ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพง3ทางทำคลอสยังไงดีครับ  (อ่าน 13282 ครั้ง)

ออฟไลน์ speckzzii

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 0
  • =เล่นหลงทางไปเรื่อย=
ลำโพง3ทางทำคลอสยังไงดีครับ
« เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 04:13:36 PM »
พอดีผมอยากได้ลำโพงตั้งพื้น3ทางสักคู่ หาแบบไปเรื่อยไปถูกใจกับแบบลำโพง proac future one เลยได้สั่งทำไปตั้งแต่ก่อนช่่วงน้ำท่วม เพิ่งแล้วเสร็จเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว เลยลองมาประกอบดูโดยยังไม่ได้ผ่านตลอสใช้แค่ c ค่า 4.7 ตัวเดียวคล่อมแค่ทวิตเตอร์ ผลออกมาปรากฎว่า เสียงมันตีกันมั่วได้ใจจริงๆ กลางจมเสียงแหลมพุ่งเสียงเบสขึ้นมากลบทุกๆเสียงฟังดูทึบๆ  ช่วงนั้นคิดในใจว่าแล้วตรูจะเริ่มทำตรงไหนก่อนดี ไม่เคยทำคลอส 3 ทาง คำนวณก็ไม่เป็นไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย แต่เอาหนะ เดี๋ยวถ้าไปไม่เป็นยังไงมาให้พี่ๆในเวปช่วยๆก็ได้ อิอิ แถมกับอยากลองทำให้เป็นจะได้มีประสบการณ์   [roll]  ผมมมีL อยู่ 4 5 ตัว ไม่ทราบค่า แต่มีL ตัวใหญ่ไม่มากอยู่ 2 ตัวคาดว่าค่าไม่น่าจะเกิน 1mh เลยไปซื้อRกระเบื้อง มาเก็บไว้หลายๆค่า ตั้งแต่ 1โอมห์ คิดว่าจะเริ่มทำจากเบสก่อนเพราะตอนนี้เสียงมันดังมากจากตัวนี้มากที่สุด ลำโพงผม เสียงแหลม 4โอมห์ กลาง 8 โอมห์ เบส6โอมห์ จากนั้นผมไปก็ได้ซื้อ c ค่า 100u มาด้วย ด้วยความคิดที่ว่าจะมาตัดเสียงร้องจากเบสออกให้ได้มากที่สุด เพราะค่า L เราน้อย ต้องใช้ค่า C มากๆแทน ไม่รู้ผมเข้าใจถูกรึเปล่า (มั่วไปเรื่อย)  laughhahaha ผมเลยต่อเอา R อนุกรมกับ L แล้วใช้ C ดึงลงกราว ไล่ ค่า Rไปเรื่อย ผลออกมามันก็ฟังได้ดีกว่าเดิมขึ้นมาหน่อย แต่เบสมันเหมือนมาไม่เต็มยังไงไม่รู้ เลยผ่านตรงนั้นไปก่อน ตอนนี้เลยมาเล่นกับเสียงแหลมบ้างเอา Rมาอนุกลมกับ C ปรับไปเรื่อย จนแหลมไม่พุ่งออกมาให้น่ารำคารแล้วแต่แหลมมันเหมือนไม่มีกำลัง เหมือนมันได้แค่ปลายๆเสียงต้นเสียงเคาะๆมันเหมือนหายไป ตอนนี้ผมนึกในใจแล้วว่าถ้าขื่นผมทำต่อไปมันต้องเละแน่ๆ เลยมาขอความรู้จากพี่ๆดีกว่า รบกวนพี่ๆช่วยให้คำแนะนำว่าผมควรจะเริ่มต้นกับมันยังไงดี ผมอยากได้สไตเสียงออกแบบ โปรงๆเบสนุ่มๆแต่ไม่อืด ผมควรเริ่มยังไงดีครับตัดที่ความถี่เท่าไหร่บ้าง แล้วแต่ล่ะความถี่ใช่ค่า R L C เท่าไหร่ ตู้ลำโพงผมเสียงกลางแหลมเป็น OB เบสเป็นตู้เปิด  แล้วอีกคำถามเสียงกลางเป็นตู้ OB ต้องตัดเบสออกให้หมดมั้ยแล้วมีวิธีทำยังไง ขอบคุณมากครับ
 [res]

