอตั้งนาน อย่างกับ ต่วยตูน พ๊อกเก็จบุ๊ค  [roll] [roll] [roll]

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
Re: คิดตามที่ฝัน แล้วค่อยทำตามที่คิด
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 06 กันยายน 2012, 03:56:29 PM »
ให้ผมรอตั้งนาน อย่างกับ ต่วยตูน พ๊อกเก็จบุ๊ค  [roll] [roll] [roll]

laughhahaha    เข้าใจเปรยจัง  อดอมยิ้มไม่ได้เลย
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 06 กันยายน 2012, 04:56:14 PM »
ผมตามอ่านสิ่งที่คุณ Malako เขียน ชื่อนี้ไม่รู้อ่านว่า มะละกอ หรือ มาลาโกะ กันแน่
แต่ผมชอบอย่างหลัง ฟังดูอินเตอร์ดี

ที่ติดตามอ่าน และมิได้อ่านแบบผ่าน ๆ นั่นเป็นเพราะว่า สำนวนการใช้ภาษาไทยเป็นที่ถูกใจยิ่งนัก
มีความสละสลวย สั้นกระชับ ได้ใจความ

และมีความลื่นไหลต่อเนื่อง ไม่สะดุดติดขัดอ่านแล้วเพลินดี
นายอัลกอฮอล์ได้เจอปราชญ์การเขียนอีกท่านหนึ่งแล้ว

ขอขอบคุณ และมาเล่าเรื่องราวให้ฟังต่ออีกนะครับ

[clap hand2]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 07:12:24 AM »
ผมตามอ่านสิ่งที่คุณ Malako เขียน ชื่อนี้ไม่รู้อ่านว่า มะละกอ หรือ มาลาโกะ กันแน่
แต่ผมชอบอย่างหลัง ฟังดูอินเตอร์ดี

ที่ติดตามอ่าน และมิได้อ่านแบบผ่าน ๆ นั่นเป็นเพราะว่า สำนวนการใช้ภาษาไทยเป็นที่ถูกใจยิ่งนัก
มีความสละสลวย สั้นกระชับ ได้ใจความ

และมีความลื่นไหลต่อเนื่อง ไม่สะดุดติดขัดอ่านแล้วเพลินดี
นายอัลกอฮอล์ได้เจอปราชญ์การเขียนอีกท่านหนึ่งแล้ว

ขอขอบคุณ และมาเล่าเรื่องราวให้ฟังต่ออีกนะครับ

เกือบสิบปีก่อน  ที่ผมสมัครเป็นสมาชิก HTG2  คนอายุรุ่นเดียวกันนั้นไม่ค่อยมีใครเล่นคอมพิวเตอร์กันนัก
เหตุเพราะแต่ละคนพิมพ์ดีดกันไม่เป็น  และมองว่า  คอมเป็นสิ่งที่ไกลเกินตัว

ผมทั้งเดินทั้งคลานอยู่นานกว่าจะใช้เม้าท์เป็น  กติกาการเล่นเน็ทสมัยก่อนมีแต่ภาษาประกิตซึ่งผมเองอ่อนแอมาก

ตอนที่เว็บ  HTG2  ให้กรอกข้อมูล  ผมคิดอยู่เกือบยี่สิบห้านาที  ก่อนจะเหลือบมองเห็น  "ต้นมะละกอ"  ต้นใหญ่หลังบ้าน
ช่วงนั้นยังแข็งแรง  ผมชอบดื่มเบียร์ กับส้มตำไทยใส่ปูและพริกหนึ่งเม็ด

ชื่อ  มะละกอ (malako) เลย "ถือ" โอกาสเกิด  นานอยู่เกือบสิบปี 
เมื่อสะสมความรู้จากรุ่นพี่ๆ ทั้งหลาย   เลย "ได้" โอกาสที่จะนำเสนอไอเดียบ้าง
ที่สุดด้วยความอบอุ่น ณ บ้านแห่งนี้  เลย "ฉวย"  โอกาส  เล่าประสบการณ์ในอดีตสู่กันฟังครับ 

ด้วยความเคารพครับ    ขอฝากตัวอีกที....

