ผู้เขียน หัวข้อ: คิดตามที่ฝัน แล้วค่อยทำตามที่คิด  (อ่าน 58311 ครั้ง)

ออฟไลน์ malako

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 88
Re: คิดตามที่ฝัน แล้วค่อยทำตามที่คิด
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 03:27:01 PM »

ในเมื่อเทคโนโลยี่มันเดินหน้าตลอดเวลา

หรืออีกทางเลือกแบบนี้เพื่อตัดปัญหาเรื่อง  Driver unit  เสียงแหลม
Paudio  รุ่นนี้ก็น่าสนใจไม่น้อยเลย

ทุ่นเงินเรื่องเสียงแหลม และ ทุ่นเงินเรื่องพาสสีพครอสโอเวอร์เน็ทเวิร์คครับ

SN8-250CX

Re: คิดตามที่ฝัน แล้วค่อยทำตามที่คิด
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 03:34:47 PM »

สำหรับไม้อัดนอกแท้มวลเบาที่ใช้ทำตู้ทั้งสี่ใบนี้  ผมโอเคเลยครับ  เบาอุ้มสบาย

ถ้าชอบ  ขาว สวย หมวย อึ่ม  ละก็

ไม้อัดนี้เข้าลักษณะ   เนียน นุ่ม  แน่น ครับ

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 03:41:48 PM »

มีผู้รู้บอกว่า  JBL L300  นั้นภายในเดินด้วยสายเงินแกนเดี่ยวแท้

ผมไม่เห็นกะตาหรอกนะครับ

แต่จะลองหาอีกสัก  สองสามวัน  หาสายเงินแกนเดี่ยวขนาด  6N  ดูคงใช้ไม่มากนัก

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012, 04:52:23 PM »
     เป็นเรื่องเล่า ที่น่าติดตามอ่านมากครับ  มีรายละเอียด  เกร็ดเล็กเกร็ดน้อยให้ติดตามไปตลอดเลย  บ่งบอกคนเขียนไม่เพียงเป็นนักฟัง แต่ยังเป็นนักเล่น รู้ลึกที่มาที่ไป ของลำโพง ( ถ้าไม่โกหกผมน่ะ  เขียนยังไงผมก็เชื่ออ่ะ) ผมก็พึ่งรู้ว่าสมัยก่อนซันซูอิ ใช้ดอกเดียวกับเจบีแอล 
     ขอถามหน่อยครับ แล้วซัน ซู อึ รุ่นไหนดังที่สุดครับ  เผื่อเวลาผ่านหูผ่านตา  จะไม่ได้พลาดของดี
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 09:40:37 AM »
    เป็นเรื่องเล่า ที่น่าติดตามอ่านมากครับ  มีรายละเอียด  เกร็ดเล็กเกร็ดน้อยให้ติดตามไปตลอดเลย  บ่งบอกคนเขียนไม่เพียงเป็นนักฟัง แต่ยังเป็นนักเล่น รู้ลึกที่มาที่ไป ของลำโพง ( ถ้าไม่โกหกผมน่ะ  เขียนยังไงผมก็เชื่ออ่ะ) ผมก็พึ่งรู้ว่าสมัยก่อน

ซันซูอิ ใช้ดอกเดียวกับเจบีแอล  

ขอถามหน่อยครับ แล้วซัน ซู อึ รุ่นไหนดังที่สุดครับ  เผื่อเวลาผ่านหูผ่านตา  จะไม่ได้พลาดของดี

อาจเป็นเรื่องเล่าแฝงคำโฆษณาของ  Sansui  นะครับ  ยกเว้นรุ่น  Sanaui SP LE8T  ใช้ดอกเจบีแอล 8 นิ้วรุ่น  LE8T เลย

มีเรื่องเล่าต่อว่า  Sansui SP200  เป็นรุ่นแรกที่  Sansui  ตั้งใจทำที่สุด  
ดอกลำโพงทุกตัว  12 นิ้วหนึ่ง  5 นิ้ว 16 โอห์ม  สองตัว  ฮอร์นจิ๋วทวีทเตอร์  16 โอห์ม  สองตัว
แม่เหล็กอัลนิโก้ทุกตัว  แต่ผมว่าทีมออกแบบยังห่างชั้นเมื่อเทียบปัจจุบัน  แต่โมขึ้นเพราะตัวตู้ทำมาดีมาก
ไซด์แทบจะโคลนหรือไม่ก็  JBL L100 โคลน  ซัน ซู อิ

ส่วนเสียงเค้าบอกที่น่าเล่น  มี  SP2500  SP3500  คุ้มเงิน

ส่วนเสียงต้องเข้าใจว่า  หมู่เกาะญี่ปุ่นมีทะเลล้อมรอบ  เสียงคลื่นลมแรงตลอดเวลาและมันคือตัวน๊อยซ์รบกวนที่ดี
ลำโพงและแอมป์ญี่ปุ่นยุคนั้นถึงต้องเสียงจัดจ้านเพื่อกลบเสียงทะเลนะครับ
ฟังคนญี่ปุ่นคุยกัน  สำเนียงเน้นคำที่มีความเข้มของเสียง  จะเข้าใจเพราะเค้าต้องตะโกนแข่งกับเสียงคลื่นลม

