DIY มือใหม่ , TIPS & TRICKS , R&D SECTION > Transformer

ระหว่าง 2 แกนนี้ แกนไหนเหมาะที่จะทำ OPT มากกว่ากันครับ

(1/3) > >>

chaichai:
 [enjoyment]   มีสองสี  ซ้ายมือสีบรอนเงินผิวมันๆๆ   กับ  ขวามือสีน้ำตาลผิวมันๆๆเช่นกัน...เป็นเหล็กชนิดใดบ้างครับ  แกนไหนเหมาะที่จะทำ OPT มากกว่ากันครับ    [enjoyment]

nixon:
สุดท้ายต้องได้ทำทั้งคู่... เพราะมันจะคาใจ... [look-for-11]

Warm:
ดูแค่สีเหล็ก ตอบไม่ได้หรอกครับ  [heyheypig447]

tryman:
ดูขนาดแล้วมันเท่ากันนี่ครับ พันขดลวดมาแล้วเสียบทั้งคู่เลยสลับกัน  แล้วลองฟังครับ จบครับ

CreÃte_Lek ♫:
 เหมือนน้า warm ว่าครับ   แต่มีวิธีง่ายๆที่จะใช้ทดสอบเหล็กของผม ถ้ามีเหล็กอยู่ในมือ จับมาซักปึกนึงประมาณ 1 นิ้ว ทั้งสองแบบ แล้วเอาลวดพันซัก 5 รอบ แล้ววัดค่าการเหนี่ยวนำ (inductance) ตัวไหนมากกว่าก็เลือกตัวนั้นมาใช้งานครับ  อีกอย่างวัดความหนาของเหล็กประกอบด้วย (ตัวที่บางกว่า ที่ความหนาเท่ากันจะวัดได้สูงกว่าอยู่แล้ว)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version