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 08:52:32 AM »

เกือบสิบปีก่อน  ที่ผมสมัครเป็นสมาชิก HTG2  คนอายุรุ่นเดียวกันนั้นไม่ค่อยมีใครเล่นคอมพิวเตอร์กันนัก
เหตุเพราะแต่ละคนพิมพ์ดีดกันไม่เป็น  และมองว่า  คอมเป็นสิ่งที่ไกลเกินตัว

ผมทั้งเดินทั้งคลานอยู่นานกว่าจะใช้เม้าท์เป็น  กติกาการเล่นเน็ทสมัยก่อนมีแต่ภาษาประกิตซึ่งผมเองอ่อนแอมาก

ตอนที่เว็บ  HTG2  ให้กรอกข้อมูล  ผมคิดอยู่เกือบยี่สิบห้านาที  ก่อนจะเหลือบมองเห็น  "ต้นมะละกอ"  ต้นใหญ่หลังบ้าน
ช่วงนั้นยังแข็งแรง  ผมชอบดื่มเบียร์ กับส้มตำไทยใส่ปูและพริกหนึ่งเม็ด

ชื่อ  มะละกอ (malako) เลย "ถือ" โอกาสเกิด  นานอยู่เกือบสิบปี 
เมื่อสะสมความรู้จากรุ่นพี่ๆ ทั้งหลาย   เลย "ได้" โอกาสที่จะนำเสนอไอเดียบ้าง
ที่สุดด้วยความอบอุ่น ณ บ้านแห่งนี้  เลย "ฉวย"  โอกาส  เล่าประสบการณ์ในอดีตสู่กันฟังครับ 

ด้วยความเคารพครับ    ขอฝากตัวอีกที....

อ่านแล้วยิ้มครับ  [roll]

ทั้งคนเริ่มและคนตอบ

ไม่ค่อยได้เห็นข้อความทางเน็ท (ขอใช้ภาษาปาก) ที่ผู้เขียนสื่อความหมายด้วยการใช้ภาษาเขียนออกจะเต็มรูปแบบ ตามที่คุณอัลฯได้กล่าวไว้ข้างต้น

นี่คงเป็นเสน่ห์อย่างหนึ่งของการสื่อสาร ที่หลายท่านมีเป็นเอกลักษณ์ประจำตัวให้ชวนติดตามครับ ติดตามในที่นี้นอกจาก "เนื้อหาที่นำเสนอ" แล้วยังได้ "ถ้อยสำนวนในการนำเสนอ" อีกด้วย

ผมก็เป็นอีกคนที่เห็นว่าคอมพิวเตอร์ห่างไกลเกินความจำเป็น จนสถานการณ์บังคับ และเพิ่งเข้ามาในสังคมโลกออนไลน์ไม่ถึงสองปีมานี่เอง

ขอบพระคุณครับ ที่หลายท่านในที่นี้ใช้ภาษาไทยอย่างผู้รู้ภาษาไทย ผมจึงตามมาเก็บเกี่ยวคำและสำนวนในภาษาำไทย ควบคู่กับความรู้ในการ DIY ครับ  [res]

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 10:58:09 AM »

ผมมะกอกน้อย  ขอฝากตัวพี่มะละกอ  ด้วยคร๊าบบ   [roll]
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 05:18:31 PM »
ก่อนดำเนินเรื่องราวต่อไป
ผมขออนุญาตเอาความหลังเกี่ยวกับการสื่อสารในช่วงที่ผมทำงานเมื่อ 33 ปีที่ผ่านมา
มาเล่าให้ฟังหน่อยนะ

ยุคสมัยนั้น การสื่อสารหากเอามาเปรียบเทียบกับสมัยนี้ นับว่ามันคนละเรื่องกันเลย
ตอนแรกเริ่มทำงาน ผมต้องเข้าเรียนการเคาะโทรเลขด้วยรหัสมอส เพราะสมัยนั้นน่ะเหรอโทรศัพท์ยังมีไม่แพร่หลาย

การเคาะรหัสมอสจึงเป็นที่สิ่งที่จำเป็น และผู้ทำหน้าที่ต้องเคาะโทรเลขเป็น
ดังนั้น คนสมัยก่อนจึงถูกบ่มนิสัยให้ใช้ถ้อยคำที่สั้น กระชับ ได้ใจความ ไม่ใช้ถ้อยคำฟุ่มเฟือย
ก็เนื่องจากการส่งข้อความด้วยรหัสมอสนี่เอง