ไม่เหมือนเมืองไทย  ภูมิประเทศอยู่ในเขตมรสุมร้อน  เสียงพูดคุยของคนและเสียงดนตรี
จึงช้า  มีเอื้อน  นุ่มเนียนนวล  ดับอากาศร้อน  ขืนตะโกนคุยกันมีหวังผัวเมียตีกันหัวแตก

ต้องเข้าใจเรื่องธรรมชาติด้วยครับ  วิวัฒนาการ  รากเหง้าของผู้คน  ถูกกำหนดด้วยภูมิประเทศไม่มากก็น้อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤศจิกายน 2012, 09:59:23 AM โดย malako »

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 12:55:20 PM »
  ผมนึกว่า ส่วนมากจะเป็นชาวเมืองของญี่ปุ่นซะอีก ที่เล่นเครื่องเสียง  หรือว่า ชาวญี่ปุ่นเน้นฟังกลางแจ้ง หมายถึง ห้องเปิดเหรอครับ  ถึงมีภูมิประเทศเกี่ยวข้องด้วย   เสียงมรสุม ก็ดังพอๆกับปัจจุบัน ที่ในเมืองที่รถวิ่งไปวิ่งมา  บีบแตรเสียงดัง ผมว่ายังดังกว่าซะอีก   
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 01:58:33 PM »

คิด เออ เอง  นะครับ  ผมมันคนช่างฝัน

เห็นในหนัง  บ้านเรือนคนญี่ปุ่น  ประตู  ฝากั้นทำด้วยกรอบไม้บุกระดาษเลื่อนไปมา
คงไม่สามารถเก็บเสียงได้  นั่นยุคก่อนกระมัง
ทุกวันนี้เป็นตึกหมดแล้ว  อะไรต่อมิอะไรย่อมเปลี่ยนไป

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 04:40:29 PM »
    ทำไม พี่มะละกอ ถึงคิดว่า ไม้อัดนอก เสียงมันดีกว่าไม้อัดไทยครับ   ถ้าให้ผมเลือกตู้ลำโพงแบบเดาๆน่ะ  ผมก็เลือกมันหนักไว้ก่อน แต่ดูเหมือนผมคิดผิด

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 06:30:39 PM »

ทำไม พี่มะละกอ ถึงคิดว่า ไม้อัดนอก เสียงมันดีกว่าไม้อัดไทยครับ 
 ถ้าให้ผมเลือกตู้ลำโพงแบบเดาๆน่ะ  ผมก็เลือกมันหนักไว้ก่อน แต่ดูเหมือนผมคิดผิด

เป็นคำถามที่ดีมากนะครับผม  แต่ตอบยากมากมาย  หรือไม่สามารถตอบได้ทันทีครับ

อย่างนี้นะวันนี้ขออนุญาต  ตอบแบบเลี่ยงๆ

Concept  อาจจะหมายถึง  Idea  หรือ  ความนึกคิด 
อาจจะเขยิบไปถึง  มโนธรรม 

ความคิดของ  ปัจเจกบุคคล  (Individual)  เป็นของคนๆ เดียว
แม้ไม่อาจทำใจเชื่อ  แต่ก็ต้องยอมรับในความคิดนั้นๆ  ครับ
ยกเว้นความคิดนั้นมันมีผลสะเทือนถึงสังคมและเสียงส่วนใหญ่ไม่เห็นด้วยครับ

เมื่อ  ช่างแมน  ซึ่งทำตู้ลำโพง  ยืนยันว่ามีไม้อัดนอกราคาแพงเท่าตัว
ทำตู้ลำโพงแล้วเสียงดี  พร้อมทั้งยกเอาชื่อนัก  DIY  หลายคน
รวมทั้งคนที่เคยสั่งทำตู้ที่ต้องการโคลนแบรนด์ดังราคาแพง
ต่างพึงพอใจกันถ้วนหน้า 

ผมแม้ยังคลางแคลง  แต่อดห้ามใจที่จะลองดูสักตั้งมิได้ครับ

อันว่าไม้อัดที่นำมาทำตู้ลำโพงใช้ภายในบ้าน
เมืองไทยซึ่งนิยมใช้ไม้  MDF  ซึ่งสามารถผลิตได้ในเมืองไทยนานแล้ว
เป็นไม้อัดที่มีความหนาแน่นสูงเกือบเท่าไม้จริงตามธรรมชาติ
น่าแปลกที่ในปัจจุบัน  MDF  ที่ผลิตกลับมี  2 แบบคือ 

ความหนาแน่นสูง  กับความหนาแน่นธรรมดาสำหรับทำเฟอร์นิเจอร์ 
และมีน้ำหนักค่อนข้างมากสำหรับตัวผม

