ผู้เขียน หัวข้อ: ควรจะเปลี่ยน C ในลำโพงหรือไม่ครับ  (อ่าน 48293 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
Re: ควรจะเปลี่ยน C ในลำโพงหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 16 มีนาคม 2012, 03:31:23 PM »
[smi_ley] 2000 ใช้คุ้มเลยนะเมิงง บอกน้าไทยเอามาขายอีก!
                     [sport-dance-raccoon]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: ควรจะเปลี่ยน C ในลำโพงหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 16 มีนาคม 2012, 03:35:36 PM »
ใช้นี่ไปก่อนละกัน กลมๆเหมือนๆกัน [c--c]

เด๋วรอมีเงินมาโมครอสก่อนเหอะ จะเอาไปสู้ 5555
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 16 มีนาคม 2012, 03:40:57 PM »
ใช้นี่ไปก่อนละกัน กลมๆเหมือนๆกัน [c--c]

เด๋วรอมีเงินมาโมครอสก่อนเหอะ จะเอาไปสู้ 5555

จะเอาออะร๊ายไปว๊าดดดด ก็รู้ๆอยู่ว่ามันฟังเพลงแสนจะจืด เหมือนจาตุ๊ฟฟี่... เสียงไม่ใช่แนวที่มันฟัง มันก็บอกไม่แหล่มหมดหล่ะ  [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 16 มีนาคม 2012, 03:42:58 PM »
ตอนนี้คิดไว้อ่ะ ว่าจะเอาครอสไว้เป็นกล่องข้างนอก แล้วเจาะขั้วลำโพงเพิ่มอีกคู่ อิอิ จะได้โมครอสได้อย่างเมามันส์  [scary-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 16 มีนาคม 2012, 03:45:10 PM »
ตอนนี้คิดไว้อ่ะ ว่าจะเอาครอสไว้เป็นกล่องข้างนอก แล้วเจาะขั้วลำโพงเพิ่มอีกคู่ อิอิ จะได้โมครอสได้อย่างเมามันส์  [scary-raccoon]
หาตังซื้อลวดแบนๆก่อน  แล้วร้อยสายออกรูข้างหลัง 2 รูนั่นละ หาไม้มายึดแล้ววางมันบนตู้เลย  [wave-dance-raccoon] [wave-dance-raccoon]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 16 มีนาคม 2012, 03:47:42 PM »
ตอนนี้คิดไว้อ่ะ ว่าจะเอาครอสไว้เป็นกล่องข้างนอก แล้วเจาะขั้วลำโพงเพิ่มอีกคู่ อิอิ จะได้โมครอสได้อย่างเมามันส์  [scary-raccoon]
หาตังซื้อลวดแบนๆก่อน  แล้วร้อยสายออกรูข้างหลัง 2 รูนั่นละ หาไม้มายึดแล้ววางมันบนตู้เลย  [wave-dance-raccoon] [wave-dance-raccoon]

ไม่เอา ไม่งาม ทำเป็นกล่องดีก่า   [smi_ley]

[tig12]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012, 05:10:15 PM »
up กระทู้เล่นๆhttp://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/1706236-ลำโพง-jamo-s604-หาแลก-cd-player

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 23 มีนาคม 2012, 06:50:46 PM »
ผมพวกอนุรักษ์นิยม

โดยปกติ หากอุปกรณ์ยังไม่พัง ชำรุด  หรือเสื่อมค่าไปจากเดิม ผมจะไม่ยุ่งกับมันโดยเด็ดขาด
เพราะกว่าที่บริษัทฯ จะทำออกมาขายเป็นล่ำเป็นสันนั้น ได้มีการทดสอบกันมาระดับหนึ่งแล้วว่าดี มีคุณภาพ
เหมาะสมแก่การใช้งาน

หากมองว่าอุปกรณ์ที่ใช้อยู่นั้นด้อยก็ว่ากันไป เพราะคนเราต่างมีอัตลักษณ์ที่แตกต่างกัน

การโม หรือเปลี่ยนอุปกรณ์ที่ลำโพง  ต้องมั่นใจว่า System ของเรานั้นลงตัวดีแล้ว
เพราะหากเมื่อใด ต้นทางของเรายังไม่นิ่งพอ การไปขยัยปรับเปลี่ยนที่ปลายทางจึงไม่ใช่ทางออกที่ดีที่สุด