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 107
Re: ลำโพง3ทางทำคลอสยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 04:19:04 PM »
แบบตู้สวยมากๆๆครับ เอามาจากไหนครับ แล้วตีมาราคาเท่าไหร่ครับ

Re: ลำโพง3ทางทำคลอสยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 04:20:54 PM »
แบบตู้สวยมากๆๆครับ เอามาจากไหนครับ แล้วตีมาราคาเท่าไหร่ครับ

เอามาจากเวปนอกครับ เค้าตีราคามาหมื่นกว่าบาทครับ [roll]

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 05:27:54 PM »
อันดับแรกต้องลองกำหนดจุดตัดทั้งสองจุดก่อนว่าเราจะเซ็ทที่เท่าไหร่ ไม่ทราบมีข้อมูลของตัวจริงไหมครับว่าเขาตัดประมาณเท่าไหร่
จากนั้นเอามาหาโปรแกรมคำนวณ แล้วหาค่าอุปกรณืทีเรามีใกล้เคียวดูแนวทางก่อน ถ้าเป็นผมจะทำกลางแหลมก่อนค่อยมาทำเบสที่หลัง ไม่ทราบพอมีเครื่องมือวัดบ้างไหมครับ พวกไมค์วัดเสียงนะครับ
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 05:43:43 PM »
อันดับแรกต้องลองกำหนดจุดตัดทั้งสองจุดก่อนว่าเราจะเซ็ทที่เท่าไหร่ ไม่ทราบมีข้อมูลของตัวจริงไหมครับว่าเขาตัดประมาณเท่าไหร่
จากนั้นเอามาหาโปรแกรมคำนวณ แล้วหาค่าอุปกรณืทีเรามีใกล้เคียวดูแนวทางก่อน ถ้าเป็นผมจะทำกลางแหลมก่อนค่อยมาทำเบสที่หลัง ไม่ทราบพอมีเครื่องมือวัดบ้างไหมครับ พวกไมค์วัดเสียงนะครับ

ผมไม่มีเครื่องมืออะไรเลยครับพี่ ทำกลางแหลมนี่หมายถึงว่าเบสไม่ต้องต่อเหรอครับ ต่อแค่กลางแหลมแล้วทำให้ดีก่อนเหรอครับ ขอบคุณครับ

ส่วนที่เค้าตัดประมาณนี้ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 07:07:34 PM »
ใช่ครับฟังแบบไม่ต้องต่อเบสก่อน ค่อยจูนไป ถ้าไม่มีเครื่องมือก็ต้องลองฟังอย่างเดียวครับ ก็ได้ประสบกาณ์ดี
ไม่ทราบว่าพอมีลำโพงเดิมที่ใช้อยู่หรือเปล่าครับ ให้เอามาตั้งไว้เป็นตัวเปรียบเทียบด้วย
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 07:18:20 PM »
ลองเข้าไปดูเวปของคนออกแบบแล้ว เนตเวอร์คซับซ้อนเกินไปสำหรับเราๆท่านๆ ครับ ลองเอา ออเดอร์ที่ 1 ทั้งกลางและแหลมก่อน เพื่อหาจุดตัดที่เหมาะสมและความไวที่ต้องปรับลดทวีตเตอร์ลงมา  แต่เท่าที่เห็นๆมาก็ตัดประมาณ 3K นะครับ หาโปรแกรมคำนวณ ครอสส มาลองคำนวณได้คร่าวๆเอาอุปกรณ์ใกล้เคียงที่มีใส่ไว้  และปรับลดความไวทวีตเตอร์ลงมาให้เหมาะสมก่อน ลองฟัง แล้วค่อยมาแจ้งผลนะครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 07:20:28 PM »
ลองเข้าไปดูเวปของคนออกแบบแล้ว เนตเวอร์คซับซ้อนเกินไปสำหรับเราๆท่านๆ ครับ ลองเอา ออเดอร์ที่ 1 ทั้งกลางและแหลมก่อน เพื่อหาจุดตัดที่เหมาะสมและความไวที่ต้องปรับลดทวีตเตอร์ลงมา  แต่เท่าที่เห็นๆมาก็ตัดประมาณ 3K นะครับ หาโปรแกรมคำนวณ ครอสส มาลองคำนวณได้คร่าวๆเอาอุปกรณ์ใกล้เคียงที่มีใส่ไว้  และปรับลดความไวทวีตเตอร์ลงมาให้เหมาะสมก่อน ลองฟัง แล้วค่อยมาแจ้งผลนะครับ