และเรื่องของน้ำหนักตู้ลำโพง  หนักหรือเบามีผลต่อเสียงดีหรือไม่ดี
ผมยอมรับว่าตัวเองยังไม่แตกฉานขนาดนั้นครับ
อาจจะเป็นเพราะผมชอบฟังเพลงจาการแสดงดนตรีสด
ซึ่งให้อารมณ์และบรรยากาศสนุกสนาน  ฟังแล้วเบิกบานใจ
(ระยะหลังผมจึงดูและฟังเพลงจาก  DVD Concert , Youtube  หรือร้องคาราโอเกะฟังกันเอง)

เมื่อฟังเพลงจากเครื่องเสียงตามฐานะที่มีอยู่จึงเอ็นจอยไปกับมันได้
โดยมองข้ามในหลายสิ่งหลายอย่างที่นักเล่นเครื่องเสียงแสวงหากันครับ
เรื่องที่เล่าสู่กันฟัง  อย่างที่เคยบอกว่าบางทีก็เขียนแบบกลอนมันพาไป

ผมมีเวลาเยอะมากครับ  แล้วจะค้นในกูเกิ้ลเรื่องน้ำหนักตู้ลำโพงมาเล่าสู่ฟังภายหลังนะครับ

ฝอยต่ออีกนิดนะครับ  สิบกว่าวันมานี้  ผมฟังลำโพงร้องคาราโอเกะ
ที่ทำจากตู้ไม้อัดมวลเบา  เสียงเปลี่ยนทุกวัน  คาดว่าเสาร์อาทิตย์ที่จะถึงนี้
คงได้แนวทางที่จะจูนเสียงให้ถูกใจ  เตรียมพร้อมใช้งานวันส่งท้ายปีเก่าครับ

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 08:59:14 PM »

ผมก็ได้ติดตาม อ่านของพี่มาตลอด  รู้สึกได้ว่า พี่จะถนัดเรื่องลำโพงเป็นพิเศษ  พอได้มาอ่านขั้นตอนการประกอบลำโพง รู้ถึงความละเมียดละไม  ทุกชิ้นส่วนได้คัดสรรจากความคิดที่มีอยู่ในหัวอยู่แล้ว  ดีไม่ดีอีกเรื่องหนึ่ง แต่ก็ได้ลองในสิ่งที่คิดไว้   แม้กระทั่งน็อตยึด   ตามที่จั่วหัวกระทู้ไว้เป๊ะ คิดตามฝัน แล้วค่อยทำตามที่คิด  คำนี้มันมีความหมายดีแท้

สงสัยอย่างเดียว...เรื่องสุดที่รักของพี่     พี่มีเทคนิคอะไร    ขนาดลืมของ(ลำโพง)ตั้งไกล   พรุ่งนี้ใช้ให้ไปเอาของยอมไปเฉยเลย 

ออฟไลน์ Charoen.P

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2012, 08:15:01 AM »
ถามพี่ malako ถ้าผมทำลำโพง Karlson 15" + wood horn  จะสามารถใช้ฟังเพลงในบ้าน และใช้เป็นลำโพงร้องคาราโอเกะ ด้วยได้หรือเปล่าครับ ใช้ในห้องเดียวกัน
เพราะดอกลำโพง p audio 15" และ horn driver ก็เป็นรุ่นที่ใช้งานกลางแจ้งอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2012, 08:46:45 AM »

ผมก็ได้ติดตาม อ่านของพี่มาตลอด  รู้สึกได้ว่า พี่จะถนัดเรื่องลำโพงเป็นพิเศษ  พอได้มาอ่านขั้นตอนการประกอบลำโพง รู้ถึงความละเมียดละไม  ทุกชิ้นส่วนได้คัดสรรจากความคิดที่มีอยู่ในหัวอยู่แล้ว  ดีไม่ดีอีกเรื่องหนึ่ง แต่ก็ได้ลองในสิ่งที่คิดไว้   แม้กระทั่งน็อตยึด   ตามที่จั่วหัวกระทู้ไว้เป๊ะ คิดตามฝัน แล้วค่อยทำตามที่คิด  คำนี้มันมีความหมายดีแท้

สงสัยอย่างเดียว...เรื่องสุดที่รักของพี่     พี่มีเทคนิคอะไร    ขนาดลืมของ(ลำโพง)ตั้งไกล   พรุ่งนี้ใช้ให้ไปเอาของยอมไปเฉยเลย 

ตอบคำถามอย่างตรงไปตรงมาก่อนนะครับ
วันแรกที่เห็นหน้า  กลางปี 2511  เธอ  10 ขวบเต็มย่าง 11

ผมรู้ทันทีว่า  นี่คือของจริง 

นักวางแผนชั้นดีต้องการ  Data Base (ฐานข้อมูลครบด้าน)
รู้เขารู้เรา  รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
การศึกใช้เวลา  12  ปี  ผมมิเพียงชนะใจเธอ  แต่ชนะใจทุกคน
พ่อแม่ญาติพี่น้องเพื่อนฝูงเธอทุกคนครับ

ผมใช้คุณค่าแห่งการกระทำความดีที่มนุษย์พึงทำต่อผู้อื่น
ทำด้วยหัวใจ และทำอย่างถูกต้อง  ถูกกาลเวลา 
ไม่ปิดทองหลังพระนะครับ

คุณสมบัติลำโพงชั้นดีเป็นอย่างไร  ตีแผ่ออกมานอกตู้ให้หมด
ใจ (เวที)  กว้างทะลุผนังทุกห้อง
อิมเมจตื้นลึก  สูงต่ำ  อย่างสุภาพอ่อนน้อม
    ............   ฯลฯ  ...........