สุดท้ายก็กลับกลายเป็นว่า จุดอ่อน จุดแข็งของลำโพง และ System ที่เราใช้อยู่ตรงไหน ตอบไม่ได้

และเมื่อใดที่เราขยับปรับเปลี่ยน System ในระบบขึ้นมา เกิดฟังไม่ถูกใจขึ้นมาอีก
แล้วคราวนี้ เราจะไปปรับเปลี่ยนที่ใดกัน บางครั้งอาจติด Loop หาทางออกไม่เจอ

ที่กล่าวมาทั้งหมดนี้ แตกต่างกับประเด็นในการสร้างลำโพงขึ้นมาใช้งานเอง
ผู้ออกแบบลำโพง ต้องทดลองเปลี่ยนขนาดตู้ หรือเปลี่ยนขดลวด R และ C ไปไม่รู้กี่ตัว กี่ครั้ง กว่าจะได้เสียงที่ถูกใจ
และทำให้ลำโพงตอบสนองตลอดย่านความถี่ตามที่ประสงค์ได้อย่างลงตัว

ที่แสดงความเห็นมานั้น นั่นมิได้หมายความว่าผมหาเรื่องคัดค้านนะการกระทำใด ๆ  
เพียงแต่อยากสะท้อนแนวคิดอีกมุมหนึ่งให้ท่านทราบว่า

ผมคิดอย่างไรกับการโมลำโพงเท่านั้นครับ
 [unde_cided] [unde_cided]

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 23 มีนาคม 2012, 07:19:21 PM »
พี่ผมเปลี่ยนจนมันแทบจะพ้นเบริน์แล้วครับเสียงที่ได้หรือ ดีไม่ดีกว่าเดิมไม่แน่ใจครับครับแต่ที่ได้มาคือสบายใจครับ ที่ว่าอายุ20 เป็นของใหม่ครับ

« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 23 มีนาคม 2012, 07:27:55 PM »
พี่ผมเปลี่ยนจนมันแทบจะพ้นเบริน์แล้วครับเสียงที่ได้หรือ ดีไม่ดีกว่าเดิมไม่แน่ใจครับครับแต่ที่ได้มาคือสบายใจครับ ที่ว่าอายุ20 เป็นของใหม่ครับ

เสือปืนไวจริง ๆ  อุปกรณ์ตัวเก่าอย่าลืมเก็บใส่กล่องไว้บ้างนะ
เผื่อว่าวันไหน อยากกลับไปเดิม ๆ จะได้งัดเอามาใช้ได้
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 23 มีนาคม 2012, 07:34:40 PM »

เสือปืนไวจริง ๆ  อุปกรณ์ตัวเก่าอย่าลืมเก็บใส่กล่องไว้บ้างนะ
เผื่อว่าวันไหน อยากกลับไปเดิม ๆ จะได้งัดเอามาใช้ได้
เปลี่ยนแล้วมันดีกว่าเดิมครับพี่คงไม่กลับไปแบบเก่าแล้วครับ แต่ c ที่ผมเปลีย่นก็เป็นแค่อีเล็กโทไลท์นะครับ เบนนิคสีแดงครับ ถูกๆครับแต่เสียงผมชอบมากกว่าโพลีครับ โพลีมันโปร่งเกินไปครับทำเอาลำโพงผมโปร่งบางไปเลยเลยต้องไปเล่นอีเล็คครับ
ผมว่าเสียงมันok ครับใช้ได้ครับ

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 23 มีนาคม 2012, 10:56:53 PM »

เปลี่ยนแล้วมันดีกว่าเดิมครับพี่คงไม่กลับไปแบบเก่าแล้วครับ แต่ c ที่ผมเปลีย่นก็เป็นแค่อีเล็กโทไลท์นะครับ เบนนิคสีแดงครับ ถูกๆครับแต่เสียงผมชอบมากกว่าโพลีครับ โพลีมันโปร่งเกินไปครับทำเอาลำโพงผมโปร่งบางไปเลยเลยต้องไปเล่นอีเล็คครับ
ผมว่าเสียงมันok ครับใช้ได้ครับ

ยินดีด้วยที่ได้เสียงถูกใจ น่าจะมีรูปถ่ายให้ชมเป็นแนวทางกันบ้างนะ
เอาทุก Shot ทุกมุม 

