ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพง fullrange ของ WC + ลำโพง Bookshelf  (อ่าน 3682 ครั้ง)

ออฟไลน์ kitcha23

• ชี้แนะด้วยคับ
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
ลำโพง fullrange ของ WC + ลำโพง Bookshelf
« เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 08:35:21 PM »
ถ้างบ 5000 บ.   ควรเลือแบบใหนดีคับ

1. ลำโพง  fullrange ของ WC  ผมเคยไปฟังที่ร้านเฟริส นะคับ ผมคิดว่าเสียงดีนะคับ........ [gr_in]

ขอยืมรูปของพี่เล็กมาลงนะคับ....... [roll]

2. ลำโพง Bookshelf  แบบหามือ 2 นะคับ 

ตัวอย่างนะคับ

ส่วนตัวคร๊าบบบ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=7453.0

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: ลำโพง fullrange ของ WC + ลำโพง Bookshelf
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2012, 12:08:59 AM »
งบ 5k ตัวแรกไม่น่าพอนะครับ ค่าดอกจำได้ว่าดอกล่ะ 2k นะ ถ้าใช่ต้องใช้สอง ก็ 4k เหลือ 1k คงไม่พอค่าตู้  [confused-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ xtreme

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 89
Re: ลำโพง fullrange ของ WC + ลำโพง Bookshelf
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2012, 01:25:31 AM »
ผมว่าดูแนวเราก่อนครับ ถ้าคิดจะอยู่กับหลอด และ Amp Watt ต่ำ ผมแนะนำให้เล่น Fullrange แต่ให้ลงทุนมากกว่านี้เอาตัวใหญ่หน่อย ทำเป็นตู้ Horn Load
ถ้าแหลมไปไม่สุดก็เสริม Super Tweeter โดยเอา C ตัดตัวเดียว ไม่ยุ่งยาก ผมชอบ Fullrange พวกกรวยกระดาษ เช่นของ Fostex แต่ต้อง Burn นานหน่อย +200 ชม.

ลำโพงถ้ากั๊กๆ จะเสียเงินบ่อย แถมไปโทษ Amp โทษ Pre อีกนะครับ  ถ้าลำโพงไม่ดี DIY ไม่สนุกครับ  [yes-raccoon]