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2012, 08:56:35 AM »

ถามพี่ malako ถ้าผมทำลำโพง Karlson 15" + wood horn 

จะสามารถใช้ฟังเพลงในบ้าน และใช้เป็นลำโพงร้องคาราโอเกะ ด้วยได้หรือเปล่าครับ ใช้ในห้องเดียวกัน

เพราะดอกลำโพง p audio 15" และ horn driver ก็เป็นรุ่นที่ใช้งานกลางแจ้งอยู่แล้วครับ

เป้าหมายเดียวกันเลยครับ

ระบบลำโพงเพียงชุดเดียว  เป็นศูนย์กลางความบันเทิงภายในบ้าน  คือ ดูหนัง ฟังเพลง ร้องเพลง

ถือเป็นลำโพงในอุดมคติเลยนะครับ

ผมกำลังเดินหาทางไปอยู่ครับ  คิดว่ามีความเป็นไปได้สูง

ตู้แบบ  Karlson  กล่าวกันว่าให้เบสได้ชัดเจนเที่ยงตรงแม่นยำมาก
และมันต้องการเสียงกลางแบบฮอร์นเท่านั้น  ไม้ หรือ อะลูมิเนียม  ยังไม่เคยลอง
แต่ไม้คือที่สุดที่นักเล่นฝันถึงครับ 

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2012, 09:01:29 AM »

ตอบคำถามอย่างตรงไปตรงมาก่อนนะครับ
วันแรกที่เห็นหน้า  กลางปี 2511  เธอ  10 ขวบเต็มย่าง 11

นักวางแผนชั้นดีต้องการ  Data Base (ฐานข้อมูลครบด้าน)
รู้เขารู้เรา  รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
การศึกใช้เวลา  12  ปี  ผมมิเพียงชนะใจเธอ  แต่ชนะใจทุกคน
พ่อแม่ญาติพี่น้องเพื่อนฝูงเธอทุกคนครับ

ผมใช้คุณค่าแห่งการกระทำความดีที่มนุษย์พึงทำต่อผู้อื่น
ทำด้วยหัวใจ และทำอย่างถูกต้อง  ถูกกาลเวลา 

คุณสมบัติลำโพงชั้นดีเป็นอย่างไร  ตีแผ่ออกมานอกตู้ให้หมด
ใจ (เวที)  กว้างทะลุผนังทุกห้อง
อิมเมจตื้นลึก  สูงต่ำ  อย่างสุภาพอ่อนน้อม
    ............   ฯลฯ  ...........

ข้าผู้น้อยขอคาราวะ พันจอก  [res] [res]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2012, 03:32:22 PM »

การศึกสงครามครั้งนี้ทำให้รู้ว่า  ผู้ชนะเป็นนาย  ผู้แพ้เป็นทาส ใช่ป่าวพี่ 

แล้วถ้าย้อนหลังไป ปี2511ไปจนถึง ปี 2523 ถ้าพี่ลืมลำโพง   พี่คงไปเอาเองแล้วใข่ป่าวครับ 

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2012, 05:36:37 PM »

เรื่องของชีวิตคู่  ไม่มีใครแพ้ ไม่มีใครชนะดอกครับ

มีแต่การยอมรับในคุณงามความดี  คุณค่า   ของอีกฝ่ายหนึ่ง

ความรับผิดชอบนั้นสำคัญที่สุด

ถ้าเป็นการ รับชอบ  ผมยกให้เมียหมด

ส่วน การรับผิด  ผมเหมาคนเดียวทุกทีซินา

จริงๆ  ผมวานให้ไปซื้อของใหม่ที่นัฐพงษ์มาใช้ก่อน 

ก็เรารู้อยู่แล้วว่า  ผู้หญิงทุกรายไม่ชอบจ่ายตังเยอะครับ 

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2012, 05:50:02 PM »
 เล่าต่อเลยครับ ...  ไม่ขัดจังหวะแล้วครับ

ได้ไม้นอก แล้วเสียงเปลี่ยนทุกวัน  แล้วยังไงต่อครับ  พี่จะสื่อว่า เสียงมันยังไม่นิ่ง หรือไม้ยังชื้น ไม่แห้งดี หรือมีปัจจัย อะไรเสียงถึงเปลี่ยนทุกวันครับ

