DIY มือใหม่ , TIPS & TRICKS , R&D SECTION > TIPS & TRICKS

ลองฟัง mono ดูบ้างครับ

<< < (2/9) > >>

CreÃte_Lek ♫:
 Denon 102 mono ครับ เป็นรุ่นที่ถูกและคนนิยมเล่นกันเยอะ พี่ๆในกลุ่มก็ใช้หัวรุ่นนี้กันครับ  มีหลายซีรี่ย์นะดูดี ตั้งแต่ต่ำหมื่นจนถึงเกือบสองหมื่นเลย

Audiotecnica  MC At-mono3  หัวนี้ไม่แพง ไม่ถึงห้าพัน

เจ้านี้ถูกสุดครับ seller japan

http://www.ebay.com/itm/NEW-Audio-technica-Dual-Moving-Coil-Stereo-Cartridge-AT-MONO3-LP-Japan-/262588747650?hash=item3d23824f82:g:EWcAAOSwd4tUEooL

atriam:
ขอบคุณครับน้าเล็ก ขอถามครับน้า
- ถ้าเอาหัวเข็ม mono เล่นแผ่น stereo เสียงมันจะออกแบบไหนครับน้า ใช่ออกมาแค่ข้างเดียวของ stereo ไหมครับ
- หัวเข็ม mono แบบที่น้าเล็กแนะนำ Audiotecnica  MC At-mono3 มันมี 4 ขามันทำงานอย่างไรครับน้า

Cijtele52:
การบันทึกเสียงเป็น stereo คน mix จะวางชิ้นดนตรีไม่ให้ซ้อนกันทำให้เราได้ยินเสียงเครื่องดนตรีแต่ละเครื่องชัดเจน ส่วนการบันทึกเสียง mono ที่ไม่สามารถวางชิ้นดนตรีตามจุดๆได้ คน mix จะต้องใช้ equalizer เพิ่มหรือลดบางความถี่ของเครื่องดนตรีไม่ให้ตีกันเอง เลยอัลบั้มที่มาทำ stereo จาก mono master หลายๆอัลบั้มเสียงต่างจากของเดิมไปมาก

ตัวอย่างการ mix เสียง mono ก็ตาม concert ทั่วๆไปนี่ละครับ เค้าจะไม่ mix เป็น stereo เพราะในสถานที่ใหญ่ๆถ้าไปให้เปียโนอยู่ทาง กีตาร์อยู่ทาง เบสอยู่ทาง คนฟังคงงงน่าดู นี่เป็นเหตุผลอีกอย่างนึงที่แผ่น live สมัยก่อนเสียงไม่ค่อยดี เพราะ master มันมาเป็น mono แต่สมัยนี้เสียงดีแล้ว เพราะอุปกรณ์และ software mix เสียงสามารถแยก mix มาอีกชุดนึงเอาไว้ทำอัลบั้มหรือบันทึกการแสดงแบบ stereo ได้เลย

ถ้าเอาแผ่น stereo มารวมกันเป็น mono จะพบว่ามีบางความถี่อาจจะเสริมหรือหักล้างกันเอง สังเกตได้ง่ายสุดจากเสียงแหลมจะหายไปส่วนหนึ่งครับ preamp หรือ integrate amp สมัยก่อนมีสวิทช์ mono-stereo ด้วย ลองทำดูเล่นๆก็ได้ครับ ใส่ tone control ด้วย รับรองได้รสชาดตามต้องการ  [fb-smiling]

ดังนั้นถ้าเล่น mono ลองหาแผ่นที่บันทึกเป็น mono มาตั้งแต่แรกมาลองฟังดูครับ เสียงดีมากๆ เดี๋ยวนี้มีแผ่น mono reissue ออกมาให้ลองฟังกันหลายอัลบั้มเหมือนกันครับ

atriam:
ขอบคุณอาจารย์ครับ ที่อธิบายและแนวทาง  [0002053E]
ผมสนใจสวิทช์ mono-stereo กับ tone control ครับพอมีแนวทางหรือวงจรตัวอย่างศึกษาไหมครับ

Blue:
ลองหาวงจร TAS รุ่น Lybird Mk3 ดูครับน้า
มีสวิตท์สลับระหว่างโมโน-สเตอริโอ
และเลือกใช้/ไม่ใช้ Tone Control
**เครดิตภาพจาก http://www.bangkokaudio.com/

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version