จากยุคของโทรเลข ก็มาสู่ยุคของโทรพิมพ์
เครื่องโทรพิมพ์แป้นพิมพ์ก็คล้ายกับเครื่องพิมพ์ดีด แต่มีอักษร 3 แถว กลาง ล่าง บน
เมื่อมีเครื่องโทรพิมพ์เข้ามา นับว่าช่วยอำนวยความสะดวกในการส่งข่าวสารได้มาก
เพราะเราสามารถปรุแถบข้อความรอไว้ก่อน

เมื่อต้องการส่งข้อความก็เอาแถบโทรพิมพ์ที่เราปรุไว้เข้าเครื่องส่งได้คราวละหลายฉบับ
นับว่าสะดวก สบายกว่าการเคาะโทรเลขเป็นอย่างมาก เนื่องจากการเคาะโทรเลขเป็นการเคาะโต้ตอบแบบสด (Real Time)
หากผิดต้องแก้ไขเคาะใหม่ ยิ่งไปเจอมือใหม่เคาะไม่เป็นตัว กว่าจะแกะอ่านแถบโทรเลขได้จบก็ปวดหัวไปตาม ๆ กัน

ยุคแห่งการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่หลวง เมื่อมีคอมพิวเตอร์เข้ามาในชีวิต
ใช้แทนลูกคิดในการคำนวณ แทนเครื่องพิมพ์ดีดในงานพิมพ์

คิดดูเถอะว่า เครื่องคอมพิวเตอร์เครื่องแรกที่ผมใช้งานโปรแกรม CU Writer
ซึ่งทำงานบน DOS ไม่รู้ว่าเพื่อนสมาชิกยังจำกันได้ไหม

เมื่อคอมพิวเตอร์เข้ามามีบทบาทในชีวิตประจำวันของเรา เพียงไม่กี่ปีก็มีการพัฒนาแบบก้าวกระโดด
จนถึงวันนี้แทบไม่เหลือล่องลอยเค้าโครงให้เห็นกันเลย

แล้วเราก็ขาดคอมพิวเตอร์ไม่ได้ เหมือนว่ามันเป็นส่วนหนึ่งในชีวิตไปแล้ว
เมื่อใช้คอมพิวเตอร์สะดวก สบาย เราก็เลยหลงลืมหลักการใช้ภาษาเขียนไปโดยปริยาย

กลายเป็นน้ำท่วมทุ่ง ผักบุ้งโหรงเหรง แบบที่นายอัลกอฮอล์กำลังพิมพ์อยู่นี้ครับ
 [roll] [roll]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ lanazoo

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 06:44:24 PM »
เห็น CU Word แล้วคิดถึงคอมยุคก่อน ๆ นะครับ อยากทราบว่าในหมู่บ้านเราใครรู้จักคำสั่ง PR#6 บ้างมั้ยครับเนี่ย ....  [gr_in] 

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 07:27:17 PM »
พาออกทะเลไปซะหน่อยนึงแล้ว

คุณมะละกอ ช่วยมาเล่าเรื่องลำโพงต่อด้วยนะ และก็อดแปลกใจไม่ได้ว่าสมัยนี้เครื่องมือทันสมัย
แต่ทำไมเรายังนึกถึงลำโพงในอดีตกันอยู่ ถึงแม้ว่าจะผ่านไปหลายปีเสียงก็ยังก้องอยู่ในความทรงจำ

ทำไมจึงเป็นเช่นนี้ครับ

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 07:44:45 PM »
อาจเป็นเพราะว่ายังลบภาพเดิมๆออกไม่หมดมั้งครับ

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 07:52:32 PM »
เห็นเวิล์ดจุฬาแล้วทำให้คิดถึงคอมยุคก่อน คล้ายๆกับว่า Apple ยุคแรกๆที่ฮิตก่อนจะมีตระกูล 80 ออกมาตีตลาดต้องใช้ gwbasic

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 08:03:36 PM »