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2012, 06:50:08 PM »
บังเอิญ ไป อ่านเจอบทความดีๆนี้เข้า  ขออนุญาติพี่มะละกอ  ขอแจมที่กระทู้นี่ล่ะกัน 

ขณะที่ชายคนหนึ่งกำลังขัดล้างรถอย่างขะมักเขม้น
ลูกชายวัย 4 ขวบ ก้มลงเก็บก้อนหินขึ้นมา
แล้วบรรจงขูดขีดไปบนด้านข้างของตัวรถ

พักใหญ่ต่อมา...
เมื่อพ่อได้ยินเสียงครูดของหิน
ก็เกิดความฉุนเฉียว โกรธเป็นฟืนเป็นไฟ
เขากระชากมือลูกมา
ตีลงบนมือน้อย ๆ นับครั้งไม่ถ้วน
โดยไม่ทันนึกว่าตนได้ถือก้อนหินก้อนที่ลูกนั้นได้นำมาขูดรถอยู่ในมือ

ณ โรงพยาบาล..
นิ้วลูกชายถูกตัดออก เพราะกระดูกแตก
จนหมอไม่สามารถเชื่อมต่อได้

ขณะที่พ่อเข้ามาดูลูกในห้อง
ลูกมองพ่อด้วยสายตาปวดร้าว
แล้วถามพ่อว่า
" เมื่อไร นิ้วหนูจึงจะยาวเหมือนเดิม ? "

คำถามนั้น...
เหมือนคมมีดกรีดลึกลงไปในหัวใจผู้เป็นพ่อ
เขารู้สึกละอายใจ รู้สึกผิด
และเสียใจในการกระทำตนอย่างไม่อาจให้อภัย

เขาจึงกลับไปที่รถ
เตะมันสุดแรงเกิดโดยไม่ยั้งจนเหนื่อยหอบ
แล้วทรุดตัวลงนั่งข้างรถอย่างเศร้าใจ
สายตาพลันเหลือบไปเห็นรอยขูดขีด

เขาเบิกตากว้าง !
จ้องมองคำว่า "รักพ่อ"
น้ำใส ๆ เริ่มเอ่อ แล้วไหลอาบแก้ม
เขาเอามือปิดหน้า
ร้องไห้สะอึกสะอื้นราวกับใจจะขาด

รุ่งขึ้น...
ชายคนนั้นได้ฆ่าตัวตาย
อารมณ์โกรธ มีโทษมหันต์
ปัญหาของโลกในทุกวันนี้

คือ
คนบางคน..
รักรถ หวงรถ หรือสิ่งของอื่น
ยิ่งกว่ารักและห่วงใยลูก
หรือ เพื่อนมนุษย์ด้วยกัน

จำไว้เสมอว่า..."สิ่งของมีไว้ให้ใช้ และ คนมีไว้ให้รัก"

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2012, 07:05:23 PM »
บังเอิญ ไป อ่านเจอบทความดีๆนี้เข้า  ขออนุญาติพี่มะละกอ  ขอแจมที่กระทู้นี่ล่ะกัน 

ขณะที่ชายคนหนึ่งกำลังขัดล้างรถอย่างขะมักเขม้น
ลูกชายวัย 4 ขวบ ก้มลงเก็บก้อนหินขึ้นมา
แล้วบรรจงขูดขีดไปบนด้านข้างของตัวรถ

ก็เกิดความฉุนเฉียว โกรธเป็นฟืนเป็นไฟ
ตีลงบนมือน้อย ๆ นับครั้งไม่ถ้วน
โดยไม่ทันนึกว่าตนได้ถือก้อนหินก้อนที่ลูกนั้นได้นำมาขูดรถอยู่ในมือ

นิ้วลูกชายถูกตัดออก เพราะกระดูกแตก

" เมื่อไร นิ้วหนูจึงจะยาวเหมือนเดิม ? "

เหมือนคมมีดกรีดลึกลงไปในหัวใจผู้เป็นพ่อ
และเสียใจในการกระทำตนอย่างไม่อาจให้อภัย

เตะมันสุดแรงเกิดโดยไม่ยั้งจนเหนื่อยหอบ
แล้วทรุดตัวลงนั่งข้างรถอย่างเศร้าใจ
สายตาพลันเหลือบไปเห็นรอยขูดขีด

น้ำใส ๆ เริ่มเอ่อ แล้วไหลอาบแก้ม
ร้องไห้สะอึกสะอื้นราวกับใจจะขาด

รุ่งขึ้น...

คือ
คนบางคน..

จำไว้เสมอว่า..."สิ่งของมีไว้ให้ใช้ และ คนมีไว้ให้รัก"

ชอบบทดวามนี้ครับ ลูกพี่ [tremor-raccoon]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2012, 07:40:36 PM »

รุ่งขึ้น...

คือ
คนบางคน..