เผื่อว่ามีท่านที่สนใจศึกษาแนวทางเอาไปทำบ้างครับ

ออฟไลน์ weera1

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 23 มีนาคม 2012, 11:04:53 PM »
อยากดูวิธีหรือรอยบัดกรีครับพี่  [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 23 มีนาคม 2012, 11:43:32 PM »
อยากดูวิธีหรือรอยบัดกรีครับพี่  [laugh-raccoon]

น่าตีตาคนนี้นัก กำลังล่อหรอกขอดูล่องลอยซะหน่อย  [checks-raccoon] [laugh-raccoon]

ลำโพง Infinity คู่นี้ ราคาเมื่อยิบสิบปีก่อนนั้นขายคู่ละไม่ต่ำกว่า 2 หมื่นบาท หรือเกือบถึง 3 หมื่นด้วยซ้ำไป

คิดดูเถอะว่า ทองราคาบาทละไม่ถึง 5000 บาท
ผมจำได้แม่นยำ เพราะเมื่อ 30 ปีก่อนนั้น ตอนที่แต่งงานจำได้ว่าซื้อทองมาราคาบาทละเท่าไร
หากไม่ดีจริงลำโพงคู่นี้ คงขายไม่ได้

ถึงคราวที่ผมจะพูดตรง ๆ เสียที เพราะไม่อยากเห็นลำโพงคู่เอกในอดีตเสียแนวทาง

ถ้ายังไม่เชื่อ ผมจะยุให้โมต่อจนเละ แล้วค่อยไปขอซื้อต่ออีกทีครับ
 laughhahaha laughhahaha

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 23 มีนาคม 2012, 11:46:30 PM »
อ้าว...ไหนพี่ว่าพาเจ๊แกหนีมาไง  [in-love-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 23 มีนาคม 2012, 11:48:58 PM »
อ้าว...ไหนพี่ว่าพาเจ๊แกหนีมาไง  [in-love-raccoon]

ถ้าพาหนี คงโดนกระทืบจมดินไปแล้วครับ  [roll]

« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 09:58:59 PM »

น่าตีตาคนนี้นัก กำลังล่อหรอกขอดูล่องลอยซะหน่อย  [checks-raccoon] [laugh-raccoon]

ลำโพง Infinity คู่นี้ ราคาเมื่อยิบสิบปีก่อนนั้นขายคู่ละไม่ต่ำกว่า 2 หมื่นบาท หรือเกือบถึง 3 หมื่นด้วยซ้ำไป

คิดดูเถอะว่า ทองราคาบาทละไม่ถึง 5000 บาท
ผมจำได้แม่นยำ เพราะเมื่อ 30 ปีก่อนนั้น ตอนที่แต่งงานจำได้ว่าซื้อทองมาราคาบาทละเท่าไร
หากไม่ดีจริงลำโพงคู่นี้ คงขายไม่ได้

ถึงคราวที่ผมจะพูดตรง ๆ เสียที เพราะไม่อยากเห็นลำโพงคู่เอกในอดีตเสียแนวทาง

ถ้ายังไม่เชื่อ ผมจะยุให้โมต่อจนเละ แล้วค่อยไปขอซื้อต่ออีกทีครับ
 laughhahaha laughhahaha

ไม่น่าราคาแรงขนาดนัันนะพี่ ผมถามอาผมเขาก็แค่บอกว่าหมื่นกว่าบาท แล้วก็บอกจำไม่ได้แล้ว เหมือนไม่ค่อยอยากจะบอกซะอย่างนั้นครับ ฟังแค่2 ปีที่เหลือเก็บลงกล่อง แล้วไปอยู่อเมริกา10กว่าปี ขนแอมป์ ดีน่อน ไปแต่ลำโพงเอาไปไม่ได้

« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 10:03:40 PM »
เนียนครับ เพราะมันมีรอยเดิมอยู่ครับ laughhahaha  R ก็เปลี่ยนนะครับ แต่ไม่ได้เอาขาออกหมดเพราะอีกข้างมันโดน L บังอยู่ ก็เลยตัดขาเก่าให้เหลือแล้วก็บัดกรีต่อขากัน [roll]
มันใช้มาหลายวันแล้ว ผมไม่เปิดแล้วครับเดียวมันจะพังซะก่อนครับ
เพื่อนผมมาฟังเมื่อวาน บอกว่าเสียงไม่ได้เรื่องไม่ค่อยดีเลย สู้ jamo ไม่ได้ พวกเปิดเพลงของก๊อต พวกบอกว่า เสียงร้องมันเด่นไป เบสไม่ค่อยมี ผมก็บอกว่ามันเป็นตู้ปิด แผ่นก๊อตก็บันทึกไม่ค่อยดี
พอผมเปิดด้วยแผ่น ที่ผมชื้อมาแผ่นละ60 พวกตกใจว่าทำไมมันไม่เหมือนเดิมวะ  laughhahaha และเอาลำโพงฝรั่งไปเปิดก๊อตซะนี่
ผมก็พึ่งจะเข้าใจว่า ถ้าแผ่นบันทึกมาไม่ดี เสียงมันก็ออกมาไม่ดีครับ เจอแผ่น clone ที่ผมชื้อมาบันทึกมาดีถึงแม้จะก๊อป เพราะผมจะเลือกแต่อัลบัมที่เขาว่ากันว่าเสียงดีครับ
ตอนแรกเล่นเอาผมหน้าเสียเลยตอนหลังค่อยกู้หน้าได้ พวกลืม jamo ไปเลย [roll]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 03 มกราคม 2013, 11:13:17 PM »
พรุ่งนี้ส่งของเล่นใหม่ไปให้ครับ   [roll]

ด้านล่างใส่แบบนี้เลยครับ

ด้านบน วางแบบนี้ อีก 2 อันที่เหลือก็เป็น L

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 04 มกราคม 2013, 06:55:05 AM »
ขอบคุณครับแต่ยังงงอยู่เหมือนกันครับ ว่ารูปดูแบบด้านแบบไหน

« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 04 มกราคม 2013, 07:07:38 AM »

ดูจากรูปค่าอุปกรณ์ R ไม่ตรงกับของจริง แต่สเปคขนาดดอก Cค่า 3.3/15uf ตรง ผิดกันตรง R ถ้าเทียบกับรูปนี้ครับ

Infinity รุ่น Reference 30 ครับ

RODUCT SPECIFICATIONS
General
Frequency Response   47Hz - 25kHz (+/-2.5dB)
Crossover Frequency(ies)   3kHz
Sensitivity   90dB (2.8V/1 meter)
Nominal Impedance   6 ohms
Power Handling, RMS   15 -100 watts
Woofer   20.3cm IMG
Tweeter   2.5cm polycell
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มกราคม 2013, 07:19:58 AM โดย cleaning »

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 04 มกราคม 2013, 07:33:53 AM »
ใส่สลับด้านกันก็ได้ครับไม่จำเป็นตามตัวอย่าง ไม่มีผลอะไรขอให้ใส่ถูกตามค่า วงจร  [roll]

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 04 มกราคม 2013, 09:04:47 AM »

ผมชอบเสียงโปร่งๆใส่ๆ แต่หาอุปกรณ์มาจูนไม่ได้สักที่ ถ้าไม่คิดกลับไปแล้ว ขอหน่อยจิ  laughhahaha

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 04 มกราคม 2013, 10:33:46 AM »

โดยปกติ หากอุปกรณ์ยังไม่พัง ชำรุด  หรือเสื่อมค่าไปจากเดิม ผมจะไม่ยุ่งกับมันโดยเด็ดขาด
เพราะกว่าที่บริษัทฯ จะทำออกมาขายเป็นล่ำเป็นสันนั้น ได้มีการทดสอบกันมาระดับหนึ่งแล้วว่าดี มีคุณภาพ

หากมองว่าอุปกรณ์ที่ใช้อยู่นั้นด้อยก็ว่ากันไป เพราะคนเราต่างมีอัตลักษณ์ที่แตกต่างกัน

การโม หรือเปลี่ยนอุปกรณ์ที่ลำโพง  ต้องมั่นใจว่า System ของเรานั้นลงตัวดีแล้ว
เพราะหากเมื่อใด ต้นทางของเรายังไม่นิ่งพอ การไปขยัยปรับเปลี่ยนที่ปลายทางจึงไม่ใช่ทางออกที่ดีที่สุด

สุดท้ายก็กลับกลายเป็นว่า จุดอ่อน จุดแข็งของลำโพง และ System ที่เราใช้อยู่ตรงไหน ตอบไม่ได้

และเมื่อใดที่เราขยับปรับเปลี่ยน System ในระบบขึ้นมา เกิดฟังไม่ถูกใจขึ้นมาอีก
แล้วคราวนี้ เราจะไปปรับเปลี่ยนที่ใดกัน บางครั้งอาจติด Loop หาทางออกไม่เจอ

