DIY มือใหม่ , TIPS & TRICKS , R&D SECTION > TIPS & TRICKS

ลองฟัง mono ดูบ้างครับ

(1/9) > >>

atriam:
ลองฟัง mono ดูบ้างครับ [pig90115]
ผมเริ่มไม่มีความสุขกับการฟังเพลงแบบ stereo มาระยะละครับน้า ไม่ได้ไม่ชอบ image ตำแหน่งเสียงร้องหรือชิ้นดนตรีที่เป็นวงครับน้า
แต่เริ่มเบื่อเพราะผมชอบสังเกตุเสียงคนร้องที่อยู่กลางวงครับ ซึ่งผมจะรู้สึกหงุดหงิดเวลามันเอียงไปข้างไดข้างหนึ่ง โดยจะเป็นที่เพลงหรือจะเป็นเพราะระบบผมไม่บลาล้านก็ตาม ยิ่งถ้าเป็นแผ่นเสียงยิ่งชัดครับน้า ไม่ว่าจะปรับนู่นจูนนี้มันก็ไม่นิ่งถึงแม้จะแยกโวลุ่มซ้ายขวาแล้วก็ตาม
สรุปหลังๆผมไม่ค่อยมีความสุขกับการฟังเพลงในห้องครับน้า ชอบเปิดแล้วไปนั่งฟังนอกห้องซะงั้น เลยทำให้เกิดความคิดอยากลองฟังแบบ mono ดูครับน้า [fb-smiling]

แรกๆก็คิดว่าระบบเห็น stereo แล้วจะแปลงให้ฟังแบบ mono อย่างไร ผมก็ลองหาข้อมูลทั่วๆแบบหยาบๆมุดๆดำๆทำไป  [pig90132] ได้ออกมาเป็นกล่อง stereo to mono แบบในรูปครับน้า

วงจรที่ใช้ครับน้า ดีกว่าจั้มตรงใส่กันหน่อยนึงครับ [yellow-lol]

จัดการซ๊อตสัญญาณข้างหนึ่งของแอมป์ และเอา R มาต่อแทนลำโพงข้างหนึ่งครับ

หน้าตาเวลาต่อเข้าระบบ ต้นทางผมมีสองแบบ PC กับ แผ่นเสียงครับ ใช้สวิตส์โยกเอาละกันครับไฮโซสุดๆ [strained-raccoon]

ระบบที่ฟังโล่งขึ้นดีครับน้า

มาเล่ามาคุยกันครับน้า อยากได้ประสบการณ์และคำแนะนำครับน้า [pig90118]

CreÃte_Lek ♫:
 จะเล่นโมโนแท้ๆก็คงต้องจัดแผ่นโมโน และ หัวเข็มโมโนมาด้วยครับ  [huge-thumbs-up]

atriam:

--- อ้างจาก: CreÃte_Lek ♫ ที่ 18 มกราคม 2017, 11:07:30 PM --- จะเล่นโมโนแท้ๆก็คงต้องจัดแผ่นโมโน และ หัวเข็มโมโนมาด้วยครับ  [huge-thumbs-up]

--- End quote ---

น้าเล็กตอบได้ตรง เป็นเส้นทางสายโหดมากครับน้า สำหรับผมมันยากกว่าตอนตัดสินใจจะเล่นแผ่นเสียงซะอีกครับน้า [yellow-lol]

CreÃte_Lek ♫:
 แผ่นหาไม่ยากครับ แต่หัวคงต้องพึ่ง denon เพราะราคาไม่แพงพอจับต้องได้ครับ

atriam:
หัวรุ่นไหนครับน้าเล็กความรู้ผมน้อยครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version