ขอบคุณนะครับแล้วผมจะเริ่มต้นค่า L  C ยังไงดีครับ  หรือใช้โปรแกรมไปเลย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 08:00:53 PM »
ใช้โปรแกรมไปเลยครับแล้วเอาอุปกรณ์ที่เรามีเอาที่ใกล้เคียงลองใส่ไปก่อน 

ผมเพิ่งอ่านที่จูนทวีตเตอร์ละเอียดอีกรอบ ผมว่าคงต้องเป็นออเดอร์ที่สองอย่างน้อยสำหรับทวีตเตอร์

ที่จูนทวีตเตอร์ด้วยการเพิ่มลดค่า R- C พอเป็นออเดอร์ที่1 ถ้าลด C มากมันก็จะตัดความถี่ที่สูงเกินไปทำให้เสียงออกมาอย่างที่ได้ยินนะครับ 

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 08:17:35 PM »
เข้ามาเรียบๆเคียงๆแอบมอง 3-2-1-raccoon
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 08:26:26 PM »
เข้ามาเรียบๆเคียงๆแอบมอง 3-2-1-raccoon

อย่ามัวแต่มองสิครับ คุณเล็กทำมาเยอะแยะช่วยน้องเขาหน่อยสิ ผมอาจจะบอกผิดก็ได้ laughhahaha laughhahaha laughhahaha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 08:29:15 PM »
ใช้โปรแกรมไปเลยครับแล้วเอาอุปกรณ์ที่เรามีเอาที่ใกล้เคียงลองใส่ไปก่อน 

ผมเพิ่งอ่านที่จูนทวีตเตอร์ละเอียดอีกรอบ ผมว่าคงต้องเป็นออเดอร์ที่สองอย่างน้อยสำหรับทวีตเตอร์

ที่จูนทวีตเตอร์ด้วยการเพิ่มลดค่า R- C พอเป็นออเดอร์ที่1 ถ้าลด C มากมันก็จะตัดความถี่ที่สูงเกินไปทำให้เสียงออกมาอย่างที่ได้ยินนะครับ 
ขอบคุณครับพี่ พี่ใช้โปรแกรมอะไรเหรอครับ 

มองอย่างเดียวไม่ได้ครับพี่เล็กต้องชี้แนะด้วย  [roll]

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 08:32:52 PM »
ผมเก่งพวกคุณไสยวิชามารน่ะครับ  โปรแกรมก็ไม่เคยใช้ นั่งคำนวณจากสเปคดอกอย่างเดียวครับ  [smi_ley]  ว่าแต่ใช้ทวีตเตอร์ กับ มิดเรนท์รุ่นไหนครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 มกราคม 2012, 08:41:56 PM »
ผมเก่งพวกคุณไสยวิชามารน่ะครับ  โปรแกรมก็ไม่เคยใช้ นั่งคำนวณจากสเปคดอกอย่างเดียวครับ  [smi_ley]  ว่าแต่ใช้ทวีตเตอร์ กับ มิดเรนท์รุ่นไหนครับ

ทวิตเตอร์ vifa  รุ่น  xt25bg60 ครับhttp://www.madisoundspeakerstore.com/ring-radiator-tweeters/vifa-xt25bg60-04-vifa-ring-dome-tweeter-double-magnet-4-ohm/ 

มิดเร้น น่าจะไต้หวันหรือจีนครับ audio sense 8โอมห์ 55-13000Hz  ไม่มีสเปกครับ

ออฟไลน์ choyadit

• ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 05 มกราคม 2012, 02:09:45 PM »
แอบมาดู สู้ๆนะ [roll-eyes]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 05 มกราคม 2012, 04:31:17 PM »
แอบมาดู สู้ๆนะ [roll-eyes]