ที่กล่าวมาทั้งหมดนี้ แตกต่างกับประเด็นในการสร้างลำโพงขึ้นมาใช้งานเอง
ผู้ออกแบบลำโพง ต้องทดลองเปลี่ยนขนาดตู้ หรือเปลี่ยนขดลวด R และ C ไปไม่รู้กี่ตัว กี่ครั้ง กว่าจะได้เสียงที่ถูกใจ
และทำให้ลำโพงตอบสนองตลอดย่านความถี่ตามที่ประสงค์ได้อย่างลงตัว

ที่แสดงความเห็นมานั้น นั่นมิได้หมายความว่าผมหาเรื่องคัดค้านนะการกระทำใด ๆ  
เพียงแต่อยากสะท้อนแนวคิดอีกมุมหนึ่งให้ท่านทราบว่า

ผมคิดอย่างไรกับการโมลำโพงเท่านั้นครับ

เห็นด้วยครับ  ลำโพงที่มียี้ห้อนั้น  ผมจะแตะต้องเมื่อเป็นทางเลือกสุดท้ายแล้วเท่านั้น

ต่างจากลำโพงที่ทำเองกะมือ  ซึ่งตัวต้นแบบต้องมาจูนด้วยหูอีกที

ถ้าจะพูดถึง  Infinity Reference 30  รุ่นนี้  ปัญหาของมันอยู่ที่ดอกทวีทเตอร์  ซึ่งเป็นรุ่น  Polycell  
แน่นอนที่เสียงมันด้อยกว่ารุ่น  EMIT  ซึ่งแม้จะเป็น EMIT  รุ่นเล็กที่ใช้อยู่ใน  Reference 50  ผู้พี่

reference 50

ถ้าอยากปรับปรุงให้ถูกใจจริงๆ  ต้องเปลี่ยนดอกทวีทเตอร์  เป็น EMIT  รุ่นเล็กก็ได้ครับ
แล้วค่อยมาปรับจูนเรื่องพาสสีพครอสสอีกที

และหรือถ้าไม่อยากทำอะไรมาก  ก็แค่สลับขั้วบวก ลบ ลำโพงทวีทเตอร์ก็พอครับ  

จะรู้สึกทันทีว่าย่านเสียงกลางถึงสูงเปิดลอยออกมาขึ้นครับ

ฝรั่งคุยกันเกี่ยวกับ  Infinity reference 30 นิดๆ ครับ

http://www.audiokarma.org/forums/showthread.php?t=390956
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มกราคม 2013, 10:49:22 AM โดย malako »

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 04 มกราคม 2013, 10:52:50 AM »
ผมก็จะไม่แตะครับ ถ้าไม่จำเป็น มีวิธีชดเชยทางด้านเสียง
ตั้งหลายอย่าง จากต้นทางครับ

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 05 มกราคม 2013, 12:06:20 PM »

ผมชอบเสียงโปร่งๆใส่ๆ แต่หาอุปกรณ์มาจูนไม่ได้สักที่ ถ้าไม่คิดกลับไปแล้ว ขอหน่อยจิ  laughhahaha
เสียงโปร่งๆก็ตัวสีดำๆที่พี่เล็กเอามาปล่อยนั้นแหละครับ เสียงใสสุดแล้วครับ

« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 05 มกราคม 2013, 12:10:26 PM »

เห็นด้วยครับ  ลำโพงที่มียี้ห้อนั้น  ผมจะแตะต้องเมื่อเป็นทางเลือกสุดท้ายแล้วเท่านั้น

ต่างจากลำโพงที่ทำเองกะมือ  ซึ่งตัวต้นแบบต้องมาจูนด้วยหูอีกที

ถ้าจะพูดถึง  Infinity Reference 30  รุ่นนี้  ปัญหาของมันอยู่ที่ดอกทวีทเตอร์  ซึ่งเป็นรุ่น  Polycell  
แน่นอนที่เสียงมันด้อยกว่ารุ่น  EMIT  ซึ่งแม้จะเป็น EMIT  รุ่นเล็กที่ใช้อยู่ใน  Reference 50  ผู้พี่

reference 50

ถ้าอยากปรับปรุงให้ถูกใจจริงๆ  ต้องเปลี่ยนดอกทวีทเตอร์  เป็น EMIT  รุ่นเล็กก็ได้ครับ
แล้วค่อยมาปรับจูนเรื่องพาสสีพครอสสอีกที