[heyheybaby_watch] ผมเองเคยใช้แต่ DOS ครับ คำสั่งทุกคำสั่งต้องพิมพ์เองทุกตัวอักษร ไม่สะดวกเหมือนปัจจุบันแค่คลิก แค่ลากเม้าส์ก็โอเชละ

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 09:47:20 PM »

ผมเคยเจอคนลักษณะคล้ายๆแบบคุณพี่กำมะลอ  เอ้ย มะละกอ  พวกที่ชอบอ่านนิยายจีน เช่นของโกเล้ง  คนประเภทนี้ไม่ธรรมดาครับ  วาจาคมคาย  คุยสนุกมากเลยครับ  ยกตัวอย่างเช่น  เล่นรัมมี่  จั๊วได้อีตัว   เขาจะชอบเปรยว่า เฮ้อ  เจอไม้งาม เมื่อยามขวานบิ่น  ประมาณนี้อ่ะครับ  เดี๋ยวท่านพี่มะละกอ คงมีหยอดมาให้ได้ยินหล่ะ  เห็นหยอดมาทีหนึ่งล่ะ ถ้ารักจะโกหก......  (ไปอ่านต่อเองครับ  พี่แกเขียนไว้ดี)   งั้นผมต้องคุยกับพี่ท่าน  แบบจริงเป็นเท็จ เท็จเป็นจริงใช่ป๊่ะครับ

ออฟไลน์ lanazoo

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 08 กันยายน 2012, 08:52:27 AM »
เห็นเวิล์ดจุฬาแล้วทำให้คิดถึงคอมยุคก่อน คล้ายๆกับว่า Apple ยุคแรกๆที่ฮิตก่อนจะมีตระกูล 80 ออกมาตีตลาดต้องใช้ gwbasic

นี่แหละคอมตัวแรกที่ผมเล่น แสดงว่าพี่ เคยใช้คำสั่ง pr#6 มาแล้ว ใช่มั้ยครับ ....ใช้เวิร์ดราชวิถี  เล่นเกมส์ฮิต karateka ...  สมัยโน้นหาอะไหล่แอ๊ปเปิ้ล ได้ร้านในซอยโชคชัยบ้านหม้อนี่แหละ    [roll]

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 09:35:34 PM »
สงสัย ตอนนี้พี่แก เลิกฝันแล้ว  ไปตั้งกระทู้อื่น ลืมกระทู้นี่ไปแย้ววว

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 08:33:40 AM »

คุยเรื่องลำโพง  บางครั้งคุยให้สนุกไม่ง่ายเลยครับ
เหมือนเล่นกับดาบสองคม  บาดมือได้ตลอดเวลา  
ทั้งนี้เพราะเรื่องของ ?เสียง? เมื่อเปล่งออกจากลำโพงแล้ว  มันไม่มีทฤษฎีอะไรมารองรับ
อีกทั้งเป็นเรื่องของความพึงพอใจของแต่ละคน  ซึ่งเปลี่ยนได้ตลอดเวลา

เมื่อคุยเรื่องลำโพง  ผมถึงต้องกลับมานั่งฟังเพลงอีกหลายรอบและหลายคู่ของลำโพงที่มีอยู่
น่าแปลกที่เกิดความรู้สึกขัดแย้งกลับไปมาต่อความเชื่อเก่าๆ

ผมต้องถึงกับ ฟอร์แมท ล้างความทรงจำในหัวสมองใหม่นะครับ
เนื่องจากคิดขึ้นได้ว่า  การที่จะฝึกให้เป็น   เซียนของเซียน  นั้น
ต้องลืมกระบวนท่าวิชาเก่าๆ  ให้หมดเสียก่อนจึงจะสำเร็จสุดยอดวิชาฟังเพลงได้

นั่นคือต้องเข้าอนุบาลกันใหม่เลย

พ่อ แม่ พี่ น้อง ท้องเดียวกัน  ถือว่าเป็นคน  ?ในแฟมมิลี่?   ถือว่าใกล้ชิดกัน

ผัว เมีย  ก็เป็นยิ่งกว่า "คนใน"   ซึ่งสามารถชุบตัวใหม่กลายเป็น ?คนนอก? อีกได้
เสื้อผ้าใส่ไม่ถูกใจ  หรือขาด  โยนทิ้งได้ครับ
แต่พี่น้องทำแบบนั้นไม่ได้  

ผมเรียกความรัก  ความใกล้ชิด  ความอบอุ่น
ความเกี่ยวพัน ความผูกพันของพี่น้องง่ายๆ  ว่า  ?ความรู้สึกใกล้ชิด?