บทความนี้เยี่ยมจริงๆคงจะสอนและเตือนสติได้อีกหลายๆคน [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2012, 07:51:59 PM »

สุดยอด ผมพึ่งจะ 1 ขวบเอง 2511

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2012, 08:06:24 PM »

สุดยอด ผมพึ่งจะ 1 ขวบเอง 2511

ไม่รู้ แก้วตาดวงใจพี่มะละกอ ได้อ่านกระทู้ ที่พี่แกเขียนรึเปล่า  เหมือนเขียนไว้ให้เมียอ่านเลย เป็นกุศโลบายอ่ะ
ดูท่าทางแกเจ้าชู้ เจ้าชู้  ต้องมีแอบกินบ้างล่ะ   ที่รู้มาในเวปเรามีคนเดียว  ที่ไม่เคยนอกใจ  ....

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2012, 09:39:16 AM »

แม้จะมีข้อมูลอยู่ในกำมือ 

แต่การลำดับเรื่องราว   การตัดต่อ  เพื่อให้อ่านกลับไม่ง่ายนัก 
เหมือนสร้างหนัง  ฝรั่งเค้าจะจ้างทีมเขียนบท 
เขียนแล้วลบทิ้ง แล้วเขียนอีกใหม่  ซ้ำแล้วซ้ำเล่า 
ทีมงานเขียนบทจะช่วยกันเขียน  ช่วยกันเกลาอีกหลายเที่ยว
เสร็จแล้ว  ผู้อำนวยการสร้าง  ค่อยไปหานักแสดง
ที่เหมาะเหม็งตามสะเป็ค(เน้นคำนี้ครับ มิได้สะกดผิด)  มาเข้าฉาก

ผู้อำนวยการสร้างของไทยเราเก่งกว่ามาก  ที่เฟ้นหาดาราทำเงินให้ได้ก่อน  จึงลงมือเขียนบท
หนังไทยเราจึงทิ้งเค้าไกลลิบ  หมายความว่าทิ้งเค้าให้วิ่งไปข้างหน้านะครับ

ผมมีข้อมูลในมือที่จะเล่าเรื่องลำโพงคาราโอเกะฉลองปีใหม่นี้หลายแง่มุม
พิมพ์ได้ สองสามแถวต้องเลิก  เหตุเพราะเมื่ออ่านทวนซ้ำ 
ดูเหมือนไม่เหมาะด้วยประการทั้งปวง  เขียนให้ผู้ใหญ่อ่าน  ให้เด็กอ่าน
ให้ผู้รู้  ซึ่งทุกท่าน ณ ที่แห่งนี้ทักษะระดับพระอาจารย์ล้วน 
ย่อมต้องระมัดระวัง  ย่อมต้องการใคร่ครวญเพิ่มขึ้น

จะเอามัน เอาสะใจ  คนเขียนอย่างเดียวมิได้
ผมจึงออกจะชอบการสื่อสารในลักษณะ 2 ทางมากกว่า
ปุจฉา  วิสัชนา  อะไรนั่นนะครับ 

รู้น้อย หรือ ไม่รู้  ก็ไปค้นหามาเล่ามาคุยกันสนุกดีออก...

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2012, 11:40:12 AM »

สำหรับผม   การร้องคาราโอเกะ  ต้องการบรรยากาศที่สนุกแบบนี้

การที่จะได้แบบนี้  องค์ประกอบมิได้มีแค่ลำโพงอย่างเดียว

<a href="http://www.youtube.com/v/AbaNGU1CrXI?version=3&amp;amp;hl=en_US&amp;amp;rel=0" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/AbaNGU1CrXI?version=3&amp;amp;hl=en_US&amp;amp;rel=0</a>

ออฟไลน์ niwat194

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2012, 02:03:36 PM »

[roll-eyes]เพาร์เวอร์  คราวน์ ด้วย  แค่นี้ฟังห่างที่ 1 เมตร แล้ว แล้วออกไปอีก 40 เมตร เสียงดังเท่ากันก็  โอเค แล้ว  [roll-eyes]
ชุดร้องคาราโอเกะ   ฟังเพลงในบ้าน

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2800.0

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2012, 05:38:22 PM »

สำหรับผม   การร้องคาราโอเกะ  ต้องการบรรยากาศที่สนุกแบบนี้

การที่จะได้แบบนี้  องค์ประกอบมิได้มีแค่ลำโพงอย่างเดียว

<a href="http://www.youtube.com/v/AbaNGU1CrXI?version=3&amp;amp;hl=en_US&amp;amp;rel=0" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/AbaNGU1CrXI?version=3&amp;amp;hl=en_US&amp;amp;rel=0</a>

คาราโอเกะ มันต้องมาร้องนอกบ้านครับ   ถ้าคิดแบบพี่มะละกอ  เด็กนั่งดริงค์ตกงานหมด

« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 01:43:55 PM »

คุยนิด นิด  ว่า

สมัยยังมีเรี่ยวแรง   เวลาไปร้องคาราโอเกะ  ผมจะเปิดห้องส่วนตัวร้องเพลงกัน

และขอคุยเพิ่มอีกนิดว่า  นักร้องสมัครเล่นแต่เสียงดีที่ไปด้วยกันนั้น 
เธอเป็นถึง  พริ๊ตตี้สาวสวยบริษัทรถยนต์แห่งหนึ่ง 
นานนับปีที่สนุกสนานกัน
ความเป็น  พลาโตนิซึ่มเฟรนชิพ  ยังคงมีถึงปัจจุบันครับ