ขอบคุณคร๊าบ [res]

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 10:40:25 AM »
 ถึงไหนแล้วครับ  ใช้ดอกวูฟเฟอร์ของอะไรครับ ขอรายละเอียดหน่อยเดี๋ยวจะลองช่วยดูจุดตัดให้ ครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 05:33:02 PM »
ถึงไหนแล้วครับ  ใช้ดอกวูฟเฟอร์ของอะไรครับ ขอรายละเอียดหน่อยเดี๋ยวจะลองช่วยดูจุดตัดให้ ครับ

ยังไม่ได้ซื้อของเลยครับพี่เล็กตอนนนี้ช๊อตอยู่อาศัยเอาอุปกรณ์ที่มีๆทำไปเรื่อยๆครับ วูฟเฟอร์ใช้ DECCON 8 นิ้วครับ ยังเริ่มต้นไม่ถูกเลยครับ  [Rabb_cry]  ตอนนนี้ที่ผมต่อคือ เสียงกลางต่อตรงๆ ส่วนแหลม ใช้ R ดร๊อบ เบสใสrlc ตอนนี้พอใจในระดับนึง แต่เวลาเปิดดังๆเสียงกลางมันกร้าวไปหน่อยเป็นเพราะยังไม่ได้ทำพลาสซีฟรึเปล่าครับ อยากได้กลางโปร่งๆไม่ทราบว่าต้องใช้ค่า L C ประมาณเท่าไหร่ แล้วเบสผมมันเก็บตัวเร็วไปหน่อยลงไม่ค่อยลึกได้หัวๆเบสอยากได้ให้มันลึกกว่าไม่ทราบว่าต้องใช้ค่าเท่าใหร่ครับ ตอนนี้ที่ผมใส่อยู่คือ c100u Lประมาณ 1mH แล้วมี rดร๊อบความไวไว้นิดหน่อย [res]

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 07:14:04 PM »

ยังไม่ได้ซื้อของเลยครับพี่เล็กตอนนนี้ช๊อตอยู่อาศัยเอาอุปกรณ์ที่มีๆทำไปเรื่อยๆครับ วูฟเฟอร์ใช้ DECCON 8 นิ้วครับ ยังเริ่มต้นไม่ถูกเลยครับ  [Rabb_cry]  ตอนนนี้ที่ผมต่อคือ เสียงกลางต่อตรงๆ ส่วนแหลม ใช้ R ดร๊อบ เบสใสrlc ตอนนี้พอใจในระดับนึง แต่เวลาเปิดดังๆเสียงกลางมันกร้าวไปหน่อยเป็นเพราะยังไม่ได้ทำพลาสซีฟรึเปล่าครับ อยากได้กลางโปร่งๆไม่ทราบว่าต้องใช้ค่า L C ประมาณเท่าไหร่ แล้วเบสผมมันเก็บตัวเร็วไปหน่อยลงไม่ค่อยลึกได้หัวๆเบสอยากได้ให้มันลึกกว่าไม่ทราบว่าต้องใช้ค่าเท่าใหร่ครับ ตอนนี้ที่ผมใส่อยู่คือ c100u Lประมาณ 1mH แล้วมี rดร๊อบความไวไว้นิดหน่อย [res]

เป้นไปได้ที่ดอก 8 นิ้วไม่แมทช์กับตู้น่าจะตู้ใหย่เกินไปทำให้ได้เบสบาง และเก็บตัวเร็วครับ  วิธีที่ผมเคยทำก็คือลดขนาดตู้เบสครับ  หาโฟมตัดเป็นก้อนใส่เข้าไปในตู้ครับเบสจะโด่งขึ้นแต่ไม่ลึกเพิ่มขึ้นนะครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 07:27:55 PM »
 เห็นดอก audio sense คล้ายดอก vinebex ที่เคยขายอยู่บ้านหม้อในสมัยก่อน ตัวนี้กลางล่างจะไม่ค่อยดี ต้องดันขึ้นสูงหน่อยแต่ไม่รู้ว่า Deccon จะตามไปเกาะติดหรือเปล่าแต่คงต้องลองดูครับไหนทำมาแล้ว   C 100 uF / L 1mH ผมว่ามันแคบไปครับสำหรับ midrange ลอง 15 uF กับ 0.33 mH ดูครับ ใช้ลอดเบอร์กลาง # 16