ลำโพงที่ผมเริ่มฟังใหม่นี้  ผมฟังไพเราะทุกคู่แล้วแต่เพลง แล้วแต่อารมณ์
แต่ฟังแล้วให้ความรู้สึก  ?ใกล้ชิด?  มากน้อย  เกิดความไว้วางใจ  เกิดความชอบ
เกิดความสนุกสนาน  ไม่เหมือนกัน  ฟังแล้วสบายใจ  ฟังแล้วเกิดอาการเกรง เหนื่อยต่างกันครับ

ลำโพงที่ผมฟังแล้ว  รับรู้ถึงความคุ้นเคยใกล้ชิด  เกิดอารมณ์ดนตรีขึ้น  คือลำโพงที่ผมชื่นชอบ
และผมคงอยู่ให้ห่างขึ้นกับลำโพงที่ฟังไพเราะ  แต่ดูเหมือนมีม่านมากั้นกลาง  มันดูห่างขึ้น  ไม่ใช่เพื่อนสนิท
เป็นความรู้สึกโดดเดี่ยวเดียวดายของผมคนเดียวนะครับผม

จึงออกจะเสียเวลาบ้างในการลำดับเรื่องราวมาเล่าสู่กันฟัง  ขออำภัยมา ณ ที่นี้ครับผม...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กันยายน 2012, 08:40:15 AM โดย malako »

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 27 กันยายน 2012, 08:49:54 AM »

นานแล้วที่ผมอ่านข้อความนี้ในหน้าหนังสือพิมพ์ 

อะไรที่      ?ได้ยินบ่อย  ได้เห็นบ่อย?       ย่อมเป็นที่รู้จักมักคุ้น
                ความรู้จักมักคุ้น                  นำไปสู่   ?ความไว้วางใจ? 
                ความไว้วางใจ                    นำไปสู่   ?ความชอบ?
                และ  ความชอบ                  นำไปสู่    ?การอุดหนุน?

เป็นเรื่องของนักขาย  ที่เอาไว้สอนตัวเองยามถึงทางตัน
แต่ผมเอามาใช้กับการจีบสาวนะครับ เห็นผล  ได้ผลเร็วที่สุดครับ

และเมื่อนำมาใช้กับการฟังเพลง  เพื่อค้นหาความต้องการที่แท้ๆ  ของตัวเอง
จิตวิญญาณที่แท้ของตัวเราเท่านั้นถึงจะทำให้ เสาะแสวงหา ลำโพง และ แอมป์
ได้ถูกจิตถูกใจ  ไม่ไบแอสไปตามกระแสอย่างอื่นครับ

ผมถึงสัมผัสคำว่า  ?เสียงที่อบอุ่นใกล้ชิด  เหมือนคนในแฟมมิลี่เดียวกัน?  ขึ้นมา

และพบว่า  มันมาจาก ลำโพงฟูลเร้นจ์เพียงตัวเดียวต่อตู้เท่านั้นครับ

เกินหนึ่งตัว  ความรู้สึกที่ใกล้ชิดจะห่างออกทันที  มากน้อยแล้วแต่ลำโพงแต่ละคู่แต่ละยี้ห้อ

ถามว่ารู้ได้อย่างไร?  กับความรู้สึกที่ว่านั้น  คือ  ใกล้ชิด กับ เหินห่าง

ขออนุญาต  คั่นโฆษณา  แป๊บเดียวครับผม....