แก่แล้วเลยต้องร้องอยู่บ้านสถานเดียว

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 01:45:39 PM »
ปูมการเดินทางของ  Sansui SP200  ลำโพงรุ่นแรกที่มีอายุเกินสี่สิบปี

วันที่  10  พฤศจิกายน    พ.ศ. 2555

นับได้เกินกว่า  90  วันที่ซื้อลำโพงคู่นี้และยอมรับถึงเสียงที่ห่วยของมัน
ไม่น้อยกว่าสามครั้งที่พยายามโมพาสสีพเน็ทเวิร์ค  
ทว่ากลับยิ่งดิ่งลงเหวหาทางขึ้นยากลำบากกว่าขาลงเป็นไหนๆ

ติดใจอยู่ว่า ณ พ.ศ.  นั้นทีมออกแบบคิดอะไรอยู่ถึงได้นำลำโพงที่ใช้
แม่เหล็กอัลนิโก้ทั้งหมด  ทุ้ม  กลาง  แหลม  มาออกแบบรุ่นปฐมเช่นนี้
เป็นกลไกการตลาดของ  SANSUI   กระนั้นหรือ

มาดูตัวตู้ก่อน  ขนาดที่แทบจะพิมพ์เขียวอันเดียวกันกับ  JBL L100
แม้แต่เสียงจากดอกลำโพงที่ตีตรา  Sansui200  
มันยังให้สำเนียงเสียงซึ่งบ่งบอกถึงสายเลือดเผ่าพันธุ์ลูกหลานเจบีแอลชัดๆ

ตัดสินใจยกตู้ไปทิ้งไว้ที่โรงงานช่างแมนเจ้าเดิม  
พร้อมทั้งอธิบายถึงการกลายพันธ์อย่างละเอียดยิบ

วันที่  8  ธันวาคม  ผมไปรับกลับมาละครับ

Sansui SP200  

กลายร่างเป็น   Sansui  L100 Gold  ซะแล้วครับ

JBL L100 GOLD

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ธันวาคม 2012, 01:52:41 PM โดย malako »

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 05:24:58 PM »
เมื่อโยนก้อนหินสองขนาด   ก้อนใหญ่และก้อนเล็กลงบ่อน้ำนิ่งพร้อมกัน
ห่างกันพอควรสักสองเมตรกำลังดี
จะเกิดคลื่นรูปวงกลมขนาดเล็ก  และ  คลื่นวงกลมขนาดใหญ่
แผ่เป็นวงกลมขยายใหญ่ขึ้นทยอยออกไป

ณ จุดที่คลื่นสองคลื่นมาพบกัน หรือตัดกัน  หรือชนกัน
 เราจะเห็นลูกคลื่นรวมตัวกันคลื่นสูงใหญ่ขึ้น  กระเพื่อมรุนแรงขึ้นกว่าเดิม

เมื่อคลื่นสงบลองโยนใหม่  คราวนี้ก้อนหินลูกเดียว
เราจะเห็นลูกคลื่นทยอยเข้าหาฝั่งอย่างเป็นระเบียบเรียบร้อย
มีความเป็นเชิงเส้นอย่างสวยงามนะครับ

ธรรมชาติสร้างทุกอย่าง  มีที่มาและที่ไป มีเวลากำกับ
งานทีสร้างจึงบ่งบอกความเป็นศิลปะที่ชัดเจน

ณ จุดตัดของพาสสีพครอสโอเวอร์เน็ทเวิร์ค  ที่แบ่งให้กับดอกลำโพงทุกตัว
ก็เช่นเดียวกันกับที่  ลูกคลื่นบนผิวน้ำสองลูกมาพบกัน  
คือมีลูกคลื่นที่โด่งขึ้นกว่าปรกติ   ทำให้เสียงเพี้ยนไป  

ยกเว้นวงจร  4th Order Linkwitz & Riley  เท่านั้นที่สามารถแก้ปัญหาจุดนี้ได้
รวมทั้งปัญหาอีกหลายๆ จุดของการทำระบบเสียงลำโพง
แต่วงจรที่เกิดจากการคิดค้นของสองหนุ่มนักคอมพิวเตอร์นี้  
ค่อนข้างสิ้นเปลืองอุปกรณ์คือ  R  ,  C  ,  L  

ซึ่งไปขัดกับปรัชญาที่ว่า

A perfect crossover, in essence, is no crossover at all.