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 08:03:25 PM »

เป้นไปได้ที่ดอก 8 นิ้วไม่แมทช์กับตู้น่าจะตู้ใหย่เกินไปทำให้ได้เบสบาง และเก็บตัวเร็วครับ  วิธีที่ผมเคยทำก็คือลดขนาดตู้เบสครับ  หาโฟมตัดเป็นก้อนใส่เข้าไปในตู้ครับเบสจะโด่งขึ้นแต่ไม่ลึกเพิ่มขึ้นนะครับ

เดี๋ยวจะลองทำดูครับพี่

เห็นดอก audio sense คล้ายดอก vinebex ที่เคยขายอยู่บ้านหม้อในสมัยก่อน ตัวนี้กลางล่างจะไม่ค่อยดี ต้องดันขึ้นสูงหน่อยแต่ไม่รู้ว่า Deccon จะตามไปเกาะติดหรือเปล่าแต่คงต้องลองดูครับไหนทำมาแล้ว   C 100 uF / L 1mH ผมว่ามันแคบไปครับสำหรับ midrange ลอง 15 uF กับ 0.33 mH ดูครับ ใช้ลอดเบอร์กลาง # 16

ตามที่พี่เล็กบอกกลางตัวนี้เสียงจะค่อนข้างไปทางกลางสูงกลางต่ำไม่ค่อยมีแต่ไหนเป็นลำโพง 3 ทางแล้วกลางต่ำผมมาเอาจากตัว 8 นิ้วจะเวิรค์มั้ยครับ c100uf l 1mH ผมใส่ไว้ที่deccon ครับ กลางต่อตรงๆไม่ผ่านพาสซีฟ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 02:48:17 PM »
 ซีใช้ 6.8  - 10 uF พอครับสำหรับ woofer ที่จับคู่กับ L 1 mH.  แต่ผมอยากให้ลองปลด ซี 100 uFออก แล้วเหลือแต่ L 1mH. ที่อนุกรมกับ + ของวูฟเฟอร์ แล้วลองฟังเสียงดูแล้วแจ้งมาครับว่าเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ wmm

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 02:56:06 PM »
อยากทำ 3 ทางบ้างจัง [c--c]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=878.0

ที่ติดต่อครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 07:33:35 PM »
ซีใช้ 6.8  - 10 uF พอครับสำหรับ woofer ที่จับคู่กับ L 1 mH.  แต่ผมอยากให้ลองปลด ซี 100 uFออก แล้วเหลือแต่ L 1mH. ที่อนุกรมกับ + ของวูฟเฟอร์ แล้วลองฟังเสียงดูแล้วแจ้งมาครับว่าเป็นอย่างไร

มารายงานผลครับหลังจากลองทำตามที่พี่เล็กบอกคือเอาc100u ออกแล้วต่อแต่ L อนุกรมเข้าไปอย่างเดียว เสียงวูฟเวอร์มีฐานเสียงมากขึ้นกว่าเดิม ได้ความถี่ด้านล่างของเสียงร้องขึ้นมาอีก  แล้วลองเปลี่ยนมาต่อแบบเอา c6.8 ดึงลงกราวด์แทน 100 u เสียงวูฟเฟอร์โด่งขึ้นมาอีกหน่อย เบสดูลงได้ลึกกว่าต่อแบบเดิม  อยากถามว่าผมควรต่อแบบไหนดี คือใจนึงอยากจะตัดเสียงวูฟเฟอร์ให้เป็นเสียงเบสไปเลย แต่มันติดว่าดอก 5 นิ้วมันเน้นไปทางเสียงช่วงกลางสูงกลัวตัดเป็นเสียงเบสอย่างเดียวแล้วจะกลายเป็นว่าลำโพงมีแต่กลางสูงขึ้นไปแล้ววูฟเฟอร์กลายเป็นเบสอย่างเดียว กลายเป็นฟังออกมาแล้วเสียงร้องไม่มีกำลัง  แล้วถ้าผมเอาฐานเสียงร้องจากดอก 5 นิ้วนี่แทน มันจะต้องขาดความโปร่งไปแน่ๆเลย ทำยังไงดีครับ ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มกราคม 2012, 07:43:16 PM โดย speckzzii »

