Source & Line amp & Amplifier Project ผลงาน DIY > Cyber Intrend

ขอคำแนะนำเรื่องเครื่องบันทึกเสียงครับ

(1/1)

niraso:
คือว่าผมได้รับหน้าที่ให้ไปบันทึกเสียง จึงต้องการหาซื้อเครื่องบันทึกเสียงที่คุ้มค่าจึงมาขอคำปรึกษาครับ
มีงบอยู่ 4000+- ส่วนใหญ่ใช้บันทึกเสียงพูด ประชุม หาข้อมูลตอนแรกก็ไปสน olympus ราคาสามพันกว่า พอหาต่อไปก็มาเจอ tascam dr05 ราคาสี่พัน
จึงมาขอคำปรึกษาว่าในราคาสี่พัน+- นี้ยังมีตัวอื่นที่คุ้มกว่าหรือไม่ครับ เพราะเผื่อเอาไว้อัดเพลงเล่น ๆ + ฟังเพลง (เอาให้คุ้ม) ด้วยครับ  [chick4]   

audiomania:
น้าต้องเผื่องบซื้อ microSD ที่ขนาดเยอะๆด้วยนะครับ

squid™:
เคยลองตัว tas ครับแต่เป็นรุ่นอะไรจำไม่ได้ เพื่อนบอกว่าตัวล่ะ หมื่นกว่าบาท เท่าที่ลองดูเสียงใช้ได้เลย ไมค์ไว เก็บรายละเอียดได้ดี รุ่นล่างไม่แน่ใจว่าจะเหมือนกันมั้ยนะครับ แต่ถ้าบันทึกที่ความระเอียดสูงก็อย่างที่พี่แว่นว่า เตรียมการ์ดรอครับ

CYBERG:
แสดงว่าบันทึกเสียงดนตรีแบบสเตริโอคุณภาพสูงเป็นหลัก ใช่มั้ยครับนี้

niraso:
เอามาบันทึกเสียงการประชุมธรรมดาครับ อัดก็ใช้แบบ mp3 โมโน 320k ถ้าอัดแบบคุณภาพสูงนี่กินทั้งที่กินทั้งถ่าน แต่กว่าจะใช้พอเป็นก็นานเหมือนกันครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version