และหรือถ้าไม่อยากทำอะไรมาก  ก็แค่สลับขั้วบวก ลบ ลำโพงทวีทเตอร์ก็พอครับ  

จะรู้สึกทันทีว่าย่านเสียงกลางถึงสูงเปิดลอยออกมาขึ้นครับ

ฝรั่งคุยกันเกี่ยวกับ  Infinity reference 30 นิดๆ ครับ

http://www.audiokarma.org/forums/showthread.php?t=390956
คือทำ pcb ใหม่เพราะอันเก่าผมเปลี่ยนสายลำโพงข้างในแล้วทำลายปริ้นร่อนไปครับ ตอนนี้เลยต้องเอาสายลำโพงไปฝากกับขา L ไว้ ก็เลยอยากจะให้มันเป็นตามแบบเดิมก็เลยรบกวนให้คุณรุ่งทำ pcb ให้ โดยจัดเรียงใหม่เพื่อจัดวางอุปกรณ์สะดวกมากขึ้น ผมคงจะใช้ค่าเดิมๆที่มีอยู่
แต่ก็อดสงสัยไม่ได้ว่า ทำไม ข้อมูลที่หามาได้ถึงไม่ตรงกับของจริง หรือว่า ที่ผมหามาได้ใหม่เป็นรุ่นปรับปรุง เพราะใช้ C โพลี และเปลี่ยนค่า R เป็น 8ohm 5w แทนครับ

« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 05 มกราคม 2013, 09:28:56 PM »
ผมลองสลับสาย + - ที่ทวิสเตอร์แล้วครับ อืมฟังแล้วแปลกหูจริงๆด้วยครับ รู้สึกว่าเสียงแหลมจะมากขึ้น เหมือนว่าจะเนียนกว่าเดิมซึ่งเดิมเสียงแหลมจะยังไม่เนียนเท่าไรบ้างครั้งผมฟังแบบจับผิดแบบระยะใกล้จะรุ้สึกว่า มันจะมีสากเสี้ยนของเสียงแหลมอยู่
ซึ่งก็ไม่รู้ว่าอุปทานไปหรือเปล่า ผมเองหูจะไวกับเสียงแหลมคือจะไม่ชอบเสียงแหลมๆ
คงต้องไปอีกระยะว่าจะรู้สึกอย่างไรครับ บางครัังฟังแว็ปแรกว่าดีเลย แต่พอฟังไปสักระยะจะเริ่มว่าไม่ใช่หว่า ก็มีครับ

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 06 มกราคม 2013, 07:42:17 AM »

อธิบายจากวงจรพาสสีพครอส

ตัดที่  3000 Hz  ความลาดชันออร์เดอร์ที่สอง ( 12 dB/Octave) ซึ่งไม่ว่าจะเป็นแบบใด
( Butterworth  ,  Bessel  ,  ฯลฯ)

จากจุดตัด  3000 Hz ขึ้นไป เฟสจะเลื่อนไป หรือ ล้ำหน้าไป + 90 องศา  

จากจุดตัด  3000 Hz ลงมา  เฟสจะเลื่อนในทางตรงข้ามคือ ถอยหลัง  - 90 องศา
รวมเป็น  180  องศาที่ห่างกัน  ในทางทฤษฎี ถือว่ากลับเฟสครับ  
จึงต้องกลับขั้วลำโพงตัวใดตัวหนึ่ง  ส่วนใหญ่จะเป็นทวีทเตอร์

อธิบายเรื่องเฟส

Phase             =    เวลา
ต่าง  Phase      =   ต่างระยะเวลา
Out of phase   =   180  องศา

เมื่อเฟสถูกต้องเสียงจากลำโพงทั้งทวีทเตอร์และเบส จะไปทางเดียวกัน
คือกรวยลำโพงจะผลักมาข้างหน้า  ผลักโมเลกุลของอากาศภายในห้องมาข้างหน้า
เสียงจึงดูกลมกลืนเนียนและชัดเจนขึ้น  คล้ายดังขึ้น  สดใสขึ้น

สิ่งที่ตามมาคือดูเหมือนเสียงดนตรีเสียงร้องลอยออกมานอกตู้
เมื่อได้ยินเสียงชัดเจนสมจริงขึ้น  สิ่งที่นักฟังเพลงทั้งหลายต้องการจะตามมาเอง