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 07:50:31 PM »
 ในตัวตู้มีการกั้นห้องหรือเปล่าครับ  ถ้าไม่มี ลองหาซื้อโฟม หรือ ฟองน้ำมาทำแบบที่คุณ trymanว่าไว้ดูน่าจะดีขึ้นอีก ค่อยๆแก้ไปครับ ทำลำโพงมันสนุกตรงนี้แหละ ได้มันส์ ได้ศึกษาศาสตร์หลายๆอย่าง เป็นประสพการณ์ที่ไม่มีในตำรา และ มันจะติดตัวเราไปจน....  อืมอีกอย่างลองหาซี 15 -22 uF ไปใส่ที่ midrange (ไม่มีโพลี่เอาอิเล็คโตไลท์ใส่ลองก่อนก็ได้ครับ) โดยการอนุกรมกับขั้วบวก มันน่าจะทำงานได้ดีขึ้นกว่าช่วงทำงานกว้างๆครับ ลงตัวพอดีกับจุดตัดล่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มกราคม 2012, 07:55:34 PM โดย CreAte HoUse »

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 07:58:58 PM »
ที่หน้าคอยส์ของวูฟเฟอร์มี R ต่ออยู่หรือไม่ครับ ถ้ามีค่าเท่าไหร่ อยากให้ลองย้ายมาต่อหลัง L โดยอนุกรมกับซีที่ลงกราวด์แทนครับ  

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 08:05:39 PM »
ในตัวตู้มีการกั้นห้องหรือเปล่าครับ  ถ้าไม่มี ลองหาซื้อโฟม หรือ ฟองน้ำมาทำแบบที่คุณ trymanว่าไว้ดูน่าจะดีขึ้นอีก ค่อยๆแก้ไปครับ ทำลำโพงมันสนุกตรงนี้แหละ ได้มันส์ ได้ศึกษาศาสตร์หลายๆอย่าง เป็นประสพการณ์ที่ไม่มีในตำรา และ มันจะติดตัวเราไปจน....  อืมอีกอย่างลองหาซี 15 -22 uF ไปใส่ที่ midrange (ไม่มีโพลี่เอาอิเล็คโตไลท์ใส่ลองก่อนก็ได้ครับ) โดยการอนุกรมกับขั้วบวก มันน่าจะทำงานได้ดีขึ้นกว่าช่วงทำงานกว้างๆครับ ลงตัวพอดีกับจุดตัดล่าง

ขอบคุณครับพี่เล็ก ในตัววูฟเฟอร์มีห้องกั้นครับ แต่กลางแหลมเป็น OB

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 08:08:49 PM »
ที่หน้าคอยส์ของวูฟเฟอร์มี R ต่ออยู่หรือไม่ครับ ถ้ามีค่าเท่าไหร่ อยากให้ลองย้ายมาต่อหลัง L โดยอนุกรมกับซีที่ลงกราวด์แทนครับ  

มีค่า 2.2โอมห์ครับ ต่อหลังLคือต่อจากข้างที่Lกำลังจะไปเข้าดอกลำโพงใช่มั้ยครับ แต่เอาLต่อตรงเข้าขั่วลำโพงโดยที่ rไปต่อกับ cลงกราาด์อีกที  [c--c]

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 08:18:15 PM »
 ถูกต้องครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 08:19:55 PM »
ถูกต้องครับ

อยากทราบว่าเอาRไปต่อแบบนี้มันช่วยในด้านใดครับพี่ เหมือนไปดร๊อบ ค่าcไม่ให้มันโด่งมากเหรอครับ [c--c]