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2012, 08:38:24 PM »

(หน้าโฆษณา)

พูดถึงอนาคต 
อนาคตอันใกล้นี้ 
และอนาคตที่ยังอีกนานไกลออกไปชนิดที่ไม่อาจคาดคิด

อีกสาม สี่ร้อย  หรืออาจจะห้าร้อยปีข้างหน้า

ณ  ปี ค.ศ.  2512  เราอาจจะมีกล้องดิจิตัลที่ถ่ายจากภายในออกมาได้อย่างชัดแจ๋วแว๋ว
และจะเกิดอะไรขึ้น  ถ้าเวลานอนเราตั้งกล้องไว้หัวเตียง
ไม่ได้ถ่ายผัวเมียรังแกกันนะครับ  แต่ดียิ่งกว่านั้น
คือตั้งไว้ถ่ายความฝัน  อาฮะ  ผัวฝัน  ฝันทั้งคืนหวาดเสียว อกสั่นขวัญหนีอย่างไร

ตื่นเช้าเมียมาเปิดดูได้ 

กล้องในอนาคตนอกจากจะถ่ายภายในร่างกายลึกลงไปถึงชั้น DNA  แล้วซึ่งมีประโยชน์ต่อการแพทย์
 เผลออาจมีทีเด็ด ถ่ายวิญญาณได้อีกด้วย

ดิจิตัลเทคโนโลยี่ทำได้เสมอนะครับ  ปีนี้ปี 2012  อีก 1000  ปีข้างหน้า  เป็นปี 3012 ย่อมมีของใหม่มากมายให้เล่นกัน

ท่านทั้งหลายที่ไม่เชื่อผมว่ามันจะเป็นตามนี้หรือไม่  ผมกล้าท้าพนัน  ล้านต่อหนึ่งเลยนะครับ
ถ้าไม่เชื่อ  ก็โปรดรอดูละกัน  อีกพันปีเท่านั้นไม่นานหรอกคะรับ

มาคุยแบบสบายๆ  กันต่อ  เมื่อเราไม่สามารถหนีคำว่า ?ดิจิตัล?  พ้น 
เราก็ต้องอยู่กินกับมันให้ได้  ในเรื่องของระบบเสียงเมื่อเป็นดิจิตัลเต็มตัว
เราก็จะไม่มี  ปรีแอมป์ ใช้กันนะครับ  เพราะมันไม่จำเป็นอีกแล้ว
สัญญาณดิจิตัลมันแรงพอเพียงที่จะส่งตรงเข้าแอมป์ขยายออกลำโพงได้เลย
ลองนึกภาพดูแล้วครึ้มพิลึกละ

ไมค์ไร้สายระบบดิจิตัล  ส่งสัญญาณชนิดพิเศษเข้ามิกซ์ดิจิตัลซึ่งมีความฉลาดมากกว่ามิกซ์ในปัจจุบันนี้หลายเท่านัก
 การเชื่อมต่อไร้สายทั้งหมดเนื่องจากสินแร่ตัวนำต่างๆ  หมดโลก

สายที่ท่านทั้งหลายมีอยู่ถือว่ามีค่ามากเส้นหนึ่งอาจจะซื้อเรือเดินสมุทรลำโตได้ทีเดียวครับ

ตอนนี้ผมทยอยขายของที่เป็นอนาล็อกไปเกือบหมดแล้วครับ 
เตรียมตัวเตรียมใจต้อนรับโลกยุคดิจิตัลเต็มที่  ไม่ต้องรอถึงร้อยปีพันปีข้างหน้านะครับ
เอาใกล้ๆ  แค่  ห้าปี สิบปีข้างหน้านี้ก็พอ 
มาดูกันว่าใกล้ๆนี้  ระบบเสียงจะก้าวไปถึงไหนกัน

ความจริงอยู่ข้างนอกนั่นแหละ.....

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2012, 05:24:48 PM »

มาถึงบทเริ่มต้นเสียทีครับ  ลังเล  เปลี่ยนใจกลับไปมาหลายครั้ง

ที่สุดแล้วต้องเดินทางไปคุยกับคุณแมนผู้ซึ่งลาออกจากงานประจำอันมั่นคง  มาประกอบอาชีพทำตู้ลำโพงอย่างเดียว

จากบ้านริมถนนบางนา-ตราด กม.18  ไปยัง ซอยวัดกู้ ปากเกรด  นนทบุรี  ข้ามหลายเขตหลายอำเภอไม่น้อยเลยครับ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2012, 05:32:39 PM »

คุยกันชั่วโมงกว่าๆ  กับคุณแมนเริ่มจากการเลือกใช้งานไม้อัด  
ที่สุดตัดสินใจใช้ไม้อัดเกรดพิเศษเป็นไม้อัดนอกสีขาว เบา  เนื้อแน่นกว่าไม้อัดไทย
ข่าวว่าคนมีกะตังเยอะๆ  เลือกใช้บริการไม้อัดชนิดนี้  แม้จะแพงขึ้นอีกเท่าตัวก็ตามครับ