นั่นคือ  สเกลของเสียง  เวทีเสียง  ไดนามิก  จะตามมา
มากน้อยสมจริงขนาดไหนขึ้นอยู่กับทั้งระบบเสียงและห้องของคุณครับ

ฝึกหูด้วยการกลับสายลำโพงขั้ว บวก ลบ  ไปมา  จึงเป็นทางที่ง่ายที่สุดครับ
เมื่อมีทักษะมากขึ้นเรื่อยๆ  เปลี่ยนเส้นสาย  เปลี่ยนแปลงชิ้นส่วนในระบบ

หรือแม้แต่ เปิดม่านหน้าต่าง  หรือปิดม่านประตู  คุณก็จะรับทราบถึงเสียงที่เปลี่ยนไปครับผม

เรื่องของ  "เสียง"  มันจะไม่มีกฎเกณฑ์อะไรตายตัวนะครับ อย่าซีเรียสกับมันเกินไป
ผมหมายถึง  เราฟังเพลงให้สนุก  ฟังแล้วผ่อนคลายครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มกราคม 2013, 07:50:59 AM โดย malako »

« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 07 มกราคม 2013, 06:41:22 AM »

อธิบายจากวงจรพาสสีพครอส

ตัดที่  3000 Hz  ความลาดชันออร์เดอร์ที่สอง ( 12 dB/Octave) ซึ่งไม่ว่าจะเป็นแบบใด
( Butterworth  ,  Bessel  ,  ฯลฯ)

จากจุดตัด  3000 Hz ขึ้นไป เฟสจะเลื่อนไป หรือ ล้ำหน้าไป + 90 องศา  

จากจุดตัด  3000 Hz ลงมา  เฟสจะเลื่อนในทางตรงข้ามคือ ถอยหลัง  - 90 องศา
รวมเป็น  180  องศาที่ห่างกัน  ในทางทฤษฎี ถือว่ากลับเฟสครับ  
จึงต้องกลับขั้วลำโพงตัวใดตัวหนึ่ง  ส่วนใหญ่จะเป็นทวีทเตอร์

อธิบายเรื่องเฟส

Phase             =    เวลา
ต่าง  Phase      =   ต่างระยะเวลา
Out of phase   =   180  องศา

เมื่อเฟสถูกต้องเสียงจากลำโพงทั้งทวีทเตอร์และเบส จะไปทางเดียวกัน
คือกรวยลำโพงจะผลักมาข้างหน้า  ผลักโมเลกุลของอากาศภายในห้องมาข้างหน้า
เสียงจึงดูกลมกลืนเนียนและชัดเจนขึ้น  คล้ายดังขึ้น  สดใสขึ้น

สิ่งที่ตามมาคือดูเหมือนเสียงดนตรีเสียงร้องลอยออกมานอกตู้
เมื่อได้ยินเสียงชัดเจนสมจริงขึ้น  สิ่งที่นักฟังเพลงทั้งหลายต้องการจะตามมาเอง

นั่นคือ  สเกลของเสียง  เวทีเสียง  ไดนามิก  จะตามมา
มากน้อยสมจริงขนาดไหนขึ้นอยู่กับทั้งระบบเสียงและห้องของคุณครับ

ฝึกหูด้วยการกลับสายลำโพงขั้ว บวก ลบ  ไปมา  จึงเป็นทางที่ง่ายที่สุดครับ
เมื่อมีทักษะมากขึ้นเรื่อยๆ  เปลี่ยนเส้นสาย  เปลี่ยนแปลงชิ้นส่วนในระบบ

หรือแม้แต่ เปิดม่านหน้าต่าง  หรือปิดม่านประตู  คุณก็จะรับทราบถึงเสียงที่เปลี่ยนไปครับผม

เรื่องของ  "เสียง"  มันจะไม่มีกฎเกณฑ์อะไรตายตัวนะครับ อย่าซีเรียสกับมันเกินไป
ผมหมายถึง  เราฟังเพลงให้สนุก  ฟังแล้วผ่อนคลายครับ 

หมายความว่าถ้าต่อตามแบบรูป ก็ต้องกลับเฟสลำโพงใช่ไหมครับ

แต่ถ้าวงจรตามเดิมภาพหน้าแรก แบบนี้ไม่ต้องกลับเฟสเหมือนภาพล่าสุดนะครับ