ผมเลือกตัดสินใจอยู่นานว่าจะทำฉันใดดีหนอกับการออกแบบพาสสีพให้กับ
Sansui SP L100 Gold  ของผมซึ่ง เป็นลำโพงสามทางสามดอก
เน้นฟังเสียงร้องที่ชัดเจน  ดนตรีน้อยชิ้น  จังหวะสนุกสนาน
จึงเลือกจุดตัด  1600 Hz  ลงมาให้กับ  ดอก  12  นิ้ว
เสียงร้องหลักที่ชัดเจนอยู่ที่ประมาณ  1000 Hz  บวกลบเล็กน้อย
จาก  1600  -  6400 Hz  ส่งให้กับเสียงกลาง  5  นิ้ว
6400 Hz  ขึ้นไปให้กับทวีทเตอร์ซึ่งเปลี่ยนเป็นวีฟ่า

ตามกฎที่เพิ่มสองเท่าของอ๊อคเต็ฟถัดขึ้นไปนะครับ
เริ่มขั้นแรก   200  400  800  1600  3200  6400  12800 Hz
เมื่อผมเน้นเสียงร้องและความไพเราะต่อเนื่อง
ลูกคลื่นที่จะมาชนกัน ณ จุดตัดที่  1600 Hz  ต้องไม่มีไม่เกิดขึ้นเด็ดขาดครับ

ผมจะแก้อย่างไรดีหนอ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ธันวาคม 2012, 06:29:35 PM โดย malako »

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 10:53:38 AM »

หยิบดิจิตอลมิเตอร์สองตัวมาวัด  เฉพาะดอกลำโพง  12 และ 5 นิ้ว
ค่าที่ได้คือ  6.7  R   (สเปคโรงงาน  =  8  R)  และ   1.103 mH   สำหรับ  12  นิ้ว
ส่วนเสียงกลางคือ  9.4  R (สเปคโรงงาน  =  16 R)   และ  0.792 mH
ผมรู้สึกปิติลึกๆ เกิดขึ้นอย่างช่วยไม่ได้ที่เห็นค่าอิมพีแด๊นซ์เสียงกลางลดลงจาก  16 R มากขนาดนั้น
(ซึ่งที่จริงน่าจะวัดได้ที่ประมาณ  14 R  กว่าๆ)

ซึ่งก็เป็นไปตามที่ผมคิดคือเมื่อลองต่อลำโพง 12 นิ้วฟังเสียงเพียงตัวเดียว
เปิดวอลลุ่มให้เสียงดังพอประมาณ  เอาหูตัวเองเป็นมาตรฐาน
เมื่อเทียบกับเปิดดอกลำโพงเสียงกลางเพียงตัวเดียว
พออนุมาณได้ว่า  sensitivity  ของดอกลำโพงใกล้เคียงกันมาก

นั่นคือเมื่อออกแบบพาสสีพก็ไม่จำเป็นต้องมีวงจรเล็กๆ  (Driver Attenuation Circuit)
ที่จะมาลดทอนความดังของเสียงกลางลงมาให้มีความดังใกล้กับดอก  12  นิ้ว

ต่อมาคือค่าเหนี่ยวนำของขดลวดว๊อยซ์คอยล์ (ค่า  L ) ของดอก  12  นิ้ว
ที่วัดได้  =  1.103  mH  เมื่อใช้สูตรทั่วไปในการออกแบบพาสสีพชนิด  First Order
ค่า  1.103  นี้จะได้จุดตัดใกล้ๆ กับ  1000 Hz  ผมยิ่งสนุกขึ้นไปอีก

นั่นหมายถึงเสียงคนร้อง  เสียงดนตรีช่วงที่เป็นอ๊อคเต็ฟที่ไพเราะมากที่สุด
จะดังออกลำโพง  12 นิ้วเพียงตัวเดียว  จะมีเพียง Harmonic ที่ 1 กับที่ 2 เท่านั้น
ที่จะตามเป็นเงาค่อยๆ ลาดลงตามธรรมชาติของความถี่ที่สัมพันธ์กับโครงสร้างดอกลำโพงขนาด 12 นิ้ว
ผมหมายถึง  ผมสามารถต่อสายลำโพงตรงเข้ากับดอก 12 นิ้ว
โดยไม่มีพาสสีพหรือไม่มีฟิลเตอร์ใดๆ มาคั่น  ดังนั้นในช่วงนี้
(ให้  ค่าของขดลวดว๊อยซ์คอยลืทำงาน 2 หน้าที่ในขณะเดียวกันครับ)

จึงเสมือนผมโยนก้อนหินก้อนใหญ่ลงผิวน้ำแค่ก้อนเดียว 
ลูกคลื่นมีหนึ่งเดียวที่ทยอยแผ่เข้าหาฝั่ง
ผมคิดของผมเอง  เออเอง  อย่างนี้ละครับ
และก็เชื่อและรับรองว่า  เสียงคนร้องเสียงดนตรีช่วงที่ไพเราะที่สุด 
ต้องหลุดออกมานอกตู้ลำโพง  เสมือนหนึ่งมายืนร้องเพลงให้เราฟังต่อหน้านั่นทีเดียว
ดอกเสียงทุ้ม  12  นิ้ว  จึงเป็นตัวแรกที่  No Cross  ครับ