ผมประเภทไปตายเอาดาบหน้า  เลยเลือกลองใช้ไม้อัดนอกบ้าง

ล่างไม้อัดไทย  หนักมากกว่าเท่าตัว

บนไม้อัดนอก  เนื้อแน่นผิวสีขาวสอาด

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2012, 05:42:19 PM »

เพื่อไม่ให้ยุ่งยากในอนาคตเลยสั่งทำอย่างละ  2  คู่  กันเหนียวกันทุกอย่าง

แรกตู้ร้องเพลงคาราโอเกะ  ประเมินราคาอย่างต่ำคู่ละ  6,500.-  
ไม่รวมตระแกรงหน้าซึ่งต้องสั่งทำและอุปกรณ์ทุกอย่าง  เมื่อเสร็จแล้วค่อยบวกราคาเพิ่มตามจริง

คู่ที่สองซึ่งคาใจมานานว่าจะเลือกเล่นอย่างไรดีที่สุด  สั่งทำตู้แบบ  Karlson X15 ราคาระหว่าง  12,000-15,000  ต่อคู่

แปลนตัวอย่าง  ขนาด  12 , 10 , 8 นิ้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ตุลาคม 2012, 05:50:06 PM โดย malako »

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2012, 05:48:20 PM »

ผมบอกคุณแมนให้รอสัก 10 วันให้หมดฝนจริงๆ  ค่อยลงมือตัดไม้

ผมบอกต่อว่าไม่ต้องรีบร้อน   แต่ผมเป็นคนใจร้อน  พร้อมๆ  กับหันหน้าไปคุยกับหวานใจคุณแมนซึ่งขยันเรียนมากกำลังทำปริญญาโทอยู่ รึว่าจบแล้วก็ไม่ทราบได้

"คิดให้มีกำไรเยอะๆ นะ  ไม่ต้องเกรงใจ  อย่าให้ขาดทุน  วันนี้จ่ายมัดจำเต็มที่ไปเลยครับ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ตุลาคม 2012, 05:53:25 PM โดย malako »

ออฟไลน์ niwat194

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2012, 07:31:45 PM »
ส่งเข้าประกวดด้วย จะคาราโอเกะในบ้านหรือนอกบ้าน รับงาน อีเวนต์ตามสะดวก   [roll]
รูปแรก 12 นี้ว
รูปสอง ซ้ายมือ 18 นิ้ว กลาง 12 นิ้ว ขวา 18 นิ้วหน้าเปิด  
http://www.pantown.com/board.php?id=60220&area=&name=board2&topic=5&action=view

ชุดร้องคาราโอเกะ   ฟังเพลงในบ้าน

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2800.0

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012, 09:03:49 AM »

ส่งเข้าประกวดด้วย จะคาราโอเกะในบ้านหรือนอกบ้าน รับงาน อีเวนต์ตามสะดวก   [roll]
รูปแรก 12 นี้ว
รูปสอง ซ้ายมือ 18 นิ้ว กลาง 12 นิ้ว ขวา 18 นิ้วหน้าเปิด  

http://www.pantown.com/board.php?id=60220&area=&name=board2&topic=5&action=view

ขอบคุณครับ   เจอของจริงเข้าแล้วสิเรา  ต้องคำนับขอความรู้เพิ่ม

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012, 09:07:35 AM »

อดีตมันผ่านไปแล้ว

อนาคตก็ยังมาไม่ถึง

มีแต่ปัจจุบันขณะเท่านั้น ...........  ท่านพุทธทาส

ระหว่างที่รอตู้ลำโพงจากช่างแมน  ซึ่งก็รอให้หมดฝนเสียก่อนค่อยตัดไม้
ข่าวล่าที่สุดคือตัดไม้แล้ว  ไม่นานคงเสร็จสำหรับ  ตู้ร้องเพลงคาราโอเกะ

