Source & Line amp & Amplifier Project ผลงาน DIY > Hybrid amplifiers

EL 32 Hybrid mu-follower Preamp

(1/125) > >>

CreÃte_Lek ♫:

วงจร el32/vt52 hybrid mu-follower

>>> http://www.r-type.org/exhib/aaa1118.htm

เริ่ม wiring กันครับ

ทดสอบหม้อไฟและไฟจุดไส้หลอดครับ

[chick-luck]

ตัววงจรเสร็จแล้วครับ  เหลือปรับไฟ   [chick-slow]

ทดสอบวงจรและ ปรับไฟครับ  [chick-dance2]

ขึ้นทดสอบเสียงตั้งแต่เมื่อคืนครับ

เมื่อคืนไม่ได้สนใจอะไรมากนักเปิด burn in ไว้ตั้งแต่เมื่อคืน เป็นหลอดที่ให้เสียงดีมากๆเบอร์นึงบนวงจร Hybrid ครับ แต่พบปัญหาเล็กน้อยคือมีเสียงฟุ้งๆซ่าส์ที่ข้างขวา วันนี้ผมเลยทำการตรวจสอบทุกอย่างตั้งแต่ต้นทาง จนพบว่าเป็นที่ปรีเนี่ยแหละครับ ทั้งที่เช็ค match หลอด เช็ค leak  ก่อนนำมาใช้งานครับ สรุปแล้วมันคือ ไมโครโฟนิคครับ นั่นหมายความว่าหลอดเบอร์นี้เป็นอีกเบอร์ที่เล่นยากในการที่จะหาซื้อมาเล่นเพราะมีความเสี่ยงสูงพอสมควร ผมเองซื้อหลอด lot นี้มาลังนึงพบว่ามีเสียเพียงหลอดเดียวก็ทำเครมไปแล้ว เพิ่งมาพบปัญหานี้เมื่อคืนคือ ผลวัดไม่ได้เป็นเครื่องประกันได้เลยว่าหลอดจะสามารถใช้งานได้ดี เพราะหากเจอเคสที่ผมเจออาจจะเศร้าได้ครับ หากคุยกับคนขายไม่รู้เรื่อง อย่างเคสนี้ผมคงไม่กล้าไปทำเครมรอบสอง ต้องรับผิดชอบเองเพราะเช็คไม่ละเอียดเอง นึกถึงตอนยังไม่มีเครื่องต่อไฟวัด ฟังเสียงชัวร์กว่าเยอะครับ  สำหรับเบอร์นี้ถ้าใครหาหลอดได้แนะนำให้ทำไว้ใช้งานกันได้เลยครับ เสียงดีผ่านเกณฑ์ผมเลยครับ     [chick5]

หลังจากเปลี่ยนหลอดใหม่แล้วขึ้นทดสอบตอนนี้ฟินเลยครับ กับบทเพลงของ ช่างไม้   [chick3]

เดี๋ยวส่งคลิ๊บเสียงขึ้นให้ฟังกันครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version