ผมจึงเริ่มทำบางสิ่งรอไปก่อน  อย่างแรกคือ  ?คิด?   คิดทำมาค้าขายหากำไรมาใช้จ่าย
ซึ่งนับเป็นไอเดียที่มีมานานกว่า 50 ปีแล้วครับ  แต่ไม่ย่อท้อและยังคิดต่อไปเรื่อยๆ

อย่างที่สองคือ  เตรียมคอมพิวเตอร์คาราโอเกะให้พร้อม 
นั่นคือฟอร์แมทฮาร์ดดีสลง Windows XP เซ็ทแบบให้ทำงานในสตูดิโอคือ
ปิด service ที่ไม่จำเป็นซึ่งทำงานอยู่เบื้องหลัง  Windows  ทั้งหมด
ปิด startup  ทั้งหมด  และอีกหลายตัวที่ไม่ใช้?งาน

ต่อมาจัดการเปลี่ยน  Output  ของ  Sound Card  จาก  Unbalance  เป็น  Balance
ทั้งนี้เพื่อใช้งานกับ  Mixer ตัดปัญหาการรบกวนกรณียที่ต้องต่อสายสัญญาณยาวๆ
ผมใช้ซาวด์ที่คุ้มค่าที่สุดคือ  ESI@Juli  ยืมลืมมานานเป็นปีละครับ
และคงต้องต่ออายุการยืมไปอีก  การสับเปลี่ยนไม่ยากเพราะ  Sound Card  รุ่นนี้ออกแบบมาอย่างแยบยลมากครับ

ถอดสกรูสลับข้างก็เสร็จครับ

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012, 09:29:30 AM »

กระบวนซาวด์การ์ด  ราคาของใหม่เกินครึ่งหมื่นนิดหน่อยนี่ผมค่อนข้างเชียร์  ESI@LULI  ครับ

DSP CHIP :  24 bit ,  192  kHz  VIA ENVY 24 HT-S 

AKM 4358 ภาค  DAC   และ  ADC (AK 5385A)

สอบผ่านละครับ

แถมยังเปิดโอกาสให้ผู้ที่มีใจรักทาง โม  สร้างสรรค์ต่อให้กลายเป็น  การ์ดเทพได้อีกครับ

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012, 09:59:59 AM »

การทำตู้ลำโพงใช้งานเองนี่สนุกถ้าใจชอบนะครับ
รายละเอียดเล็กน้อยมีผลต่อความเชื่อทั้งสิ้น  เชื่อหรือศรัทธาว่ามันมีผลต่อเสียง  อาทิเช่น

น๊อตร้อยยึดดอกลำโพง  ต้องเดินทางไปซื้อแถวเวิ้งหรือคลองถม  ใช้งานแค่ไม่กี่ตัวแต่ต้องซื้อทีละร้อยตัวแยกกันทั้งตัวผู้ตัวเมีย
ไปทีเลยซื้อมาสำรองหลายแบบหลายขนาดทีเป็นพันตัวครับ

แบบนี้ยึดเหนียวแน่นไม่มีหลุดแน่นอนครับ

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012, 10:03:39 AM »
ในที่สุดเพื่อประหยัดหัวสมองและเวลารวมทั้งเงินที่อาจบานปลาย

เลยใช้พาสสีพครอสโอเวอร์เน็ทเวิร์ค  ของ  JBL  แท้  ตัดที่  1500 Hz  มาโมต่ออีกเล็กน้อย

ดูสวยและดูมีสกุลขึ้นครับ  บางทีทำเองอาจแพงกว่าด้วยแน่ะ

งาน PA  เน้นเสียงดังชัดเจนและทนทาน 

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012, 10:09:55 AM »

จากนั้นก็รื้อของมาทำสายเตรียมไว้ให้มีเหลือดีกว่าขาด  แปลกที่ต้องทำทุกปีใหม่

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012, 10:30:39 AM »

การร้องคาราโอเกะให้สนุกนั้นบรรยากาศสำคัญที่สุด  อาหารต้องเฉียบขาด  ผู้ฟังต้องขาวสวยหมวยอึ๋มเยอะๆ

และอย่าให้มีเสียงเห่าหอนของไมค์มากวนใจ  ตรงนี้แหละที่เป็นการบ้านสำหรับนักออกแบบตู้ลำโพงและระบบเสียงสำหรับร้องเพลงครับ